ผู้เขียน หัวข้อ: ปานครศรีฯ ขับรถท่องเที่ยวมาเลเซีย 29 ธ.ค.56  (อ่าน 43824 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ปานครศรีฯ ขับรถท่องเที่ยวมาเลเซีย 29 ธ.ค.56
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2013, 21:36:34 »
อยากสัมผัสประสบการณ์ขับรถต่างแดนมั่งจัง  :sd10:
รอชมพี่ศักดิ์ เก็บภาพมาฝาก
ขับขี่ปลอดภัย เที่ยวให้สนุกนะครับ  :L4398: :L4398:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
Re: ปานครศรีฯ ขับรถท่องเที่ยวมาเลเซีย 29 ธ.ค.56
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 29 ธันวาคม 2013, 21:37:09 »
ขอบคุณครับบังศักดิ์ว่างๆต้องลองบ้างซะแล้ว เคยขับแต่โปรตอนจากปีนังไป KL จากไทยเข้าแค่ด่านโกลกเข้าราตาปันยังในรัศมีไม่เกินหนึ่งกิโลเมตรตอนนั้นเติมน้ำมันได้เต็มถังอยู่ครับ

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 06:25:25 »
เครื่องหยอดเหรียญสำหรับจอดรถ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2013, 11:55:56 โดย พี่ศักดิ์ »

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 06:28:41 »
ขอบคุณมากครับ พี่ศักดิ์ ติดตามอ่านอยู่ครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 06:33:36 »
ขอบคุณมากครับ พี่ศักดิ์ ติดตามรีวิวครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 07:01:25 »
ลักษณะการใช้รถของชาวมาเลเซีย
1"รถญี่ปุ่นในมาเลเซียราคาแพงกว่าเมืองไทยรัฐบาลมาเลเซียตั้งกำแพงภาษีรถต่างประเทศด้วยราคาสูงเพื่อกีดกันเพื่อให้ประชาชนหันมาใช้รถผลิตภายในประเทศแทนคือยี่ห้อ โปรตอน มีทุกรุ่น ทุกขนาด (ทำนองเดียวกับเกาหลีใต้ รถทั้งประเทศเกือบจะมีเพียงสองยี่ห้อ ฮุนได กับ เกีย แต่ทำเลียนแบบรถยุโรป ญี่ปุ่น ได้ทุกรุ่น)
2. ชาวมาเลเซียนิยมรถเล็กในตระกูลโปรตอนราคาซื้อ ผ่อน 9 ปี ราคาเดียวกับซื้อเงินสด (รัฐบาลสนับสนุนให้คนมีรถใช้และเป็นรถที่ผลิดภายในประเทศ)
3.ชาวมาเลเซียที่ใช้รถญี่ปุ่น ดูเป็นเศรษฐี (นิดหนึ่ง)
4.ถึงแม้รถญี่ปุ่นราคาแพงกว่าในเมืองไทย แต่ชาวมาเลเซียใช้นำมันดีเซลในอัตราที่ถูกกว่าเมืองไทยมากเพียงลิตรละ 19.60 บาท (คิดอัตราเงินไทย)
5.บนถนนโดยรวมเป็นรถเล็กเสียส่วนใหญ่ ประมาณซิตี้คาร์ มิราจ แอททราจ สวิฟต์ มาร์จ แต่เป็นของตระกูลโปรตอนเกือบทั้งหมด
6.รถกลุ่มปาเจโร่สปอร์ต ฟอร์จูเนอร์ เทรลเบลเซอร์ มิวเอ็กซ์ฯลฯ มีน้อยถึงน้อยมากบนท้องถนน แต่จะกลับไปนิยมรถประเภทสี่ประตูแทน มิตซูบิชิไทรทันมากที่สุด รองลงมา โตโยต้าวีโก้ อีซูซุดีแม็กซ์ และนิสสันนาวาร่า ตามลำดับ แต่ทั้งสองประเภทยังน้อยกว่าบนถนนในเมืองไทย
7.รถที่ผ่านการดัดแปลงเพิ่มเติมสไตล์"ปามาเนีย" หรือตามกลุ่มแต่งรถยี่ห้ออื่น ๆ เช่นกลุ่ม วีโก้ ดีแม็กซ์ ฯลฯ ทั้งเครื่องยนต์ ช่วงล่าง การตบแต่งทั้งภายในภายนอก ผมคิดว่า ชาวมาเลเซียตามหลังคนไทยหลายช่วงตัว ลักษณะซื้อรถมาอย่างไรก็ใช้ไปอย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม 2013, 07:44:12 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 07:02:21 »
จัดให้พี่ Pat และพี่ ๆ ทุกคนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 07:20:17 »
มาเลเซียอนุญาติให้รถที่ข้ามฝั่งมาในรัฐต่าง ๆ ที่อยู่ติดกับชายแดนไทยเติมน้ำมันได้ครั้งละไม่เกิน 40 เหรียญริงกิต ป้องกันการขับรถเข้าออกเพื่อเติมน้ำมันราคาถูก แต่ถ้าขับรถเข้าไปลึก ๆ ทางตอนกลางของประเทศอนุญาติให้เติมเต็มถังได้ การเข้าปั้มในมาเลเซียผู้ขับขี่ต้องบริการตนเอง โดยลงจากรถไปที่เค้าทเตอร์แค็ชเชียร์จ่ายเงินตามจำนวนที่ต้องการทางแค็ชเชียร์จะโปรแกรมมาที่หัวจ่ายเท่าจำนวนเงินที่จ่ายผู้ใช้รถจึงเดินกลับมาที่รถแล้วเปิดฝากระปุกน้ำมันทำการเติมเอง มีเจ้าหน้าที่ปั้มเดินดูความเรียบร้อยอยู่ห่าง ๆ แต่ละปั้มมีหัวจ่ายดีเซลเพียงแค่หัวเดียว คนส่วนใหญ่นิยมใช้รถเบนซินขนาดเล็ก กระแสกระบะสี่ประตูเพิ่งมาบูมในมาเลเซียไม่กี่ปีมานี้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 07:23:22 »
ขอบคุณพี่ ๆ ที่เป็นกำลังใจ ติดตามได้จากกระทู้นี้ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2421.msg82864/topicseen.html#msg82864

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 07:37:41 »
ขอบคุณพี่ ๆ ที่เป็นกำลังใจ ติดตามได้จากกระทู้นี้ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2421.msg82864/topicseen.html#msg82864

ตามอ่านอยู่ครับ น่าสนใจมากๆ :L4384:  แต่ผมว่าพี่ศักดิ์โพสผิดห้องนะ อยู่ห้องนี้อะถูกแล้ว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 07:37:52 »
เรื่องของฟิล์มดำติดรถ

ก่อนเดินทางผมเป็นห่วงมากเรื่องฟิล์มติดรถเพราะของผมหน้า 60 รอบคัน 80 แต่บริษัทที่รับทำเอกสารแจ้งว่า ไม่ต้องเป็นห่วงหากเตรียมเอกสารพร้อมก่อนเดินทางไม่จำเป็นต้องลอกฟิล์มหากขับผ่านด่านเพียงแค่ลดกระจก ผมก็หวั่น ๆ แต่เมื่อมาเจอกับตนเองปรากฏว่าทางเจ้าหน้าที่ด่านมาเลเซียก็ปล่อยรถเข้าไปไม่มีปัญหาอะไร อาจจะเป็นผลพวงของการเปิดตัวประชาคมเศรษฐกิจอาเซี่ยนที่ต้องการให้ผู้คนในกลุ่มประเทศอาเซียนเดินทางไปมาสะดวกจึงอนุโลมในบางประการ ก่อนหน้านี้ประมาณ 5 - 6 ปีที่แล้วผมเคยนำรถแอคคอร์ดฟิล์มดำทั้งคันเข้ามาเลย์โดยเข้าทางด่านนอก อ.สะเดา แต่ครั้งนั้นผมดำเนินการเรื่องเอกสารเองหมด โดยทำที่ด่านกับทางการมาเลเซีย เจ้าหน้าตรวจกระจกรถสั่งให้ลอกทั้งคัน ผมจึงมีประสบการณ์ไม่ดีเกี่ยวกับเรื่องฟิล์มตั้งแต่วันนั้น แต่วันนี้ผมมอบหมายให้บริษัทเตรียมเอกสารให้ก่อนเดินทางปัญหาฟิล์มดำเป็นอันไม่ต้องกังวลแต่ประการใด เมื่อเข้ามาข้างในกลับเห็นรถชาวมาเลเซียเองก็เริ่มติดฟิล์มดำกันบ้างแล้วไม่เหมือนแต่ก่อน ถึง แม้จะไม่ถึง 80 เปอร์ซ็นต์เเแต่ดูมืดกว่าสมัยก่อน สบายใจขึ้นสำหรับการเดินทางครั้งต่อ ๆ ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ธันวาคม 2013, 07:47:18 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 07:41:53 »
มาเลเซียขับรถเหมือนเมืองไทย พวงมาลัยขวา รถวิ่งเลนส์ซ้าย  :L4398:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 08:17:50 »
ผมว่าบังศักดิ์ควรจะแยกเป็น 2 กระทู้แทนนะครับ กระทู้ที่แล้วคือ review เรื่องของระบบเชื่อเพลิง ส่วนกระทู้นี้ก็เป็นรายละเอียดของการขับรถท่องเที่ยวมาเลเซียนะครับ

ผมเด็กยะลา บอกตามตรงครับ ยังไม่เคยข้ามเข้าไปฝั่งมาเลเลยครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 09:09:44 »
อ้างจาก: กิต <Black Angel> link=topic=2579.msg82869#msg82869
แต่ผมว่าพี่ศักดิ์โพสผิดห้องนะ อยู่ห้องนี้อะถูกแล้ว

ผมว่าบังศักดิ์ควรจะแยกเป็น 2 กระทู้แทนนะครับ กระทู้ที่แล้วคือ review เรื่องของระบบเชื่อเพลิง ส่วนกระทู้นี้ก็เป็นรายละเอียดของการขับรถท่องเที่ยวมาเลเซียนะครับ

เห็นด้วยทั้ง 2 คห.ครับ :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 09:45:34 »
ขอบคุณพี่ศักดิ์สำหรับรีวิวครับ :L2758: ข้อมูลเพียบเลยนึกอยากลองขับน้องปาไปเที่ยวมาเลย์เองซะแล้วสิ :L2734: ผมมีคำถามรบกวนคำตอบพี่ศักดิ์สัก 2-3 ข้อครับ

1. อากาศที่โน่นเป็นอย่างไรบ้างครับ เย็น หนาว อ้าว ร้อนอย่างไร
2. ถ้าพูดภาษาบาฮาซามาเลเซียไม่ได้ เวลาไปเติมน้ำมันที่ปั๊มจะมีปัญหาไรไหมครับ แล้วต้องพูดว่าอะไรครับ
3. จำเป็นต้องมีใบขับขี่สากลไหมครับ หรือว่าสามารถใช้ใบขับขี่ไทยที่มีอยู่แล้วได้เลย (มีภาษา Eng กำกับ)

รบกวนเท่านี้ก่อนครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 30 ธันวาคม 2013, 22:43:19 »
ขอบคุณพี่ศักดิ์สำหรับรีวิวครับ :L2758: ข้อมูลเพียบเลยนึกอยากลองขับน้องปาไปเที่ยวมาเลย์เองซะแล้วสิ :L2734: ผมมีคำถามรบกวนคำตอบพี่ศักดิ์สัก 2-3 ข้อครับ

1. อากาศที่โน่นเป็นอย่างไรบ้างครับ เย็น หนาว อ้าว ร้อนอย่างไร
2. ถ้าพูดภาษาบาฮาซามาเลเซียไม่ได้ เวลาไปเติมน้ำมันที่ปั๊มจะมีปัญหาไรไหมครับ แล้วต้องพูดว่าอะไรครับ
3. จำเป็นต้องมีใบขับขี่สากลไหมครับ หรือว่าสามารถใช้ใบขับขี่ไทยที่มีอยู่แล้วได้เลย (มีภาษา Eng กำกับ)

รบกวนเท่านี้ก่อนครับ :L4399:
1.อากาศเหมือนภาคใต้เมืองไทยครับ
2.คนมาเลเซียพูดภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่สองได้ดี(แต่ผมพอจะพูดภาษามาเลย์ได้บ้าง)
3.ไม่จำเป็นต้องมีใบขับขี่สากล มีใบขับขี่ไทยที่เป็นแบบสมาร์ทการ์ด (ใบแข็ง ๆ มีภาษาอังกฤษอยู่ในนั้นแล้ว) ถ้ายังไม่มี ให้เอาใบขับขี่ฉบับที่ใช้อยู่ไปเปลี่ยนเป็นสมาร์ทการ์ดที่ขนส่งได้เลย ถ่ายรูปใหม่ที่ขนส่งจ่าย 25 บาทรอ 15 นาทีได้รับใบขับขี่ฉบับที่ใช้ได้ในกลุ่มอาเซี่ยนทั้ง 10 ประเทศ

ขอบคุณครับพี่หยก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 02:30:40 »
1.อากาศเหมือนภาคใต้เมืองไทยครับ
2.คนมาเลเซียพูดภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่สองได้ดี(แต่ผมพอจะพูดภาษามาเลย์ได้บ้าง)
3.ไม่จำเป็นต้องมีใบขับขี่สากล มีใบขับขี่ไทยที่เป็นแบบสมาร์ทการ์ด (ใบแข็ง ๆ มีภาษาอังกฤษอยู่ในนั้นแล้ว) ถ้ายังไม่มี ให้เอาใบขับขี่ฉบับที่ใช้อยู่ไปเปลี่ยนเป็นสมาร์ทการ์ดที่ขนส่งได้เลย ถ่ายรูปใหม่ที่ขนส่งจ่าย 25 บาทรอ 15 นาทีได้รับใบขับขี่ฉบับที่ใช้ได้ในกลุ่มอาเซี่ยนทั้ง 10 ประเทศ

ขอบคุณครับพี่หยก

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่ศักดิ์ :sd23: ใบขับขี่ผมมีแต่แบบนี้ ไม่ทราบว่าใช่แบบที่พี่ศักดิ์กล่าวถึงหรือเปล่าครับ :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 07:32:42 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบครับพี่ศักดิ์ :sd23: ใบขับขี่ผมมีแต่แบบนี้ ไม่ทราบว่าใช่แบบที่พี่ศักดิ์กล่าวถึงหรือเปล่าครับ :L2761:

พี่หยกของผมแบบนี้เลยครับ แต่ พี่หยกหล่อนะ  :L2905:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ธันวาคม 2013, 07:35:03 โดย พี่ศักดิ์ »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:01:43 »
พี่หยกของผมแบบนี้เลยครับ แต่ พี่หยกหล่อนะ  :L2905:

ใบขับขี่แบบนี้น่าจะนำไปใช้ที่ประเทศในเครือจักรภพได้ด้วยนะครับ สมัยก่อนที่อยู่ออสเตรเลียผมก็ใช้ใบขับขี่ไทยเนี่ยแหละครับนำไปแปลแล้วให้สถานกงสุลไทยรับรองก็ใช้ได้ครับ

ปล. พี่ศักดิ์เล่นชมผมแบบนี้รู้สึกเสียวๆยังไงไม่รู้ :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 31 ธันวาคม 2013, 11:51:15 »
ใบขับขี่แบบนี้น่าจะนำไปใช้ที่ประเทศในเครือจักรภพได้ด้วยนะครับ สมัยก่อนที่อยู่ออสเตรเลียผมก็ใช้ใบขับขี่ไทยเนี่ยแหละครับนำไปแปลแล้วให้สถานกงสุลไทยรับรองก็ใช้ได้ครับ

ปล. พี่ศักดิ์เล่นชมผมแบบนี้รู้สึกเสียวๆยังไงไม่รู้ :sd42: :sd42:

ผมคิดว่าใบขับขี่รุ่นนี้คงนำไปใช้ได้ทั่วโลกครับพี่หยก มาเลเซีย หนึ่งในเครือจักรภพอังกฤษด้วยถ้าที่มาเลเซียใช้ได้ที่อื่น ๆ คงใช้ได้