ผู้เขียน หัวข้อ: DIY - ถอดกันชนหน้า  (อ่าน 40509 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
DIY - ถอดกันชนหน้า
« เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 22:32:23 »
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน วันนี้จะมานำเสนอ DIY วิธีถอดกันชนหน้ากันนะครับ

เริ่มจากคำถามก่อนว่า "ทำไมต้องถอดกันชนหน้า"

น้องปาของเราห้องเครื่องค่อนข้างแน่น จะไม่เหมือนยี่ห้ออื่นๆเค้า ที่พอมีช่องว่างให้ยื่นมือลงไปในส่วนของหลังกันชนหน้าเพื่อทำงานได้บ้าง แต่น้องปาเรานี่ยื่นมือคงไปทำงานแทบไม่ได้เลย และมีหลายๆ อย่างที่ถ้าอยากทำแล้วต้องถอดกันชนหน้าออกมาก่อนนะครับ ด้วยเหตุนี้เวลาอยากตกแต่งเพิ่มเติมบางอย่าง แล้วต้องถอดกันชนหน้า จะให้ร้านถอดให้ ซึ่งผมนี่บ่อยเลยครับ เพราะทำไปหลายอย่าง แต่ร้านยังงัยก็เป็นร้านครับ เวลาถอดนี่ไม่ค่อยจะถนอมเลย และยิ่งไปกว่านั้นคือเวลาเก็บ หรือประกอบครับ แมร่งให้น็อตไม่เคยครบ น็อตที่ใส่สลับที่ไปมาบ้าง บางทีน็อตหายก็ไปควานเอาในกล่องเครื่องมือไปเอาน็อตอะไรไม่รู้มาใส่ให้เรา ซ้ำร้ายยิ่งกว่านั้นคือพวกพุก หรือพวกสลักต่างๆครับ พวกเวลาถอดไม่ปราณีนี่บางทีพุกหักบ้าง ตัวยึดพุกแตกบ้าง สารพัดจะเสียหายกับตัวรถ ผมเคยคิดมานานแล้วว่า อยากจะถอดเจ้ากันชนหน้านี่เอง ทำเอง DIYเองจะดีกว่า

ทีนี้ขอนำเสนอก่อนนะครับว่าเวลาเราจะตกแต่งเพิ่มเติมอะไรบ้างที่ต้องถอดกันชนหน้าออกมา

1. ถอดไฟหน้า ไม่ว่าจะถอดเพื่อเปลี่ยนโคม หรือถอดออกมาเพื่อ DIY อะไรก็แล้วแต่ น้องปาเราจะถอดโคมได้ ต้องแง้มกันชนหน้าออกมานะครับ เพราะมีน็อตยึดโคมตัวนึงอยู่ที่ใต้โคมครับ ไม่แง้มกันชนหน้า ก็ถอดโคมออกมิได้

2. ทำตะแกรงกันหิน (ตรงที่เป็นรังผึ้งด้านล่างของกระจังหน้า) ถ้าใครอยากติดตะแกรงกันหิน ติดแบบเนียนๆนะครับ ก็ต้องถอดกันชนหน้าออกมาจะทำงานสะดวกกว่า แต่อันนี้จริงๆไม่ต้องถอดก็ทำได้ แต่การยึดตะแกรงต้องใช้เคเบิลไทรัดเอา ไม่สามารถติดกาวหรือยิงซิลิโคนได้นะครับ

3. ไฟเดไลท์ หรือไฟสปอร์ตไลท์หน้า จริงๆการติดตั้งพวกนี้ไม่ต้องถอดกันชนหรอกครับ แต่เวลาติดตั้ง (ส่วนใหญ่ร้านติด) ร้านติดตั้งเสร็จเดินสายไฟเสร็จก็ยัดๆเอาไว้หลังรังผึ้งนั่นแหละครับ ไม่ได้เก็บสายให้ดีๆ หรือพันสายไฟให้ดี บางทีมองเข้าไปเห็นมันดูไม่เรียบร้อย ถ้าอยากเก็บสายไฟส่วนหน้า ไม่ว่าจะจากเดไลท์ หรือสปอร์ทไลท์ ให้เรียบร้อย การถอดกันชนหน้าก็ทำให้สามารถทำงานได้สะดวกเช่นกัน

และเนื่องจากเมื่อต้นอาทิตย์ ผมไปเปลี่ยนตะแกรงรังผึ้งออก แล้วเอาตะแกรงโลหะมาใส่แทน ให้ร้านทำนะครับ ราคาก็แพงอยู่ถ้าดูจากงาน แค่เอารังผึ้งออก เอาตะแกรงโลหะมาแปะแทน เสียไป 1500 .... แต่ตอนนั้นทำเองไม่เป็นก็ต้องจ่ายตังไปครับ ไหนๆ ก็จ่ายแล้ว คราวนี้เลยยืนดูช่างถอดกันชนหน้าอย่างใกล้ชิด ถือว่า 1500 เป็นค่าเล่าเรียนวิชาถอดกันชนหน้าไปละกัน

:L2754: :L2754:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: DIY - ถอดกันชนหน้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 22:34:46 »
แล้วกระจังรังผึ้งล่ะทั่นพี่ตาม  :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 22:40:56 »
ที่วันนี้ผมต้องถอดกันชนหน้า เพราะว่าความผิดพลาดของร้านนี่แหละครับ

คือว่าตอนผมให้เขาเปลี่ยนรังผึ้งเป็นตะแกรงเหล็กนั้น ด้านหน้ารถผมตรงตำแหน่งรังผึ้ง มันมีตัวยึดสปอร์ตไลท์เดิมที่เคยติดไว้ แต่ตอนนี้ไม่ได้ติดแล้วอยู่ ผมก็บอกช่างนะว่าก่อนเอากันชนมาใส่ ให้ถอดเจ้าขายึดนี้ออกก่อน

ตอนช่างเอากันชนหน้ามาใส่ ผมมัวแต่ไปวุ่นวายดูงานช่างติดตั้งไฟ light bar บนหลังคา เลยไม่ได้ดูงานติดตั้งกันชนหน้าแบบละเอียด และตอนนั้นก็เริ่มมืดแล้วด้วย และผมก็ลืมดูด้วย .... ผลปรากฏว่าช่างไม่ได้เอาขายึดออก ทำให้ตัวขายึดมากดกับตะแกรงเหล็ก และตะแกรงเหล็กหักไปเล็กน้อย  :L4386: :L4386:

วันนี้หลังจากส่งงานลูกค้าเสร็จ ก็เลยมานั่งดูว่าจะถอดเจ้าขายึดนี้ออกยังไง ตอนแรกก็ไม่กะจะถอดกันชนหน้าครับ เพราะตอนใส่ขายึดก็ไม่ได้ถอด ..... มุดนอนเข้าไปใต้รถดูตำแหน่งของขายึด พอมองเห็น แต่ยื่นมือเข้าไปลำบาก ลองง้างๆลิ้นหน้าพยายามถอดอยู่นานก็ไม่สำเร็จ .... ออกมานั่งนึกว่า ตอนติดมันติดเข้าไปได้ไงหว่า ไม่ได้ถอดกันชน .... นึกอยู่นานก็ถึงบางอ้อ ..... ตอนติดขายึดนั้น ด้านหน้ายังเป็นรังผึ้งอยู่ และผมตัดรังผึ้งโหว่ไปหน่อยนึง เพื่อให้ช่างสามารถยื่นเครื่องมือเข้าไปขันน็อตได้
 :L2735: :L2735:

แต่ตอนนี้ไม่ได้แล้ว เพราะผมเปลี่ยนเป็นตะแกรงแล้ว ไม่สามารถยื่นเข้าไปได้  :L2752: :L2752: :L2752:

เลยตัดสินใจครับ ไหนๆ ก็เรียนมาแล้ว ลองสอบดูซะหน่อย......จัดการถอดกันชนหน้ามันซะเลย  :L2740: :L2740: :L2740:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 22:42:38 »
แล้วกระจังรังผึ้งล่ะทั่นพี่ตาม  :L2759:

หมายถึงกระจังหน้าใช่ไหม  :L2761: :L2761: ยังอยู่ครับ อยู่ที่ไหนซักแห่งในห้องเก็บของ จำไม่ได้แล้วว่าเอาไปเก็บไว้ตรงไหน

พี่อ้วนจะทำไมเหรอครับ  :L2761: :L2761:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 22:43:54 »
หมายถึงกระจังหน้าใช่ไหม  :L2761: :L2761: ยังอยู่ครับ อยู่ที่ไหนซักแห่งในห้องเก็บของ จำไม่ได้แล้วว่าเอาไปเก็บไว้ตรงไหน

พี่อ้วนจะทำไมเหรอครับ  :L2761: :L2761:
ความอยากไม่เคยปรานีใคร  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 22:49:09 »
เอาหละครับ เรามาเริ่มถอดกันชนกันดีฝ่า  :L2754: :L2754:

เริ่มต้นเลยนะครับ ก่อนอื่นต้องทราบก่อนว่า ด้านข้างกันชนของเรานั้นมันยึดไว้กับอะไรบ้าง ถ้าดูตรงซุ้มล้อนะครับ สิ่งที่มายึดรวมกับจุดยึดกันชน คือซุ้มล้อ และโป่งล้อครับ

ดังนั้นอันดับแรกต้องถอดน็อตที่ยึดซุ่มล้อกับโป่งล้อออกก่อนครับ ตำแหน่งนี้มีน็อตอยู่ 3 ตัว ต้องถอดออกทั้งหมด

ยังมีน็อตอีกตัวนึงที่ต้องถอดนะครับ แต่มันจะซ่อนอยู่ ถ่ายรูปลำบาก วิธีการหาง่ายๆนะครับ มองที่จุดสูงสุดของซุ้มล้อจะเห็นน็อตตัวในรูปข้างล่าง

จากจุดนี้ เอามือจับไว้ แล้วค่อยๆเลื่อนมาไปด้านหน้ารถ คลำๆดู ห่างไปซัก 1 ฟุต จะมีน็อตอีกตัวนึง น็อตที่ต้องถอดคือตัวนี้แหละครับ ตัวในรูปด้านบนไม่ต้องถอดก็ได้ หรือจะถอดก็ได้ครับ เดี๋ยวรูปน็อตตัวที่ต้องถอดพรุ่งนี้จะถ่ายรูปเก็บมาให้ดูอีกทีนะครับ

ต้องถอดทั้งด้านซ้ายและด้านขวานะครับ รวมแล้วจะต้องถอดน็อตออกมาข้างละ 4 ตัว (ทางที่ดีแยกน็อตไว้นะครับ เพราะน็อตจะเยอะ เดี๋ยวปนกัน ใส่สลับไปสลับมาอีก)

เมื่อถอดเสร็จก็ไปขั้นต่อไปได้เลย  :L4373:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 22:49:42 »
ความอยากไม่เคยปรานีใคร  ;D

เดี๋ยวคิดก่อนว่าจะให้เอาอะไรมาแลกดี  :L2750: :L2750: :L2750:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 22:57:52 »
ขั้นต่อมา ต้องมาถอดกระจังหน้าก่อนครับ

อันนี้ง่ายๆครับ กระจังหน้าเรามันไม่ได้ยึดแน่นมาก ไม่ต้องถอดยางกันน้ำที่ด้านบนกระจังออกนะครับ เดี๋ยวเราถอดกระจังออกมามันจะติดออกมาด้วยเลย ไม่ต้องมานั่งใส่มันอีก

ด้านบนของกระจังจะมีน็อตพุกอยู่ด้านละ 2 ตัว (ดูในรูปจะเห็นกลมๆดำๆอยู่ด้านซ้ายกับขวาข้างละตัว) เป็นน็อตพุกนะครับ ใช้ไขควงแฉกไขออกมา เสร็จแล้วก็งัดเจ้าพุกนี้ออกมาด้วย ความยากจะเกิดกับขั้นนี้ถ้าน็อตเกิดอาการเกลียวหวาน คือมันไขก็ไม่ยอมออกมา ถ้าเจออาการนี้ ให้แงะตัวพุกขึ้นมานิดหน่อย ขยับไปมาเล็กน้อย แล้วลองไขน็อตดูอีกที ถ้าไขขึ้นมาได้บ้าง ไม่ต้องเอาถึงหลุด ก็สามารถดึงพุกออกมาได้ครับ

