ผู้เขียน หัวข้อ: อยากติดบูลทูธ เพิ่มค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ  (อ่าน 30590 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่กบนครปฐม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
มีจอติดมากับรถอยู่แล้วครับ แต่บูลทูธ ใช้ไม่ได้เห็นทางศูนย์บอกต้องติดไมค์กับตัวรับสัญญาณ เพิ่มไม่แน่ใจว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ  หรือใครพอจะแนะนำร้านให้ได้บ้าง   :L4399:

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
มีข้อมูลว่าทำไมคืใส่เองก้ใช้ได้แล้ว ว่าจะหาเวลาว่างทำอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

ข้อมูล รายละเอียดประกอบคำถาม ควรมีมากกว่านี้ครับ
เช่นจอยี่ห้ออะไร รุ่นไหน

ถ้าไม่รู้ว่ายี่ห้อไหน รุ่นไหน
ขอแนะนำให้ถ่ายรูปประกอบคำถามครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
อยากติดเหมือนกันครับพี่ รถผมรุ่น 2.5 GT 4WD (MY13) มีเครื่องเสียง alpine DVA-9861E และจอ M9N แถมมา
ผมเข้าใจว่าต้องติดตั้งไมค์เพิ่มเติมจึงจะใช้งานบลูทูธได้  :L2761:

รบกวนพี่โก้ช่วยแนะนำหน่อยครับ บลูทูธของเครื่องเสียงชุดนี้การใช้งานจริงจะสู้บลูทูธที่เราซื้อมาใช้แบบแปะหรือเกี่ยวที่หูเช่นยีห้อ plantronics, jabra หรืออื่นๆ หรือเปล่าครับ
และราคาอุปกรณ์บวกค่าติดตั้งประมาณเท่าไหร่ครับ  :L4399:
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

BT ยี่ห้อของเครื่องเสียงรถยนต์
จากประสบการณ์ที่ลุกค้าติดมาจากร้านอื่น มาบ่นให้ผมฟังว่าไม่ดี / และที่ผมติดตั้งไปเองนั้น
ผมให้คะแนน 6เต็ม 10
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
BT ยี่ห้อของเครื่องเสียงรถยนต์
จากประสบการณ์ที่ลุกค้าติดมาจากร้านอื่น มาบ่นให้ผมฟังว่าไม่ดี / และที่ผมติดตั้งไปเองนั้น
ผมให้คะแนน 6เต็ม 10

ขอบคุณครับพี่โก้ สำหรับคำตอบ :L4399:
งั้นผมคงต้องใช้ plantronics ต่อไปเหมือนเดิม  :L4387:

ออฟไลน์ พี่กบนครปฐม

• Pa Mania
  • *
 :L4387:o  ขอบคุณด้วยเหมือนกันครับ

• Pa Mania
  • *
update ครับ ผมเพิ่งจัดการติดตั้งไมค์บลูทูธไปเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา ติดเองได้ไม่ยากเลย ผมเอาภาพหน้าจอตอนใช้งานมาให้ดูครับ
ปล.ของผมเป็นจอ M9N ครับ (M9 ก็ติดได้หมือนกัน)

ตำแหน่งที่ติดไมค์แบบ build-in (ตัดใจเจาะรูเล็กๆ 1 รู)

แค่นี้ก่อนนะครับ  :L2736:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
อ๊ากกกกก  อยากติดมั่งจัง ต้องทำไงครับ :sd23:

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Pa Mania
  • *
 :L4365:อยากติดบ้าง

• Pa Mania
  • *
วิธีการติดตั้งพอเป็นแนวทางนะครับ ให้ถอดครอบจอ ออกมา ที่ด้านหลังจอจะเจอคอนเนคเตอร์ตัวเล็กๆสำหรับต่อไมค์ ตัวสายถูกพันด้วยเทปไว้อย่างแน่นหนา ดังรูป

ถอดคอนเนคเตอร์ด้านหลังจอออกให้หมดก่อนแล้วแกะเอาสายไมค์ลอดใต้จอออกมาด้านหน้า ดังรูป สายไมค์นี้ใช้ต่อกับ คอนเดนเซอร์ ไมโครโฟนนะครับ
โดยสายสีแดงให้ต่อเข้าขั้วบวกของไมค์ ส่วนสายสีขาวและสีดำต่อเข้าขั้วลบของไมค์

ตัวคอนเดนเซอร์ไมค์ เราสามารถแกะออกมาจาก สมอลทอล์คเก่าๆ ของมือถือที่ไม่ใช่งานแล้ว หรือจะหาซื้อจากร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ก็ได้ครับ
สายที่จะนำมาต่อไมค์ ผมแนะนำให้ใช้สายชีลด์สเตอริโอเพื่อลดสัญญาณรบกวน ส่วนคอนเนคเตอร์ที่จะนำมาต่อ หากหาไม่ได้อาจจะใช้วิธีตัดสายแล้วบัดกรีต่อตรงเลย
ก็ได้แล้วแต่สะดวกครับ

คอนเนคเตอร์ที่ผมใช้เอามาจากอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์เก่าๆที่เสียแล้ว ซึ่งต้อง modify นิดหน่อยเพื่อให้เสียบกันได้พอดี

สำหรับตำแหน่งที่ติดตั้งไมค์ ผมเลือกจุดนี้เพราะไม่ต้องการลากสายออกมาข้างนอกครับ ผมใช้วิธีเจาะรูเล็กๆ แล้วติดไมค์ไว้ด้านในแทน

เมื่อทำการประกอบจอและคอนเนคเตอร์ทั้งหมด ก็พร้อมสำหรับการเชื่อมต่อกับมือถือแล้วครับ ให้ทำการ pair เช่นเดียวกับบลูทูธเฮดเซ็ตทั่วไปก่อน เท่านี้ก็ใช้งานได้แล้วครับ สำหรับคุณภาพเสียงที่คู่สนทนาได้ยิน จะขึ้นอยู่กับตัวคอนเดนเซอร์ไมค์ ที่นำมาใช้ ซึ่งไมค์ที่ผมลองเอามาใช้ในตอนแรกเอามาจาก เฮดเซ็ตราคาถูกที่ใช้สำหรับต่อกับคอมพิวเตอร์ คุณภาพเสียงที่ได้ไม่ค่อยชัดเจนเท่าที่ควร ผมให้คะแนน 5 เต็ม 10  หลังจากนั้นจึงลองแกะเอาไมค์มาจากบลูทูธเฮดเซ็ต แบบเกี่ยวหูที่เสียแล้วมาใช้แทน (ตัวไมค์เล็กกว่ามาก) ปรากฏว่าได้คุณภาพเสียงที่ชัดเจนดีมาก ผมให้คะแนน 8 เต็ม 10 เลยครับ  ลองดูนะครับ ไม่ยากอย่างที่คิด  :L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มีนาคม 2014, 07:49:31 โดย Phakphum (เอ) »

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
 :L2900:  งาน D.I.Y. แบบประหยัดใช้งานได้จริง  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณครับ เจ๋งมากๆ

ออฟไลน์ พันธ์ 9128

• Pa Mania
  • *
 สอบถามท่านพี่ ผมทดลองแกะรอยตามแต่มีปัญหาตรงหาบลูธูทสแกนหาไม่เจอ ต้องแก้ไขตรงไหนครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
พี่ Phakphum (เอ) คงต้องกลับมา review ใหม่อีกรอบ

มีคำถามจาก เพท่อน สมช.
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
สอบถามท่านพี่ ผมทดลองแกะรอยตามแต่มีปัญหาตรงหาบลูธูทสแกนหาไม่เจอ ต้องแก้ไขตรงไหนครับ

ปกติการค้นหาในครั้งแรก ใน smart phone ของเราจะต้องตั้งค่า visible ไว้ด้วยนะครับ ตัวบลูทูธในจอ M9 จึงจะหา smart phone เจอ

• Pa Mania
  • *
ปกติการค้นหาในครั้งแรก ใน smart phone ของเราจะต้องตั้งค่า visible ไว้ด้วยนะครับ ตัวบลูทูธในจอ M9 จึงจะหา smart phone เจอ
ขอบคุณครับรองสามสี่รอบไม่เจอ  ต้องไปรองใหม่ของผม I phone4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 เมษายน 2014, 21:54:56 โดย พันธ์ 9128 »

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd06:    งงคับ.  ทำอะไรไม่เป็นเลยคับผม.    :sd21:    :sd21:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
:sd06:    งงคับ.  ทำอะไรไม่เป็นเลยคับผม.    :sd21:    :sd21:

พี่อั๋นงงตรงขั้นตอนใหนครับ

ออฟไลน์ พี่เจต (jEtt-PAtani)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
เหมือนกันคับ.......พยายามอ่านหลายกระทู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดี....

ไม่รู้จะเริ่มยังงัย......บลูธูทที่ใช้ ตอ้งเป็นแบบไหน...ความแตกต่างของบลธูทแต่ละแบบอะไรประมาณนี้

อยากทำเองไม่อยากไปร้านแต่เริ่มไม่ถูกจริงๆ คับ

• Pa Mania
  • *
ขออนุญาตเพิ่มเติมข้อมูลให้อีกหน่อยนะครับ เพราะเห็นมีพี่ๆบางคนยังงงอยู่
ข้อมูลที่ผมนำมาแชร์ด้านบนใช้สำหรับจอ M9N หรือ M9 ที่ติดมาในรถปาเจโร รุ่น 2.5GT ปี 2013 เท่านั้น ซึ่งตัวจอจะมีบลูทูธมาให้พร้อมอยู่แล้วแต่ไม่ได้ต่อไมโครโฟนไว้ให้ หากเราเข้าเมนู บลูทูธ ที่หน้าจอหลัก ก็จะแสดงข้อความให้เราเชื่อมต่อไมโครโฟนก่อน ดังรูปด้านล่าง

เมื่อเราทำการเชื่อมต่อตัวไมโครโฟนถูกต้องแล้ว ลองเข้าเมนูบลูทูธอีกครั้งก็จะเป็นหน้าจอดังรูปด้านล่าง แสดงว่าพร้อมสำหรับการเชื่อมต่อกับโทรศัพท์แล้ว
ส่วนวิธีการต่อไมโครโฟน ลองอ่านรายละเอียดที่ผมให้ไว้ก่อนหน้านี้นะครับ (พอเป็นแนวทาง) หากสงสัยตรงจุดใหนก็ถามได้นะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 เมษายน 2014, 14:54:18 โดย Phakphum (เอ) »

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับรองสามสี่รอบไม่เจอ  ต้องไปรองใหม่ของผม I phone4
ผ่านแล้วครับ ใช่งานได้ดีเลย ที่สอบถามสรุปเป็นที่บลูทูธของระบบโทรศัพท์เองครับ ค่าใช้จ่าย 40 บาท และอุปกรณ์เหลือทิ้งของคอมพิวเตอร์อีกนิดหน่อย

• Pa Mania
  • *
ผ่านแล้วครับ ใช่งานได้ดีเลย ที่สอบถามสรุปเป็นที่บลูทูธของระบบโทรศัพท์เองครับ ค่าใช้จ่าย 40 บาท และอุปกรณ์เหลือทิ้งของคอมพิวเตอร์อีกนิดหน่อย

ยินดีด้วยครับ  :L2734:

ออฟไลน์ nagorn ชิต

• Pa Mania
  • *
  • ดีใจที่ได้ร่วมกลุ่ม ครับ
ผมทำอย่างที่แนะนำแล้ว พูดมีเสียงออกทางปลายสายที่โทรได้ยินแต่เสียงสนธนามาเข้าเครื่องเสียงไม่มีเสียงออกลำโพงครับ เสียงลำโพงเปิดครับ มีสายโทรเข้าเครื่องเสียงตัดมาโหมดการใช้บูลทูธของโทรฯครับ (iphone)ขอความกรุณาผู้รู้แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับ

• Pa Mania
  • *
ผมทำอย่างที่แนะนำแล้ว พูดมีเสียงออกทางปลายสายที่โทรได้ยินแต่เสียงสนธนามาเข้าเครื่องเสียงไม่มีเสียงออกลำโพงครับ เสียงลำโพงเปิดครับ มีสายโทรเข้าเครื่องเสียงตัดมาโหมดการใช้บูลทูธของโทรฯครับ (iphone)ขอความกรุณาผู้รู้แนะนำด้วยครับ

ผมอ่านดูแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจว่าปัญหาที่เจอคืออะไร รบกวนช่วยอธิบายให้ชัดเจนอีกครั้งนะครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
สวัสดีครับพี่ชิต

ขอความร่วมมือใส่รูปแสดงตัว ที่ชัดเจน ไม่สวมแว่นดำ สวมหมวก ทางเว็ปแจ้งไว้ตาม Link ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,374.0.html

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ยินดีต้อนรับสู่ปามาเนียนะครับ  :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
คือมันไม่มีเสียงออกทางลำโพงเครื่องเสียงรถครับ

• Pa Mania
  • *
คุณเอ ครับ มันมีสายสัญญาณเสียงจากจอm9 มาเข้าวิทยุติดรถหรือเปล่าครับ ผมเคยให้ช่างเขาดูถอดวิทยุเป็นไปได้ใหมครับที่ช่างจะลืมเสียบสายสัญญาณเสียงจากจอ เข้าวิทยุ  หรือท่านใดมีวิธีถอดวิทยุช่วยแนะนำด้วยครับ :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
คุณเอ ครับ มันมีสายสัญญาณเสียงจากจอm9 มาเข้าวิทยุติดรถหรือเปล่าครับ ผมเคยให้ช่างเขาดูถอดวิทยุเป็นไปได้ใหมครับที่ช่างจะลืมเสียบสายสัญญาณเสียงจากจอ เข้าวิทยุ  หรือท่านใดมีวิธีถอดวิทยุช่วยแนะนำด้วยครับ :sd23: :sd23: :sd23:

พี่ชิต หมายถึง ตอนโทรเข้ามา เสียงเรียกออกลำโพงได้ดี แต่พอ ฝั่งโน่นพูด แล้วไม่ได้ยินเสียงเหรอครับ // แล้วฝั่งโน่นได้ยินเสียงพี่ช่ายป่าวครับ  :sd06: :sd06:

• Pa Mania
  • *
เสียงไม่ออกลำโพงรถเลยครับ  แต่ถ้าเปิดเพลงอยู่ก็จะตัดเข้ามาหน้าจอการโทร(ใช้งานครับ) ทางสายที่ผมโทรได้ยินเราชัดเจนแต่เราไม่ได้ยินเขาพูดครับ

• Pa Mania
  • *

แล้วถ้าเปิดเพลงจาก USB flash drive (ใช้จอ M9 เป็นตัวเล่น) เสียงออกลำโพงปกติมั้ยครับ

• Pa Mania
  • *
 :sd06: :sd21:เปิดเพลงจาก USB flash drive ใช้จอ M9 เป็นตัวเล่น เสียงก็ไม่ออกลำโพงครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับผมมือใหม่แต่อยากรื้อวิทยุเพื่อให้หายค่องใจครับ ว่ามันมีสายจากจอm9 มาเข้าวิทยุalpine หรือป่าว แต่วิทยุรุ่นนี้ใช้เหล็กเสียบด้านข้างซ้าย/ขวาเสียบไม่ได้ครับ ส่องดูมันมีน๊อตขันอยู่  ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับอย่าเงียบนะครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอขัดจังหวะนิด  :o
พี่ชิต รูปไกลไปหน่อยนะครับ แบบนี้เจอกันข้างนอกเว็ปทักทายไม่ถูกคนแน่ๆ ลองดูรูปผมเป็นตัวอย่างหรือพี่ๆท่านอื่นดูครับ
อาจจะดูยุ่งยากหน่อย แต่เพื่อส่วนรวมนะครับ
ขอบคุณครับ  :L4399:

ปล. ลองเข้าไปดู link ด้านใต้ลายเซ็นก็ได้ครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ

ออฟไลน์ พี่อ๊อฟ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • เที่ยวต่อไปตราบใดที่ใจยังมีแรง
เยี่ยมครับของดีราคาถูก diy  :L2900:
มีเวลาเที่ยวเราก็เที่ยว ไม่มีเวลาเที่ยวเราก็เที่ยว 555

• Pa Mania
  • *
:sd06: :sd21:เปิดเพลงจาก USB flash drive ใช้จอ M9 เป็นตัวเล่น เสียงก็ไม่ออกลำโพงครับ  ขอคำแนะนำด้วยครับผมมือใหม่แต่อยากรื้อวิทยุเพื่อให้หายค่องใจครับ ว่ามันมีสายจากจอm9 มาเข้าวิทยุalpine หรือป่าว แต่วิทยุรุ่นนี้ใช้เหล็กเสียบด้านข้างซ้าย/ขวาเสียบไม่ได้ครับ ส่องดูมันมีน๊อตขันอยู่  ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยครับอย่าเงียบนะครับ

ปกติแล้วจอ M9 จะต้องสามารถเล่นเพลงจาก USB flash drive หรือจาก iphone/ipod ได้ และเสียงออกลำโพงปกตินะครับ
ไม่ทราบว่าพี่ชิตเคยทำอะไรกับเครื่องเสียง มาหรือเปล่าครับ อาจจะไม่ได้เสียบสายบางเส้นจากจอ M9 เข้า ฟร้อน Alpine เหมือนเดิมก็ได้นะครับ
เบื้องต้นผมแนะนำว่าลองเช็คว่าสายทุกเส้นด้านหลังจอต่ออยู่ครบหรือเปล่าก่อนนะครับเพราะไม่ต้องรื้อเยอะ หากครบก็คงจะเป็นสายด้านหลัง ฟร้อน Alpine
ที่อาจจะไม่ได้ต่อ แต่ผมยังไม่เคยถอดฟร้อน Alpine ออก เลยไม่ทราบวิธีการถอดครับ คงต้องรอพี่ๆ ท่านอื่นที่เคยถอดมาแนะนำอีกที หรือไม่พี่ชิตลองไปร้าน
เครื่องเสียงก็ได้ครับ เขาน่าจะมีประสบการณ์ในการถอดฟร้อนรุ่นนี้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog

ว่างตอนไหนโทรหาผม 081-5906050 เดี๋ยวบอกวิธีถอดฟร้อนท์กับการตรวจสอบเรื่องสายครับ
พอดีรื้อบ่อยแต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ลองใช้ปุ่มค้นหาด้านขวามือบนดูครับ
ผมลองเซิร์สด้วยคำว่า "ถอดฟร้อน" ได้มาตามนี้ครับ

แล้วก็ได้เจอกระทู้นี้ครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4155.0.html

ลองดูนะครับผม  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
สอบถามเพิ่มเติมระหว่างรอครับ
1. เป็นฟร้อนท์กับจอที่ติดรถมาเลย หรือ มาเปลี่ยนทีหลังครับ ถ้ามาเปลี่ยนที่หลังอาจมีการต่อสายไม่ครบหรือหัวสายบางตัวถูกตัดไปครับ
2. การต่อไอพอดหรือไอโฟน ต้องใช้ชุดสายพิเศษที่มีแจ้คเพิ่มด้วยครับ
3. ลองใช้ thumb drive ต่อแล้วเปิด mode usb รึยังครับ
4. วิธีการถอดฟร้อนท์ ต้องถามเคยถอดพวกที่ครอบจอเองรึป่าว ถ้าเคย ไม่ยากครับ
      - ถอดฝาครอบใต้พวงมาลัยโดยไขน็อตแฉกออก 2 ตัว ซ้ายขวาครับ
      - ใช้มือค่อยแงะด้านข้างที่ละข้าง เป็นที่ครอบฟร้อนท์ออกครับ
      - ถอดฟร้อนท์โดยไขน็อตแฉก 4 ตัวแล้วดึงฟร้อนท์เข้าหาตัวได้เลยครับ

ลองดูครับ ติดขัดตรงไหน โทรถามได้ครับ อาจจะไม่ได้รับสายเพราะติดประชุมครับ

:L2736:

• Pa Mania
  • *
ใช้งานได้แล้วครับ ต้องขอขอบคุณ  พี่ชัย (wansasi)  ที่ให้คำแนะนำครับ :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
มาเก็บข้อมูล ทำตามเลยคับ :L2900:

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
ตัว 2010 ก็อยากได้เหมือนกันครับ
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
น่าสนใจเหมือนกันนะนี่  :L2732: รอชมภาคต่อไปเลยนะครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ข้อดีมี  ข้อเสียมี อยู่ที่จะชอบข้อไหน

front รุ่นใหม่ๆก็ sync ได้เช่นกันครับ  " ใช้ดีประโยชน์เยอะ "  ระวังเมียพูดสำเนียงเดียวกับอามันด้าให้ฟัง  555555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ข้อดีมี  ข้อเสียมี อยู่ที่จะชอบข้อไหน

front รุ่นใหม่ๆก็ sync ได้เช่นกันครับ  " ใช้ดีประโยชน์เยอะ "  ระวังเมียพูดสำเนียงเดียวกับอามันด้าให้ฟัง  555555

สะดวกใช้ก็ตอนขับรถคนเดียวอ่ะครับ ถ้าผบ. มาด้วยผมไม่เชื่อมต่อเด็ดขาด คิดไปคิดมาดูไว้เป็นข้อมูลมากกว่า 5555
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.