ผู้เขียน หัวข้อ: ที่ศูนย์มีโปรแกรมเกียร์เวอร์ชั่นใหม่ (แก้ปัญหาเกียร์ล็อคแล้ว)  (อ่าน 14805 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
พี่ครับ อาการเกียร์ล็อคนี่เป็นอย่างไรครับ
ใช้ตรงนี้ครับพี่ศักดิ์ มีพี่ๆหลายท่าน ตอบเรื่องนี้อยู่ พิมพ์คำว่า "เกียร์ล็อค"

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
.....  :L2734: ถ้า สมช ท่านใดไปทำการอัปเกรด....รบกวนช่วยหาเวอร์ชั่นของโปรแกรมมาบอกด้วยครับ...ช่างบางศูนย์อาจะไม่รู้ว่าเวอร์ชั่นไหนแก้อาการเกียร์ล็อก......เราจะได้เช็คกับทาง 0 ก่อน.... :L2904:

ไปเข้า 0 มาแล้วครับ สุธร คลองด่าน  แจ้งเรื่องเกียรล็อก
วันนี้ไปรับรถ 13.30 น .  ช่างกำลังทำการอัพโปรแกรมเลย ผมเลยสอบถามว่า
แก้ไขได้ไหมครับ ก็บอกอาการรถไปว่า ถ้าขึ้นเขาในช่วงเวลาที่ยาวนาน ตำแหน่งเกียร์ จะอยู่แค่เกียร์ 2 มันจะไม่ขึ้น  ไม่ลงเลย
เท่านั้นแหละ ช่างบอกว่าแก้มา 4-5 คันแล้วครับ เขาก็บอกอาการเหมือนที่เราเป็นเลย   :L2900: :L2900:
พี่ขึ้นเขาลงห้วยได้สบายละ   :L2888: :L2888:

พี่ๆที่อยู่แถวคลองด่านมาได้ครับ รถไม่เยอะเหมือน ซอยวัดหลวงพ่อโต

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
พี่ปรี  ถ้าไม่ได้ ถอดกล่องออก จะมีผลไหม ตอนนี้ รถผมอยู่ 0 ศรีนครินทร์

ถ้าไม่มีผล จะลองให้เค้าทำดู
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
พี่ปรี  ถ้าไม่ได้ ถอดกล่องออก จะมีผลไหม ตอนนี้ รถผมอยู่ 0 ศรีนครินทร์

ถ้าไม่มีผล จะลองให้เค้าทำดู

พี่โต้ง ผมก็ไม่ได้ถอดกล่องออกนะครับ  ครั้งแรกช่างก็บอกมีปัญหาเรื่องรูปเครื่องโชว์เหมือนกัน  แก้ที่โปรแกรมเขาก็ไม่หาย พอมาเครียรที่สมาทเกท ก็หายครับ
ช่างน่าจะรู้อยู้ครับว่ารถแต่ละคัน เพิ่มเติมอะไรมาบ้าง ผมว่าช่างที่นี่ไม่ค่อยเรื่องมากนะครับ  :L2900: :L2900:
และที่สำคัญ คนรับรถ **น่ารัก**นะครับพี่โต้ง  :L4384: :L4384: :L4384: :L2897: :L2897:

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
พี่โต้ง ผมก็ไม่ได้ถอดกล่องออกนะครับ  ครั้งแรกช่างก็บอกมีปัญหาเรื่องรูปเครื่องโชว์เหมือนกัน  แก้ที่โปรแกรมเขาก็ไม่หาย พอมาเครียรที่สมาทเกท ก็หายครับ
ช่างน่าจะรู้อยู้ครับว่ารถแต่ละคัน เพิ่มเติมอะไรมาบ้าง ผมว่าช่างที่นี่ไม่ค่อยเรื่องมากนะครับ  :L2900: :L2900:
และที่สำคัญ คนรับรถ **น่ารัก**นะครับพี่โต้ง  :L4384: :L4384: :L4384: :L2897: :L2897:

โทร ไป ที่ 0 มาแล้ว เค้าให้ถอดกล่องออกก่อน ถึงจะ learn ให้
แต่ เค้าบอกว่า ทำเฉพาะ ขับ 4 จริงไหม
พี่ปรี -ขอเบอรืหน่อย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
โทร ไป ที่ 0 มาแล้ว เค้าให้ถอดกล่องออกก่อน ถึงจะ learn ให้
แต่ เค้าบอกว่า ทำเฉพาะ ขับ 4 จริงไหม
พี่ปรี -ขอเบอรืหน่อย

เรียบร้อยแล้วครับ ไม่ถึง 1 นาที ปลดกล่อง Ifrit แต่ไม่ได้ปลดกล่องคันเร่ง
0 learn ทั้ง เกียร์ และ เครื่องให้หมดเลย
ต่อกล่อง วิ่งปรกติ ปรื้ดๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
วันนี้ก็เข้า ศูนย์ ที่ไทยยานยนต์ มิตซู 87 เช็คระยะ 10,000กิโล ลืมถามเรื่องนี้ซะสนิทเลย  :L4386: :L4386: :L4386: :L4386:
กำชับช่างอย่างเดียวให้ตั้ง ETACS เข้าเกียร์ P แล้วปลดล๊อคทันที

ออฟไลน์ เท่ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอบคุณคับที่แจ้งข่าว เดี๋ยววันเสาร์นี้จะไปเข้าศูนย์แถววงเวียนรามอินทรา เพื่อเตรียมขึ้นเหนือช่วงปีใหม่ ยังงัยแล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบนะคับว่าที่นี่อัพได้มั้ย
You'll Never Walk Alone...

กระโหลกบางตายช้า   กระโหลกหนาตายก่อน

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณคับที่แจ้งข่าว เดี๋ยววันเสาร์นี้จะไปเข้าศูนย์แถววงเวียนรามอินทรา เพื่อเตรียมขึ้นเหนือช่วงปีใหม่ ยังงัยแล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบนะคับว่าที่นี่อัพได้มั้ย
:sd23: จะได้ตามบ้าง

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม จากพี่ๆที่มีความรู้ ครับ
ผมใช้ 2.5 GT ปี 2013 เวลาขับลงเนินเล็กๆ เนินที่ว่าเป็นแบบ ช่วงเข้าถนนในหมู่บ้าน ถนนหลักสูงกว่า ถนนในหมู่บ้าน
เมื่อลงสุดเนิน อาการมันเหมือนกับว่าคันเร่งฟรี เหยียบไปแล้วมีแต่เสียงเครื่อง พอเหยียบลึกหน่อยมันถึงจะลากเกียร์ไป ซึ่งอาการแบบนี้มันเกิดขึ้น เป็นบางครั้ง
ผมลองดู 2 แบบ ดังนี้
1. ปล่อยให้ไหล ไปสุดเนินแล้วเหยียบ คันเร่ง มักจะเกิดอาการแบบนี้
2. ปล่อยให้ไหลแต่ กดคันเร่งเลี้ยงไว้หน่อยๆ มันจะไม่เกิด อาการแบบนี้

คำถาม อาการแบบนี้มันเป็นปกติของน้องปาหรือเปล่า หรือว่า เกิดอะไรขึ้นกับระบบเกียร์ ต้องไป learning gear ใหม่หรือเปล่าครับ 
ขอบคุณ ;sd23; ล่วงหน้า สำหรับ พี่ๆ ที่มาให้คำตอบครับ
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ เท่ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม จากพี่ๆที่มีความรู้ ครับ
ผมใช้ 2.5 GT ปี 2013 เวลาขับลงเนินเล็กๆ เนินที่ว่าเป็นแบบ ช่วงเข้าถนนในหมู่บ้าน ถนนหลักสูงกว่า ถนนในหมู่บ้าน
เมื่อลงสุดเนิน อาการมันเหมือนกับว่าคันเร่งฟรี เหยียบไปแล้วมีแต่เสียงเครื่อง พอเหยียบลึกหน่อยมันถึงจะลากเกียร์ไป ซึ่งอาการแบบนี้มันเกิดขึ้น เป็นบางครั้ง
ผมลองดู 2 แบบ ดังนี้
1. ปล่อยให้ไหล ไปสุดเนินแล้วเหยียบ คันเร่ง มักจะเกิดอาการแบบนี้
2. ปล่อยให้ไหลแต่ กดคันเร่งเลี้ยงไว้หน่อยๆ มันจะไม่เกิด อาการแบบนี้

คำถาม อาการแบบนี้มันเป็นปกติของน้องปาหรือเปล่า หรือว่า เกิดอะไรขึ้นกับระบบเกียร์ ต้องไป learning gear ใหม่หรือเปล่าครับ 
ขอบคุณ ;sd23; ล่วงหน้า สำหรับ พี่ๆ ที่มาให้คำตอบครับ
รถผม 2.5 GT ปี 2010 เคยเป็นเหมือนกันครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นอาการของเอนจิ้นเบรครึป่าว รอความเห็นท่านต่อไปครับ
You'll Never Walk Alone...

กระโหลกบางตายช้า   กระโหลกหนาตายก่อน

ออฟไลน์ Phakphum (เอ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
รถปี 2013 ต้อง up โปรแกรมด้วยหรือเปล่าครับพี่  ::)
Pajero Sport 2.5GT 4WD (MY13)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
รถปี 2013 ต้อง up โปรแกรมด้วยหรือเปล่าครับพี่  ::)

ตอบแทนพี่วีระ นะครับ

ที่มิตซูออโต้อาร์ต ศาลายา ครับ ถ้ารถปี2013อาจเป็นเฟอร์มแวร์ใหม่แล้วนะครับ ช่างเขาเสียบคอนเซ้าดูเลขรหัสว่า"ซีรี่เบอร์เก่าหรือใหม่"  ถ้าเป็นเวอร์ชั่นเก่าก็เรอนนิ่งเกียร์ให้อัพเดทเป็นตัวใหม่ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ veeraa332000

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • 081-8364554
มีพี่ๆใครไปทำมาแล้วมั้งครับ? รู้สึกดีขึันไหมครับ..ของผมตั้งแต่ทำมาก็วิ่งแต่ภาคตะวันออกไม่มีเส้นทางเขาชันๆให้ลองเลยครับ หลังปีใหม่นี้ออกทิปสายเหนือเดี๋ยวได้ลองแน่ โดยเฉพาะเส้นน่าน-พะยา(ห้วยต้นผึ้ง) แต่จากที่ใช้รู้สึกบริโภคน้ำมันน้อยลงนิดนึงนะ..เหมือนมันลงเกียร์5ไวกว่าเดิมอ่ะ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
มีพี่ๆใครไปทำมาแล้วมั้งครับ? รู้สึกดีขึันไหมครับ..ของผมตั้งแต่ทำมาก็วิ่งแต่ภาคตะวันออกไม่มีเส้นทางเขาชันๆให้ลองเลยครับ หลังปีใหม่นี้ออกทิปสายเหนือเดี๋ยวได้ลองแน่ โดยเฉพาะเส้นน่าน-พะยา(ห้วยต้นผึ้ง) แต่จากที่ใช้รู้สึกบริโภคน้ำมันน้อยลงนิดนึงนะ..เหมือนมันลงเกียร์5ไวกว่าเดิมอ่ะ
เท่าที่พี่ฑูตลองมาไม่ช่วยเรื่อง gear lock ครับ ลองเข้าไปดูตามนี้ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2587.0.html
เป็นวิธี reset gear ขณะขับได้ครับ พวกผมและพี่ๆท่านอื่นๆได้ลองมาแล้วว่า work ครับ