ไม่ไขน็อต และดึงพุกออกมาหมดแล้ว ทีนี้ก็ดึงกระจังหน้าออกมาได้แล้วครับ วิธีการดึงคือจับด้านล่างของกระจังหน้า และดึงออกมาตรงๆ ตัวสลักยึดกระจังหน้ามีเฉพาะด้านล่างนะครับ ด้านบนไม่มี จึงให้จับที่ด้านล่าง เอามือสองข้างจับขอบซ้ายและขวา แล้วดึงออกตรงๆ กระจังหน้าจะหลุดออกมา

ข้อควรระวัง .... อย่าดึกกระจังหน้าออกโดยเอามือดึงด้านบนกระจังหน้านะครับ มันจะกลายเป็นง้างตัวสลัก เดี๋ยวตัวสลักหักงานจะเข้า

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 23:04:13 »
ขั้นต่อไปผมถ่ายรูปมาน้อยไปหน่อยครับ พอดีกำลังติดลมกับการถอด เลยลืมถ่ายรูปไปเลย เดี๋ยวจะบรรยายโดยใช้รูปนี้รูปเดียวเลยนะครับ

ทีนี้มีน็อตอีก 4 ตัวที่ต้องถอดที่ด้านหน้ากันชนนะครับ

2 ตัวแรก จะอยู่ใกล้ๆกับโลโก้มิตซู มองจากในรูปจะเห็นว่าตรงหัวด้านบนโลโก้มิตซูมีพลาสติกยื่นออกไปด้านซ้ายและด้านขวา ตรงปลายของส่วนนี้แหละครับ จะมีน็อตยึดตัวกันชนไว้กับโครงรถอีก 2 ตัว ให้ถอดออกมาด้วย

น็อตอีก 2 ตัว หาไม่ยากครับ .... มันอยู่หลังแผ่นป้ายทะเบียนครับ .... ดังนั้นต้องถอดแผ่นป้ายทะเบียนออกก่อน ... ใครที่ติดแผ่นป้ายแบบใช้กาวติดไว้ (ส่วนใหญ่จะพวกกรอบกันน้ำ) ไม่ได้ยึดน็อต ก็ถอดยากหน่อยนะครับ เพราะต้องดึงแผ่นป้ายทะเบียนออก (ถ้าติดกาวไว้นี่ดึงกันเหนื่อยละครับ)

ข้อคิด ... แผ่นป้ายทะเบียนหน้า ทางที่ดีให้ใส่กรอบและยึดน็อตนะครับ ไม่ควรติดกาว (พวกกรอบเปลือย หรือพวกกรอบกันน้ำชอบใช้วิธีติดกาว) เพราะเวลารื้อกันชนหน้า จะต้องดึงออก บางทีแผ่นป้ายทะเบียนหรือกรอบกันน้ำอาจเสียหายได้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 23:12:52 »
ขั้นต่อมาเมื่อถอดน็อตออกหมดแล้ว ทีนี้ก็มาถึงตอนที่จะต้องดึงกันชนออกจากสลักล็อคนะครับ

ขออนุญาติใช้รูปเดิมนะครับ

อันดับแรก ต้องดึงตัวโป่งล้อออกมาก่อน .... ดังก็ง่ายๆครับ เอานิ้วกดลงไปตรงขอบโป่งที่ติดกับตัวถัง แล้วดึงเข้าหาตัว แค่นี้ตัวโป่งก็จะหลุดออกมาแล้วครับ เพราะโป่งนี้ยึดกับตัวถังด้วยพุกพลาสติกเท่านั้น

ข้อควรระวัง ... การดึงออกมาบางทีพุกอาจหลุดนะครับ ดึงแล้วต้องสังเกตุให้ดีว่ามีพุกหลุดไปหรือไม่ (หมายถึงหลุดออกมาเลย มันจะกลิ้งๆ หล่นลงพื้น) และอาจมีบางทีพุกหลุดติดคาอยู่ที่ตัวถัง ถ้าเจอแบบนี้ต้องดึงพุกพวกนี้ออกมาด้วยนะครับ พวกช่างจะมีอุปกรณ์คล้ายไขควง แต่ตรงปลายมันจะแยกเป็นตัว Y เขาเอาไว้ดึงพุกโดยเฉพาะ ถ้าเราไม่มีก็ใช้ไขควงปากแบนค่อยๆงัดทีละนิดก็ได้ครับ (แนะนำให้ใช้ไขควงอันเล็กๆหน่อยงัดนะครับ) พุกที่ดึงออกมา หรือหลุดออกมา ตอนเราประกอบกลับ ต้องเอาไปยัดกลับที่ตัวยึดของมันนะครับ ลองก้มๆดูตอนถอดเดี๋ยวก็เห็น

พอแง้มโป่งล้อออกมาได้ (ผมไม่ได้ถอดโป่งล้อออกมาทั้งหมดนะครับ แค่แง้มๆให้มันกางออกเท่านั้น) ทีนี้ก็มาดึงกันชนหน้าออกละ .... วิธีการดัง ให้เอามือนึงไปจับที่ขอบตรงที่โป่งล้อมันเคยปิดอยู่ อีกมือนึงจับตรงข้างๆไฟหน้า แล้วดึงเข้าหาตัวตรงๆนะครับ ต้องออกแรงนิดนึง เพราะตรงนี้เป็นสลักล็อก มีทั้งหมด 4 สลัก เลยต้องออกแรงนิดนึง พอดึงได้จังหวะกันชนก็จะหลุดออกมา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 23:16:26 »
หลังจากกันชนหน้าหลุดออกจากสลักแล้ว อย่าเพิ่งดึงออกมาทั้งหมดนะครับ ระวังด้วย เพราะมันมีสายอะไรต่อมิอะไรเยอะแยะที่ต้องถอดออกก่อนที่จะถอดกันชนให้หลุดออกมาได้

แต่วันนี้ผมไม่ได้ต้องถอดให้หลุดออกมาเลย เอาแค่แง้มๆ ให้พอยื่นมือลงไปทำงานได้ แค่นี้ก็พอแล้ว สำหรับพี่ๆที่จะถอดแค่แง้มๆเหมือนผมวันนี้นะครับ ผมแนะนำให้หาเก้าอี้มารองกันชนไว้ก่อนจะดึงออกมานะครับ เพราะถ้าดึงออกมาแล้ว ทีนี้กันชนจะห้อยต่องแต่ง เพราะมันมีสายโน่นนี่นั่นระโยงระยางไปหมด ให้เอาเก้าอี้มารองไว้ สายพวกนี้จะได้ไม่หลุดนะครับ ไม่งั้นเดี๋ยวสายหลุดออกมาโดยไม่ตั้งใจ ต้องมานั่งเก็บสายอีก เอาเก้าอี้มาวางแบบในรูปนี้นะครับ

แค่นี้ก็ยื่นมือเข้าไปทำงานได้สะดวกแล้วครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 23:29:34 »
แต่ถ้าพี่ท่านใดจะถอดกันชนให้หลุดออกมาเลยนะครับ สิ่งที่ต้องทำต่อจากขั้นตอนนี้ของผมก็คือ

1. ต้องถอดน็อตพุกอีก 4 ตัว เป็นน็อตพุกอยู่ด้านล่างตรงชายกันชนซ้ายและขวา อย่างละ 2 ตัว ลักษณะพุกเหมือนกับพุกยึดกระจังหน้าครับ คือมีน็อตอยู่ตรงกลาง ไขน็อตออกมาเล็กน้อย แล้วดึกพุกออกมาได้เลยครับ ส่วนที่ผมไม่ได้ถอดออกนั้น เพราะเจ้าพุก 4 ตัวนี้ ตอนประกอบกลับ ลำบากครับ มันเป็นพุกที่ยึดส่วนชายล่างของกันชนให้ติดกับซุ้มล้อ และเหล็กประคองกันชน ถ้าถอดออกมาแล้ว ตอนประกอบนี้จะมองไม่เห็น ต้องเอามือโยกไปโยกมาให้ชิ้นส่วนทั้ง 3 (กันชน เหล็กประคอง และซุ้มล้อ) เข้ามาอยู่ในตำแหน่งพอดีกันถึงจะยัดพุกเข้าไปได้ ลองดูแล้วยากดีเหมือนกันครับ เพราะทั้ง 3 ชิ้นมันเหมือนจะไม่ได้พอดีกันแบบเป๊ะๆ มันต้องดึงๆ ดันๆ รั้งๆ นิดหน่อยมันถึงจะเข้าตำแหน่งครับ เพราะความลำบากนี่แหละครับ ถ้าแค่แง้มเพื่อทำงาน ผมจะไม่ถอดเจ้าพุกชายล่าง 4 ตัวนี้ (ขี้เกียจประกอบกลับ)  :L2754: :L2754:

2. ต้องถอดสายต่างๆออกนะครับถึงจะถอดกันชนให้หลุดออกมาได้เลยสิ่งที่ต้องถอดคือ
2.1 ไฟสปอร์ตไลท์ล่าง ถอดแต่หลอดก็ได้ครับ ถอดหลอดให้หลุดออกจากเบ้า เพราะสายไฟจะเชื่อมที่ขั้วหลอด ดังนั้น หมุนๆหลอดออกมา สายไฟจะติดอยู่กับหลอดครับ
2.2 สำหรับรถพี่ที่มีน้ำฉีดไฟหน้า ต้องดึงท่อน้ำออก 1 เส้นนะครับ ท่อน้ำนี้จะมาจากถังน้ำฉีดกระจก พอมาถึงตรงกันชนหน้าจะแยกเป็นตัว Y เพื่อไปที่ที่ฉีดทั้ง 2 ข้าง ตำแหน่งของข้อต่อตัว Y จะอยู่ด้านขวา ถ้าหันหน้าเข้าตัวรถ ให้ดึงสายที่ต่อลงมาจากถังน้ำฉีดกระจกออกนะครับ ส่วนตัวที่แยกไปซ้ายขวาไม่ต้องดึงออกก็ได้ เพราะมันจะหลุดติดมาพร้อมกระจังหน้าเอง ... ทีนี้ตอนดึงสายต้องระวังนะครับ เพราะพอดึงแล้ว น้ำก็จะไหลออกมา ผมใช้วิธีพับท่อ แล้วเอาเคเบิลไทรัดให้แน่นน้ำจะไม่ไหลแล้วครับ ดังนั้นถ้าทำคนเดียวต้องเตรียมเคเบิลไทไว้ใกล้ๆมือนะครับ
2.3 สายไฟที่ต่อมาที่ day light สำหรับพี่ๆที่มี day light ต้องตัดสายไฟออกไปเลยครับ ตัดออกแล้วเดี๋ยวค่อยมาต่อใหม่ครับ ง่ายกว่า ไม่งั้นต้องรื้อทั้งสายจะยุ่ง

แค่ 3 ส่วนนี้แหละครับ ก็สามารถถอดกันชนหน้าให้หลุดออกมาทั้งชิ้นได้เลย

เอารูปท่อน้ำฉีดไฟหน้ามาให้ดู ท่อที่วิ่งอยู่ใกล้ๆรังผึ้งในรูปอะครับท่อน้ำฉีดกระจก ด้านล่างรูปจะเห็นจุดเป็นเป็นตัว Y แยกท่อไปไฟหน้าด้านซ้ายและขวาครับ

พอถอดออกมาแล้วหน้าตารถก็จะเป็นแบบนี้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 23:31:44 »
สำหรับผมวันนี้แค่แง้มออกมาครับ เพราะจะแค่ถอดเจ้าขายึดไฟส่องกบที่เคยติดไว้ (ตอนนี้ไฟถอดออกไปแล้ว) วันนี้ก็เลยแง้มไว้แบบนี้พอ โดยเอาเก้าอี้มารองไว้ครับ ปล่อยห้อยต่องแต่ง เดี๋ยวสายอะไรหลุดจะยุ่ง และอีกอย่างนึงคือ เอาเก้าอี้มารองไว้แบบนี้ตอนใส่จะง่ายกว่าครับ ไม่ต้องยกเยอะ

:L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 23:34:17 »
พอแง้มออกมาก็จะเห็นผู้ต้องหาของวันนี้ เจ้าเหล็กที่มีขาน็อตยื่นออกมานี่แหละครับเจ้าตัวปัญหา พอแง้มกันชนหน้าออกมาแบบนี้ทำงานสะดวกครับ จัดการถอดออกมาไม่ยากเท่าไหร่

จัดการถอดออกมา แป๊บเดียวก็เสร็จครับ ... โฉมหน้าผู้ต้องหาวันนี้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 23:41:08 »
เสร็จไป 1 งาน ....มาต่อที่อีกงานนึง เพราะไหนๆก็รื้อแล้ว จัดการทีเดียวเลย

งานนี้คือผมต้องปรับเจ้าแตรที่ติดตั้งมาใหม่ พี่บอลทักว่ามันหงายขึ้นเดี๋ยวน้ำเข้า

แต่หลังจากถอดเจ้า 2 ตัวนี้ออกมาแล้ว ก็หมุนหาวิธีติดตั้งอยู่นานก็หาไม่ได้ครับ มันไม่มีมุมจะบิดให้ปากของแตรมันลงมาด้านล่าง เพระสายไฟมันสั้นเกินไปด้วย เลยทำให้หมุนหามุมลำบาก .... หมุนไปหนุมมาอยู่นาน ลองมองดูอีกที มันรกไปหมด เพราะที่ร้านดันยัดมาให้ตั้ง 4 ตัว เต็มช่องไปหมด

นี่แหละครับ 4 ตัว เยอะไปหมดเลย ไม่รู้จะให้ดังไปไหน

สุดท้ายเลยตัดสินใจถอดออกซะ 2 ตัว ให้มันโล่งๆหน่อย ให้ลมเข้าได้สะดวก ติดขวางไปขวางมาเดี๋ยวลมไม่เข้า ตัวร้อนอีก เลยจัดการเคลียร์ออกไปก่อน เลยทำให้ด้านหน้าโล่งขึ้นมาเลย

ดันสายไฟเก็บไว้ก่อน แล้วเดี๋ยวค่อยหาวิธีติดตั้งอีกที คาดว่าต้องเดินสายไฟใหม่เพื่อต่อให้สายยาวขึ้น เดี๋ยวไปเรียนวิชาจากพี่โยก่อน ค่อยกลับมาทำตรงนี้ต่อ

:L2736: :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 23:41:50 »
สรุป ผมเลยมีแตรเหลือ 2 ตัว  :L2754: :L2754: เดี๋ยวเอาไปยัดน้อง Freed ซะดีมั๊ย  :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 7 พฤศจิกายน 2013, 23:51:31 »
ครั้งนี้เลยได้โอกาสเก็บสายไฟที่ช่างชุดต่างๆเดินไว้แล้วไม่ได้เก็บ มัดให้เรียบร้อย จากนั้นก็ประกอบกลับครับ ย้อนวิธีที่ถอดนี่แหละครับ เป็นอันจบงาน น้องปาก็ออกมหล่อเหมือนเดิม

เป็นอันจบโปรเจคสำหรับวันนี้ไปครับ

:L4373: :L4373: :L4398: :L4398: :L2747: :L2747: :L2747:

ออฟไลน์ พี่บอล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2013, 00:15:46 »
พี่ตามถอดแตร ที่เป็นคนละความถี่ใช่ป่าวครับ
เดี๋ยวเผลอถอดตัวความถี่เดียวกัน จะกลายเป็นแตร mono ต้องถอดกันชนอีกรอบนะครับ
 ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2013, 00:18:44 »
พี่ตามถอดแตร ที่เป็นคนละความถี่ใช่ป่าวครับ
เดี๋ยวเผลอถอดตัวความถี่เดียวกัน จะกลายเป็นแตร mono ต้องถอดกันชนอีกรอบนะครับ
 ;D

มันอยู่กันเป็นคู่อะครับ เลยคิดว่าเขาน่าจะเอาคนละความถี่มาคู่กัน ... ตอนถอดก็ไม่ได้เช็คเสียด้วย  :sd42: :sd42: :sd42:

ไม่เป็นไรครับ เรื่องแตรนี่แค่ถอดกระจังหน้าก็ทำได้แล้ว ไม่ต้องถึงขนาดถอดกันชน  :L2736: :L2736: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 8 พฤศจิกายน 2013, 01:11:34 »
 :L6428:  รับไปเลยครับพี่ตาม Like #136 สำหรับขั้นตอนการถอดกันชนอย่างละเอียด เผื่อว่างๆ ผมอยากถอดมั่ง เพื่ออะไรยังไม่รู้ แต่คิดว่าได้มีโอกาสถอดแน่ๆ  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