ผู้เขียน หัวข้อ: DIY หาของใส่ที่จับโหนฝั่งคนขับ กล่องบานพับเอนกประสงค์  (อ่าน 12920 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
(เครดิต พั้โย ปามาเนีย)

สวัสดีครับ เพื่อนสมาชิกปามาเนีย

เนื่องจากที่สำหรับใส่ห่วงจับโหนตรงหัวคนขับนั้นมีสำรองไว้ใช้ประโยช์นอื่นๆมากมาย  พอดีเรามองมากกว่ามือจับโหน   จึงเริ่มนั่งมองกันและออกแบบไปเรื่อยจนมาจบที่
กล่องใส่แว่นแบบขาสปริงหรือจะเอาไว้เป็นกล่องบานพับเอนกประสงค์ก็ย่อมได้ครับ   ลองมาชมเป็นข้อมูลและแนวทางสำหรับความคิดต่อยอดต่อไปของเพื่อนๆ สมาชิกนะครับ

เริ่มจากหาซื้อ part กล่องแว่นของ เชฟโลเล็ต แบบพานพับ  ราคารวมภาษี  470 บาท

ตัวมันเองมี design   แต่สีเพี้ยนไปนิดหน่อย

เริ่มจากการออกแบบตัวจับย฿ดเพราะของที่หามารูน๊อดไม่ตรงและไม่สามารถใส่ได้พอดีเท่าไหร่  จนสรุปแบบที่ลงตัวแบบนี้(จากการสนับสนุนของพี่โย)

เมื่อออกมาเป็นชิ้นงานจริง มีการปรับแต่งแก้ไขกันอีกนิดหน่อย

ด้านหลังของกล่องแว่นก็นำมาโมดิฟายเพื่อมเติม  ตัด หั่น แต่งทรง  ให้เข้ารูปกับระยะติดตั้ง

เมื่อเรียบร้อยแล้วจึงนำมาประกอบกับฐานที่ออกแบบกันไว้  ชิ้นงานสำเร็จออกมาแบบนี้

**ขั้นตอนการติดตั้งกัน.

ที่ตัวรถ  มีฝาปิดหัวน๊อตอยู่ 2 ตัว   ตรงตำแหน่งคนขับด้านบนเพดาน

เอาเล็บสะกิดหรือเอาไขควงแบนงัดเบาๆจนฝาเปิดออก  จะเห็นน๊อต 4 แฉก  ด้านละตัว

พอไขน๊อตออก  ก็คาอยๆดึงออกมาก็ได้  แต่จริงแล้วมีสลักพลาสติกอยู่เอาไขควงเล็กๆสอดเข้าไปก็จะออกง่ายๆ (แต่ผมแค่ดึงออกมาเฉยๆ)

เราเลยเปลี่ยนเป็นน๊อต 6 เหลี่ยมใส่แทนเพื่อความสวยงาม

เมื่อติดตั้งเสร็จเรียบร้อย  ออกมาประมาณนี้ครับ

สามารถเปิดง้างออกมาได้

**จะลองเอาแว่นผม size ใหญ่ใส่ดูก่อน  ทั้งถุงแว่น

ก็สามารถใส่ได้เพราะขาสปริงยืดหยุ่นพอสมควร และน้ำหนักกดทับไม่มาก  (แว่นไม่พังแน่นอนครับ)

***คราวนี้มาลองแว่น size เล็กลงมาหน่อย  ลองแบบใส่แต่ตัวแว่น

เนียบสนิทดีมากๆครับ  และในกล่องมีฟองน้ำรองรับอยู่แล้ว

**มุมมองโดยรวม  สีเพี้ยนนิดหน่อย  แต่ก็ถือว่าเป็นของตกแต่งที่น่าสนใจสำหรับผู้ที่อยากได้กล่องแว่นเพิ่มในจุดนี้ครับ

**สุดท้ายนี้  ขอขอบคุณผู้ที่ติดตาม เราจะหามานำเสนอเพื่อเป็นแนวทางบ่อยๆ  นะครับ

ขอขอบคุณ
ทีมงานปามาเนีย  โดยBBB.g...จัดให้ครับ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
แหล่มมากๆเลยจ้า :sd09:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ชิ้นนี้ของผมยังลืมไว้อยู่ที่พี่โย ก็เลยยังไม่ได้ติดซะที

นี่ผลงานชิ้นต่อไปก็กำลังจะมาอีกแล้ว  ;D

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
นำเสนอโดยแก๊งค์กระเป๋าแหกโปรโมชั่น ยอดเยี่ยมมากแต่งตามไม่ทันแล้วววว
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ถ้าไม่รีบจัดให้กระผม กระผมจะทำการก๊อปปีี
ก๊อปปี้เพื่่อผมด้วยครับพี่อู๊ด จ่ายค่าก๊อปเป็นฟอกฟู่นะ :-*
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ Joe Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
พี่นะครับ เจอกันเมื่อไรผมจะลองเอารุ่นนี้ใส่ดูหน่อยว่าได้ไหม เนื่องจากมันเข้ารูป มีส่วนโค้งและเมื่อพับแล้วมันจะพองไม่ราบเรียบอ่ะครับ
แต่ถ้าใส่ได้...จัดแน่นอน... เพราะทุกวันต้อง "ยืดอก พกถุง" ไว้หน้ารถตลอดเลย...อิ อิ อิ
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
พี่นะครับ เจอกันเมื่อไรผมจะลองเอารุ่นนี้ใส่ดูหน่อยว่าได้ไหม เนื่องจากมันเข้ารูป มีส่วนโค้งและเมื่อพับแล้วมันจะพองไม่ราบเรียบอ่ะครับ
แต่ถ้าใส่ได้...จัดแน่นอน... เพราะทุกวันต้อง "ยืดอก พกถุง" ไว้หน้ารถตลอดเลย...อิ อิ อิ

ใส่ได้ก็คงปิดไม่สนิทครับพี่โจ ตัวแว่นโค้งเยอะ แต่ปิดไม่สนิทก็ไม่ใช่ปัญหา สรุปเดี๋ยวเจอกันเมื่อไหร่เรามาลองกัน ;D

tod

• บุคคลทั่วไป

อยากได้แว่นอะครับ ;) ;) เอาไว้ซ่อมยิงหนังสติ๊กครับ ;D ;D

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เจอกันมาลดงได้ครับ  ผมว่าสามารถใส่ได้ครับเพราะผมก็พบปัญหานี้เช่นกันจริงทำขึ้นมาครับ

ผมใส่  OAKLEY DISPATCH 2 ครับ   
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เข้าท่าดีแฮะ จะได้แทนช่อง rv ไป
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

เข้าท่าดีแฮะ...

:)

:L4384: :L4384: :L4384:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand

**มุมมองโดยรวม  สีเพี้ยนนิดหน่อย  แต่ก็ถือว่าเป็นของตกแต่งที่น่าสนใจสำหรับผู้ที่อยากได้กล่องแว่นเพิ่มในจุดนี้ครับ

มีไอเดียเด็ดๆ มาอีกชุด ขอบคุณมากครับพี่นะ พี่โย แต่แหม่...มุมมองจุดนี้ มันชังสวยมากเลยครับ เบาะ recaro A8  :-*

• Pa Mania
  • *
อยากจัดจัดกันเมื่อไหร่บอกได้ครับ  พี่โยพร้อมรับใช้ทุกโอกาส :L2760:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เป็นกระทู้หนึ่งในรอบ 2 ปี ใช้งานได้ดี เหมาะแก่การ ตาม...........   :L2754:
ขอบคุณ พี่โยชิ ผู้ริเริ่ม
ขอบคุณ พี่นะ ที่นำของดีๆมาเผยแพร่
ขอบคุณ ผู้ติดตาม (อย่าลืมให้เครดิตกันบ้างละ คริคริ)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เป็นกระทู้หนึ่งในรอบ 2 ปี ใช้งานได้ดี เหมาะแก่การ ตาม...........   :L2754:
ขอบคุณ พี่โยชิ ผู้ริเริ่ม
ขอบคุณ พี่นะ ที่นำของดีๆมาเผยแพร่
ขอบคุณ ผู้ติดตาม (อย่าลืมให้เครดิตกันบ้างละ คริคริ)

ขอบคุณพี่ๆปามาเนียผู้รังสรรค์+แบ่งปันผลงานแก่สมาชิกและผู้สนใจทั่วไปให้ได้ :L6415: อย่างมีความสุขครับ :sd42: :sd42: :L2900: :L2897:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ หนึ่ง มารบูรพา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
มิตรภาพเริ่มต้นที่ความจริงใจ แต่อสรพิษยังดีกว่ามิตรทรยศ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
:L2900:
สวัสดีพี่หนึ่ง มารบูรพา ไม่ออกเสียสักนิดหรือครับ  :L2759:
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html