ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยน Front Alpine 9861E เป็น Pioneer P8450BT 2 DIN หมดไป 50K  (อ่าน 27970 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
 ขอบอกตรงๆเลยนะครับว่า ไม่เคยคิดจริงๆว่าจะไปทำชุดเครื่องเสียงด้วยงบ 50K .... ตามมาดูกันครับว่าทำไมมันถึงไปจบที่ 50 K. จนได้ 
 ในความตั้งใจแรกสุดของผมเลยก็คือ หลังจากที่ได้เจ้า Bazooka NOS มาแล้วก็จะเปลี่ยน Front เป็น Pioneer P8450BT 2DIN ตัว top แล้วเอา 2ch. หลัง มาขับเจ้า Bazooka แล้วก็ damp แค่ประตูคู่หน้าก็พอ ทั้งหมดนี้ก็น่าจะไม่เกิน 20K แล้วขั้นต่อไปในวันหน้า ค่อยเปลี่ยนลำโพงคู่หน้า แล้วอาจจะเพิ่มแอมป์ sub เป็นสิ่งสุดท้ายต่อไป
 จากนั้นก็นัดกับร้าน GoldenKey ซอยวัชรพล โดยคุยกันไว้ว่า ผมมีเวลาแค่ครึ่งวันนะ โดยจะเปลี่ยน front ของเดิมคู่รถ คือ Alpine P8450BT ไปเป็น Pioneer P8450BT พร้อมกับ damp แค่ประตูคู่หน้า ให้ช่วยเตรียมของ + สายต่อ Iphone ไว้ให้ด้วยเลย ทางร้านก็ OK ตกลงกันตามนี้
 พอถึงวันนัดติดตั้งผมก็ออกจากคอนหวันตั้งแต่ 6 โมงเช้า ให้ GPS Garmin ตัวน้อย นำทางไปที่ร้าน ก็ถึงร้านประมาณ 9 โมงกว่าๆ (ซึ่งไปเสียเวลาและค่าผ่านทางฟรีๆอีกต่างหาก เพราะจากความตั้งใจในครั้งแรกก็คือ พอเข้าเขตุกรุงเทพฯก็จะขึ้นโทล์เวย์ไปลงสี่แยกหลักสี่แล้วก็ตรงไปวัชรพลที่เป็นจุดหมายปลายทาง แต่พอขึ้นโทล์เวย์ก็วิ่งไปเรื่อยจนเลยทางลงดอนเมืองไปแล้วถึงได้รู้ว่า อ้าว!ซวยแล้วสิกรูไม่มีทางลงหลักสี่นี่ฝ่า ก็เลยต้องจ่ายค่าโง่ที่ด่านเก็บตังค์แล้ววิ่งมาลงที่สี่แยกเกษตรแทน... เหมือนๆเป็นลางว่าวันนี้จะต้องกระเป๋าแหกหรือป่าวก้ไม่รุ ) ในที่สุดก็มั่วไปมั่วมาตามแต่ GPS มันจะบอก แต่ท้ายที่สุดก็มาถึงร้านจนได้ซึ่งมาเป็นลูกค้ารายแรกของร้านเลย เพราะเค๊ากำลังกวาดพิ้นทำความสะอาดหน้าร้านอยู่ แต่บริเวณด้านหลังร้านก็มีรถที่จอดแบบรื้อทั้งคันและก็กำลังติดตั้งอยู่อีก 2-3 คันอยู่ก่อนแล้ว
 พอคุยกับเฮียเจ้าของร้านในคอนเซ็ปของผม เฮียก็ส่ายหน้าว่า มันไม่ work แน่นอน ไม่มีใครทำ และไม่แอมป์ก็ลำโพงจะเจ๊งได้เพราะกำลังขับมันน้อย (ผมก็อ่านมาในคู่มือ NOS แล้วหละว่ามันเตือนไว้อยู่เหมือนกัน) เอาไงดีหว่า งั้นเปลี่ยนลำโพงคู่หน้าก่อนละกัน ส่วน Sub ก็ยังไม่ต้องทำอะไร เฮียก็บอกตามใจผม แต่ก็พาไปดู power amp ของ sub ว่ามีอะไรบ้าง ที่โชว์ๆไว้ก็อย่างมโหฬารเหลือเกิน ตัวก็ใหญ่อีกต่างหากไม่ถูกใจโก๋เลย

ตอนนี้ลูกน้องก็เริ่มลุยรุมทึ้งเจ้า Black กันละ โดยแบ่งเป็น 2 ทีม ทีมนึงจัดการที่ประตู อีกทีมจัดการที่คอนโซล

เจ้า Black ผมไส้ทะลักหมดแล้ว

ด้านหลังของคอนโซล ตรงช่อง front เดิมถูกแทนที่ด้วยกล่องใส่ของแบบไม่มีฝาปิดด้านหน้า ผมเลยให้เค๊าทะลวงที่ด้านหลังเพื่อให้สายลอดออกมาเก็บไว้ที่กล่องใส่ของนี้ (สาย Iphone 2 ชุด กับสาย AV สำหรับช่อง AUX อีก 1 ชุด เผื่อจะต่อ HD media box เพิ่มทีหลัง)

ลำโพงคู่หน้าที่เปลี่ยน STATUS Platinum II Limited (ลำโพงคู่หลังไม่ได้ทำอะไรและไม่ได้ damp ประตูคู่หลังด้วยครับ)

และแล้วในขณะที่กำลังยืนดูเค๊าทำงานกันอยู่ เจ้าความคิดตัวร้ายก็ผลุดขึ้นมาในสมองว่า เอ!แล้วติดไปแบบนี้เมื่อไหร่ตรูจะได้ฟังเสียงเจ้า NOS มันเสียทีล่ะ ถ้าจะรอสั่ง amp จากเมกา กว่าจะมาก็ปาเข้าไปอีกตั้ง 2 เดือน อย่ากระนั้นเลยไปคุยกะเฮียอีกทีดีกว่า ... เฮียตรับ แล้วเฮียมี amp mono block ที่มันตัวเล็กๆหน่อย ยัดไว้ใต้เก้าอี้คนขับได้เลยไหมครับ ... เฮียพูดด้วยน้ำเสียงมาดมั่นว่า มีอยู่ตัวนึง อย่างดี แต่แพงหน่อบ .... เอาฟระไหนๆก็ไหนๆ หลังจากฟังราคาแล้วก็ให้เฮียไปหยิบมาดู ไอ้เจ้าตัวนี้ไม่ได้โชว์ไว้ พอเห็นแล้วก็ ok ถูกใจ เพราะ size กำลังน่ารัก ... พอเซร์เยสกะเฮีย เฮียก็สั่งกำลังหนุนมาเพิ่มทันที คนนึงถอดเก้าอี้คนขับ อีกคนไปติดตั้งเจ้าถัง NOS ให้ยึดกับพื้นรถ

และนี่ก็คือ เจ้า mono block JL-Audio-XD600-1 ขุมพลัง 400 W. RMS. ที่ 4 OHM. เจ้า NOS อิ่มแปร้เลยงานนี้  ;D

http://www.crutchfield.com/S-AFSkHpPgbNW/p_136XD6001/JL-Audio-XD600-1.html 

เจ้า Bazooka NOS หลังจากติดตั้งต่อสายเรียบร้อย สามารถถอดออกได้เมื่อต้องการใช้เนื้อที่ขึ้นมา

ขั้นสุดท้ายหลังจากต่อสายเรียบร้อยก็แค่เสียบชุดจอพร้อมทั้งหน้ากากเข้าไปในคอนโซลซึ่งก็สะดวกดีเวลาเราจะถอดใส่สายเพิ่มเติมในภายหลังก็แค่ดึงชุดหน้ากากพร้อมจอออกมาได้เลย

จอของ P8450BT จะพับได้หลายแบบ ตามที่เราต้องการ จะถอดออกมาเก็บกันโดนขโมยก็ได้ ในรูปคือ พับแบบจะเอาแผ่นออกมา จะเห็นมีช่องใส่ SD card อยู่ด้วย (ตอนนี้ผมก็ใช้ SD card 32 GB ใส่ไว้ เรียกว่าฟังเพลงกันได้จนถึงชาติหน้าเลยครับ หุๆๆ ;D) ส่วนช่อง USB อยู่ด้านหลังเครื่องมี 2 ช่องด้วยกัน และสายที่ต่อกับ Iphone ก็จะมาใช้ช่อง USB นี้ด้วย โดยจะมีสายพ่วงจาก USB ด้านหลังนี้ออกไปเสียบกับหัวที่จะต่อกับ Iphone ทำให้เราสามารถต่อพวกอุปกรณ์ USB ได้ 2 อันเลยอีกต่างหาก ของ Alpine ก็น่าจะทำแบบนี้นะจะได้ใช้ USB ได้ด้วย

ตอนใช้ GPS จาก Iphone ก็น่าจะเหมือนกับของ Alpine แต่ตอนนั้นคงลง app display out เป็น version เก่าไปหน่อยเลยไม่ work ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น version 1.6.8k ก็เลย work ลองดูแล้วก็ ok นะ เอา Iphone วางไว้ตรงช่องใส่แว่นตาข้างล่างก็ยังใช้ GPS ได้ ภาพก็พอทนไม่ละเอียดมากเท่าไหร่ (ยังใช้ Iphone4 อยู่ ถ้าเป็น 4s อาจจะดีขึ้นก็ได้ จากค่า setting ของ display out ที่มีให้) แต่ที่ชอบมากๆก็คือเสียงบอกทาง ออกทางชุดเครื่องเสียงชัดเจนดีจัง แถมเพราะอีกต่างหากด้วย  ส่วนจอภาพมีความละเอียดคมชัดมากกว่าจอที่ติดรถมาด้วยครับ

-การทำงานอันนี้คล้ายๆกับการต่อภาพออกช่อง AUX  ของ Alpine ครับ โดยต่อด้วยสายรุ่น CD-1U201V ซึ่งจะแสดงเฉพาะภาพหน้าจอและเสียงของ Iphone มาออกที่จอ Pioneer แต่การควบคุมยังต้องใช้ Iphone อยู่ดี ส่วน App Display out เป็นของฟรี load จาก Cydia ซึ่งก็คือ Iphone ต้องผ่านการ jailbreak มาแล้ว ถ้าลง GPS ที่ crack มาแล้วก็ฟรีเช่นกัน

-ส่วนถ้าจะใช้ Pioneer ควบคุม iphone อันนี้ต้องต่อด้วยสายรุ่น CD-1U201S โดยลง App จาก Appstore ส่วน Iphone ไม่ต้อง Jailbreak ก็ได้แต่ OS ต้อง5.0 ขึ้นไป ของผมยังเป็น 4.1 ก็เลยยัง load app มาไม่ได้ ส่วน App ก็มีทั้งฟรีและเสียเงิน อย่าง GPS ก็เสียเงินเป็นต้น แต่ควบคุมการทำงานที่จอ Pioneer ได้เลย ส่วน app ฟรีก็ชื่อ Appradio ครับ
 แล้วชุดนี้ก็มี Bluetooth โดยแถมไมค์เล็กๆมาด้วยช่างเค๊าลากสายแอบอย่างมิดชิดโผล่แต่ไมค์มาอยู่ตรงเสา A เหนือหัวไปหน่อย ทำให้ขับรถไปคุยโหลๆได้ด้วย แต่เหมาะกับตอนที่ขับคนเดียวมากกว่านะผมว่า  :D

อ้อ!มีเพิ่มเติมอีกนิดก็คือ สามารถต่อเข้ากับชุดควบคุมเสียงที่พวงมาลัยได้เลยโดยไม่ต้องเสียเงินเพิ่มอุปกรณ์ แค่ใช้ remote เปลี่ยน code แค่นั้นเอง  hi อีก function นึงที่มีก็คือ สามารถติด tv tuner เข้าไปได้ แต่ปกติผมก็ไม่ชอบดู tv อยู่แล้ว เลยไม่ได้ติด ราคาค่าตัว tv tuner ของ Pioneer ก็ไม่เบาเหมือนกันนะครับ 9k กว่าๆได้มั๊ง 

อันนี้จอดใต้หลังคาโรงรถเลยไม่มีสัญญาณ GPS หน้าจอปรับขนาดของจอ Iphone ได้ 3 แบบ คือ normal ไม่เต็มจอ, zoom และก็ Full (เต็มจออย่างที่เห็นในภาพ)
และถ้าเล่นเพลงแบบมีปกมาด้วยก็จะโชว์หน้าปกด้วย แต่ผมยังทำเองม่ายเป็น แหะๆๆ อ้อ!มีนาฬิกาและวันที่ติดมาด้วยนะ

ตอนนี้ก็หา file เพลง คุณภาพดีๆมา burn ไปเรื่อยๆก่อน ส่วนภาค VDO ยังไม่มีเวลาได้ลองเลย ก็คร่าวๆแค่นี้ก่อนละกันนะครับ

สรุปว่าชุดนี้รวมทุกอย่าง(ไม่รวมเจ้า NOS) ก็หมดไป 50K ครับป๋ม ต้องไปกด ATM มาเพิ่ม  :D แต่ก็ถอนทุนจากชุดติดรถที่เอาไปขายใน web มาได้ 10K ครับ

ก็ยังมีอะไรเล่นให้เป๋าแหกได้อีกหลายอย่างครับเจ้าชุดนี้ คงต้องมีภาค 2 ตามมาอีกแหงมๆหละครับ เหอๆๆ...

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
Re: เปลี่ยน Front Alpine คู่รถเป็น Pioneer 2 DIN หมดไป 50K
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 07:38:19 »
พี่ตู่ ฺิBazooka Nos นี่มันเป็นยังไงบ้างครับพี่

• Pa Mania
  • *
Re: เปลี่ยน Front Alpine คู่รถเป็น Pioneer 2 DIN หมดไป 50K
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 12:20:16 »
พี่ตู่ ฺิBazooka Nos นี่มันเป็นยังไงบ้างครับพี่

ถ้าหมายถึงเสียงดีไหมละก็ ดีครับ ให้เสียงได้ทุ้ม นุ่ม แน่นครับ ผมเคยใช้ Bazooka มาก่อนแล้วตัวนึง แต่ที่เปลี่ยนเป็นรุ่น NOS ก็ตรงที่ design และสมัยก่อนเค๊าเลิกผลิตไปเพิ่งจะได้เห็นมามีอีกก็เลยจัดซะ เสียดายตรง NOS รุ่นที่มี amp ในตัวเค๊าก้ไม่ผลิตอีกซึ่งเราจะได้ไม่ต้องมาหา amp เพิ่มให้วุ่นวายอีกน่ะครับ

อ้อ!ส่วนที่สำคัญอีกอย่างนึงของระบบเครื่องเสียงก็คือ คุณภาพของเพลงที่เราเอามาเปิดฟังค้วยครับ ชุดแพงๆเจอเพลงที่บันทึกมาห่วยๆก็เสียราคาไปได้เหมือนกัน ในขณะที่ชุดถูกๆแต่ถ้าเอาเพลงที่มีคุณภาพดีๆมาเปิดมันก็ช่วยเพิ่มคุณค่าของชุดนั้นๆขึ้นมาได้ครับ
ตอนนี้ผมก็ใช้ SD card 32 GB ใส่ไว้ เรียกว่าฟังกันได้จนถึงชาติหน้าเลยครับ หุๆๆ  ;D

http://www.bazooka.com/products/mobile/Passive-Bass-Tubes-Subwoofers-C7/NOS-Series-S66

ที่เห็นสีดำอยู่คู่กันคือ ตัวเก่าที่เคยใช้อยู่ครับ ยังสภาพดี สมบูรณ์ ตอนนี้ก็ถอดเก็บไว้ครับ (คาดว่าน่าจะเป็นรุ่น BT 8104 มั๊ง  ::))

http://www.bazooka.com/products/mobile/Passive-Bass-Tubes-Subwoofers-C7/BT-Series-S69/BT8014---BT-Series-8-inch-4-ohm-Passive-Tube-P27

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 16:13:57 »

ถ้าหมายถึงเสียงดีไหมละก็ ดีครับ ให้เสียงได้ทุ้ม นุ่ม แน่นครับ ผมเคยใช้ Bazooka มาก่อนแล้วตัวนึง แต่ที่เปลี่ยนเป็นรุ่น NOS ก็ตรงที่ design และสมัยก่อนเค๊าเลิกผลิตไปเพิ่งจะได้เห็นมามีอีกก็เลยจัดซะ เสียดายตรง NOS รุ่นที่มี amp ในตัวเค๊าก้ไม่ผลิตอีกซึ่งเราจะได้ไม่ต้องมาหา amp เพิ่มให้วุ่นวายอีกน่ะครับ

อ้อ!ส่วนที่สำคัญอีกอย่างนึงของระบบเครื่องเสียงก็คือ คุณภาพของเพลงที่เราเอามาเปิดฟังค้วยครับ ชุดแพงๆเจอเพลงที่บันทึกมาห่วยๆก็เสียราคาไปได้เหมือนกัน ในขณะที่ชุดถูกๆแต่ถ้าเอาเพลงที่มีคุณภาพดีๆมาเปิดมันก็ช่วยเพิ่มคุณค่าของชุดนั้นๆขึ้นมาได้ครับ
ตอนนี้ผมก็ใช้ SD card 32 GB ใส่ไว้ เรียกว่าฟังกันได้จนถึงชาติหน้าเลยครับ หุๆๆ  ;D

http://www.bazooka.com/products/mobile/Passive-Bass-Tubes-Subwoofers-C7/NOS-Series-S66

ที่เห็นสีดำอยู่คู่กันคือ ตัวเก่าที่เคยใช้อยู่ครับ ยังสภาพดี สมบูรณ์ ตอนนี้ก็ถอดเก็บไว้ครับ (คาดว่าน่าจะเป็นรุ่น BT 8104 มั๊ง  ::))

http://www.bazooka.com/products/mobile/Passive-Bass-Tubes-Subwoofers-C7/BT-Series-S69/BT8014---BT-Series-8-inch-4-ohm-Passive-Tube-P27
เห็นตอนแรก ถ้าไม่ทราบ คงบอกว่าถังแก็ซแน่ๆ เลย  ;D ดีไซน์รูปทรงได้ดีมากครับ ไม่เปลืองพื้นที่ด้วยครับ แต่ถ้าติดตั้งอยู่แถวใต้ช่องเก็บของด้านหน้าคนนั่งข้างได้

ผมว่าเสียงน่าจะได้เบสอัฟฟรอนซ์ และดีกว่าเดิมอีกนะครับ  :sd10:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 16:57:42 »
เห็นตอนแรก ถ้าไม่ทราบ คงบอกว่าถังแก็ซแน่ๆ เลย  ;D ดีไซน์รูปทรงได้ดีมากครับ ไม่เปลืองพื้นที่ด้วยครับ แต่ถ้าติดตั้งอยู่แถวใต้ช่องเก็บของด้านหน้าคนนั่งข้างได้

ผมว่าเสียงน่าจะได้เบสอัฟฟรอนซ์ และดีกว่าเดิมอีกนะครับ  :sd10:

เสียง bass มันไม่มีตำแหน่งและทิศทางครับ หาที่เหมาะๆให้มันได้มีมุมสะท้อนก็ได้แล้วครับ

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2012, 12:26:24 »
ร้านอยู่แถวไหน ราคาเท่าไร รถผม GLS 2012  :-*

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 ตุลาคม 2012, 12:36:03 »
ร้านอยู่แถวไหน ราคาเท่าไร รถผม GLS 2012  :-*

ราคาของอะไรครับ ถ้าเป็นตัว Pioneer P8450BT เปล่าๆไม่รวมสาย Iphone ก็อยู่ประมาณ 15,000 ครับ
ร้าน GoldenKey ซอยวัชรพล ร้านดังลงโฆษณาในหนังสือรถอยู่ครับ search  ใน Google ก็เจอครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 15:32:12 »

ผมชอบงานตู้ไม้มากกว่า มิติ ดี เน้นไม่เจาะ ไม่ตัด ตัวรถ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 15:42:03 »
ผมชอบงานตู้ไม้มากกว่า มิติ ดี เน้นไม่เจาะ ไม่ตัด ตัวรถ

ตรงนี้เป็นสไตล์การชอบที่หลากหลายครับ ซึ่งสุดท้ายก็คือขอให้ได้ความสวยงามตามคิดพร้อมกับเสียงตามที่คาดหวังก็ happy กันไปครับ  :-*

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 15:47:55 »

ตรงนี้เป็นสไตล์การชอบที่หลากหลายครับ ซึ่งสุดท้ายก็คือขอให้ได้ความสวยงามตามคิดพร้อมกับเสียงตามที่คาดหวังก็ happy กันไปครับ  :-*
ครับพี่ตู่ ไว้แนะนำร้านหนึ่ง เผื่อเป็นแนวทางเลือก เผื่อพี่ตู่อยากเปลี่ยนแนวครับผม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2012, 17:04:22 »
ครับพี่ตู่ ไว้แนะนำร้านหนึ่ง เผื่อเป็นแนวทางเลือก เผื่อพี่ตู่อยากเปลี่ยนแนวครับผม

ขอบคุณครับ แต่คงจะหยุดไปอีกนานเลยหละครับ อาจจะมีก็แค่กระจุ๊กกระจิ๊ก เพราะจริงๆไม่ได้เน้นชุดเครื่องเสียงรถยนต์สักเท่าไหร่หรอกครับ ผมชอบดูหนังที่บ้านมากกว่าครับ และชุดที่มีอยู่ตอนนี้ก็ได้มาครบหมดแล้วก็น่าจะอยู่ตัวแล้วหละครับ รอเบิร์นชุดสักระยะนึงแล้วปรับเสียงอีกที ก็จบแล้วครับผม

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 21:03:43 »

ร้านไหนครับบังฟัด  แนะนำมาเลยเดี๋ยวไปลองดู

พี่ตู่วันหลังเจอกันขอลองฟังบาซูก้าถัง Nos หน่อยนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 21:08:38 »

ขอบคุณครับ แต่คงจะหยุดไปอีกนานเลยหละครับ อาจจะมีก็แค่กระจุ๊กกระจิ๊ก เพราะจริงๆไม่ได้เน้นชุดเครื่องเสียงรถยนต์สักเท่าไหร่หรอกครับ ผมชอบดูหนังที่บ้านมากกว่าครับ และชุดที่มีอยู่ตอนนี้ก็ได้มาครบหมดแล้วก็น่าจะอยู่ตัวแล้วหละครับ รอเบิร์นชุดสักระยะนึงแล้วปรับเสียงอีกที ก็จบแล้วครับผม

พี่ตู่ ที่บ้านมีแผ่น 3D บ้างไหมครับ และ แผ่น 3D copy ได้ไหม
คลองถม แผ่น ละ 150 บาท แผ่น copy
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2012, 21:19:58 »
พี่ตู่วันหลังเจอกันขอลองฟังบาซูก้าถัง Nos หน่อยนะครับ
ด้วยความยินดีเลยครับ ชุดของผมต้องนั่งฟังในรถนะครับ ไม่ได้ติดเผื่อให้คนอื่นฟังข้างนอกรถครับ  ;D

พี่ตู่ ที่บ้านมีแผ่น 3D บ้างไหมครับ และ แผ่น 3D copy ได้ไหม
คลองถม แผ่น ละ 150 บาท แผ่น copy

ไม่มีเลยครับ เพราะจอ Plasma ที่ใช้ยังเป็นรุ่นที่ไม่ได้รองรับ 3D ครับ และผมก็ยังไม่อยากตามเรื่อง 3D เพราะมันยังไม่นิ่งครับ
แผ่น copy ได้หมดแหละครับ ถ้าเรามีโปรแกรมและเครื่อง write แต่ซื้อที่เค๊าทำมาแล้วดีที่สุดครับ ประหยัดงบและไม่ต้องเสียเวลาครับ  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2012, 16:06:45 »

ร้านไหนครับบังฟัด  แนะนำมาเลยเดี๋ยวไปลองดู

ร้านอยู่ฝั่งตรงข้าม BIG C วงศ์สว่าง งานดี ละเอียด ผมว่าร้านเครื่องเสียงในกทม.คงรู้จักเขาดี เคยเป็นช่างใหญ่ร้านดังย่านรัชดาภิเษก แต่ไม่เคยอ้าง บอกว่า อยากเติบโตด้วยตนเอง 55+ (เบอร์โทร.0865430860 ชัชซาวด์)

• Pa Mania
  • *
Re: เปลี่ยน Front Alpine 9861E เป็น Pioneer P8450BT 2 DIN หมดไป 50K
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2012, 15:45:58 »
ตอนนี้ได้ชุด GPS black box มาแล้ว ยังนอนอยู่ในกล่องอยู่เลย Iphone ก็ update OS เป็น 6.0 พร้อมที่จะทดสอบโปรแกรมของ Pioneer ใน Iphone แล้ว (แถมแอบไปชีอป Iphone 5 มาอีกตัวนึงด้วยต่างหาก Iphone 4 ของเก่าก็จะเก็บเอาไว้ฟังเพลงในรถไปอย่างเดียวละกัน  ;D)  แต่ยังหาโอกาสติดตั้งไม่ได้ เพราะว่ามาพม่าเสียก่อนครับ  :'(

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2012, 17:48:31 »

ร้านอยู่ฝั่งตรงข้าม BIG C วงศ์สว่าง งานดี ละเอียด ผมว่าร้านเครื่องเสียงในกทม.คงรู้จักเขาดี เคยเป็นช่างใหญ่ร้านดังย่านรัชดาภิเษก แต่ไม่เคยอ้าง บอกว่า อยากเติบโตด้วยตนเอง 55+ (เบอร์โทร.0865430860 ชัชซาวด์)
ร้านที่อยู่ตรงข้ามศาลแน่เลย
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
Re: เปลี่ยน Front Alpine 9861E เป็น Pioneer P8450BT 2 DIN หมดไป 50K
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 01:15:35 »
 :L2888:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 กรกฎาคม 2013, 13:15:56 »
 :L2900:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)