ผู้เขียน หัวข้อ: อุด EGR มี 2 จุด ทำไม อ่านในเว็บ บ้าง ก็อุด ทั้ง 2 บ้างก็อุด แค่จุดเดียว  (อ่าน 49345 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 32
เห็นภาพชัดเจน
ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ
ขอบคุณครับพี่ๆ ทุกท่าน
JayNoppadol

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
ได้ความรู้อีกแระ ชัดเจรมากๆ  :L2734:
ว่าแต่ถ้าไม่ล้างท่อร่วม แล้วอุด จะมีผลไรมั้งครับ :sd23:

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ออกรถมาไม่ถึง 7 วันดี ก็อุดเลยครับ
ของผมอุดในตำแหน่ง 1 กับ 3  :)

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
สอบถามข้อสงสัยครับ ถ้าอุดที่ตำแหน่ง 1 กับ 3 ระบบทำความร้อนของเครื่องปรับอากาศจะมีผลไมครับ
ผมสังเกตท่อยางมาจากแอร์ร้อนออกมาจากคูลเลอร์ EGR  หรือว่าเอาแค่น้ำร้อนมาระบายอีกทีครับ เห็นแค่ท่อเดียว อีกท่อหาไปเจอ รถสูงครับ(หรือผมเตี้ย555)

Sent from my iPhone using Tapatalk

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
กระจ๋างเลยครับ ขอบคุณครับพี่นะ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
ลองโพสต์ทดลองใช้โปรแกรมที่ติดตั้งกับ android

Sent from my R7plusf using Tapatalk

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
เจอคลิป การทำงานและส่วนประกอบของระบบ EGR  เผื่อจะมีประโยชน์ครับ

https://youtu.be/Bv2b1daXSCc

เครดิตคลิป : www.youtube.com

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ขอสอบถามพี่ๆครับ
ถ้าอุด EGR ตำแหน่งที่ 3 แต่ใช้แผนแบบนี้

เวลาใส่จะต้องถอดท่อออก 1 ชุด (ท่อไอเสีย)

หลังจากใส่แล้ว จะเอาแผ่นไปปิดสองจุดนี้ครับ

ถ้าทำแบบนี้มีผลเสียอะไรไหมครับ
แล้วการอุด EGR มีผลต่ออัตราการบริโภคน้ำมันไหมครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ขออนุญาติตอบคำถามแรกน่ะคับ
ใช้แผ่น อลูมิเนียมเนื้อแข็งหนา (ชุบสี น้ำเงิน).ตั้งแต่ 5-6 mm หรือ ตามรูป 10 mm. เลยคับ. 
ถ้าพี่ซื้อมาแล้วอุดได้หมดคับ
 :L2904:    :L2904:    :L2904:
 แต่จากที่เห็นพี่ๆหลายท่านอุดมา....สั่งตัดสเเตสเลส มิลเดียวแผ่นนึง 200-300฿ ก้ออุดได้เช่นกันคับผม.
มีร้านอุดEGR. หรือยังคับ. พี่ติ่งต่าง คับ
. ลองสอบถามดูน่ะครับผม
 :L2900:     :L2900:     :L2900:
พี่ๆในปามาเนีย อุดกันมีร้านค้าหรืออู่บริการแนะนำอยู่หลายอู่เลยคับผม. 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ขออนุญาติตอบคำถามแรกน่ะคับ
ใช้แผ่น อลูมิเนียมเนื้อแข็งหนา (ชุบสี น้ำเงิน).ตั้งแต่ 5-6 mm หรือ ตามรูป 10 mm. เลยคับ. 
ถ้าพี่ซื้อมาแล้วอุดได้หมดคับ
 :L2904:    :L2904:    :L2904:
 แต่จากที่เห็นพี่ๆหลายท่านอุดมา....สั่งตัดสเเตสเลส มิลเดียวแผ่นนึง 200-300฿ ก้ออุดได้เช่นกันคับผม.
มีร้านอุดEGR. หรือยังคับ. พี่ติ่งต่าง คับ
. ลองสอบถามดูน่ะครับผม
 :L2900:     :L2900:     :L2900:
พี่ๆในปามาเนีย อุดกันมีร้านค้าหรืออู่บริการแนะนำอยู่หลายอู่เลยคับผม.

ขอบคุณพี่อั๋นมากครับที่ให้คำแนะนำ

ในรูปคือรถผมเองครับพี่ รื้อเอง ทำเอง ถอดเอง อุดเอง
ราคาที่ได้มา 350 บาทครับ ค่าแรงไม่มีเพราะทำเองครับ.....

ออฟไลน์ โจ้ (ราชบุรี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • Pajero Sport 2012 & Ford Escape 3.0 (2003)
เจอคลิป การทำงานและส่วนประกอบของระบบ EGR  เผื่อจะมีประโยชน์ครับ

https://youtu.be/Bv2b1daXSCc

เครดิตคลิป : www.youtube.com

- ขอบคุณพี่ฟิชสำหรับคลิปดีๆนี้
ความสุขอยู่ที่การปล่อยวาง ความรู้คือการแบ่งปันไม่มีที่สิ้นสุด..

ออฟไลน์ POMNCO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • Pajero Sport MY12 4wd

อุดตัวที่ 1 กับตัวที่ 3
ใช่ 2 แผ่นด้านบนไหมครับ
ผมจะได้สั่งซื้อ
Pajero Sport 4wd MY12