ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : เคยหรือไม่กับปัญหาการลอกกาว 3M และซิลิโคน  (อ่าน 64268 ครั้ง)

ออฟไลน์ พล E39

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: DIY : เคยหรือไม่กับปัญหาการลอกกาว 3M และซิลิโคน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 00:22:50 »
 :sd23:    :L2900:  ความรู้เลยครับ เพิ่งทะยอย เปิดอ่าน มีความรู้ดี ครับ ใน DIY pamania

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
Re: DIY : เคยหรือไม่กับปัญหาการลอกกาว 3M และซิลิโคน
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 เมษายน 2014, 13:07:27 »
ขอบคุณครับ ที่แบ่งปัน  :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 เมษายน 2014, 09:14:50 »
1. ทา สเตคลีน บริเวณคราบกาว และซิลิโคน ทิ้งไว้สัก 10 นาที หรือมากกว่านั้น

2. สำหรับลอกกาว หยดน้ำมันรอนสันลงไปในเนื้อกาว 3M ค่อยใช้ อุปกรณ์งัดแงะภายในที่ปลาย มีลักษณะแบน ค่อยๆแซะกาวออก แซะหลายๆด้าน ด้านบนด้านล่าง กาว 3M จะหลุดออกมาโดยง่าย จะเหลือคราบกาว นิดหน่อย ทิ้งไว้ก่อนเดี๋ยวค่อยว่ากัน

3. สำหรับลอกซิลิโคน ค่อยหยดน้ำมันรอนสัน ลงไปแถวเนื้อซิลิโคน (มีผู้ช่วยหยดยิ่งดี) จากนั้นให้รีบใช้ ไม้งัดแงะภายใน แซะเอาซิลิโคนออกอย่างรวดเร็ว มีผู้ช่วยค่อยหยดน้ำมันให้ต่อเนื่องยิ่งดีครับ จะออกง่ายมาก แซะเลยครับ ไม้แงะภายในที่มีคุณภาพ ไม่ทำให้รถเป็นรอยเลยครับ

4. เก็บงาน ขจัดคราบกาว 3M และซิลิโคนที่เหลือ ให้หยด น้ำมันลงบริเวณที่ทิ้งคราบ แล้วใช้ ไม้แงะภายในขัดคราบออก

5. ใช้ผ้าชุบน้ำ เช็ดคราบน้ำมัน กาว ซิลิโคน สิ่งสกปรกออก

*** และนี่คือ สามทหารเสือ ในการขจัดคราบกาว ซิลิโคน ให้ผมในวันนี้ ไม่ทำลายพื้นผิว สีรถ ที่สำคัญประหยัดเวลา ไม่เปลืองแรงครับ

**** ขอขอบคุณพี่โต้ง เป็นอย่างสูงครับ ทำคนเดียวแต่เหมือนมีพี่โต้งมาช่วยผมขัดด้วยเลยครับ
ตอนแรกใช้บัตรเอทีเอ็มขัด เอาซะหักกาวหลุดยังไม่ถึง 1 นิ้ว เจอของพี่โต้งเข้าไปหลุดง๊ายง่าย  :L2754:

ขอบคุณครับ ที่งัดแงะ นอกจากจะ ขโมยรถได้แล้ว เอ้ย..... ยังเป็นชะแลงขูดๆๆๆ ได้
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ก้อง-สป.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2014, 09:38:28 »
มีประโยชน์มากๆครับ :sd23:

ออฟไลน์ พี่แอมป์ amp

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2014, 10:57:53 »
 :L2900: :sd10:
"ผมชื่อนายแอมป์..อยู่ระยองครับ..โทร.089-4006521"

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2014, 12:26:24 »
:L2900: :sd10:

รบกวนพี่แอมป์ ช่วยปรับแก้รูปส่วนตัวด้วยครับ

รูปแสดงตัวทางเว็บต้องการแบบตัวอย่างด้านล่างครับ

:L4399:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ โอ๊ต Teeradej

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2014, 09:58:18 »
สืบเนื่องมาจาก การถอดหางเก่า เมื่อหลายวันก่อน และจะดำเนินการติด หางออส ที่ได้รับจากพี่ตามมา

ได้แรงถอดจากพี่ๆช่วยกันดึงรั้ง จนหางเก่าหลุดออกมาได้ ผมถอดคนเดียวคงไม่ไหว งานนี้ไม่กล้าดู ขอตัวไปแอบไกลๆก่อน  :L2754:

**ขอบคุณพี่ๆทีุกท่านที่ช่วยถอดให้ครับ  :L2758:

ถอดออกมาก็ต้องตกตะลึงกับผลงานที่ทางศูนย์เอาน้องปาไปติดหางให้ ทั้งโดนเจอะ โดนยิงซิลิโคน แถมด้วย 3M เรียกว่า จัดเต็มจัดหนัก
ทำใจได้ว่า เขาอาจจะหวังดี กลัวใครมาตัดหางไป  :L2739:

