ผู้เขียน หัวข้อ: => ประสบการณ์ ในการเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ (ในรถพี่นะ)  (อ่าน 78180 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
Re: => ประสบการณ์ ในการเล่นเครื่องเสียงรถยนต์
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 16:54:21 »

กระทู้ของอาจารย์ นะ เลยครับ
วิธีปรับจูนเสียง ALPINE 9861
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: => ประสบการณ์ ในการเล่นเครื่องเสียงรถยนต์
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 17:10:05 »
มันเข้าไปปรับตรงไหนครับอาจารย์ วันนี้จะลองปรับเสียงดูครับ.  :sd27:

เรียนเชิญ ตรงนี้เลยครับ มีแนะนำวิธีปรับจูน http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,34.0.html
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 17:10:37 »
กระทู้ของอาจารย์ นะ เลยครับ
วิธีปรับจูนเสียง ALPINE 9861

:sd42: :sd42:  ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกพี่โก้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 18:24:52 »

1วันเต็ม กับงานชิ้นนี้
เล็งแล้ว เล็งอีก หามุมองศาที่เหมาะสม

พอเสร็จแล้ว ดูเหมือนง่ายจัง...สำหรับคันต่อไป

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 18:31:52 »
1วันเต็ม กับงานชิ้นนี้
เล็งแล้ว เล็งอีก หามุมองศาที่เหมาะสม

พอเสร็จแล้ว ดูเหมือนง่ายจัง...สำหรับคันต่อไป

ดูเหมือนปุ่มควบคุมในห้องกัปตันเครื่องบินเลยครับพี่โกโก้  :L6428:

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 19:44:40 »
: :L4365:  :L4365:  :L4365:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 20:50:01 »
 :L4365: ตู้ซับ  ครับ
  ที่มีอยู่ทรัพย์จางไปหน่อย  :L2754:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 21:16:43 »
ขออนญาตแชร์ ประสบการณ์ตามหัวข้อกระทู้บ้างครับ มีคนรอบข้างถามทั้งคนที่ติดเครื่องเสียงรถยนต์และไม่เคยติดเครื่องเสียงรถยนต์เลยว่า ทำไมต้องไปติดไกลถึงชัยนาท  :L2761: จริงๆว่าจะนั่งพิมพ์ลงไว้ในกระทู้ที่ผมลงรูปรถผมไว้ วันนี้เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงเรื่องหนึ่งเลยเอามาเหล่า แชร์ให้พี่ๆด้วยคนครับ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมออก ปาเจโร่ มาเมื่อเดือนเมษายนปีนี้ มอเตอร์โชว์เมื่อต้นปีนั้นแหละครับ ช่วงนั้นไม่มีความรู้เรื่องแต่งรถเลยครับ ก็ศึกษาจากหลายๆเวป ทั้งเวปปาเจโร่เอง และเวปของรถยี่ห้ออื่นๆ
ได้รายการที่จะแต่งรถเป็นของตัวเองก็ลีสต์ออกมาประมาณนี้ครับ - แต่งสวยงามภายนอก - แต่งภายใน - แต่งช่วงล่าง - แต่งเครื่องยนต์ - แต่งเครื่องเสียง และ  accessories ต่างๆครับ
ความคิดช่วงนั้นด้วยกำลังมีน้อง และชีวิตต้องอยู่กับรถติดไปกลับ หลายชั่งโมง/วัน เลยคิดกับแฟนว่าจะติดเครื่องเสียงความบันเทิงในรถก่อน
พอวันที่ไปจองรถในงานมอเตอร์โชว์ในวันเดียวกันนั้นด้วยความตื่นเต้นอยากได้ความบันเทิงในรถก็ได้จองทำเครื่องเสียงไว้กับร้านใน กทม ร้านหนึ่งไว้(สุดท้ายผมต้องทิ้ง)
จากนั้นก็กลับมานั่งนับวันรับรถ และนั่งหาข้อมูลเรื่องเครื่องเสียงในเวปไปเรื่อยๆ พาแฟนเดินไปดูหน้าร้านต่างๆก็แยะ จนมาเจอ ร้านชัยนาทซาวด์ ในหนังสือเครื่องเสียงรถยนต์และเวปต่างๆ ชู สโลแกน ไกลอีกนิดไม่ผิดหวัง มีเทคนิดการติดตั้ง เทคนิคการจูนเครื่องเสียง มีทฤษฎี

ยอมรับว่าลังเลพอสมควร กับเรื่องราคาหรือของที่ได้

แต่สุดท้ายและท้ายสุดจริงๆ ผมตัดสินใจไปชัยนาทเพราะคำว่า "เชิงช่างเทคนิดมีทฤษฎี"

เพราะบังเอิญผมทำวิจัยเกี่ยวกับเรื่องการรับรู้ (perception) ประสาทสัมผัส ( Sense Organs ) อยู่พอดีครับ สิ่งที่ผมศึกษาอยู่นี้สามารถศึกษาได้หลายสาขาอย่าง ประสาทวิทยา จิตวิทยา วรรณคดี แต่ผมศึกษาด้าน (perception) ทางด้านภาษาศาสตร์ครับ

ขออนุญาตเหล่าให้ฟังนะครับวิจัยผมจะเน้นไปที่ความผิดปกติทางประสาทสัมผัส หรือพูดอีกอย่างหนึ่งคือ ศึกษาพวกที่ใช้ประสาทสัมผัสหนึ่ง ไปใช้กับอีกสัมผัสหนึ่ง หรือที่เรียกว่า ซินเนสทีเชีย
(synesthesia) พวกที่มีความผิดปกติลักษณะนี้จะมีอาการเช่น เห็นตัวเลขเป็นสี ได้ยินได้ฟังโน๊ตดนตรีเป็นสีต่างๆ เห็นสีบางสีแล้วรับรู้ได้ถึงรสชาติหวาน เผ็ด เปรี้ยว เป็นต้นครับ
โดยอาการพวกนี้ก็เกิดขึ้นกับคนธรรมดาได้เช่นกันครับ และผมก็เห็นว่า คำที่แสดงถึงความผิดปกติเหล่านี้ มักถูกใช้ในชีวิตประจำวันโดยที่เราเองก็ไม่รู้ตัวครับ เช่น

เสียงใส - เสียง (การได้ยิน/หู) + ใส(การมองเห็น/ตา)
เสียงหวาน - เสียง(การได้ยิน/หู) + หวาน(การรับรส/ลิ้น)
เสียงนุ่ม - เสียง(การได้ยิน/หู) + นุ่ม(การสัมผัส/ผิวหนัง)
ฯลฯ ครับ

คำสำนวนเหล่านี้แหละครับ กับคำว่า ทฤษฎี ทำให้ผมขับรถไปชัยนาทครับ
วันที่ไปถึงที่ร้านก็เขอะๆเขินๆ ไม่รู้จะเริ่มพูดยังไงอะไร เพราะเจ้าของร้าน... :L2739:  :L2739:  :L2759:
พี่โก้ให้คำแนะนำดีมากๆครับ ข้อมูลความรู้เพียบ และที่ประทับใจมากๆ และดีใจสุดๆก็คือ พี่โก้ตอบปัญหาผมได้สมกับ ไกลอีกนิดไม่ผิดหวังจริงๆครับ
หนึ่งในบทสนทนาวันนั้น/// ผมถามพี่โก้ว่า พี่ได้มีการเก็บข้อมูลการจูนเสียงไว้บ้างมั้ย ถ้ามีลูกค้าเดินเข้ามา บอกผมอยากได้เสียงใส เสียงคม เสียงนุ่ม พี่จะทำให้ได้มั้ย  :L2761:

แล้วก็ไม่ผิดหวังครับพี่โก้บรรยายพร้อมกดโน่นกดนี่ให้ผมดู พี่โก้บอกว่าตามภาษาช่างนะครับ

จะมีสักกี่ร้านที่เจ้าของลงมาต้อนรับลูกค้าเอง

จะมีสักกี่ร้านที่รับทำเครื่องเสียงตามคำสั่งลูกค้า

จะมีสักกี่ร้านที่มีเทคนิคทฤษฎีมารองรับคำถามของลูกค้า

ฝากพี่ๆไว้เป็นข้อมูลครับ เชียร์หรือแชร์อยู่วิจารณญาณนะครับ แล้วจะรู้ไกลอีกนิดไม่ผิดหวังครับ

ขอบคุณครับ
 :L4399:  :L4399:  :L4399:

ปล. ลงไว้ 2 ภาพเผื่อผมพิมพ์แล้วตกหล่นครับ

:sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 พฤศจิกายน 2013, 20:27:39 โดย นุก (ปทุมธานี) »

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 22:08:59 »
ขออนญาตแชร์ ประสบการณ์ตามหัวข้อกระทู้บ้างครับ มีคนรอบข้างถามทั้งคนที่ติดเครื่องเสียงรถยนต์และไม่เคยติดเครื่องเสียงรถยนต์เลยว่า ทำไมต้องไปติดไกลถึงชัยนาท  :L2761: จริงๆว่าจะนั่งพิมพ์ลงไว้ในกระทู้ที่ผมลงรูปรถผมไว้ วันนี้เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงเรื่องหนึ่งเลยเอามาเหล่า แชร์ให้พี่ๆด้วยคนครับ

วัน meeting ติดโช๊คพี่นุกไม่ชวนผมไปฟังรถพี่นุกมั่งเลยง่ะ  :L4386:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 22:38:23 »
วัน meeting ติดโช๊คพี่นุกไม่ชวนผมไปฟังรถพี่นุกมั่งเลยง่ะ  :L4386:

ตอนนั้นของผมมันป่วยนิดหน่อยครับพี่ตู่ พอพี่โก้มาดูให้เสร็จก็ปาไปซะเย็นแล้วครับ ต้องกลับไปรับ ผบ. รอบหน้าเชิญพี่ตู่ด้วยเลยครับ  ;D  :L4399:

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 23:26:30 »
ติดตามครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 08:25:38 »
ขอบคุณในการแชร์ข้อมูลครับ พี่นุก ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 12:42:26 »
เสียงที่ได้ยิน แล้วแปลออกมาเป็นคำพูด ในวงการเครื่องเสียง เกิดขึ้นมาเพราะว่า

1.กลุ่มคนที่ไม่ได้เรียน/ไม่ได้อยู่ในสาขาอาชีพช่างที่เกี่ยวกับความถี่เสียง...บรรญัติศัพท์ที่ตัวเองคิดขึ้นมาเอง เพื่อพูด เพื่อเล่าให้คนอื่นฟัง ในเสียงที่เขาได้ยิน...โดยไม่ได้อ้างอิงศัพท์ช่าง ศัพท์วิชาการ

2.กลุ่มคนที่เรียน/อยู่ในสาขาอาชีพช่างที่เกี่ยวกับความถี่เสียง...ถ้าคนกลุ่มนี้คุยกันเอง จะใช้ศัพท์เทคนิค ศัพท์ช่าง
แต่ถ้าคนกลุ่มนี้จะคุยกับคนทั่วไป แล้วใช้ศัพท์เทคนิค/ศัพท์ช่าง...คนทั่วไปจะงง
จึงทำให้คนที่มีความรู้ด้านความถี่เสียง จำเป็นต้องหาคำหาศัพท์ใหม่ (เทียบเคียง) เพื่อพูดให้คนทั่วไปเข้าใจง่ายขึ้น

*ไม่ได้เกิดจากผิดปกติ หรืออาการป่วยครับ*

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 12:55:41 »
มารอดูรูปอัพเดทผลงานต่อครับพี่โก้   :L4365:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 13:38:36 »
เสียงที่ได้ยิน แล้วแปลออกมาเป็นคำพูด ในวงการเครื่องเสียง เกิดขึ้นมาเพราะว่า

1.กลุ่มคนที่ไม่ได้เรียน/ไม่ได้อยู่ในสาขาอาชีพช่างที่เกี่ยวกับความถี่เสียง...บรรญัติศัพท์ที่ตัวเองคิดขึ้นมาเอง เพื่อพูด เพื่อเล่าให้คนอื่นฟัง ในเสียงที่เขาได้ยิน...โดยไม่ได้อ้างอิงศัพท์ช่าง ศัพท์วิชาการ

2.กลุ่มคนที่เรียน/อยู่ในสาขาอาชีพช่างที่เกี่ยวกับความถี่เสียง...ถ้าคนกลุ่มนี้คุยกันเอง จะใช้ศัพท์เทคนิค ศัพท์ช่าง
แต่ถ้าคนกลุ่มนี้จะคุยกับคนทั่วไป แล้วใช้ศัพท์เทคนิค/ศัพท์ช่าง...คนทั่วไปจะงง
จึงทำให้คนที่มีความรู้ด้านความถี่เสียง จำเป็นต้องหาคำหาศัพท์ใหม่ (เทียบเคียง) เพื่อพูดให้คนทั่วไปเข้าใจง่ายขึ้น

*ไม่ได้เกิดจากผิดปกติ หรืออาการป่วยครับ*

- ขออภัยครับพี่โก้ ผมพิมพ์สั้นไป ไม่ได้มีเจตนาหาว่าใครป่วยครับ ผมแค่ต้องการเป็นตัวกลางช่วยนำเสนอ ศัพท์ช่าง คนธรรมดา คนเรียนภาษาต่างประเทศ ให้รับรู้ได้ง่ายๆนะครับ
- จริงๆเรื่องมันยาวนะครับ แรกเริ่มเดิมทีเรียกคนที่เกิดอาการนี้ว่าประสาทสัมผัสผิดปกตินะครับ แต่ตอนนี้ทางแพทย์และทางจิตวิทยา ถือว่าคนที่มีอาการนี้ เป็นบุคคลที่มีลักษณะพิเศษนะครับ ไม่ได้ป่วย ไม่ต้องหาหมอครับ  ขออนุญาตแปะลิงค์เรื่อง ซินเนสทีเซีย เผื่อมีใครสนใจครับ

http://www.gotoknow.org/posts/86023

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 13:39:18 »
มารอดูรูปอัพเดทผลงานต่อครับพี่โก้   :L4365:

รอชมด้วยคนครับ ขออภัยที่ขั้นจังหวะครับพี่นะ  :L4399:  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 14:10:34 »

ศัพท์ที่ผมใช้ อ้างอิงมาจากความถี่เสียง ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 14:11:11 »
ตอนนี้ประกอบ อุปกรณ์เครื่องเสียง และชิ้นส่วนรถยนต์ เข้าที่เรียบร้อย (ยกเว้นเบาะ) เข้าไปในรถเรียบร้อยแล้วครับ
เสียงดังแล้ว...เสียงออกมาดีเลยครับจากการติดตั้งและจูนเสียงเบื้องต้น

กำลังเปิดเบิร์นอุปกรณ์เครื่องเสียงทุกชิ้นให้ได้ครบ 16 ชั่วโมงก่อนลงมือจูนเสียงขั้นสูง
(ถ้าจะตัดสินใจเปลี่ยนแบต ต้องตัดสินใจตอนนี้ครับ เพราะถ้าเลยไปจาก 16ชั่วโมงนี้แล้ว จะต้องเริ่มนับ 1 ใหม่อีกรอบ ถ้าเปลี่ยนแบตภายหลัง)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 28 พฤศจิกายน 2013, 14:32:46 »
ขอบคุณครับพี่โก้

ฝาครอบเสียงแหลมที่ลำโพงเสาพิลล่า  ผมไม่เอาครับชอบฟังเสียงสดไม่ผ่านตะแกรง  เอางบไปลงที่แบตพูม่าได้เลยครับ

กำลังจะบอกว่าฝาครอบเสียงกลางที่ประตูเอาฝาอันเดิมผมพ่นสีดำ ครอบไปเลยผมชอบแบบโล่งไม่ตะแกรง  เอางบไปลงแบตครับ

ทั้ง 2 อย่างที่ลดลงหากไปลงแบตแล้วไม่พอก็เพิ่มไปครับ ( เอา PUMA ก่อนนะครับ   , ไว้ขึ้นชั้น ScanSpeak แล้วค่อย Stringer)

ขอบคุณครับ