ผู้เขียน หัวข้อ: sound system ...sound stage 2way+rear+sub  (อ่าน 64575 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
sound system ...sound stage 2way+rear+sub
« เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 12:18:36 »
sound system ...sound stage 2way+rear+sub
ระบบเสียง...แบบเน้นเวทีเสียงด้วยลำโพง 2ทาง + ลำโพงหลัง + ซับเบส

------------------------------------
เรียกได้อีกแบบ
หน้าไตรแอมป์-หลังไบแอมป์
-----------------------------------

เรียกได้อีกแบบ
ฟร้อนสเตจ แอนด์ เรียฟิวล์
-----------------------------------
*ระบบเดียวกัน เรียกได้หลายชื่อ*

ภาพแสดงระบบที่เห็นนี้ จะเป็นของระบบ 2way+sub น่ะครับ

ดูแล้วมันก็คือ 3way   แต่ระบบเครื่องเสียงจะแยกการเรียก sub bass ออกมาต่างหาก เช่น 2.1 หรือ 5.1
ตัวเลขด้านหน้าจะบอกถึงจำนวณลำโพง(ย่านความถี่เสียง)เสียงกลางแหลม และคำว่าจุดหนึ่งคือ sub bass
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
Re: sound system ...sound stage 2way+rear+sub
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 12:25:20 »
คันนี้
ระบบและงบประมาณปานกลาง
(ปานกลางของแต่ละคน คงไม่เท่ากัน)

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
Re: sound system ...sound stage 2way+rear+sub
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 12:52:30 »

เมื่อตะกี้ ที่ผมกำลังนั่งโพสกระทู้นี้อยู่
ได้มี pajero แวะเข้ามาสอบถามการติดตั้ง...แต่ผมไม่ได้ออกไปดูว่ามาจาก pa ไหน

ถาม: อยากเปลี่ยนลำโพง วันนี้ทันป่าวครับ
ตอบ: ทันครับ  แต่ไม่ดี

ถาม: ถ้าจะให้ดีกี่วัน
ตอบ: 2วัน

ถาม: ถ้าเอาซับเบสด้วยได้ป่าวครับ
ตอบ: จะให้ดี 4วันครับ

ถาม: งั้นต้องหลังปีใหม่ เพราะจะบวชอีกไม่กี่วัน
ตอบ: ครับ

ถาม: ขอคุยรายละเอียดได้ป่าวครับ
ตอบ: คุยภาพรวมๆได้ครับ

ถาม: อยากรู้ว่าติดแบบไหน ได้อะไรบ้าง
ตอบ: คุยภาพรวมการติดตั้งได้ครับ แต่ถ้าถามว่าได้ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ต้องจ่ายมัดจำก่อนครับ

ถาม: ขอบคุณครับ
ตอบ: ขอบคุณครับ
------------------------

*ขออณุญาตสื่อสารผ่านกระทู้นี้ว่า ผมยินดีต้อนรับทุกท่าน ทุกงบ ทุกราคา เริ่มต้นเพียงแค่ 17,500 บาทก็ 0k แล้วครับ
แต่ถ้ามีเวลาน้อย 1วัน...ทำได้ครับ
*อยากได้ดีต้องมีเวลามากขึ้นตามระบบเล็ก/ใหญ่ครับ

และการจัดชุดของผม ผมถือว่าเป็นสูตรครับ...จะต้องจ่ายมัดจำก่อนจึงจะถามรายละเอียดยี่ห้อไหน+รุ่นไหนได้ครับ
ขออภัยที่แตกต่างจากที่ทุกท่านเคยชิน  :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 13:54:17 »

ถาม: ขอคุยรายละเอียดได้ป่าวครับ
ตอบ: คุยภาพรวมๆได้ครับ

ถาม: อยากรู้ว่าติดแบบไหน ได้อะไรบ้าง
ตอบ: คุยภาพรวมการติดตั้งได้ครับ แต่ถ้าถามว่าได้ยี่ห้อไหน รุ่นไหน ต้องจ่ายมัดจำก่อนครับ

ผมอ่านถึงตรงนี้ ถึงกับปล่อย  :L2905:

ผมว่าถ้าเขาถามต่อว่าเพราะอะไร คงได้คุยกับพี่โก้นานขึ้นเนอะ  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 14:27:42 »

บางที ผมก็เข้าใจท่านที่มาถามกันอย่างมากมายน่ะครับ
งั้นผมขอเล่าถึงรถยี่ห้ออื่น ที่โทรไปถามผมอีกคัน

ถาม: รับแก้งานที่ติดมาจากที่อื่นป่าวครับ
ตอบ: รับครับ

ถาม: คิดยังไงครับ
ตอบ: ต้องเอารถเข้าไปที่ร้าน เพื่อตรวจเช็ค วัดวิเคราะห์

ถาม: ใช้ของเก่าได้ป่าว ในรถมีฟร้อนxxx แอมป์xxx ลำโพงxxx
ตอบ: ผมต้องตรวจเช็ควัดวิเคระห์ก่อนครับ ผมทำงานเหมือนหมอแพทย์...ไม่ใช่ทำงานแบบหมอดูดวงครับที่บอกแค่วันเดือนปีเกิด แล้วตอบได้เลบว่าต้องเปลี่ยนแอมป์หรือลำโพง

ถาม: ถ้าคุณโก้บอกว่าต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งหมด ผมก็แย่อ่ะซิ
ตอบ: แล้วผมจะรู้ได้ไง ว่าผมต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง เพราะผมยังไม่เห็นของจริง...ถ้ามั่นใจ เชื่อใจ ไว้ใจผม เชิญที่ร้านผมครับ

ถาม: บอกก่อนไม่ได้เลยเหรอว่าต้องเปลี่ยนยี่ห้ออะไร จึงจะดีกว่าเดิม
ตอบ: การแก้ปัญหา การจัดชุด มันคือเทคนิคและสูตรของผมครับ...โอนเงินมัดจำมาก่อน แล้วผมจะบอกให้ทุกอย่างครับ

ถาม: ถามที่อื่น เขาบอกได้เลย ไม่เห็นต้องจ่ายเงินก่อน
ตอบ: งั้นก็ถามที่อื่นซิครับ

ถาม: ถามแล้วเขาตอบไม่เคลีย
ตอบ: ก็พี่ถามฟรีๆ พี่จะเอาแค่ไหนอ่ะครับ

ถาม: ok วันไหนว่างจะเข้าไปที่ร้าน
ตอบ: ครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 15:42:13 »
 :L2905: :L2905: :L2905:

ขำดี แต่มันเป็นชีวิตจริงครับ พี่โก้ ;D ;D ;D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 15:48:26 »
ครั้งหนึ่งเมื่อนานมาแล้ว ผมเคยประเมินคุณภาพเสียง หรือเสียงที่น่าจะเป็นจากยี่ห้อเครื่องเสียง

ถามว่าแล้วเอาข้อมูลที่ไหนมาอ้างอิง

ก็ได้จากการอ่านรีวิวในนิตยสารเครื่องเสียงเป็นหลัก

งั้นแสดงว่าผมก็ต้องเชื่อมั่นในคนที่เขียนรีวิว  :L2761:

แล้วอยู่มาวันหนึ่งหลังจากห่างหายจากการหมกมุ่นในเรื่องเครื่องเสียงไปพักนึง

เอ๊ะ ทำไมพวกแบรนด์ดังๆที่คุ้นหูเหมือนจะหายๆไป แต่กลับมีแบรนด์น้องใหม่ที่ไม่เคยได้ยินจากไหนมาก่อนเกิดขึ้นมากมาย

เข้าใจเอาเองว่า บ้างน่าจะเกิดจากร้านติดตั้งที่พอมีศักยภาพเริ่มสร้างแบรนด์ของตัวเอง ติดตั้งด้วย ขายด้วย

งั้นแสดงว่าผมต้องเชื่อมั่นในร้านติดตั้ง  :L2761:

เมื่อปีกว่าที่ผ่านมา ได้เริ่มฟังจากรถที่ติดตั้งจริงโดยไม่ได้สนใจยี่ห้อ (ขอขอบคุณพี่โยที่แนะนำ)

แต่พอได้ยินสิ่งที่ถูกใจ ก็เริ่มสงสัยถึงยี่ห้อ พอรับทราบถึงบางยี่ห้อ(ที่ตัวเองไม่คุ้น ไม่รู้จัก) ก็ให้สงสัยถึงร้านติดตั้ง

เพิ่งมานึกขึ้นได้ว่า จริงๆแล้ว ฝีมือและประสบการ์ณเป็นส่วนประกอบสำคัญในการติดตั้งเครื่องเสียง

ซึ่งเมื่อก่อนผมดูแค่มาตราฐานกับความเรียบร้อยในการติดตั้ง

แล้วประโยคนึงก็ผลุดขึ้นมาในความคิด "กระบี่อยู่ที่ใจ"

ของเหมือนกัน ผ่านมือที่ไม่เหมือนกัน ผลออกมาย่อมไม่เหมือนกัน

คหสต ล้วนๆ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 15:49:51 »
:L2905: :L2905: :L2905:

ขำดี แต่มันเป็นชีวิตจริงครับ พี่โก้ ;D ;D ;D

ขำเหมือนกันครับพี่ภัทร นึกว่าอ่านขำขันตอนเช้าของพี่อยู่  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 16:11:07 »
บทสนทนาของพี่โ้ก้อ่านแล้วเข้าใจง่ายดีครับ กระชับแต่ได้ใจความ :L2734: :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 18:39:02 »
บทสนทนาของผม แยกแยะชัดเจนระหว่างมิตรสหาย / กับลูกค้าทั่วไปครับ

คุยกับคนทั่วไป อาจจะห้วนไปนิด (แต่ไม่หยาบคาย)

มิตรสหาย ผมพูดไพเราะเพิ่มขึ้น(นี๊ดดดดดดด นึง)
---------------------------------

ผมเคยถามคู่สนทนาว่า " คุณต้องการน้ำมากกว่าเนื้อ หรือเนื้อมากกว่าน้ำ "

" คุณต้องการข้อมูลเรื่องเครื่องเสียง หรือให้ผมพูดไพเราะฟังสบายใจสบายหู " กันแน่ครับ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2013, 20:29:54 »
ตรงไปตรงมาดีครับ  :L2758:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2013, 22:55:05 »

หน้าที่ของ เจ้าของรถ
นอกจากจะขับรถไปจอด จ่ายตั้งและขับรถกลับบ้าน แล้วนั้น
ในอนาคตควรต้องศึกษาหาความรู้ติดตัวไว้บ้างว่า การติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ให้ได้คุณภาพเสียงดี คุ้มค่าเงิน คุณจะต้องทำอย่างไรบ้าง
ยกตัวอย่างเช่น

1.ถามใจตัวเองก่อนว่าต้องการอะไรกันแน่
1.1 ยี่ห้อสินค้าที่อยากได้
1.2 ปริมาณ จำนวนชิ้นเย๊อะๆ ใหญ่ๆ
1.3 แสงสี
1.4 สวยงาม
1.5 เรียบร้อย มาตรฐานตามหลักสากล
1.6 เสียงมันส์
1.7 เสียงไพเราะ ฟังเพลิน
ฯลฯ

2. สืบประวัติร้านนั้นๆว่าเขาถนัดด้านไหน แบบไหน และมีชื่อเสียงด้านไหน เช่น
2.1 มีชื่อเสียงเพราะลดแลกแจกแถม
2.2 มีชื่อเสียงเพราะราคาถูก
2.3 มีชื่อเสียงเพราะร้านหรูหรา ออกงานโชว์รถต่างๆ
2.4 มีชื่อเสียงเพราะคุณภาพงาน คุณภาพเสียง

3. จอดรถให้ทางร้านได้กี่วัน

4. มีงบประมาณเท่าไร เช่น 75,000 +-ได้ 10% หรือ 150,000 +-10% หรืองบไม่อั้น

5. สำคัญมาก ถึงมากที่สุดคือ หาฟังเสียงจากรถจริง ของร้านนั้นๆก่อน เพื่อหาแนวทางที่ตัเองชอบ

*ทุกท่านอย่าทำเหมือนในอดีต ที่เห็นของราคาถูกกว่าแล้วตัดสินใจทันที* จนขาดสติ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2013, 23:03:41 »

ภาพต่อไปนี้ ได้ปรึกษา staff และเจ้าของรถแล้ว จะลงให้ดูเพื่อเป็นแนวทางการศึกษาว่าของถูกกว่า แล้วดีกว่า ในโลกนี้ยังหายากกกกกกกกกกกก มากกกกกกกกกกกกกก ครับ

ติดตั้งแบบผิดๆ ผิดๆ ...เพราะหลงไหลไปกับการอ่านเน็ต ที่มุ่งเน้นไปในมุมของราคาถูกกว่า แล้วจะไปหวังอะไรกับคำว่าคุณภาพ

-ไม่แด๊มป์เลย
-ยึดลำโพงผิดตำแหน่ง จึงขาดความแน่นหนาแข็งแรง
-ประตูหน้าแยกชิ้น / ประตูหลังรวมชิ้น...ติดแบบนี้ผิดมหันต์
-เอาพาสสีพไว้ในประตู ติดแบบนี้ปิดอย่างมากครับ (ปรับจูนไม่ได้ และโดนไอน้ำ ความชื้น)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2013, 23:38:19 »

ดูแล เก็บรถให้อย่างดีครับ

mu7 จากชุมพร
pajero พี่กอบ
civic fd จาก กทม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2013, 23:57:18 »

ขออภัยพี่กอบ
คืนจันทร์ และวันนี้ทั้งวันอยู่ กทม. สุขุมวิท
อบรมสัมนาตัวแทนจำหน่ายและติดตั้ง ภาคพื้นเอเซีย ยี่ห้อ ground zero (แอมป์ตัวถังทองแดง แอมป์ระดับเทพ)
ผมทำรถแข่ง sq ได้แชมป์มาล่าสุด

วันนี้สปีค ซ่ะเมื่อยมือเลย เพราะมาจากหลายประเทศ

--------------------------------------

ผมไม่อยู่ร้าน ผมไม่ให้ช่างทำรถพี่กอบครับ...ผมอยากดูแลเองอย่างใกล้ชิด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 00:01:03 »

ผมชอบห้องอาบน้ำของโรงแรมนี้จัง

พออายุมากขึ้น นั่งอาบน้ำ รู้สึกสบายกว่ายืนอาบ
เปิดน้ำจากฝักบัว พุ่งถึงตัวพอดี

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 00:19:12 »
หน้าที่ของ เจ้าของรถ
นอกจากจะขับรถไปจอด จ่ายตั้งและขับรถกลับบ้าน แล้วนั้น
ในอนาคตควรต้องศึกษาหาความรู้ติดตัวไว้บ้างว่า การติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์ให้ได้คุณภาพเสียงดี คุ้มค่าเงิน คุณจะต้องทำอย่างไรบ้าง
ยกตัวอย่างเช่น

1.ถามใจตัวเองก่อนว่าต้องการอะไรกันแน่
1.1 ยี่ห้อสินค้าที่อยากได้
1.2 ปริมาณ จำนวนชิ้นเย๊อะๆ ใหญ่ๆ
1.3 แสงสี
1.4 สวยงาม
1.5 เรียบร้อย มาตรฐานตามหลักสากล
1.6 เสียงมันส์
1.7 เสียงไพเราะ ฟังเพลิน
ฯลฯ

2. สืบประวัติร้านนั้นๆว่าเขาถนัดด้านไหน แบบไหน และมีชื่อเสียงด้านไหน เช่น
2.1 มีชื่อเสียงเพราะลดแลกแจกแถม
2.2 มีชื่อเสียงเพราะราคาถูก
2.3 มีชื่อเสียงเพราะร้านหรูหรา ออกงานโชว์รถต่างๆ
2.4 มีชื่อเสียงเพราะคุณภาพงาน คุณภาพเสียง

3. จอดรถให้ทางร้านได้กี่วัน

4. มีงบประมาณเท่าไร เช่น 75,000 +-ได้ 10% หรือ 150,000 +-10% หรืองบไม่อั้น

5. สำคัญมาก ถึงมากที่สุดคือ หาฟังเสียงจากรถจริง ของร้านนั้นๆก่อน เพื่อหาแนวทางที่ตัเองชอบ

*ทุกท่านอย่าทำเหมือนในอดีต ที่เห็นของราคาถูกกว่าแล้วตัดสินใจทันที* จนขาดสติ

ผมนี่แหล่ะครับ ที่หาข้อมูลในเน็ท แล้วก็เจอชุดสินค้าราคาถูกจึงตัดสินใจเอาเลย ซึ่งตอนนั้นไม่เคยเลย ไม่ได้คิดถึงคุณภาพจะออกมายังไง "ขาดสติ"
คิดแต่ว่า หลังเปลี่ยนคงเห็นความเปลี่ยนแปลง แต่เปล่าครับ แค่ดังกว่าเดิม  ;D. แล้วตรูจะเปลี่ยนทำไมว่ะ
   หลังจากได้มาเจอพี่โย ผมได้ขึ้นไปนั่งฟังเสียงบนรถพี่โย พี่โยอธิบายเวทีเสียงมันเป็นยังไง แถมมีเสียงนักร้องลอยอยู่หน้าคอนโซล
"เริ่มคิดว่ามันทำได้งัยว่ะคิดต่ออีก นี่ใช่มั๊ยที่เค้าเรียกเวทีเสียง นี่ใช่มั๊ยคุณภาพของเสียงที่มาจากการวางระบบและการจูน"

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 00:25:19 »
ขออภัยพี่กอบ
คืนจันทร์ และวันนี้ทั้งวันอยู่ กทม. สุขุมวิท
อบรมสัมนาตัวแทนจำหน่ายและติดตั้ง ภาคพื้นเอเซีย ยี่ห้อ ground zero (แอมป์ตัวถังทองแดง แอมป์ระดับเทพ)
ผมทำรถแข่ง sq ได้แชมป์มาล่าสุด

วันนี้สปีค ซ่ะเมื่อยมือเลย เพราะมาจากหลายประเทศ

--------------------------------------

ผมไม่อยู่ร้าน ผมไม่ให้ช่างทำรถพี่กอบครับ...ผมอยากดูแลเองอย่างใกล้ชิด
  ขอบคุณครับพี่โก้  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 12:44:07 »
เริ่มแล้วครับ

ขั้นตอนการติดตั้ง ที่เน้นคุณภาพเสียงและเวทีเสียง

แด๊มป์หลังตู้ ใต้ตู้ซับเบส

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 4 ธันวาคม 2013, 13:56:09 »
อาการแบบพี่นะ เริ่มเกิดกับผม  :sd10: