ติดขัดหรือมีปัญหาในการสมัครสมาชิก
ไม่ได้รับเมล์ยืนยันหลังจากสมัครแล้ว
หรือส่งหลักฐานมาแล้วทางทีมงานไม่ได้ตอบกลับภายใน 2 วัน

สามารถเมล์มาสอบถามได้ที่ pajerosportmania@gmail.com
หรือโพสกระทู้สอบถามได้ในห้องนี้เลยครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ประกาศ++เตรียมตัวเปิดทดสอบการใช้งานห้องซื้อขาย  (อ่าน 5294 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

หลังจากช่วงที่ผ่านมาเราได้แก้ปัญหาเกี่ยวกับ Server ที่เกิดขึ้นค่อนข้างบ่อยก่อนหน้านี้ เราได้พี่เต้ยเข้ามาช่วยดำเนินการย้าย Server และดูแลรายละเอียด ปรับแก้ไขในจุดบกพร่องต่างๆมาพอสมควร หลังจากการย้าย Server มายังไม่พบปัญหาในการใช้งานที่รุนแรงใดๆ ถือได้ว่า Server ใหม่นั้นพี่เต้ยได้ดูแลรายละเอียดรองรับการใช้งานของเราได้เป็นอย่างดีครับ

:L2734: :L2734:

การพัฒนาบ้านปามาเนียของพวกเราขั้นต่อไปคือการเปิดห้องซื้อขายในบ้านของเราซะทีครับ

ต้องขอเรียนถึงความเป็นมาว่าเหตุใดเปิดบ้านปามาเนียมาปีนิดๆแล้ว ห้องซื้อขายถึงยังไม่เปิดซะที .... ต้องขอเรียนว่าตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาพวกเราไม่ได้นิ่งนอนใจกับประเด็นนี้นะครับ แต่ห้องซื้อขายนั้นเป็นห้องที่เรียกได้ว่ามีปัญหามากที่สุด และเป็นห้องที่จะต้องใช้ resource ของบ้านเรามากที่สุด เนื่องจากจะเป็นห้องที่มีกระทู้จำนวนมากพร้อมรูปจำนวนมาก อีกทั้งยังต้องมีการควบคุมมากที่สุด ทั้งในเรื่องการอัพกระทู้ และจำนวนรูปที่ใช้ในกระทู้ ดังนั้นหากจะเปิดห้องนี้ขึ้นมาเราจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องหาแนวทางในการป้องกันปัญหาต่างๆ รวมถึงแนวทางที่จะทำให้ประหยัด resource มากที่สุด

แนวทางของห้องซื้อขายเราจึงอาจจะแตกต่างจากที่อื่นๆ ในเบื้องต้นนั้น เราได้ออกแบบห้องซื้อขายของเราให้เป็นห้องที่มีการลบกระทู้ทั้งห้องทุกเดือน เพื่อลดจำนวน resource ที่ค่อนข้างเปลือง หากเราไม่ลบ กระทู้ในห้องนี้จะมีจำนวนมากมายมหาศาล และส่วนใหญ่จะเป็นกระทู้ที่ไร้ประโยชน์ คนขายมาโพสไว้ครั้งนึง แล้วก็หายไป ทำให้กระทู้ตกค้างอยู่ในห้องเยอะมาก ในขณะที่พวกเราเมื่ออยากซื้อของ เข้าไปหาในห้องก็หากระทู้ที่ต้องการไม่ค่อยเจอ เพราะจำนวนกระทู้ขยะมันเยอะ ดังนั้น เราจึงออกแบบไว้ว่า กระทู้ในห้องซื้อขายทั้งหมดจะถูกลบทิ้งทุกเดือน

ปัญหาอีกประเด็นหนึ่งคือ ความใส่ใจของพ่อค้าที่มีต่อสมาชิกที่มาถาม คงเคยเจอกันนะครับ พวกพ่อค้าที่เข้ามาโพสครั้งเดียว ทิ้งเบอร์โทรศัพท์ไว้ แล้วทิ้งท้ายว่าอยากได้ข้อมูลโทรมา สมาชิกถามที่หน้ากระทู้ก็ไม่สนใจมาตอบ พ่อค้าแบบนี้จะยิ่งเยอะในห้องซื้อขายที่เปิดให้ใช้ฟรี เพราะไม่ต้องเสียค่าบริการ ไม่มีต้นทุน แค่มานั่งโพสๆไว้ แล้วรอให้ลูกค้าโทรเข้าไป ไม่โทรไปก็ไม่เสียหายอะไรเพราะไม่ต้องจ่ายค่าที่อยู่แล้ว ดังนั้นเราจึงออกแบบให้ห้องซื้อขายของเราไม่ฟรีทั้งหมดนะครับ ทั้งเพื่อมาสนับสนุนค่า Server ของเรา และเพื่อให้พ่อค้าที่เข้ามาสนใจลูกค้าในบ้านเรามากนิดนึง โดยต่อเนื่องจากระบบห้องซื้อขายที่จะลบทุกเดือนนั้น หากพ่อค้าคนใดไม่สนใจที่จะรักษาสภาพกระทู้ไว้ในเดือนต่อไป กระทู้ก็จะถูกลบไป ไม่มีกฎห้ามเข้ามาตั้งใหม่นะครับ แบบนี้ฟรีไม่ต้องเสียเงิน แต่จะโดนลบทุกเดือน แต่หากพ่อค้าที่เขาอยากรักษาสภาพกระทู้ของเขาไว้ก็สามารถทำได้ โดยจะมีค่าใช้จ่ายเล็กน้อย (ตัวค่าใช้จ่ายจะประกาศอีกครั้งเมื่อเริ่มใช้งานห้องซื้อขายจริงๆ) กระทู้ที่จ่ายค่ารักษาสภาพจะได้รับการปักหมุดไว้ในห้องซื้อขาย และจะไม่ถูกลบออกไปเมื่อขึ้นเดือนใหม่ ระบบนี้จะทำให้ทุกเดือนจะเหลือกระทู้แต่เฉพาะพ่อค้าที่ให้ความสนใจกระทู้ของตัวเองมากๆครับ เพราะต้องเสียเงิน ดังนั้นก็จะเข้ามาดูแลกระทู้ตัวเองมากหน่อย

ในระบบทั้ง 2 ที่ได้ set ไว้นั้นจริงๆได้ set ไว้นานแล้ว และพร้อมใช้งานแล้ว แต่ที่ยังไม่เปิดเพราะมีอีก 1 ปัญหาครับ คือปัญหาการอัพกระทู้ ไม่ได้หมายถึงการอัพกระทู้วันละหลายครั้งอย่างเดียวนะครับ ลองนึกดูว่าจำนวนกระทู้ในห้องซื้อขายที่มีจำนวนมาก เอาแค่อัพเดทวันละครั้งต่อกระทู้ กระทู้จากห้องซื้อขายจะขึ้นมาในส่วนของกระทู้ Update จำนวนมาก จนกระทู้พูดคุย กระทู้ความรู้ กระทู้นัด meeting ต่างๆนั้นแทบจะโดนดันจนตกหายไปหมด กลายเป็นส่วนกระทู้อัพเดทที่อยู่ในหน้าแรกแทนที่จะเป็นพื้นที่ update ว่าพวกเราพูดคุยกันเรื่องอะไรช่วงนี้ จะกลายเป็นส่วน update ให้กระทู้ของห้องซื้อขายแย่งกันขึ้นมา เพราะใครๆก็อยากให้กระทู้ตัวเองมาอยู่ในหน้าแรก ไม่ใช่จมปลักอยู่ในห้องซื้อขาย

ปัญหานี้แก้ได้ไม่ง่ายนัก พวกเราหาวิธีการแก้ปัญหาอยู่นานพอสมควร และทราบแนวทางในการดำเนินการ แต่ในทางปฏิบัตินั้นยังเป็นไปได้ยาก เนื่องจากต้องมีการแก้ระบบโครงสร้างพื้นฐาน และ Database ของบ้านปามาเนียเรา ด้วยความสามารถเกี่ยวกับด้านคอมพิวเตอร์อันจำกัดของพวกเราจึงทำให้การดำเนินการเป็นไปอย่างเชื่องช้า จนในที่สุดเราได้ผู้เข้ามาช่วยดำเนินการในครั้งนี้คือ พี่พงษ์ ของพวกเรานี่เองครับ ขอขอบคุณพี่พงษ์ไว้ ณ ที่นี้ด้วย

แนวทางในการแก้ปัญหาสุดท้ายคือ เราจะแยกส่วนของกระทู้ Update ในหน้าแรกออกเป็น 2 ส่วน

ส่วนที่ 1 จะดึงกระทู้อัพเดทจากทุกห้องที่ไม่เกี่ยวกับการซื้อขายสินค้า คือห้องพูดคุย ห้องความรู้ ห้อง meeting ฯลฯ

ส่วนที่ 2 จะดึงกระทู้อัพเดทจากทุกห้องที่เกี่ยวกับการซื้อ ขาย แลกเปลี่ยน หรือแจก สินค้า คือห้องซื้อขาย ห้องสินค้ามือสอง ห้องแบ่งปัน รวมถึงห้องของเล่นปามาเนียด้วยครับ

โดยกระทู้ update ทั้ง 2 ส่วนนั้นจะแยกออกจากกัน ไม่ไปกวนกันเอง ดังนั้นกระทู้อัพเดทจะถูกจัดเป็นสัดเป็นส่วนเอาไว้ หากพี่ๆอยากพูดคุย อยากหาความรู้ก็ดูได้จากส่วนที่1 แต่ถ้าสนใจอยากได้ของอยากซื้อของ ก็ดูได้จากส่วนที่2 ครับ

แนวทางประมาณนี้ครับ และในขณะนี้พี่พงษ์ได้ทำตัวเว็บต้นแบบไว้ให้เราดูแล้วในเว็บโคลนนิ่งอีกตัวหนึ่งที่พี่เต้ยสร้างไว้ให้เป็นเว็บทดสอบ ซึ่งส่วนนี้ถูกซ่อนไว้นะครับ พี่ๆจะมองไม่เห็น มีเฉพาะทีมงาน iS และ Moderator เท่านั้นครับที่จะสามารถเข้าไปวิ่งเล่นในนั้นได้ หลังจากที่ได้ทดสอบกันมาช่วงหนึ่งในเว็บทดสอบ เรายังไม่พบปัญหาในการใช้งานใดๆ พวกเราจึงตัดสินใจว่าน่าจะถึงเวลาที่เหมาะสมแล้วที่จะนำระบบดังกล่าวเข้ามาทดสอบใช้งานจริงในบ้านของเรานะครับ และในไม่ช้าพี่พงษ์และพี่เต้ยน่าจะดำเนินการเปิดส่วนนี้ขึ้นมาทดสอบ ให้พวกเราได้เห็นหน้าเห็นตากันนะครับ

:sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
สำหรับสิ่งที่จะเกิดขึ้นหลังจากเปิดทดสอบระบบทั้งหมดของห้องซื้อขายนะครับ พวกเราอาจจะต้องเตรียมตัวรับการเปลี่ยนแปลงซักนิด

สิ่งแรกที่จะเกิดขึ้นคือ กระทู้จากห้อง EXPO ทั้งหมดจะถูกย้ายไปไว้ในห้องซื้อขายทั้งหมดนะครับ เป็นเบื้องต้นไว้ก่อนสำหรับช่วงทดสอบใช้ระบบจริง และเราจะเปิดห้อง EXPO ไว้ก่อนเป็นการชั่วคราวนะครับ และหากการทดสอบใช้งานจริงผ่าน เราจะทำการปิดห้อง EXPO อย่างถาวรต่อไปครับ

สิ่งที่สองที่อาจจะเกิดขึ้น เนื่องจากการดำเนินการต้องมีการแก้ไขระบบ Database ดังนั้นในการเปิดระบบใช้งานจริง อาจจะต้องมีการ reset cache ของ database ซึ่งจะทำให้พี่ๆทุกท่านที่ log in แบบ ตลอดกาลค้างไว้ อาจจะต้อง log in เข้ามาใหม่นะครับ ดังนั้นสิ่งที่อยากรบกวนให้พี่ๆเตรียมตัวคือ password ครับ ช่วยจดๆหรือจำไว้ด้วยนะครับ เพราะหากไม่เช่นนั้นพี่ๆจะเข้าบ้านไม่ได้นะครับ

สิ่งที่สาม อันนี้อยากให้พี่ๆทุกท่านช่วย หากมี comment ใดๆหลังจากการเปิดใช้ระบบไปแล้ว อยากให้ Feedback มาที่ทีมงานหรือผมนะครับ เพื่อที่จะได้ดำเนินการแก้ไขปรับปรุงต่อไปครับ

ขอบคุณครับ และคอยพบกับระบบห้องซื้อขาย (ทดสอบใช้งานจริง) เร็วๆนี้ครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
รับทราบและยินดีสนองนโยบายครับ :sd23:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
 :L4365: :L4365: :L4365:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ น้าปิง/พี่เอ ท็อปเพาเวอร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • ขอพระเจ้าอวยพรทุกท่าน
    • www.toppowerservices.com
อธิบายได้ยอดเยี่่ยม เคลียร์ ชัดเจนเลยพี่ตาม  เอาตามนั้นครับ ทุกอย่างต้องมีกฎมีระเบียบครับ ถูกต้องที่สุดแล้ว :sd23:
Mr.Rangsit Fueangpian โทร. 0809472777

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
 :sd10: รอชมครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่ติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
รับทราบครับ :L2904: :sd23:

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
รับทราบครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
รอซื้อครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
ต่างจากหลายคลับที่เคยเห็นไม่ค่อยมีแผน ขอปรบมือให้ทีมงานครับ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22

ใจเย็นพี่  ;D ;D

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
 :L2900: รอซื้อด้วยคน  :sd42:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
 :L2904:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
รอแย่งพี่สุ พี่น้องเอก ซื้อด้วยคนครับ  :L6415:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

รอแย่งพี่สุ พี่น้องเอก ซื้อด้วยคนครับ  :L6415:

:L2900: รอซื้อด้วยคน  :sd42:

นี่ขนาดยังไม่รู้เขาจะขายอะไรเลยนะเนี่ย :L2905: :L2901:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
:sd10: หยอดกาปุกรอคับ :L2736:

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  :L2739: :L6415:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
555 ค้นโกดังเก็บของ มีของรอขายหลายรายการครับ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
555 ค้นโกดังเก็บของ มีของรอขายหลายรายการครับ ;D ;D ;D

ขายอะไรดีครับพี่สุพัท  :L6425: :L6425: :L6425:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57

อยากให้แยกระหว่าง โพสขายของแบบมีโต้ตอบสอบถามได้ กับ แปะขายรูปเพียบแล้วหายไปเลย ถามไม่ตอบต้อง โทรอย่างเดียว ครับ

• Pa Mania
  • *
   อยากให้แยกระหว่าง โพสขายของแบบมีโต้ตอบสอบถามได้ กับ แปะขายรูปเพียบแล้วหายไปเลย ถามไม่ตอบต้อง โทรอย่างเดียว ครับ

ประเภทหลังนี่ก็น่าจะถูกลบออกไปทุกเดือนครับ สุดท้ายหวังว่ามันจะหมดไป  :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
รับทราบและขอขอบคุณทางทีมงานที่เสียสละเวลาทำงานครับ
ทีนี้ผมจะได้ขยันทำงานให้มากยิ่งขึ้นจะได้เตรียมมา…

:L4365: :L4365: :L4363: :L6415:

:L2905: :L2905: :L2905:

:L2758: :sd23: :L2900: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"