ผู้เขียน หัวข้อ: Review : ระบบเชื้อเพลิงร่วมดีเซล+แอลพีจี ครึ่งถัง 1,000 กม.ใน Pajero Sport 2500 cc. FY2010  (อ่าน 131127 ครั้ง)

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
รายงานการใช้แก๊สผสมดีเซลในมาเลเซีย
ผมขับรถเข้าประเทศมาเลเซียจากด่านนอกสะเดาถึงกัวลาลัมเปอร์ 480 กม.ใช้เชื้อเพลิงดีเซลผสมแก๊สตลอดเส้นทาง 480 กม.แก๊สหมดถังตอนถึงกัวลาลัมเปอร์พอดีรถแรงตกทันที การเปิดใช้แก๊สในมาเลเซียได้ความแรงเท่านั้นไม่ได้ความประหยัดทั้งนี้เพราะลำพังน้ำมันดีเซลในมาเลเซียราคาลิตรละ 2 ริงกิตหรือ 20 บาท ถ้ารถปรกติวิ่งได้ 10 กม./ลิตร ก็จะตก กม.ละ 2 บาท ปั้มแก๊สแอลพีจีไม่มีในมาเลเซียมีเฉพาะแก๊สเอ็นจีวีที่รถแท็กซี่ใช้กันเฉพาะที่กัวลาลัมเปอร์เท่านั้น ระยะทางใกล้ชายแดนไทยจะอนุญาติให้เติมดีเซลได้ครั้งละ 40 ริงกิตหรือ 400 บาทเท่านั้น แต่หากขับเข้าไปลึกๆ จะอนุญาติให้เติมเต็มถังได้ ผู้ใช้รถจะต้องบริการตนเองลงไปจ่ายเงินเท่าจำนวนที่ต้องการแล้วมาเติมน้ำมันเอง ราคาเบนซินลิตรละ 2.2 ริงกิต หรือ 22 บาท รถเครื่องใหญ่ใช้เบนซินกันสนุกมาก เช่น xtrail 2.5 ฟอร์จูเนอร์ 2.7 ซีอาร์วี 2.4 มาสด้า cx5 ที่นี่นิยมรถเกาหลีฮุนไดมากกว่าเมืองไทยพอสมควร

ขอบคุณครับ พี่ศักดิ์ ;) ;) ;)

ปล. กำลังวางทริปไปหาดใหญ่ พ.ค.นี้ อาจจะไปปีนังต่อครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
พี่ pat ถ้านำรถเข้ามาเลย์ได้ผมแนะนำให้ยิงยาวถึงกัวลาลัมเปอร์เลยครับ พี่จะได้รู้ว่าถนนซุปเปอร์ไฮเวย์มีจริงใกล้ๆ บ้านเรา ไหน ๆ น้ำมันก็ราคาถูกจัดถึงกัวลาลัมเปอร์เลยครับ 480 กม.จากชายแดน 170 กม./ชม. แบบไม่ต้องยก

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
พี่ pat ถ้านำรถเข้ามาเลย์ได้ผมแนะนำให้ยิงยาวถึงกัวลาลัมเปอร์เลยครับ พี่จะได้รู้ว่าถนนซุปเปอร์ไฮเวย์มีจริงใกล้ๆ บ้านเรา ไหน ๆ น้ำมันก็ราคาถูกจัดถึงกัวลาลัมเปอร์เลยครับ 480 กม.จากชายแดน 170 กม./ชม. แบบไม่ต้องยก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ พี่ศักดิ์

KL มะละกา ปุตราจายา เก็นติ้ง เพิ่งไปมา แต่ไม่ได้ขับรถข้ามไปนะครับ ทริปนี้อยากไปปีนังอ่ะครับ ;) ;) ;)

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
ปีนังจากด่านนอกชายแดนไทยน่าจะ 130 กม.ครับ

• Pa Mania
  • *
ใช้ระบบเชื้อเพลิงร่วมดีเซลแอลพีจีผ่านมาแล้ว 28,000 กม.(สองหมื่นแปดพันกิโลเมตร)เครื่องยนต์ปรกติตอบสนองการใช้งานทั้งในแง่ความประหยัดและความแรง

ออฟไลน์ พล E39

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :L4384 :L2879 :L2900:  น่าสนใจ มาก เลยครับ ข้อมูล แน่น ละเอียด น่าลองครับ   :L2904:

ออฟไลน์ จ๊าบ-mak

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • สำนึกต่อหน้าที่ และความรับผิดชอบ
ทั้งภาพประกอบสวยงามและคำบรรยายได้ละเอียดมาก ได้ความรู้เพิ่มเติมมากเลยครับ ขอบคุณมากๆและจะติดตามรีวิวครับ

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
พี่ศักดิ์ อยู่ไหมครับ หายนานเชียวครับ
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
พี่ศักดิ์ อยู่ไหมครับ หายนานเชียวครับ

นั่นสิ พี่ศักดิ์หายไปไหน  :L2761:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
นั่นสิ พี่ศักดิ์หายไปไหน  :L2761:
สงสัย แก คง ไป ช่วยชาติ หรือ ขายรถไปและ  :L2761:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีเพื่อนพ้องน้องพี่ชาวปาเจโร่สปอร์ตมาเนียที่คิดถึงทุกคนผมจากไปนานหลายเดือนแต่ใจยังคงคิดถึงทุกคนอยู่รวมทั้งปาเจโร่สปอร์ตคันงามของผม ผมได้ขายรถปาเจโร่สปอร์ตไปเมื่อ 17 มีนาคม 2557 และยังคงคิดถึงรถคิดถึงชาวปามาเนียทุกท่านอยู่

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีเพื่อนพ้องน้องพี่ชาวปาเจโร่สปอร์ตมาเนียที่คิดถึงทุกคนผมจากไปนานหลายเดือนแต่ใจยังคงคิดถึงทุกคนอยู่รวมทั้งปาเจโร่สปอร์ตคันงามของผม ผมได้ขายรถปาเจโร่สปอร์ตไปเมื่อ 17 มีนาคม 2557 และยังคงคิดถึงรถคิดถึงชาวปามาเนียทุกท่านอยู่

:L2888: :L2888: หายไปนานเลยครับพี่ศักดิ์ .... ขายน้องปาไปแล้วก็ยังเข้ามาพูดคุยกันได้นะครับ review ที่เที่ยวที่กินก็ได้ครับ ผมชอบ  :L4384: :L4384: :L2754: :L2754:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ว้าว .... สวัสดีครับพี่ศักดฺิ์ หายไปนานมีแต่คนบ่นคิดถึงครับ  :sd10:
อย่างพี่ตามว่าเลยครับ เรื่องรถที่ใช้เรื่องเล็กครับ เข้ามาคุยกันบ่อย ๆ
ผมเป็นแฟนตัวยง การรีวิว กระทู้ต่าง ๆ ของพี่ศักดิ์ครับ  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
คิดถึงทุกคนเลย ตอนแรกผมคิดว่าจะเข้ากระทู้ไม่ได้เพราะลืมชื่อและพาสเวิร์ดไปแล้วแต่พอมาเปิดดูในไอแพดเครื่องมันยังจำอยู่ก็เลยทดลองส่งกระทู้มาปรากฎว่าได้เจอกันใหม่อีกครั้ง ช่วยส่งชื่อพาสเวิร์ดให้ผมใหม่ด้วยครับเผื่อได้เข้าจากคอมพ์ตัวอื่น ทางหลังไมค์ครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
คิดถึงทุกคนเลย ตอนแรกผมคิดว่าจะเข้ากระทู้ไม่ได้เพราะลืมชื่อและพาสเวิร์ดไปแล้วแต่พอมาเปิดดูในไอแพดเครื่องมันยังจำอยู่ก็เลยทดลองส่งกระทู้มาปรากฎว่าได้เจอกันใหม่อีกครั้ง ช่วยส่งชื่อพาสเวิร์ดให้ผมใหม่ด้วยครับเผื่อได้เข้าจากคอมพ์ตัวอื่น ทางหลังไมค์ครับ
ตามนี้ครับพี่ศักดิ์
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3529.0.html

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่อิฐ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
สวีดัด สวัสดีครับพี่ศักดิ์
แหมๆ ดีใจมากๆที่พี่ยังกลับมาอีก
แวะเข้ามาทักทายพูดคุยกันบ่อยๆนะครับพี่
มีคนคิดถึงพี่ศักดิ์หลายคนแน่ๆ
สวัสดีอีกครั้งครับพี่…

:L2894: :sd23:
 :L2900: :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับพี่ศักดิ์  :L4399:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
หายไปใหนครับพี่ศักดิ์ ทุกคนบ่นถึงครับ ตอนนี้ขายรถแล้วใช้รุ่นใหนอยู่ครับ

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
สวัสดีครับพี่ศักด์หายหน้าหายตาไปนานเลยครับ
ใช้รถรุ่นไหนต่อเหรอครับ มารีวิวให้ฟังบ้างก็ดีนะครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามรีวิวของพี่ศักดิ์อยู่เหมือนกัน...
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..