ผู้เขียน หัวข้อ: เดินสายนำสัญญาณ วอสื่อสาร  (อ่าน 10927 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่ม สมพร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 14
เดินสายนำสัญญาณ วอสื่อสาร
« เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 14:40:19 »
หลังจากได้สายนำสัญญานมาจากพี่ธนดล(บ้านนู้น)อิอิ มาหลายวันแล้ว วันนี้ถึงได้ลงมือ รื้อ  แงะ  แกะ ถอด ประกอบ บัคกรี ติดตั้ง ให้สถานีประจำรถ พร้อมออกอากาศอีกครั้ง

จากขั่ว pl259 เป็นสายเส้นเล็กง่ายต่อการแอบ หลบเข้ามุม ผมจึงเลือกเดินตามขอบฝาประตูหลัง ใช้เทปกาวสองหน้า 3M ยึดไว้ไม่ให้เคลื่อน
จากนั้นเดินสายซ่อนตามฝาครอบกระโปรงหลัง งัดดึงออกแรงนิดหน่อยฝาครอบก็หลุดแล้วครับ แหย่หัวอีกด้านมารอตรง ฝาปิดที่ไว้เปลี่ยนหลอดไฟเบรคครับ

สองรูปนี้คือ สอดปลายสายอีกด้านไปหา จุดเปลึ่ยนหลอดไฟเบรคครับ ฝาครอบชิ้นก็ได้เป็นฟุกยึดสองตัวครับ

เดินสายตามแนวกระจกหลังมาจนถึงไฟเบรคดวงที่สามครับ ท่อยางสีดำที่เป็นทางเดินสายไฟเบรค จากประตูหลังเข้าตัวรถ จุดนี้ล่ะที่เราจะสอดสายนำสัญญานเราเข้าด้วย
เอามืองัดยางทั้งสองข้างออกแล้วสอดสายให้ทะลุผ่านครับ

เมื่อสอดปลายสายมาได้แล้ว ก็แหย่ปลายลงตามช่องได้เลยสายจะโผล่ใต้เพดานครับ เอามือง้างเพดานลงมานิดหน่อยเพื่อดึงปลายสายที่เหลือ มารอเพื่อร้อยลงเสาด้านซ้ายครับ

สายที่สอดลงมาจะโผล่ช่องเก็บแม่แรงด้านท้ายครับ. จากนั้น ผมเดินสายมุดข้างแผงพลาสติดซุ้มล้อด้านซ้าย มาโผล่ช่วงสคัฟเพททีีนั้งแถวสอง ยกเบาะขึ้น จะสังเกตุรอยต่อพรม.
ก็ลอดสายมุดใต้พรมลงมาใต้เบาะหน้าซ้าย ซึ่งจะมีรูที่สอดสายไฟเบาะไฟฟ้าอยู่แล้ว เท่านี้ก็ถึงจุดหมายครับ

ผมเลือกวางเครื่องด้านคนขับครับ. เพื่อจะได้ไม่เบียดที่นั่ง ผบ.ครับ

เขตเมืองสกลนคร standby 144.250 Mhz ครับ. เรียกขาน. HS4AS ได้ครับ

ช่องรีพีทเตอร์ก็ ครับผม  145.6375 Dup -

หนุ่ม สมพร

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: เดินสายนำสัญญาณ วอสื่อสาร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 15:28:41 »
อ๋อ.....จำได้แล้วครับพี่หนุ่มนึกว่าใคร  (ธนดล) คือผมเอง ตอนนั้นใช้ Login Pa-jj ครับจำได้แล้วว่ารับสายชุดนี้จากผมไป ผมจากบ้านโน้นมานานแล้วครับ
 :L2734:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 15:35:52 »
อ๋อ.....จำได้แล้วครับพี่หนุ่มนึกว่าใคร  (ธนดล) คือผมเอง ตอนนั้นใช้ Login Pa-jj ครับจำได้แล้วว่ารับสายชุดนี้จากผมไป ผมจากบ้านโน้นมานานแล้วครับ

โลกกลม กลับมาเจอกันใหม่  :L2734: :L2734: :L2900: :L2900:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 15:41:31 »
ว่าแล้ว ว่าชื่อคุ้นๆ ธนดล 5555 ผมเพิ่งส่งสวิตช์ไปให้นี่เอง ว่าแต่พี่ทศได้รับของยังครับ :-)
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

tod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 15:44:50 »
ว่าแล้ว ว่าชื่อคุ้นๆ ธนดล 5555 ผมเพิ่งส่งสวิตช์ไปให้นี่เอง ว่าแต่พี่ทศได้รับของยังครับ :-)
ได้รับแล้วครับพี่แม็ค กำลังโมสายให้อยู่ครับวันสองวันนี้ส่งกลับไปให้ครับ (ตกลงผมทำข้างนอกตัวสวิทซ์นะครับไม่ได้โมด้านในเผื่อใครอยากได้ก็ไปทำเองไม่ยากครับ)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 16:01:07 »
โลกมันกลม น้อพี่ทศ หมุนเวียนมาเจอกันอีกจนได้
โมบายตามรูป ยี่ห้อไรครับ 
ของผม ยายสุ FH9012
QSO ซัก 2-3 ประโยค อย่าได้เผลอเอาขาไปโดนเชียวแหละ มีสะดุ้ง

tod

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 16:09:04 »
โลกมันกลม น้อพี่ทศ หมุนเวียนมาเจอกันอีกจนได้
โมบายตามรูป ยี่ห้อไรครับ 
ของผม ยายสุ FH9012
QSO ซัก 2-3 ประโยค อย่าได้เผลอเอาขาไปโดนเชียวแหละ มีสะดุ้ง

ของพี่เขาเป็นโมบาย  ALINCO DR135-EZ1   ตัวนี้ลำโพงเสียงดังดีครับ
แต่ของพี่เขาพลิกเอาฮีตซี้งไปอยู่อีกด้านคงไม่ร้อนเหมือนของพี่ครับที่ฮีทซิ้งอยู่ด้านนอกเลยโดนขา ของพี่ปรีน่าจะพลิกกลับได้นะพี่
 :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 16:16:12 »
ของพี่เขาเป็นโมบาย  ALINCO DR135-EZ1   ตัวนี้ลำโพงเสียงดังดีครับ
แต่ของพี่เขาพลิกเอาฮีตซี้งไปอยู่อีกด้านคงไม่ร้อนเหมือนของพี่ครับที่ฮีทซิ้งอยู่ด้านนอกเลยโดนขา ของพี่ปรีน่าจะพลิกกลับได้นะพี่
 :L2761:

ขอบคุณหลายๆพี่ทศ   :L2900:
จะลองกลับดู เดียวไม่ค่อยได้คุยละ ส่วนมา จะเฝ้าฟัง

tod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 16:19:41 »
ขอบคุณหลายๆพี่ทศ   :L2900:
จะลองกลับดู เดียวไม่ค่อยได้คุยละ ส่วนมา จะเฝ้าฟัง
แต่มันจะดูช่องความถียากหรือเปล่านะซิเพราะมันน่าจะกลับหัว 
 :sd42:

ออฟไลน์ หนุ่ม สมพร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 20:03:58 »

ขอบคุณครับพี่ทศ ในที่สุดผมก็ตามเจอ พี่ชายที่พรากกันไปตั้งนานครับ  :sd21: :sd21:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 20:26:44 »
ขอบคุณครับพี่ทศ ในที่สุดผมก็ตามเจอ พี่ชายที่พรากกันไปตั้งนานครับ  :sd21: :sd21:

อย่างงี้ต้องไปออกรายการตีสิบช่วงทอล์คโชว์ :L2734: :sd42:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 20:29:37 »
ของผมเดินสายนำสัญญาณแบบเดียวกับพี่สมพร แต่เดินเลยขึันมาถึงเสาA และลอดเข้าเพดานติดตั้งเครื่องบนเพดานรถตามรูปครับ

tod

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 21:15:49 »
พี่จิรศิษฏ์เล่นยังงี้เลย สุดยอดครับ  :L2888:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 21:24:45 »
ของผมเดินสายนำสัญญาณแบบเดียวกับพี่สมพร แต่เดินเลยขึันมาถึงเสาA และลอดเข้าเพดานติดตั้งเครื่องบนเพดานรถตามรูปครับ

งานพี่จิรดิษฏ์แต่ละชิ้นนี่ล้ำลึกจริงๆครับ  :L2900: บนเพดานนี่ใช้พื้นที่ได้คุ้มค่ามากๆเลยครับ นึกว่าอยู่ในยานอวกาศ  :L2734:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 22:24:32 »

:L2888:  :L2906:  นับถือ  :sd23: พี่จิรศิษฏ์  :L2900:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

surut jantorn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 22:30:49 »
  :L2888:  :L2906:  นับถือ  :sd23: พี่จิรศิษฏ์  :L2900:
เอาแล้ว..พี่ม่อนกำลังจะซื้อว.อยู่เลย พวงโมบายไปด้วยเลยดิ  :L2734:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 22:45:40 »
เบื้องต้นขอแจก  :L6428: ให้พี่หนุ่มสำหรับการรีวิวก่อนครับ

แถม  :L6428: ให้พี่ทศที่มีนํ้าใจตั้งแต่บ้านโน้นมาบ้านนี้อย่างสมํ่าเสมอ

ตามด้วย  :L6428: ให้พี่จิรศิษฎ์กับสุดยอด DIY

จริงๆเรื่อง overhead console ทางทีมงานได้เคยคุยๆกันอยู่บ้าง เพราะอุปกรณ์ในรถเยอะขึ้นทุกวัน ที่วางของในรถก็น้อยลงทุกวัน เห็นบางรุ่นมีที่ใส่ mobile ด้วย แต่ก็ยังหาแบบที่ลงตัวไม่ได้สักที  :sd06:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 09:48:15 »

ป้าส พี่จิระศิษฎ์ ผมนั่งเอียงคออยู่ตั้งนานนึกว่าไม่ได้เอียงรูป ที่ไหนได้ มันอยู่บนเพดานนี่เอง  :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 09:49:40 »
จริงๆเรื่อง overhead console ทางทีมงานได้เคยคุยๆกันอยู่บ้าง เพราะอุปกรณ์ในรถเยอะขึ้นทุกวัน ที่วางของในรถก็น้อยลงทุกวัน เห็นบางรุ่นมีที่ใส่ mobile ด้วย แต่ก็ยังหาแบบที่ลงตัวไม่ได้สักที
ใช่ครับพี่กิต ผมหาตำแหน่งลงไม่ได้เลย เพราะพื้นที่ว่างของในรถน้อยและเรื่อง Overhead console นี่แหละครับ

ออฟไลน์ เอ๋

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 มิถุนายน 2015, 17:09:03 »
พี่ครับมีภาพการเดินสายไฟจากแบตมาเข้าภายในรถไหมครับผมไม่รู้จะเอาสายไฟเข้ารถตรงไหนดี มีพี่ๆท่านใดช่วยแนะนำด้วยครับจุดไหนดี

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 14 มิถุนายน 2015, 00:06:37 »
พี่ครับมีภาพการเดินสายไฟจากแบตมาเข้าภายในรถไหมครับผมไม่รู้จะเอาสายไฟเข้ารถตรงไหนดี มีพี่ๆท่านใดช่วยแนะนำด้วยครับจุดไหนดี
สวัสดีและยินดีต้อนรับพี่ sermpong.t สู่สังคมปามาเนียนะครับ  :sd23:
ผมมีเรื่องอยากจะขอความร่วมมือสักนิด ในเรื่องชื่อที่ใช้แสดงตัวพอดีทางเว็ปอยากให้ใช้ชื่อภาษาไทยกำกับสักนิด ทั้งนี้เพื่อกันการอ่านออกเสียงชื่อพี่ผิดเพี้ยนไปเวลาพูดคุยทักทายกันครับ อาจจะเป็นชื่อเล่น ที่ใช้เรียกจริงๆ กำกับก็ได้นะครับ  :L2759:
  ส่วนคำถามของพี่หากว่าเป็นการเดินไฟพ่วงมาจากแบตฯโดยตรงเข้ามาในรถ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ ส่วนใหญ่ที่ทำกันสำหรับปาเจโร่มันจะมีรู อัศจรรย์อยู่ 1 รู ฝั่งคนขับในห้องเครื่องยนต์ จะมียางกลมปิดอยู่ ส่วนใหญ่เดินสายเข้ามาทางนี้กันนะครับ  ไม่แน่ใจว่าคำตอบตรงกับคำถามรึป่าว  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015, 13:30:38 »
ตอนนี้ผมย้ายเครื่องมาไว้ที่ใต้เกะด้านซ้าย และต่อสายแพรหน้าจอมาไว้ใต้คอนโซนใต้วิทยุ การใช้งานสะดวกกว่าครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 มิถุนายน 2015, 14:40:52 »
ตอนนี้ผมย้ายเครื่องมาไว้ที่ใต้เกะด้านซ้าย และต่อสายแพรหน้าจอมาไว้ใต้คอนโซนใต้วิทยุ การใช้งานสะดวกกว่าครับ
เป็นรุ่นแยกจอได้เลย :L2900:

ออฟไลน์ เอ๋

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 มิถุนายน 2015, 08:55:00 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับพี่ sermpong.t สู่สังคมปามาเนียนะครับ  :sd23:
ผมมีเรื่องอยากจะขอความร่วมมือสักนิด ในเรื่องชื่อที่ใช้แสดงตัวพอดีทางเว็ปอยากให้ใช้ชื่อภาษาไทยกำกับสักนิด ทั้งนี้เพื่อกันการอ่านออกเสียงชื่อพี่ผิดเพี้ยนไปเวลาพูดคุยทักทายกันครับ อาจจะเป็นชื่อเล่น ที่ใช้เรียกจริงๆ กำกับก็ได้นะครับ  :L2759:
  ส่วนคำถามของพี่หากว่าเป็นการเดินไฟพ่วงมาจากแบตฯโดยตรงเข้ามาในรถ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะครับ ส่วนใหญ่ที่ทำกันสำหรับปาเจโร่มันจะมีรู อัศจรรย์อยู่ 1 รู ฝั่งคนขับในห้องเครื่องยนต์ จะมียางกลมปิดอยู่ ส่วนใหญ่เดินสายเข้ามาทางนี้กันนะครับ  ไม่แน่ใจว่าคำตอบตรงกับคำถามรึป่าว  ;D
รับทราบเลยครับ ใช่แล้วครับ  :sd23: