ผู้เขียน หัวข้อ: "กะทิ" ไม่ใช่ผู้ร้าย เข้าใจเสียใหม่  (อ่าน 5405 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
"กะทิ" ไม่ใช่ผู้ร้าย เข้าใจเสียใหม่
« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 17:18:31 »
หลายคนยังมีความเข้าใจที่ ไม่ถูกต้อง เกี่ยวกับการบริโภค "กะทิ " ส่วนหนึ่งเข้าใจผิดคิดว่า กะทิเป็น ผู้ก่อการร้าย ที่ก่อให้เกิดโรคต่างๆ

หารู้ไม่ว่า ข้อเท็จจริง ซึ่งได้รับการพิสูจน์และยืนยันจาก นักโภชนาการ ระบุว่า กะทิ "ไม่ใช่"ผู้ร้าย ตรงกันข้ามกลับเป็นพระเอกเพราะมีต่อประโยชน์ต่อร่างกาย

ดร. ณรงค์ โฉมเฉลา ประธานชมรมอนุรักษ์และพัฒนาน้ำมันมะพร้าวแห่งประเทศไทย กล่าวว่า สารอาหารในกะทิ มีหลายชนิด ทั้ง วิตามินแร่ธาตุ และอิเล็กโทรไลท์ รวมทั้งโพแทสเซียม แคลเซียม และคลอไรด์ไขมันอิ่มตัว ไขมันอิ่มตัวในน้ำมันมะพร้าวถูกสร้างขึ้นจากกรดไขมันห่วงโซ่สั้นและห่วงโซ่กลางได้อย่างรวดเร็ว กลายเป็นพลังงานแทนการจัดเก็บเป็นไขมัน

ฉะนั้น แม้ว่าไขมันอิ่มตัวจะสูง แต่มะพร้าวสามารถช่วยในการลดน้ำหนักได้ เพราะกรดไขมันที่มีขนาดปานกลาง ซึ่งถูกย่อยได้ง่ายและเคลื่อนย้ายได้สะดวก เมื่อบริโภคเข้าไปจะผ่านลำคอไปยังกระเพาะเข้าสู่ลำไส้แล้วเผาผลาญให้เป็นพลังงานในตับโดยไม่ไปสะสมเป็นไขมันเหมือนกับน้ำมันไม่อิ่มตัวที่มีโมเลกุลขนาดใหญ่

ดังนั้นผู้บริโภคกะทิจึงแข็งแรงเพราะได้พลังงานทันทีที่บริโภคเข้าไป อีกทั้งยังไปกระตุ้นให้ต่อมธัยรอยด์ทำงานได้ดีขึ้น ก่อให้เกิดความร้อน จากผลของอุณหภูมิ Thermogenesis ซึ่งจะช่วยในการเผาผลาญอาหารที่บริโภคเข้าไปพร้อมกัน ให้เปลี่ยนเป็นพลังงานแทนที่จะไปสะสมเป็นไขมันในร่างกาย จึงเป็นที่มาว่า ทำไมกะทิ ถึงช่วยเรื่องลดน้ำหนักได้

นอกจากนี้ ห่วงโซ่กรดไขมันกลางในกะทิ ประกอบด้วยกรดลอริค ยังมีคุณสมบัติช่วยต้านไวรัส ป้องกันแบคทีเรีย ป้องกันจุลินทรีย์และต้านเชื้อรา กะทิสามารถช่วยกระตุ้นระบบภูมิคุ้มกันในชีวิตประจำวันได้เป็นอย่างดี ขณะเดียวกันก็เป็น ทางเลือกสำหรับผู้แพ้แลคโตสหรือแพ้นมจากสัตว์ อีกด้วย เพราะกะทิ สามารถใช้ประกอบอาหาร คาวหวาน ได้หลากหลายเมนู แต่การรับประทานที่มากเกินพอดี ก็จะส่งผลร้ายต่อร่างกายได้เช่นกัน ฉะนั้น ควรรับประทานแต่พอเหมาะพอดีเพื่อสุขภาพที่ดี

เมื่อรู้แล้ว อย่ากลัวการบริโภค กะทิ เพราะกะทิมีประโยชน์มากกว่าที่คิดนะคะ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
Re: "กะทิ" ไม่ใช่ผู้ร้าย เข้าใจเสียใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 17:21:23 »
ผมคนนึงเป็นสาวก คนชอบแกงกะทิ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: "กะทิ" ไม่ใช่ผู้ร้าย เข้าใจเสียใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 19:05:18 »
ผมชอบไอศครีมกะทิสดกับทับทิมกรอบครับ :L4384:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 20:39:12 »
ทับทิมกรอบ ถ้าพี่หยกผ่านมาพิษณุโลก บอกนะครับจะพาไปทานทับทิมกรอบร้านดังเมืองพิษณุโลก เปิดขายมาตั้งแต่ผมเรียนเทคนิค น่าจา 30 ปีกว่าแล้ว
อร่อยครับ ใครมาไม่แวะทานถือว่าไม่ถึงเมืองพิษณุโลกครับ :L2888:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 21:34:41 »
ขอบคุณครับพี่หมู ผ่านไปพิษณุโลกคราวหน้าจะไปรบกวนนะครับ :sd23:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 22:39:46 »
ขอบคุณพี่ โต้ง  :sd23: กินทุกวันเลย แกงกะทิ มันอร่อยจริงๆ 
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 22:48:10 »
ทับทิมกรอบ ถ้าพี่หยกผ่านมาพิษณุโลก บอกนะครับจะพาไปทานทับทิมกรอบร้านดังเมืองพิษณุโลก เปิดขายมาตั้งแต่ผมเรียนเทคนิค น่าจา 30 ปีกว่าแล้ว
อร่อยครับ ใครมาไม่แวะทานถือว่าไม่ถึงเมืองพิษณุโลกครับ :L2888:
อยากลองมั้ง  :L2732:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2013, 23:40:05 »

ขอต่อคิวไปลิ้มลอง ด้วยคนนะครับพี่หมู เมืองพิษณุโลกแวะไปค่อนข้างบ่อย  :sd10: :sd10:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 04:58:59 »
ผมไม่ค่อยถูกกับ  กะทิ   แต่ชอบกิน  กะปิ   เปล่า ๆ กับข้าวสวยร้อน ๆ  :sd42:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 06:33:31 »
ยังกลัวอยู่ครับพี่โต้ง  สังเกตว่ามันยังคงเป็นไขอยู่น่ะครับ ผมกินอยู่แต่ควบคุมปริมาณครับ :L4399:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 07:57:43 »
  :L4398:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 09:07:55 »
เลิกกินกะทิ หันมากินแตงโม แทน  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 09:29:22 »
เลิกกินกะทิ หันมากินแตงโม แทน  :sd42: :sd42: :sd42:

อันนี้พี่โต้งคงจะชอบ ;D ;D

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 10:47:42 »

ขออนุญาตแจมนะครับ

ผมกินตั้งแต่ถ้วยละ 3 บาท จนตอนนี้ ถ้วยละ 20 ละ แต่ของเค้าดีจริงครับ กินที่ไหนก็ไม่เท่าร้านนี้จริงๆ
The Black Pearl

ออฟไลน์ พี่อ๊อฟ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • เที่ยวต่อไปตราบใดที่ใจยังมีแรง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 10:50:19 »
 :L2900:
มีเวลาเที่ยวเราก็เที่ยว ไม่มีเวลาเที่ยวเราก็เที่ยว 555

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 10:54:36 »

ขออนุญาตแจมนะครับ

ผมกินตั้งแต่ถ้วยละ 3 บาท จนตอนนี้ ถ้วยละ 20 ละ แต่ของเค้าดีจริงครับ กินที่ไหนก็ไม่เท่าร้านนี้จริงๆ
:L2734:   :L2906:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 11:00:19 »
ขอต่อคิวไปลิ้มลอง ด้วยคนนะครับพี่หมู เมืองพิษณุโลกแวะไปค่อนข้างบ่อย  :sd10: :sd10:

ผมก็ชอบครับ ถ้าซอยแตงโมแว่นๆน่าจะอร่อยนะครับ พี่หมู พี่ It

อันนี้พี่โต้งคงจะชอบ ;D ;D

รุ้จริงอีกแล้ว 3000
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 21:29:25 »
พิกัดร้านเผื้อพี่ๆผ่านไปจะได้เข้าไปลิ้มชิมรสกันครับ

ร้านเปิดเฉพาะช่วงกลางคืน จุดสังเกตุคือหอนาฬิกา
แล้วหาร้านนาฬิกาฟ้าไทย ร้านทับทิมกรอบจะอยู่เยิ้องๆร้านนาฬิกาครับ
ร้านอยู่ในซอกตึก สังเกตุเห็นไม่ยากครับ

และแถวใกล้ๆเคียงๆกันจะมีก๋วยเตี๋ยวชื่อ จุกไก่ไทย ครับเส้นบะหมี่อร่อย เป็นเส้นที่ทางร้านทำเองครับ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 22:45:11 »
อืม...ต้องหันมากินกะทิบ้างแล้ว ;D