ผู้เขียน หัวข้อ: 13.12.13 พาน้องปาเข้าศูนย์ เจอทั้งของแปลก เจอทั้งปัญหา  (อ่าน 11312 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน วันนี้ 13.12.13 เลขสวย เหมาะสำหรับการนำน้องปาไปตรวจร่างกายซะหน่อย จริงๆแล้วก็ยังไม่ถึงระยะทางที่จะต้องเข้าศูนย์หรอกครับ แต่ว่าจากล่าสุดที่เข้าไปที่ IFRIT ดันพบอาการผิดปกติเข้า

อาการนั้นก็คือที่ท่อไอดีตรงที่เข้าลิ้นปีกฝีเสื้อ ... บริเวณลิ้นปีผีเสื้อมีน้ำเยิ้มออกมาเต็มไปหมด ... และท่อยางที่เข้าลิ้นปีกผีเสื้อทำท่าเหมือนจะหลุด (สังเกตุข้างใต้ท่อยางสีดำ จะมีคราบน้ำมันเยิ้มออกมาจากท่อ จนตัวเหล็กกลายเป็นสีดำ)

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
วันนี้ก็เลยตัดสินใจไปศูนย์ซะหน่อย จริงๆอาการนี้ก็ไม่มีอะไรซีเรียสครับ คิดว่าแหวนล็อคท่อน่าจะคลายตัว ทำให้ตัวท่อขยับ และทำให้อากาศรั่วออกมาพร้อมกับไอน้ำมัน การแก้ไขก็แค่ถอดท่อออกมา ทำความสะอาด แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ ขันให้แน่นก็เรียบร้อย แต่ด้วยความขี้เกียจทำเองเลยเอาไปเข้าศูนย์ดีกว่า เพราะกรณีนี้ รถยังอยู่ในประกัน ไม่มีค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว  :sd42: :sd42:

พอเข้าไปที่ศูนย์ ช่างในศูนย์ก็มาเรียก บอกให้ไปดูรถทำที่ไล่หนูไว้ .... ก็งง ... อะไรฟระ ที่ไล่หนู .... พอเดินไปดู ก็ถึงบางอ้อ ..... ตั้งใจไว้ไล่หนูจริงๆ

มีอยู่ประมาณ 3-4 ตัวในห้องเครื่อง .... ช่างบอกว่าเจ้าของบอกไว้ไล่หนู .... เสียดายผมไม่ได้เจอเจ้าของ เลยไม่รู้ว่ามันได้ผลมั๊ย  :sd42: :sd42: :sd42:

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
จะตกใจตายก่อนดิ ลืมว่าทำงูไว้อ่ะพี่ตาม
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
หลังจากดูเจ้างูในห้องเครื่องแล้ว สายตาเหลือบไปเห็นปาดำคันนึง ขึ้นฮอยท์ห้อยต่องแต่งอยู่ ... แต่ไม่เห็นมีช่างดูแล ... เลยถามช่างที่เดินผ่านมาว่าคันนี้ทำอะไร.... ช่างบอกว่ามาเคลมสปริง รออะไหล่อยู่ ... ก็เลยงงครับ ... เคยได้ยินแต่เคลมโช๊ค ไหงนี่มาเคลมสปริง แล้วสปริงเสียมันเป็นยังงัยหว่า รู้ได้ไงว่าเสีย น่าสนใจเป็นอย่างยิ่ง เลยเดินเข้าไปดู ... พอเข้าไปใกล้ๆ ก็เห็นเจ้านี่กองอยู่ที่พื้น ... ถึงบางอ้อเลยครับ .... ok พี่เขาคงรู้ละว่าทำไมสปริงมันเสีย  :sd42: :sd42: :sd42:

คือสปริงมันขาดเลยครับ แบบว่าหักกลางเลย ... ผมก็ถามช่างว่าแล้วมันหลุดออกมามั๊ย ช่างบอกว่ามันไม่หลุดออกมา ส่วนที่หักมันมุดเข้าไปอยู่ในวงสปริงที่เหลือ ไม่หลุดออกมา แต่เวลาขับจะได้ยินเสียงเหมือนเหล็กกระทบกัน

พอดีเจ้าของเป็นผู้หญิง ผมเลยไม่กล้าถามว่า ไปทำอะไรที่หลังรถ จนสปริงหัก  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
จะตกใจตายก่อนดิ ลืมว่าทำงูไว้อ่ะพี่ตาม

:sd42: :sd42: :sd42: ตอนผมเห็นก็ตกใจเหมือนกันครับ ถ้าเปิดตอนกลางคืนแล้วลืมว่าวางงูไว้ มีต๊กกะใจเหมือนกันนะ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
โยกซะปิงหัก :L2754:  :L2754: :L2754:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
ทีนี้ก็กลับมาที่น้องปาผมบ้าง ปัญหาที่เข้ามาวันนี้ แจ้งน้องที่รับรถแล้วว่า ท่อเข้าลิ้นปีกผีเสื้อรั่ว ... จัดการถอดออกมาทำความสะอาด

งานนี้ไม่นานครับ .... แป๊บเดียวก็เสร็จ .... เลยนึกถึงอีกปัญหานึงที่เจอตอนเช็ค 70000 กม. คือ อ่างน้ำมันเกียร์ซึม ... ตอน 70000 เห็นรอยซึมนิดหน่อยตามตะเข็บขอบอ่าง .... วันนี้เลยบอกช่างว่ายกขึ้นฮ้อยท์ให้หน่อย อยากดู แต่ขี้เกียจมุด .... พอยกขึ้นไปแล้ว มาดู

พอมุดเข้าไปดู ... โอ้วววววว มันรั่วเยอะเลยนะนี่

งานนี้เลยต้องรื้ออ่างน้ำมันเกียร์ออกมาซีลใหม่หมด ... เลยถือโอกาสล้างระบบเกียร์ ล้างเอาเขม่าดำออกจากระบบซะให้หมด

• Pa Mania
  • *
ยังไม่จบครับ.....ตอนจะถอดอ่างน้ำมันเกียร์ .... หันไปดันเห็นปัญหาอีกปัญหานึงครับ .... ปัญหาที่อ่างน้ำมันเครื่อง .... อันนี้ถ้าเป็นปัญหาถึงขนาดต้องถอดอ่างน้ำมันเครื่อง เรื่องใหญ่ละครับ เพราะอ่างน้ำมันเครื่องนี่ถอดไม่ง่ายเหมือนอ่างน้ำมันเกียร์นะครับ มันต้องถอดช่วงล่างเกือบทั้งหมดออกให้ห้อยลงมา เพราะมันติดกับเฟืองหน้าและคานหน้าของรถด้วย ... ภาวนาอย่าให้แก้ไม่ได้เลย .... ดูจากการซึมแล้ว เยอะพอสมควร

อาการซึมนั้นไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ มันไม่เคยหยดมาให้เห็น ... ทั้งนี้เพราะน้องปาผมติดกันแคร๊ง ARB เลยทำให้มันไม่หยดลงพื้นนะครับ แต่บนกันแคร๊ง พอถอดออกมานี่เห็นเป็นรอยดวงใหญ่เลยครับ ... ดังนั้นสำหรับพี่ๆที่ใส่กันแคร๊ง ARB เวลาเอารถเข้าศูนย์ ลองไปส่องๆ เวลาช่างถอดกันแคร๊งออกมาหน่อยนะครับ ว่ามีคราบน้ำมันอะไรหรือเปล่า ... ไม่งั้นเกิดรั่วจนน้ำมันเครื่องแห้ง งานจะเข้า

สุดท้ายงานนี้ รั่วที่แหวนรองน็อตที่ขันอุดอ่างน้ำมันเครื่อง แหวนมีรอยร้าวแยกออกมา เลยทำให้เกิดรูรั่วออกมาได้ เลยลองเปลี่ยนแหวน และไขแน่นไปก่อนครับ เดี๋ยวลองดูอีกว่ามีปัญหาอยู่หรือเปล่า ถ้ายังรั่วอีก คงต้องดูว่าจะต๊าฟเกลียวใหม่ หรือจะเปลี่ยนใหม่ไปเลยอีกที

:L4386: :L4386:

• Pa Mania
  • *
สิ่งที่พบที่ศูนย์อีกอย่างนึงวันนี้คือ น้ำมันเครื่องครับ เมื่อก่อนศูนย์นี้จะใช้น้ำมันเครื่องของ Castrol และมี Castrol Edge Titanium ขายด้วย แต่ตอนนี้ เอาป้าย Castrol ออกหมดเลยครับ และตัวน้ำมันเครื่องที่ขายเปลี่ยนใหม่เป็นน้ำมันเครื่องของ Mitsubishi แล้วครับ ของศูนย์จะเป็นสูตร 5W-40 นะครับ

อันนี้เป็นของเครื่องดีเซล เป็นแบบ Fully Synthetic ของ Mitsu นะครับ แกลลอนสีทอง ... คิดว่าทุกศูนย์ น่าจะเปลี่ยนมาขายน้ำมันเครื่องของ Mitsu กันหมดแล้วครับ เมื่อก่อนเห็นบางศูนย์ใช้ Shell บางศูนย์ใช้ Castrol ต่อไปนี้คงไม่มีละ ราคาค่อนข้างแรงครับ ผมถามว่าน้องปาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ราคาเท่าไหร่ แผนกอะไหล่บอกว่าราคาประมาณ 3800  :L4391: :L4391:

• Pa Mania
  • *
จบแล้วครับ ... สำหรับข้อมูลสั้นๆ มาแชร์กันจากการเข้าศูนย์วันนี้ครับ

:sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
ยังไม่จบครับ.....ตอนจะถอดอ่างน้ำมันเกียร์ .... หันไปดันเห็นปัญหาอีกปัญหานึงครับ .... ปัญหาที่อ่างน้ำมันเครื่อง .... อันนี้ถ้าเป็นปัญหาถึงขนาดต้องถอดอ่างน้ำมันเครื่อง เรื่องใหญ่ละครับ เพราะอ่างน้ำมันเครื่องนี่ถอดไม่ง่ายเหมือนอ่างน้ำมันเกียร์นะครับ มันต้องถอดช่วงล่างเกือบทั้งหมดออกให้ห้อยลงมา เพราะมันติดกับเฟืองหน้าและคานหน้าของรถด้วย ... ภาวนาอย่าให้แก้ไม่ได้เลย .... ดูจากการซึมแล้ว เยอะพอสมควร

อาการซึมนั้นไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับ มันไม่เคยหยดมาให้เห็น ... ทั้งนี้เพราะน้องปาผมติดกันแคร๊ง ARB เลยทำให้มันไม่หยดลงพื้นนะครับ แต่บนกันแคร๊ง พอถอดออกมานี่เห็นเป็นรอยดวงใหญ่เลยครับ ... ดังนั้นสำหรับพี่ๆที่ใส่กันแคร๊ง ARB เวลาเอารถเข้าศูนย์ ลองไปส่องๆ เวลาช่างถอดกันแคร๊งออกมาหน่อยนะครับ ว่ามีคราบน้ำมันอะไรหรือเปล่า ... ไม่งั้นเกิดรั่วจนน้ำมันเครื่องแห้ง งานจะเข้า

สุดท้ายงานนี้ รั่วที่แหวนรองน็อตที่ขันอุดอ่างน้ำมันเครื่อง แหวนมีรอยร้าวแยกออกมา เลยทำให้เกิดรูรั่วออกมาได้ เลยลองเปลี่ยนแหวน และไขแน่นไปก่อนครับ เดี๋ยวลองดูอีกว่ามีปัญหาอยู่หรือเปล่า ถ้ายังรั่วอีก คงต้องดูว่าจะต๊าฟเกลียวใหม่ หรือจะเปลี่ยนใหม่ไปเลยอีกที

อาการเดี๋ยวคันครับ ทั้ง ตามภาพ และท่อยางปีกผีเสื้อ แต่ผมยังไม่ซีเรียส  รอ 6 หมื่นโล ค่อยจัดการ  ขอบคุณพี่ตูมตามครับที่เอาข้อมูลมาแชร์ ครับ  :sd23:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ขอบคุณครับ พี่ตาม
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
วันนี้ก็เลยตัดสินใจไปศูนย์ซะหน่อย จริงๆอาการนี้ก็ไม่มีอะไรซีเรียสครับ คิดว่าแหวนล็อคท่อน่าจะคลายตัว ทำให้ตัวท่อขยับ และทำให้อากาศรั่วออกมาพร้อมกับไอน้ำมัน การแก้ไขก็แค่ถอดท่อออกมา ทำความสะอาด แล้วก็ใส่เข้าไปใหม่ ขันให้แน่นก็เรียบร้อย แต่ด้วยความขี้เกียจทำเองเลยเอาไปเข้าศูนย์ดีกว่า เพราะกรณีนี้ รถยังอยู่ในประกัน ไม่มีค่าใช้จ่ายอยู่แล้ว  :sd42: :sd42:

พอเข้าไปที่ศูนย์ ช่างในศูนย์ก็มาเรียก บอกให้ไปดูรถทำที่ไล่หนูไว้ .... ก็งง ... อะไรฟระ ที่ไล่หนู .... พอเดินไปดู ก็ถึงบางอ้อ ..... ตั้งใจไว้ไล่หนูจริงๆ

มีอยู่ประมาณ 3-4 ตัวในห้องเครื่อง .... ช่างบอกว่าเจ้าของบอกไว้ไล่หนู .... เสียดายผมไม่ได้เจอเจ้าของ เลยไม่รู้ว่ามันได้ผลมั๊ย  :sd42: :sd42: :sd42:
เอาเคเบิ้ลไทล์รัดคอไว้แบบนี้งูจะหายใจออกเหรอครับพี่ตาม  :sd42:

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78

ที่เคยเข้าไปดูช่างทำอ่ะครับพี่ตาม ถอดน็อตแท่นเครื่อง ซ้าย  ขวา แล้วเอาไฮดรอลิค  ดันให้เครื่องลอยขึ้นมานิดนึงแล้วก็ทาปะเก็นใหม่ ไม่แน่ใจว่าทำเหมือนกันไหม  :L4387:  :L4387:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอบคุณพี่ตามที่มาเล่าสู่กันฟังครับ
สงสัยผมต้องมุดไปดูบ้างแล้ว....

:L2758: :L2758: :L2758: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณครับพี่ตาม :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
วันนี้ ไปเข้า 0 มาเหมือนกัน ยังดีที่ว่า ไม่พบสิ่งผิดปรกติ

ขอบคุณครับ ที่เอามาแชร์กันอ่าน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

พอดีเจ้าของเป็นผู้หญิง ผมเลยไม่กล้าถามว่า ไปทำอะไรที่หลังรถ จนสปริงหัก  :sd42: :sd42: :sd42:
[/quote]

:L2761:  :L2761:  :L2739:

ขอบคุณพี่ตาม ที่เอาข้อมูลมาฝากกันครับ

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
เข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเตรื่องก็อยู่ที่ 3,800 เกือบทุกครั้ง
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
 :sd23: ขอบคุณครับพี่ตาม ข้อมูลน่าสนใจเอาไปตรวจสอบรถตัวเองมั่งดีกว่า  :L2736:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
ถ้าสปริงหลังหัก คันนี้เป็นคันที่ 2ที่ผมเจอ
คันแรกเป็นของรุ่นพี่ที่ทำงาน ใช้ตัว 3.2 คับ
ยังงัยพี่ๆที่ใช้ของเดิมอยู่ มีเวลาก็ตรวจสอบด้วยนะคับ

ขอบคุณข้อมูลจากพี่ตามคับ :L4399:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
เข้าศูนย์เมื่อวาน ยังปกติสุขอยู่ครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่สม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ขอบคุณครับ แต่วิธีไล่หนูแบบนี้ ผมไม่กล้าใช้ เปิดมากลัวเอง  :sd21:
ผมเข้า 0 เปลี่ยนแต่น้ำมันเครื่องอย่างเดียว
 :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ขอบคุณคับพี่ตาม. 
       เรื่องของงูรถผมก้อมีคับส่วนใหญ่จะโดนว่าคับว่าอยู่บนหัวผมคับ555
ผมพาแฟนไปดูรถที่ impact เมืองทองที่ผ่านมาคับ.  บอกแฟนแยกกันเดินคับผมชอบโซนรถแต่งคับพอพ้นสายตาแฟนผมก็แว้ปไปดูพริ้ตตี้น่ะคับ พริ้ตตี้ปีนี้เหมือนสั่งตรงมาจากญี่ปุ่นเลยคับ เจอพวกหัวงูยืนดูตาไม่กระพริบเลยคับรวมผมด้วยคับ555
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