ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ : วิธีเก็บรักษากล่องหรรษาทั้ง 3 กล่อง ปิ่นโต SMGและผีบอก ไว้กับรถ  (อ่าน 38126 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกปามาเนีย

วันนี้จะมาแนะนำให้จัดการกับกล่องหรรษาทั้ง 3 กล่องที่มีอยู่ในรถกัน  เนื่องมาจากกล่องพวกนี้จะทำงานและมีการสื่อสารโดยตรงกับกล่อง ECU หลักและสัญญาน Can bus ของ port OBD-II
บางครั้งเราขับรถตกหลุมแรงๆ  หรือกล่องสั่่นสะเทือนหรือกระเด็นกระดอนไปช่วงเราเบรครถรุ่นแรง  หรือตกจากconsoleที่เราวางไว้   หรือแม้กระทั้งอยู่ในกล่องเก็บของหน้ารถแต่ดันไหลไป
จนปุ่มหน้ากล่องกระทบกับสิ่งอื่นจนกดเปลี่ยน mode เองได้  หรือมากกว่านั้นคือไหลไปจนโดนของในกล่องเก็บของหน้ารถไปโดนปุ่มในตำแหน่งกดค้างจนทำให้เกิดการresetค่ากล่องจนต้องวิ่งหาคนจูนrestore ค่าให้อีกครั้ง  บางปัญหามีอาการจนเกิด DTC Code " P0193 " show หรือที่เรียกไฟโชว์นั่นเอง  เพราะบางครั้งการสั่นสะเทือนก็เป็นส่วนหนึ่งของปัญหาเช่นกัน   โดยปกติแล้ว  รถที่มีกล่องอิเลคทรอนิกควบคุมนี้เขาจะออกแบบจุดยึดแน่นหน้าพอสมควรเพื่อไม่ให้ชุดจ่ายไฟเลี้ยงเข้ากล่องต่างๆมีการให้ตัวได้  ดังนั้นจึงเป็นที่มาของการมาแนะนำให้ติดยึดให้แน่นหนา

การยึดอาจมีหลากหลายวิธี  แต่หากท่านใดยังไม่มีวิธีลองดูการยึดของผมเป็นแนวทางเพื่อต่อยอดกันดูนะครับ ตามตัวอย่างดังต่อไปนี้

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1. กล่องปิ่นโต+ V2 (กล่องดันรางคอมมอลเรียลจูนคอม  10 mode)

ผมเอาแผ่นเหล็กที่แถมมากับบัลลาสต์ไฟซีนอนมาดัดม้วนงอเพื่อรับกล่องและยิงเกลียวปล่อยติดยึดข้างคอนโซลเกียร์ไปเลย สะดวกต่อการใช้งาน

ข้อสังเกตุ : สำหรับรุ่นใหม่ที่มีการ Upgrade firmware แล้วจะมีการหน่วงรอสัญญานอยู่ประมาณ 30 sec    สังเกตุที่กล่องจะเป็น mode เขียวพอสักพักก็จะเปลี่ยนกลับเป็น mode ที่ตั้งกันไว้

**ส่วนคู่มือการใช้งานกล่องปิ่นโต ก็ตามกระทู้นี้เลยครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1318.0.html

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
2. SMG = Smart gauge  (กล่องวิเคาระห์ตรวจสอบการทำงานของระบบเครื่องยนต์)

สมาร์ทเกจรุ่นแรก : ใช้งานดี จอฟ้าแบบนิ่มในรุ่นแรกและจอแข็งในรุ่นสอง

สมาร์ทเกจรุ่นใหม่ : ใช้งานดี จอดำแบบ OLED ตัวหนังสือเล่นสีเด่นชัดเจนกว่า

**SMG รุ่นใหม่ที่มีจอเป็นชนิด OLED นั้นจะทำงานต่างกับชนิดจอฟ้าบ้าง เพราะ Version ใหม่นี้จะมีการทวนสัญานและเช็คสัญญาน Can bus ดังนั้นหากยังไม่ on กุญแจจะยังไม่ติด  ต้องเอามือกดที่ปุ่มด้านข้างถ้ารีบ
แต่ถ้า start engine แล้วสักพักก็จะติดขึ้นมาเอง

**วิธีแก้ไขกรณ๊ SMG OLED Hank : อาจเกิดจากการเสียบไม่แน่น  เสียบผิดจังหวะ  แก้ไขโดยดีงปลั๊ก SMG ออกก่อน   แล้ว ON กุญแจแล้วเสียบ SMG เข้าไปเลย   พอเช็คตัวเองเสร็จระหว่างเครื่องกับกล่องก็เป็นอันจบและจะติดขึ้นมาเองหลัง start ประมาณ 30 วินาที

วิธีแนะนำการติดตั้ง
ผมใช้ขาของวัดบูสมาดัดแปลง  คืออุปกรณ์แบบนี้

เอามาดัดแปลงตามรูปนี้

และพอติดยึดก็ได้ประมาณนี้

เวลาขับรถใช้งานมองได้ถนัดตาครับ

**คู่มือวิธีใช้ SMG    ก็มีในกระทู้นี้ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1318.0.html
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
3. กล่องคันเร่ง+สูตรผีบอก (กล่องคันเร่งไฟฟ้า+สูตรเฉพาะปามาเนีย สำหรับปาเจโร่ สปอตมาเนียเท่านั้น)

ผมยึดไว้ใต้พวงมาลัยด้านใต้หัวเข่าซ้าย โดยการบากแผ่นพลาสติดเล็กน้อยเพื่อไม่ให้เคเบิ้ลไทร์เลื่อนตัวหนี  และเอากล่องไว้แนบไว้  เวลาขับรถไฟก็ไม่ส่องเข้าตาด้วย

แล้วนำมาติดตั้งแบบี้ครับ  สะดวกต่อการกดใช้งาน

**อยากรู้ว่ามีอะไรดีในกล่อง ลองอ่านกระทู้นี่้ครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,756.0.html

• Pa Mania
  • *
จัดให้แล้วนะครับ  :L2736:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ แดง-ขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • Family Man Khonkaen.
ขอบคุณสำหรับเเนวทางมากๆครับ พี่นะ  :sd23: :sd23:
อยู่ จ.ขอนเเกน เบอร์โทรติดต่อ 086-8628355 นายจีระวัฒน์ เวียงวงค์ บ้านกุดกว้าง 106 ม.3 ถ.มิตรภาพ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.ขอนเเก่น 40000

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
 :L4365: ขอบคุนสำหรับเเนวทางครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ขอบคุณ พี่นะ  :L2900:  :sd23:  :sd23:  :sd23: ต้องกลับไปปรับแต่งใหม่  :L2734:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
รับแซ่บครับพี่นะ :L2734: :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ขอบคุณครับพี่นะ :L2906:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
มายืนยันด้วยอีกคนว่าตำแหน่งยึดติดที่ พี่นะ แนะนำนั้นเหมาะที่สุดแล้วครับ
แน่นหนา เรียบร้อย แข็งแรง ครับ

:L2900: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
.......... :sd23: :sd23: :sd23:.....ขอบคุณครับ อาจารย์............ :sd23: :sd23: :sd23:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
 :sd23: :sd23: :sd23: ขอบคุณครับ ท่านพ่อมดแห่ง Pamania  :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
สุดยอดของการให้ไม่สิ้นสุดจริง ๆ ครับพี่นะ  :sd23: :sd23: :sd23:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ อั๋น ราชบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอบคุณครับพี่นะ ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าผมไม่ได้ใช้รถสักสองวัน SMG มันไม่ติดต้องถอดเสียบใหม่เป็นอย่างนี้มาสองครั้งแล้วครับไม่ทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณพี่นะ มากๆครับ :sd23:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ขอบคุณครับพี่นะ ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้าผมไม่ได้ใช้รถสักสองวัน SMG มันไม่ติดต้องถอดเสียบใหม่เป็นอย่างนี้มาสองครั้งแล้วครับไม่ทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ

พี่อั๋นเป็นเหมือนผมเลยครับ แต่ของผมแค่คืนเดียวเอง  :L4387:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ชอบวิธีการติดตั้งคับ.  ขอบคุณมากคับพี่นะคับ

มาดันกระทู้เผื่อพี่ๆยังไม่มีที่ติดตั้ง น่ะครับ. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
 :sd23: พอเป็นแนวทางเก็บกลองอีกแบบหนึ่ง