ผลงานหลังจากถอดหางเก่า ทิ้งซิลิโคน กาว3M ไว้ให้ดูต่างหน้า เลยเป็นที่มาของกระทู้ DIY ของวัยรุ่นใจร้อน เบื่อการมานั่งขัดกาว เมื่อยแขน เมื่อยขา แถมขัดๆถูๆนานๆนิ้วน่าจะพองอีกต่างหาก

เคยหรือไม่กับปัญหาการลอกกาว 3M และซิลิโคน

ขอบคุณมากครับพี่นุก  พอดีผมติดปัญหานี้พอดีครับแต่ขิงผมไม่มีซิลิโคนครับมีแต่คราบกาว 3 M  พอดีผมถอดหางไปทำสีใหม่จากดำเงาเป็นดำด้านครับ :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ จ้ำ <ชุมพร>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2015, 21:43:25 »
ขอเพิ่มเติมประสบการณ์ ในการลอก กาว 3 M ครับ

ใช้เครื่องมือ สองอันนี้ก็ใช้งานได้ ดีเช่น กันครับ  เป่าไป ลอก ๆ ขูด ๆไป เบาแรงได้เยอะ เลยครับ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 09:05:11 »
ขอเพิ่มเติมประสบการณ์ ในการลอก กาว 3 M ครับ

ใช้เครื่องมือ สองอันนี้ก็ใช้งานได้ ดีเช่น กันครับ  เป่าไป ลอก ๆ ขูด ๆไป เบาแรงได้เยอะ เลยครับ

ขอบคุณพี่จ้ำ ชุมพรครับที่มาช่วยแชร์ความรู้ครับ

ถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ ไดร์สองตัวข้างบนนั้น ต่างกันอันแรกไดร์เป่าผม อีกอันนึงใช่ไดร์เป่าร้อนหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ 2 ตัวนี้วัตต์ต่างกันเยอะใช่ไหมครับ

ถ้าใช้ไดร์เป่าผมคงใช้ เวลาเยอะกว่า

ถ้าใช้ไดร์เป่าร้อนเร็วกว่า เพราะวัตต์เยอะกว่า

***แต่กรณีใช้ไดร์เป่าร้อน เป่าที่สีรถโดยตรงแบบนี้จะมีปัญหากับสีรถมั้ยครับ เช่น สีจะเหลืองคล้ำมั้ย หรือจะหลุดลอกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  :L4399: :L4399: :L2758:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 17:31:26 »
ขอบคุณพี่จ้ำ ชุมพรครับที่มาช่วยแชร์ความรู้ครับ

ถามเพิ่มเติมนิดนึงครับ ไดร์สองตัวข้างบนนั้น ต่างกันอันแรกไดร์เป่าผม อีกอันนึงใช่ไดร์เป่าร้อนหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ 2 ตัวนี้วัตต์ต่างกันเยอะใช่ไหมครับ

ถ้าใช้ไดร์เป่าผมคงใช้ เวลาเยอะกว่า

ถ้าใช้ไดร์เป่าร้อนเร็วกว่า เพราะวัตต์เยอะกว่า

***แต่กรณีใช้ไดร์เป่าร้อน เป่าที่สีรถโดยตรงแบบนี้จะมีปัญหากับสีรถมั้ยครับ เช่น สีจะเหลืองคล้ำมั้ย หรือจะหลุดลอกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  :L4399: :L4399: :L2758:

อีกวิธีหนึ่ง หากไม่มีอุปกรณ์พวกนี้   ให้เอารถจอดตากแดดจนร้อนๆ    แล้วเอาเข้าร่มหรือจะกางร่มก็จัดการได้เช่นกันครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 23 พฤษภาคม 2015, 22:28:45 »
อีกวิธีหนึ่ง หากไม่มีอุปกรณ์พวกนี้   ให้เอารถจอดตากแดดจนร้อนๆ    แล้วเอาเข้าร่มหรือจะกางร่มก็จัดการได้เช่นกันครับ

สั้นๆห้วนๆอีกแล้ว สงสัยปั่นกับน้องเหนื่อยแน่เลย  :L4396: อะไรกางแดด กางร่ม ผมนี่นึกไปถึงพริตตี้ที่คอยกางร่มให้พี่นะเลนระ  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ พี่โย่ง บางพระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2015, 14:07:14 »
ความรู้ใหม่เลยครับ เคยลอกสติกเกอร์ขัดเหนื่อยเลยครับ กว่าจะออกหมด

ออฟไลน์ เพชร ปู่เจ้า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 15 มีนาคม 2016, 20:00:11 »
 สุดยอดเลยครับ   :L2734: