ผู้เขียน หัวข้อ: => ประสบการณ์ ในการเล่นเครื่องเสียงรถยนต์ (ในรถพี่นะ)  (อ่าน 78186 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
Re: => ประสบการณ์ ในการเล่นเครื่องเสียงรถยนต์
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 00:36:29 »
 :L6415: ต้องตามพี่นะเเล้วที่นี้ ติดตามครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: => ประสบการณ์ ในการเล่นเครื่องเสียงรถยนต์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 05:44:38 »
คนต้องกินข้าว
เครื่องเสียงรถยนต์ต้องกินไฟ

กินข้าวสะอาด มีประโยชน์ มีแร่ธาตุครบ...ทำให้ ร่างกายแข็งแรงมีพลัง สุขภาพดี ผิวพรรณเปล่งปลั่ง
เครื่องเสียงกินไปเต็มอิ่ม ผ่านฟิวส์ ผ่านสายไฟ สายแบต สายกลาวด์ ที่ดีวัสดุเกรดสูงบริสุทธิ์...ทำให้เสียงดี มีพลัง

เพราะฉนั้นควรเน้นทุกอย่างครับ

เน้นตั้งแต่ สายแบต ฟิวส์กันไฟช๊อต สายกลาวด์ ก้ามปู หางปลา

ขอบคุณครับพี่โก้   เริ่มประทับใจในการบริการมากจากวันนั้นที่พอใจในการบริการของชัยนาทซาวด์และขอขอบคุณอีกครั้งที่กระทู้นี้กลายเป็นกระทู้เรียนรู้จากประสบการณ์สำหรับสมาชิกปามาเนีย
และเชื่อว่าคงมีอีกหลายท่านที่ติดตามกระทู้นี้อยู่อย่างใกล้ชิดและอาจจะคิดอะไรกันบ้างแล้ว(ถ้าเขาสามารถและหาโอกาสได้)

**และขอถามอีกอย่างว่า  แบตเตอร์รี่ผมจำเป็นมากน้อยแค่ไหนที่ต้องเปลี่ยน  เพราะแบตลูกนี้ผมเปลี่ยนเป็นตัวใหญ่ Ampเยอะกว่าของติดรถแต่เป็นชนิดแบตน้ำธรรมดา   ในเรื่องความสามารถต่อการจ่ายกระแสแบบทันทีทันใด
อาจจะน้อยกว่าแบตแห้ง   แต่ระบบที่ผมต้องการแบบเบสนุ่มๆแน่นๆนั้นจะจำเป็นน้อยกว่ากลุ่มที่เล่นเบสหนักๆมันส์ๆหรือป่าว

**รบกวนพี่โก้  ช่วยให้ข้อมูลเรื่องแบตเตอร์รี่และความจำเป็นต่อระบบของเสียงเพิ่มเติม สำหรับเป็นความรู้กับสมาชิกด้วยครับ ( ถ้าสามารถแชร์หรือให้ข้อมูลได้)

**เรื่องข้อมูลในบอร์ด พี่โก้สามารถใช้ function " Hide " คลุมเนื้อหาที่อยากป้องกันคนนอกไว้ได้นะครับ  จะเห็นเฉพาะสมาชิกปามาเนียที่เป็น Full merber อย่างเดียว

ขอบคุณครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 07:26:36 »
ไม่มีเจตนาไม่ดีน่ะครับ
แต่ผมกำลังนำเสนอเรื่องของมือสมัครเล่น / กับมืออาชีพว่าต่างกันอย่างไรครับ :sd23:

แต่ที่ต้องนำเสนอแบบนี้ เพราะกลัวคนทั่วไปจะเข้าใจผิดคำศัพท์เครื่องเสียง บางคำ ไปในทางที่ผิดอ่ะครับ
-มีหลายคันครับ รถหลายรุ่น หลายยี่ห้อ ที่คว้านแผงแล้วนึกว่า นี่คือแผงประตูแบบเปิดหน้าลำโพง
--------------------------

คล้ายกับคำว่า เครื่องเสียงระบบ HI POWER
คนทั่วไปคิดว่าคงกำลังสูง ดังมาก ...แต่แท้ที่จริงแล้วนั้น ระบบไฮเพาเวอร์คือ ระบบที่ไม่มีเพาเวอร์แอมป์

พี่โก้สบายใจได้ครับ ไม่ได้เข้าใจเจตนาของพี่เป็นอื่นหรอกครับ พวกผมมันก็มือสมัครเล่นจริงๆ ก็เล่นให้เห็นอย่างในภาพนั่นแหละ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 08:04:15 »
ขอบคุณพี่โก้สำหรับความรู้เรื่องเครื่องเสียงรถยนต์ ถ้าผมไม่เป็นสมาชิคปามาเนียคงไม่ได้ความรู้ดี ๆ แบบนี้แน่เลย

ขอบคุณพี่นะที่ให้เกิดความรู้ มีโอกาสผมคงได้ฟังเสียงเพลงเพราะ ๆ ของรถพี่นะ เหมือนอย่างได้ฟังจากรถพี่ตู่นะครับ  :sd23:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 08:18:45 »
พี่โก้สบายใจได้ครับ ไม่ได้เข้าใจเจตนาของพี่เป็นอื่นหรอกครับ พวกผมมันก็มือสมัครเล่นจริงๆ ก็เล่นให้เห็นอย่างในภาพนั่นแหละ  :sd42: :sd42: :sd42:

ขอบคุณครับพี่โก้  :sd23: :sd23: :sd23:

จัดเต็มเลยครับพี่ ผมไม่มีความรู้ ต้องอาศัยศึกษาจากความเห็นของพี่แหละครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 08:35:28 »
พี่ๆ เคยนั่งรถฟอร์ดเรนเจอร์ไวด์แทร็กตัวท็อปใหม่กันไหมครับ ผมว่าเครื่องเสียงติดรถดีในระดับหนึ่งเลยละครับ เซ็ตให้ได้ในระดับนั้นจะต้องเปลี่ยนอะไรเพิ่มอะไรและงบประมาณเท่าไหร่

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 09:06:06 »
พี่ๆ เคยนั่งรถฟอร์ดเรนเจอร์ไวด์แทร็กตัวท็อปใหม่กันไหมครับ ผมว่าเครื่องเสียงติดรถดีในระดับหนึ่งเลยละครับ เซ็ตให้ได้ในระดับนั้นจะต้องเปลี่ยนอะไรเพิ่มอะไรและงบประมาณเท่าไหร่

ดีในระดับหนึ่งนี่จินตนาการลำบากเหมือนกันนะพี่ศักดิ์ แล้วดีของพี่กับของผมจะเหมือนกันมั๊ยครับ  :sd42:
เคยฟังจากฟอร์ด ก็ลองเปรียบเทียบกับน้องปาของพี่ แล้วขยายความให้พี่ๆสมาชิกได้รับทราบกันหน่อยดีมั๊ย  :L2759:

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 09:31:47 »
ดีในระดับหนึ่งนี่จินตนาการลำบากเหมือนกันนะพี่ศักดิ์ แล้วดีของพี่กับของผมจะเหมือนกันมั๊ยครับ  :sd42:
เคยฟังจากฟอร์ด ก็ลองเปรียบเทียบกับน้องปาของพี่ แล้วขยายความให้พี่ๆสมาชิกได้รับทราบกันหน่อยดีมั๊ย  :L2759:
พี่กิต ผมฟังจากเรนเจอร์เสียงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 09:56:38 »
... ระบบไฮเพาเวอร์คือ ระบบที่ไม่มีเพาเวอร์แอมป์......ผมก็เข้าใจแบบ งูๆ ปลาๆ มาตั้งนานนึกว่า ระบบไฮเพาเวอร์คือ ระบบที่เสียงทรงพลังที่สุด ดังที่สุด ไม่ต้องเร่งเปิดเบาๆก็แรงแล้ว..... พึ่งทราบนี่แหละครับ   :sd23:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 10:05:10 »

ford ปรับจูนง่าย เบื้องต้นจึงรู้สึกดีกว่า (ออกแบบมาให้ใช้งานง่าย)
pajero alpine 9861 ต้องปรับจูนขั้นสูง อย่างที่พี่นะเคยแนะนำไว้...เสร็จแล้วpaเสียงดีกว่าครับ (ต้องเข้าฟังชั่นลึกกว่าทั่วไป)
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 10:36:29 »
ขอบคุณครับพี่โก้   เริ่มประทับใจในการบริการมากจากวันนั้นที่พอใจในการบริการของชัยนาทซาวด์และขอขอบคุณอีกครั้งที่กระทู้นี้กลายเป็นกระทู้เรียนรู้จากประสบการณ์สำหรับสมาชิกปามาเนีย
และเชื่อว่าคงมีอีกหลายท่านที่ติดตามกระทู้นี้อยู่อย่างใกล้ชิดและอาจจะคิดอะไรกันบ้างแล้ว(ถ้าเขาสามารถและหาโอกาสได้)

**และขอถามอีกอย่างว่า  แบตเตอร์รี่ผมจำเป็นมากน้อยแค่ไหนที่ต้องเปลี่ยน  เพราะแบตลูกนี้ผมเปลี่ยนเป็นตัวใหญ่ Ampเยอะกว่าของติดรถแต่เป็นชนิดแบตน้ำธรรมดา   ในเรื่องความสามารถต่อการจ่ายกระแสแบบทันทีทันใด
อาจจะน้อยกว่าแบตแห้ง   แต่ระบบที่ผมต้องการแบบเบสนุ่มๆแน่นๆนั้นจะจำเป็นน้อยกว่ากลุ่มที่เล่นเบสหนักๆมันส์ๆหรือป่าว

**รบกวนพี่โก้  ช่วยให้ข้อมูลเรื่องแบตเตอร์รี่และความจำเป็นต่อระบบของเสียงเพิ่มเติม สำหรับเป็นความรู้กับสมาชิกด้วยครับ ( ถ้าสามารถแชร์หรือให้ข้อมูลได้)

**เรื่องข้อมูลในบอร์ด พี่โก้สามารถใช้ function " Hide " คลุมเนื้อหาที่อยากป้องกันคนนอกไว้ได้นะครับ  จะเห็นเฉพาะสมาชิกปามาเนียที่เป็น Full merber อย่างเดียว

ขอบคุณครับ

คนเล่นเครื่องเสียง SPL จะเพิ่มแบตเพื่อพลังเสียงเบส

คนเล่นเครื่องเสียง SQ จะเพิ่มแบตเพื่อ คุณภาพเสียง รายละเอียดเสียง มิติเสียง ความนิ่งของเสียง

แต่คนที่ ฟังเครื่องเสียงแบบขำๆ ฟังจาก mp3 คงจะไม่ค่อยเห็นผล

แบตมี 5แบบคร่าวๆ

1.แบตน้ำ...ที่เห็นกันทั่วไป
2.แบต low maintenance...นี่คือแบตน้ำที่จุก/ฝาที่เปิดเพื่อเติมน้ำกลั่น เรียบเสมอแบต ถ้าจะเปิดต้องใช้ไขควงแบนหรือเหรียญบาทช่วยขันฝาออก
3.แบต maintenance free...นีก็คือแบตน้ำ(แต่เรียกแบตแห้งกันจนติดปาก) เขย่ายังได้ยินเสียงน้ำกระชอก แบตแบบนี้ซีลมาค่อนข้างสนิท จึงหาที่เติมน้ำกลั่นแทบไม่เจอ

4.แบต gel ...แบบนี้เริ่มเรียกว่าแบตแห้งได้แล้วครับเพราะด้านในไม่มีน้ำ แต่เป็นเจล...วางตะแคงได้
5.แบตประเภท agm ...แบบนี้แห้งสนิท วางตะแคง หงายท้อง ตีลังกาได้เลย

Absorbent Glass Matt ; AGM Technology (ชนิดแห้ง ) : แบตเตอรี่ประเภทนี้ ได้รับการ
พัฒนาต่อมาจากชนิดเจล ซึ่งทำให้ได้แบตเตอรี่ ที่มีคุณภาพสูง และให้พลังไฟฟ้ามากกว่า
แบตเตอรีปรกติมาก (High CCA)

ซึ่งแบตเตอรี่ชนิดนี้จะใช้ แผ่นใยแก้วเป็นวัสดุพิเศษ ทำหน้าที่
เป็นฉนวนกันระหว่างแผ่นธาตุบวก และ แผ่นธาตุลบและแผ่นใยแก้วนี้ ก็ทำหน้าที่ในการดูดซับ
น้ำกรดทั้งหมดเอาไว้ภายในแบตเตอรี่ ทำให้ไม่มีการรั่วไหลของน้ำกรดออกจากแบตเตอรี่
แต่แบตเตอรี่ชนิดนี้จะมีข้อจำกัด คือ อุณหภูมีในการทำงาน
สูงสุด ไม่เกิน 55 องศาเซลเซียส หากใช้งานในที่ที่อุณหภูมิสูง เกินกำหนดต่อเนื่องเป็นเวลานาน
จะมีผลทำให้อายุแบตเตอรี่สั่นกว่าที่ควรจะเป็นได้
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 10:40:30 »
พี่กิต ผมฟังจากเรนเจอร์เสียงดีกว่าครับ
เสียงดีกว่า  :L2761: ผมไม่เคยฟัง ฟังแต่ในปาเจโร่สปอร์ต บังศักดิ์มีโอกาสฟังทั้งสองแบบ ไม่ช่วยแชร์ เพื่อเป็นวิทยาทานหน่อยหรือครับ  :L2759: :L4399:

• Pa Mania
  • *
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 10:42:21 »
ขอบคุณครับ พี่โก้

แบตรถผม เริ่มส่งเสียงร้อง อี๊ดๆ แล้วครับ น่าจะได้เวลาเปลี่ยนแล้ว :D :D :D
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 10:50:51 »
แบตทั้ง 5ประเภท
วัสดุที่อยู่ด้านใน วัสดุที่ใช้สร้างกระแสไฟฟ้า จะแตกต่างกัน และเกรดสูงขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ
วัสดุด้านใน คุ้นเคยกับคำว่า แผ่นธาตุ
มีส่วนผสมของ
-พวง
-ตะกั่ว
-เงิน
-นิเกิล
-แคดเมียม
-ลิเทียม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 10:52:46 »

แบตรถผม เริ่มส่งเสียงร้อง อี๊ดๆ แล้วครับ น่าจะได้เวลาเปลี่ยนแล้ว :D :D :D

ใช้เพื่อสตาร์ทรถ เปิดไฟ...ซื้อแบตอะไรก็ได้ครับ ลูกใหญ่ไว้ก่อน
แต่ถ้าจะเน้นเครื่องเสียง...เลือกแบตที่ดีขึ้นตามลำดับ ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 11:29:01 »

แนะนำพี่สุภัทร ขับรถไปหาพี่โก้ที่ชัยนาทเพื่อเปลี่ยนแบต ราคา 2หมื่นต้นๆ  พี่สุจะได้เครื่องเสียงชุดเล็กติดรถเพื่อฟังขากลับด้วยครับ

:L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 13:22:06 »

แบตน้ำทั่วไป ...วัสดุภายในเกรดต่ำ ไฟจึงไม่ราบเรียบ

แบตกึ่งแห้ง แบต maintenance free...วัสดุภายในใช้เกรดปานกลาง คุณภาพดีขึ้นจากแบตน้ำทั่วไป

แบตแห้ง วัสดุภายในเกรดสูง...ไฟจึงบริสุทธิ์ ราบเรียบ ทำให้ได้คุณภาพของเครื่องเสียงที่ละเอียดกว่าแบตทั่วไป

*เล่นเครื่องเสียง ขอแนะนำให้ใช้แบตคุณภาพสูง ครับ

ผลพลอยได้จากการใช้แบตแห้งคุณภาพสูงคือ
1.รถสตาร์ทง่ายขึ้น
2.รถวิ่งเร็วขึ้น
3.ประหยัดน้ำมันกว่าเดิม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 14:17:59 »

ขอบคุณครับ พี่นะ ในคำแนะนำ เดี๋ยวนึกเหตุผลบอกผบ. ก่อนว่า เพราะเหตุใด จึงต้องไปเปลี่ยนแบตที่ชัยนาท ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 15:39:32 »

ขอบคุณครับ พี่นะ ในคำแนะนำ เดี๋ยวนึกเหตุผลบอกผบ. ก่อนว่า เพราะเหตุใด จึงต้องไปเปลี่ยนแบตที่ชัยนาท ;D ;D ;D
:L2754:

ออฟไลน์ สุนทร

• Pa Mania
  • *
  • ลูกศิษย์ปามาเนีย
    • -
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2013, 16:49:59 »
มันเข้าไปปรับตรงไหนครับอาจารย์ วันนี้จะลองปรับเสียงดูครับ.  :sd27:
เงยหน้าไม่อายฟ้า ก้มหน้าไม่อายดิน พอ