ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่อง ว.ดำ / ว.แดง ข้อมูลต่างๆเอามารวมไว้ที่นี้  (อ่าน 102737 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย 6999

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
จริงๆๆ ผมก็ว่าดีนะครับ เพราะถ้าติดรถกัน เวลาขับรถในกรุงเทพฯ ถ้าใช้ Mobile และสายอากาศดีๆ หน่อยนี่น่าจะคุยกันได้เกือบทั่วกรุง เลยนะครับ ....แต่ข้อเสียก็มีนะครับ เพราะถ้าอยู่ในกรุงนี่ ช่องแทบจะไม่พอเลยครับ คนใช้กันเยอะมากๆๆ
...แต่อีกล่ะ ถ้าใช้ตัวข้างบนเหมือนกันน่าจะช่วยได้เยอะ น่าจะช่วยแก้ปัญหาได้ครับ :L2904: :L2904: :L2904:

ถ้าเลือกใช้ความถี่ CB245 (เครื่องแดง) ต้องใส่โทนครับ แต่ดูด้วยนะครับว่า เจ้าถิ่นเป็นศูนย์กู้ชีพกู้ภัยหรือเปล่า ไม่งั้นพวกก็สแกนโทนมาไล่ที่อีกครับ

การใส่โทน คือ การปิดหูเครื่องเราเอง เช่น เลือกใช้โทน 100 Hz. เครื่องเราก็จะเปิดหูรับแต่คลื่นความถี่ที่ผสมโทน 100 Hz. ออกมาเท่านั้น คลื่นความถี่เดียวกันที่ไม่ใช่โทนเดียวกัน จะไม่เปิดลำโพงส่งเสียงออกมาครับ ผมถึงเรียกว่า ปิดหู 

แต่กลับกัน เวลาเรากดคีย์ออกไป เครื่องที่ได้ยินเราจะเป็นเครื่องที่ใส่โทน 100 Hz. เหมือนกันและเครื่องปกติที่ไม่ใส่โทนก็ได้ยินด้วยเช่นกัน
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
เวลาพี่ ๆ ออกทริปกันใช้วอแบบไหนครับ ว่าจะหาซื้อไว้บ้าง มีโอกาสจะได้ขอร่วมออกทริปด้วยครับ แต่ไม่มีความรู้เลยว่าควรซื้อแบบไหนดีเพราะไม่ค่อยได้ใช้ถ้าใช้ก็คงตอนออกทริปอย่างเดียว แบบไหนจะประหยัดครับ ขอบคุณครับ :L2758:

เครื่อง CB 245 ที่น่าใช้ช่วงนี้ก็ HYT ALINCO YAESU ICOM ครับ

พวกนี้ วงจรการกรองขยะในอากาศค่อนข้างดีกว่าเครื่องจีนทั่วๆไปครับ

ถ้าไม่เน้นคุยทางไกล ก็ใช้เครื่องมือถือสะดวกดีครับ ลงรถก็ใช้ได้ด้วย
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ วิน ไร้นาม ตัวอ้วนชวนเที่ยวไทย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • วิน สนิมซิ่งวิ่งเที่ยวไทย
เครื่อง CB 245 ที่น่าใช้ช่วงนี้ก็ HYT ALINCO YAESU ICOM ครับ

พวกนี้ วงจรการกรองขยะในอากาศค่อนข้างดีกว่าเครื่องจีนทั่วๆไปครับ

ถ้าไม่เน้นคุยทางไกล ก็ใช้เครื่องมือถือสะดวกดีครับ ลงรถก็ใช้ได้ด้วย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่บอย :L2758:
:sd10: น้องปาฯพาเที่ยวไทย มือใหม่หัดกระเป๋าแหก :sd10:

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ถ้าเลือกใช้ความถี่ CB245 (เครื่องแดง) ต้องใส่โทนครับ แต่ดูด้วยนะครับว่า เจ้าถิ่นเป็นศูนย์กู้ชีพกู้ภัยหรือเปล่า ไม่งั้นพวกก็สแกนโทนมาไล่ที่อีกครับ

การใส่โทน คือ การปิดหูเครื่องเราเอง เช่น เลือกใช้โทน 100 Hz. เครื่องเราก็จะเปิดหูรับแต่คลื่นความถี่ที่ผสมโทน 100 Hz. ออกมาเท่านั้น คลื่นความถี่เดียวกันที่ไม่ใช่โทนเดียวกัน จะไม่เปิดลำโพงส่งเสียงออกมาครับ ผมถึงเรียกว่า ปิดหู 

แต่กลับกัน เวลาเรากดคีย์ออกไป เครื่องที่ได้ยินเราจะเป็นเครื่องที่ใส่โทน 100 Hz. เหมือนกันและเครื่องปกติที่ไม่ใส่โทนก็ได้ยินด้วยเช่นกัน

ขอบคุณครับพี่บอยที่มาช่วยเสริมครับ

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
จะว่าไป พอมีเครื่องแดงติดรถกันแล้ว ตั้งกลุ่มขึ้นมาออกอากกาศ เฉพาะกลุ่มเลยดีไหมครับ  :L6419: :L6419: :L6419: