ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอข้อมูลหน่อย ทำไมพี่ๆๆถึงชอบปาเจโร่กันครับ. เพราะอะไรครับ  (อ่าน 39989 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
ตอนที่ตัดสินใจเลือกอยู่ระหว่าง TrailbrazerกับPajerosport คับชอบTrailตรงตัวใหญ่ ให้ดิส4ล้อ ไม่ชอบตรงเบาะตอน3พับไม่เรียบ อะไหล่รอนาน ศูนย์บริการน้อย พอมาดูPajeroไม่ทันได้ดูอะไรมากลูกสาวบอกให้ซื้อเลยเพราะมีทีวีตรงกลางหนูจาดู ราคาไม่ต่างกันดอกเบี้ย0%เหมือนกันจองเลยคับ Fortunerไม่ดูอยู่แล้วไม่ชอบรถตลาดแพงกว่าชาวบ้านทั้งที่optionเหมือนกัน กลับมาบ้านลองตัดสินใจอีกที่หาข้อมูลในเวปไม่เจอclubอื่นนะคับจำไม่ได้พิมพ์ว่าไร pajeromania.เด่งขึ้นมาเลยลองหาข้อมูลดูเผื่อเทียบเวปอื่น ดูแล้วออกไม่ได้คับเพราะข้อมูลเยอะไม่หมดสักทีมีถาม-ตอบตกแต่งแก้ไขแถมจูงมือกันไปเสียตังเป็นทีมด้วย แต่ดีคับทำให้ซื้อของได้ถูกกว่าราคาปกติ เป็นสมาชิกเลยคับทีนี้(ยังไม่ได้รถเลยนะ) ตัดสินใจซื้อเลยต่อจากนั้นที่เหลือค่อยว่ากัน หลังจากรับรถแล้วญาติๆและเพื่อนๆเห็นถามกันหมด"นายเป็นไรกับมิตซูป่าวเนี่ย"ไม่ใช่เพราะซื้อง่ายนะคับ แต่เพราะคันแรกใช้ตอนเรียนแม่ซื้อE-carให้ใช้แต่งแซะเละขายได้ไม่ถึงแสน พอทำงานใช้Strada4x4คันนี้แต่งยกสูงทำให้ไม่อยากขับรถเตี้ยๆอีกแล้วช่วงน้ำท่วมปี54ไปได้หมดจะโหดหน่อยก้อตรงวงเวียนราชพฤกษ์ เลยเลือกpajero4x4เผื่ออนาคตอาจยกขึ้นอีกแต่ตอนนี้เสียดายของอยู่ เลยเป็นที่มาของครอบครัวมิตซูครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ

คันเก่าคับ :L4399:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ที่ซื้อเพราะเบาะหลังปรับพับแบนเรียบ ลูกเมียนอนสบาย :L2754:

ของครบราคาถูกกว่าของยี่ห้ออื่น  :L6419: คิดว่าไม่ต้องเสียตังแต่งเพิ่มแล้ว

ขอตอบคำถามพี่นะ

:L2901:
คำถามแบบนี้มีเยอะและคนส่วนใหญ่มักถามทำนองนี้  หากลองเปลี่ยนเป็นคำถามที่ได้คำตอบตรงเลย ควรจะถามประมาณว่า (อะไรที่ไม่ชอบในปาเจโร่ หรือ คิดว่าจะขายกันเมื่อไหร่ ) ถ้าถามแบบนี้จะได้คำตอบที่ cover คำถามด้านบนได้มากครับ

* และถ้าเลือกถามว่า...อะไรที่ไม่ชอบในปาเจโร่ .....และผมจะตอบให้ดังนี้

1. ออกตัวอืด                                               -กล่องคันเร่ง สูตรผีบอก
2. เครื่องวูบ  เกียร์กระตุก                                   -  ยังไม่มีไม่อยากได้
3. เบรคดัง   ปั๊มชอบรั่ว                                     - รอ DBA. อยู่
4. พวงมาลัยดัง   น้ำมันก็รั่วบ่อย                             -เปลี่ยนพวงแล้วสปอรต์ ดังหรือป่าวไม่สน
5. ยางลื่น   เข้าโค้งแรง หลุด   หักเยอะมีกลิ้งอีก             -275 ชาวร็อคไม่ลื่นอยู่แล้ว
6. ปัดน้ำฝนกระโดด  เสียงดังทั้งหน้าและหลัง                 -อันนี้ลืมเปลี่ยน
7. โช๊ครั่ว  แตกง่าย  โคลงเคลง  หยวบยาบ   ขับรำคาญ.   -นกเหลืองช่วยได้
8. หลังคาสีด่าง  ส่งต่อก็เสียราคา                            -มันอยู่ข้างบนไม่ได้มอง
9. เบาะหน้านั่งไม่สบาย  โยกคลอน ขับไกลเมื่อย              -SPARCO R333 ช่วยคุณได้
10. หุ่นลีบ  ไม่อ้วนใหญ่   ไม่มีแอร์ตอนกลาง                 -รุ่นของผมมีแอร์กลางและหลัง
11. ขับแล้วเหมือนคนไม่มีตังค์  เพราะเดิมๆดูธรรมดาไปหน่อย. -ใส่เติมที่ใครเห็นก็เรียนเสี่ย
12. สีชอบหลุดล่อนตามชายกันชน  ขนาดป้ายแดงๆน่ะ.        -โคนติดก็ไม่เห็น
13. กระจกมองข้างสั่น  ขับเร็ว  อาจไม่สะดวกในการมองหลัง.  -มองหลังไม่สะดวกไม่เป็นไรเพราะเรามีหางเต่า
14. ที่สำคัญเฟืองท้ายหอน  ขายต่ออาจถูกกดราคา.            -เปิดเครื่องเสียงดังๆก็ไม่ได้ยิน
15. ไฟเครื่องชอบแอบโชว์   เดี๋ยวตกใจ  ว่าเครื่องมีปัญหา.    - SMG เคลียร์ได้
16. จอชอบดับ                                                -จออันไหนครับพี่ ในรถมีหลายจอ
17. ขึ้นลงไม่ระวัง  เพราะรีบๆ  อาจเจอเบาะด้ายขาด  หรือกรอบยึดชุดcontrol เบาะหลุด สลักหักอีก (ต้องเหยีบบบรรไดขึ้นน่ะ)
                                                               - บันไดข้าง Pa-Mania กว้างขึ้นช่วยคุณได้
18 กระจกหน้าแตกง่าย  หากระวังแล้วก็ตาม.                  - อันนี้จะป้องกันงัยดี
19. เครื่องก็ดัง  ชอบมีเสียงดังวื้งๆๆๆๆๆ                      - ไดยินแต่เสียง HKS. กระหึ่ม
20. ขับลุยฝน  ฝ้าขึ้นโคมไฟ                                  - อันนี้ไม่เป็น
21. วงเลี้ยวกว้าง  ออกตัวรอรอบ                             - ตัวใหญ่ก็ต้องกว้างหน่อย / มีกล่องคันเร่ง,ดันราง ไม่ต้องรอ
22. ชอบเจอคำถามว่า .........พี่ๆ ตกลงปาเจโร่มันดีไหม.    :L2739:   :L2749:

อ้าว นึกว่าเบาะหลังพี่ม่อนจองไว้สำหรับ ตอนมิตติ้งกลับบ้านเช้า เข้าบ้านไม่ได้ซะอีก  :sd42:

ขอกด  :L6428: ให้คำตอบสำหรับคำถามของพี่นะครับ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
ตอนที่ตัดสินใจเลือกอยู่ระหว่าง TrailbrazerกับPajerosport คับชอบTrailตรงตัวใหญ่ ให้ดิส4ล้อ ไม่ชอบตรงเบาะตอน3พับไม่เรียบ อะไหล่รอนาน ศูนย์บริการน้อย พอมาดูPajeroไม่ทันได้ดูอะไรมากลูกสาวบอกให้ซื้อเลยเพราะมีทีวีตรงกลางหนูจาดู ราคาไม่ต่างกันดอกเบี้ย0%เหมือนกันจองเลยคับ Fortunerไม่ดูอยู่แล้วไม่ชอบรถตลาดแพงกว่าชาวบ้านทั้งที่optionเหมือนกัน กลับมาบ้านลองตัดสินใจอีกที่หาข้อมูลในเวปไม่เจอclubอื่นนะคับจำไม่ได้พิมพ์ว่าไร pajeromania.เด่งขึ้นมาเลยลองหาข้อมูลดูเผื่อเทียบเวปอื่น ดูแล้วออกไม่ได้คับเพราะข้อมูลเยอะไม่หมดสักทีมีถาม-ตอบตกแต่งแก้ไขแถมจูงมือกันไปเสียตังเป็นทีมด้วย แต่ดีคับทำให้ซื้อของได้ถูกกว่าราคาปกติ เป็นสมาชิกเลยคับทีนี้(ยังไม่ได้รถเลยนะ) ตัดสินใจซื้อเลยต่อจากนั้นที่เหลือค่อยว่ากัน หลังจากรับรถแล้วญาติๆและเพื่อนๆเห็นถามกันหมด"นายเป็นไรกับมิตซูป่าวเนี่ย"ไม่ใช่เพราะซื้อง่ายนะคับ แต่เพราะคันแรกใช้ตอนเรียนแม่ซื้อE-carให้ใช้แต่งแซะเละขายได้ไม่ถึงแสน พอทำงานใช้Strada4x4คันนี้แต่งยกสูงทำให้ไม่อยากขับรถเตี้ยๆอีกแล้วช่วงน้ำท่วมปี54ไปได้หมดจะโหดหน่อยก้อตรงวงเวียนราชพฤกษ์ เลยเลือกpajero4x4เผื่ออนาคตอาจยกขึ้นอีกแต่ตอนนี้เสียดายของอยู่ เลยเป็นที่มาของครอบครัวมิตซูครับ :sd23:

ถือว่าเป็นคำชมแล้วกันนะครับพี่น้องต้น จัดให้หนึ่ง  :L6428:

• Pa Mania
  • *

:L2888: ไม่ธรรมดาเลยนะครับ มีข้อมูลประสบการณ์อะไรดีๆ อย่าลืมเข้ามาแชร์นะครับ  :L2759: :L2758:

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย

ถ้าภาษาวัยรุ่นหน่อยก็ สุดตรีนมากเลยครับ (กว่าจะขึ้นรถได้ 555) 555+ ส่วนตัวชอบน๊ะครับ
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

• Pa Mania
  • *
การซื้อน้องปาของผม มาจากสาเหตุของการเปลี่ยนเพื่อทดแทนคันเก่าซึ่งใช้งานมาเกือบ10ปี และด้วยเหตุที่ต้องคำนึงถึงการบรรทุกด้วย น้องปาจึงเป็นตัวเลือกเหนืออีกยี่ห้อ เพราะเบาะสามารถพับเก็บได้ราบเรียบจริง  :L2734:

ส่วนสิ่งที่ไม่ชอบสำหรับน้องปาเมื่อครั้งแรกพบ มีอยู่อย่างเดียวเลย ขัดตามาก และเป็นชิ้นแรกในรถจะผมจับเปลี่ยน ก็คือเจ้ารูปทรงของไฟท้าย ดีที่มีของแต่ง after market ให้กระเป๋าแหก ซึ่งรูปแบบและความโดดเด่นของไฟท้ายแต่ง ช่วยกลบเกลื่อนรูปทรงที่ผมไม่ชอบได้เป็นอย่างดี  :L2736:

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
 :L4399:   กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว คำว่า pajero  มันอยู่ไกลมาก จนกระทั่งเวลา และโอกาศ พามันมาจนไขว่ควา้มาครอบครองเป็นของเราเอง     ก็เป็นเช่นนี้    ครับ :L4399:

• Pa Mania
  • *
:L2888: ไม่ธรรมดาเลยนะครับ มีข้อมูลประสบการณ์อะไรดีๆ อย่าลืมเข้ามาแชร์นะครับ  :L2759: :L2758:

ขอบคุณคับพี่กิต,พี่เบนซ์ :sd23: แต่ผมขายไปแล้วคับเอามาดาวน์น้องปาคับ เมื่อวานวันติดโช้คโปงเสียดายแฟนกับเจ้าตัวเล็กมาด้วยเลยต้องกลับก่อนมิได้คุยกับพี่กิตเลย รวมถึงพี่อีกหลายท่านโอกาสหน้าพบกันคับ :L4399:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณคับพี่กิต,พี่เบนซ์ :sd23: แต่ผมขายไปแล้วคับเอามาดาวน์น้องปาคับ เมื่อวานวันติดโช้คโปงเสียดายแฟนกับเจ้าตัวเล็กมาด้วยเลยต้องกลับก่อนมิได้คุยกับพี่กิตเลย รวมถึงพี่อีกหลายท่านโอกาสหน้าพบกันคับ :L4399:

สวัสดีครับพี่น้องต้น วันหลังมาอีกสิครับ เรานัดกันเรื่อยๆ :L2904:

ปอลอ ลูกน่ารักมากครับ :L2734:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ผมชอบเพราะมันทำให้ผมพักผ่อนได้ไม่รู้จบครับ  :sd42:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่น้องต้น วันหลังมาอีกสิครับ เรานัดกันเรื่อยๆ :L2904:

ปอลอ ลูกน่ารักมากครับ :L2734:

ขอบคุณคับพี่หยก :sd23: ไปอีกแน่ๆคับตอนนี้ยังข้องใจกล่องคันเร่งไฟฟ้าอยู่คับอยากแก้ปัญหาออกตัวอืดอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ช่วยได้เยอะป่าวเผื่อมีอะไรเพิ่มเด๋วรบกวนปรึกษาพี่ๆอีกทีคับ :L4399:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ตอนนี้ยังข้องใจกล่องคันเร่งไฟฟ้าอยู่คับอยากแก้ปัญหาออกตัวอืดอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ช่วยได้เยอะป่าวเผื่อมีอะไรเพิ่มเด๋วรบกวนปรึกษาพี่ๆอีกทีคับ :L4399:

ได้แน่นอนครับ จะเอาแบบออกตัวล้อหมุนฟรีก็ได้แต่ไม่แนะนำครับ  :sd42: ที่นี่เรามีของดี ของแรง แต่ต้องใช้ให้ถูกต้องและปลอดภัยครับ  :L2736:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณคับพี่หยก :sd23: ไปอีกแน่ๆคับตอนนี้ยังข้องใจกล่องคันเร่งไฟฟ้าอยู่คับอยากแก้ปัญหาออกตัวอืดอยู่เหมือนกัน ไม่รู้ช่วยได้เยอะป่าวเผื่อมีอะไรเพิ่มเด๋วรบกวนปรึกษาพี่ๆอีกทีคับ :L4399:

ถ้าพี่น้องต้นสนใจกล่องคันเร่งไฟฟ้า ผมแนะนำลงชื่อในกระทู้ pinto+ เลยครับ ผมก็เพิ่งติดที่งานเมื่อวานนี้เหมือนกัน เหมือนลงเครื่องยนต์ใหม่เลย  :L4384:  รับรองว่าไม่ผิดหวังครับ แถมสมช.ปามาเนียได้สิทธิ์ราคาพิเศษอีกต่างหาก :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
การซื้อน้องปาของผม.... ไม่ได้มาจากความตั้งใจ แต่มาจากความจำใจครับ...

คันก่อน ผมใช้ vigo 3.0 โหลดติดพื้น ชนิด ข้ามกองขี้หมายังไม่พ้น... พอดีแฟนท้องนั่งไม่ได้ ก็เลยขาย ความแรงเหรอครับ ทะลุ 200 แน่นอน.. แต่เคยลงถนนช่วงเมืองกาญจนฯ เส้นบางเลน รถปอเต็กตึ้งมาเพียบเลย โชคดีรถ และ คนไม่เป็นอะไรมาก... ตัดสินใจขาย ไปจอง Dmax 4 ประตู ขาวมุก 3.0 ตัว top....ไว้ เจอช่วงน้ำท่วม รอรถนาน แถม มีปัญหา เซลล์ ลัดคิวเอารถไปให้คนอื่นตลอด ตอนจอง บอกคิวแรกไม่นาน... พอโทรเช็ค เหลืออีกคิวเดียว  คิวแรกแบบไหน... ก็เลยเซ็ง ไม่มีรถใ้ช้ด้วย ก็เลย หารถในตลาดว่าเหลือตัวไหนบ้าง ปรากฏว่า เหลือ mitsu อยู่ ตัวเดียวเลย  triton ยังไม่ชอบ ก็เลย หันมา pajero... ใจอยากได้ขาวมุก แต่ต้องรอ ก็เลยถามว่า สีอะไรแล้วได้เลย สรุป สีดำ...

จัดไปอย่าให้เสีย....  ยิ่งใช้ยิ่งลักษณ์ รัก ครับ :sd42:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *

อ้าว แล้วก็ไม่บอก จะได้ให้ขึ้นลองขับเลย เป็น Full Member บ้านปามาเนียมีสิทธิพิเศษมากมายนะครับ ทราบแล้วเปลี่ยน  :L2736:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260

พี่ต้นจะเอาน้องปาไปทำแบบนี้เมื่อไหร่ เรียกด้วยครับ ... จะไปศึกษาข้อมูล ... รถในฝันผมเลยนะเนี่ย  :L4384: :L4384:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ได้แน่นอนครับ จะเอาแบบออกตัวล้อหมุนฟรีก็ได้แต่ไม่แนะนำครับ  :sd42: ที่นี่เรามีของดี ของแรง แต่ต้องใช้ให้ถูกต้องและปลอดภัยครับ  :L2736:

ขอบคุณคับพี่ตู่,พี่หยก,พี่กิต ต้นดูในกระทู้แระมี กล่องดันราง+กล่องคันเร่ง มันคือ2รายการใช่มั้ยคับถ้าติดกล่องคันเร่งอย่างเดียวมีผลมั้ยคับ พอดีplanไว้ว่าจะติดกันแคร้งARB+ท่อHKS ก่อนกลัวงบบานปลายคับ :L4387:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260

ประสบการณ์เดียวกันครับ ช่วงนั้นเอาน้องปาลุยน้ำไปพาเพื่อนออกจากบ้านอยู่แถววงเวียนราชพฤกษ์ ... ถึงตรงวงเวียนจดๆจ้องไม่กล้าลง เพราะตอนนั้นรถยังเดิมๆอยู่ .... ลงไปเดินเช็คลาย ... น้ำเลยเข่า ... จอดน้องปา เอาเรือลงได้เลยครับ  :sd42: :sd42:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
พี่ต้นจะเอาน้องปาไปทำแบบนี้เมื่อไหร่ เรียกด้วยครับ ... จะไปศึกษาข้อมูล ... รถในฝันผมเลยนะเนี่ย  :L4384: :L4384:

โดนแฟนเบรคอยู่คับพี่ตามเค้าบอกถ้าจะยกแล้วขายคันเก่าไปทำไม :sd06: เลยต้องทิ้งระยะไปก่อนคับ