ผู้เขียน หัวข้อ: จะติด Turbo Timer ดีมัย ถ้าติดเลือกตัวใหนดีครับพี่ๆ  (อ่าน 53375 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
เขาบอกว่าถ้าอัดแรงๆยาวๆ หอยจะร้อนทำให้หอยสึกเร็ว เลยต้องติดTurbo Timer กันหอยพัง หอยเยื้ม
ถ้าจะติด ข้อดีข้อเสียยังไง รบกวนพี่ๆมาแนะนำในการตัดสินใจด้วยครับ

ว่าจะเลือกตัวนี้

แต่ตัวนี้ถูกกว่า

หรือตัวใหนดีรบกวนพี่ๆที่ติดมาแล้วแนะนำด้วยครับ  ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 ตุลาคม 2012, 10:11:24 โดย พี่ทศ »

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
Re: กำลังจะติด Turbo Timer เลือกตัวใหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 16:40:58 »
ผมเคยจะติด แต่ก็ไม่ได้ติดซักที แต่ตอนนี้ก็คงไม่คิดจะติดอ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: กำลังจะติด Turbo Timer เลือกตัวใหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 17:16:19 »
พอบอกราคาของทั้ง 2 ตัวได้มั๊ยครับ ::)

tod

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 17:44:03 »
พอบอกราคาของทั้ง 2 ตัวได้มั๊ยครับ ::)

Turbo timer apexi=800 บาท
Turbo timer HKS=1000 บาท

ราคาไม่รวมค่าส่ง เห็นบอกว่าถูกแล้ว มีที่ใหนถูกกว่านี้มัยจะฝากซื้อด้วยครับพี่กิตติ :D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 18:37:54 »

ราคาไม่รวมค่าส่ง เห็นบอกว่าถูกแล้ว มีที่ใหนถูกกว่านี้มัยจะฝากซื้อด้วยครับพี่กิตติ :D
ราคาถูกแล้วพี่ทศ  แต่ผมไม่เคยใช้เลย  ดูจจากรูป HKS น่าใช้ดีครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 18:42:04 »

ราคาถูกแล้วพี่ทศ  แต่ผมไม่เคยใช้เลย  ดูจจากรูป HKS น่าใช้ดีครับ
ขอบคุณครับพี่นะ  ติดแล้วหอยจะอยู่กับเรานานๆใช่มัยพี่  ;D

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 18:46:45 »

ขอบคุณครับพี่นะ  ติดแล้วหอยจะอยู่กับเรานานๆใช่มัยพี่  ;D

ไม่มีก็อยู่นานครับพี่ทศ  เกรงว่าจะเปลืองน้ำมันนะซิ

งั้นพี่ทศลองอ่านนี่  ตอน10....http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,94.0.html

จะได้รู้จักมันดีครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

tod

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 19:46:11 »
เป็นข้อมูลทีดีครับพี่นะ  ;D
กำลังตัดสินใจว่ามันจะคุ้มกับค่าน้ำมันที่เปลืองไปหรืเปล่า  :D :D :D

มาทำความรู้จักกับ อุปกรณ์ Turbo Timer ...
การวอร์มดาวน์ (Warm Down) หรือบางทีก็เรียก (Cool Down) ก็คือ การปล่อยให้เครื่องยนต์ทำงานในรอบเดินเบา โดยปราศจากภาระหรือโหลดต่างๆ เป็นระยะเวลาหนึ่ง ก่อนที่จะทำการดับเครื่องยนต์ครับ
ซึ่ง ในเครื่องยนต์ ทั้งเบนซินและดีเซล จะมี ระบบเทอร์โบชาร์จ ซึ่งเจ้าเทอร์โบชาร์จนี้ มันเป็นอุปกรณ์ที่ใช้อัดอากาศให้มีความดันเข้าห้องเผาไหม้ โดยอาศัยหลักการแรงเหวี่ยงหนีศูนย์ของกังหันไอดีของเทอร์โบ โดยรับแรงขับมาจากกังหันไอเสียซึ้งมีแกนขับต่อถึงกัน ตั้งแต่เริ่มสตาร์ทเครื่องยนต์ จนกระทั่งดับเครื่อง เจ้ากังหันเทอร์โบตัวนี้จะทำงานตลอด ด้วยแรงดันของไอเสียที่คายออกมาขับ และเมื่อรอบสูงขึ้น กังหันก็จะยิ่งหมุนเร็วขึ้น แล้วแต่ว่าเจ้าเทอร์โบตัวนั้นจะถูกออกแบบให้กังหันสามารถปั่นไอดี หรือที่เรียกกันว่า "บูสท์" เจ้าแกนเทอร์โบที่ต่อระหว่างกังหันทั้งสองฝั่งนี้จะหมุนได้เป็นหมื่นๆถึงแสนรอบ/นาที ซึ่งแน่นอนว่ามันจะเกิดความร้อนสะสมเมื่อเราใช้รอบเครื่องเป็นเวลานานๆ อย่างเวลาที่เราวิ่งทางไกล เร่งแซง หรือเครื่องยนต์ใช้รอบรับโหลด เทอร์โบปั่นบูสท์เป้นเวลานานๆ ยิ่งเทอร์โบที่ทำบูสท์สูงมาก ก็ยิ่งหมุนเร็ว และมีความร้อนมาก
ดังนั้น การออกแบบของเทอร์โบ จึงต้องมีการออกแบบระบบระบายความร้อนของเจ้าแกนเทอร์โบนี้ด้วย ซึ้งก็มีทั้งแบบ ที่ใช้น้ำหล่อเย็นซึ่งไหลเวียนในเครื่องยนต์อยู่แล้ว ต่อท่อมาไหลผ่านหล่อเลี้ยงแกนเทอร์บ ซึ่งน้ำหล่อเย็นที่ไหลเวียนอยู่ในระบบของเครื่องยนต์มันมีการหมุนเวียนได้โดยการขับของปั๊มน้ำ
อีกแบบหนึ่งก็คือใช้น้ำมันหล่อลื่นที่ไหลเวียนในระบบมาหล่อเลี้ยงแกนเทอร์โบ ซึ่งน้ำมันเครื่องนี้ก็มีการหมุนเวียนไดด้ดพราะมีการขับจากปั๊มน้ำมันเครื่องของเครื่องยนต์เหมือนกัน ก็แล้วแต่การออกแบบของผู้ผลิตเทอร์โบแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นครับ
หรือเทอร์โบบางรุ่นก็มีการหล่อเลี้ยงแกนทั้งสองระบบก็มีครับ....
ดังนั้น เมื่อเราดับเครื่องยนต์ ปั๊มน้ำ หรือปั๊มน้ำมันเครื่องก็จะหยุดทำงาน ทำให้ไม่มีน้ำ หรือน้ำมันไปหล่อเลี้ยงที่แกนของเทอร์โบ
ซึ่งถ้าเป็นในขณะที่เครื่องยนต์ทำงานมาอย่างหนัก เช่นเราวิ่งทางไกล ขึ้นเขา ลากจูง ใช้โหลด ใช้รอบในการเร่งแซงมากๆ ในรอบเครื่องยนต์ที่สูงๆเป็นเวลานานๆ เมื่อเราจอดรถแล้วเราดับเครื่องยนต์ทันที
เจ้าปั๊มน้ำมันเครื่อง หรือปั๊มน้ำมันก็จะหยุดทำงาน ทำให้การไหลเวียนในระบบหยุดลง ทีนี้ ในเมื่อเจ้าแกนเทอร์โบ ทำงานมาอย่างหนัก หมุนด้วยรอบสูง เกิดความร้อนสะสม เมื่อไม่มีน้ำหรือน้ำมันไปหล่อเลี้ยง
แกนเทอร์โบมันก็จะสึกหรอไปไวกว่าปกติ

***ที่มายาวกว่านี้ ใครสนใจอ่านดูได้ครับ*** ;)
http://www.webtheone.com/turbo%20timer.html

tod

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 10:12:37 »
ผมติดตรงรุ่น ของไทยทำ ใส่ตรงเบ้าติดกับสวิทช์ปรับกระจกมองข้าง จำไม่ผิด 650 บาทมั่งป๋า
สั่งที่ใหนครับพี่อูด น่าว่าดีไม่เกะกะ

ประมาณนี้มัย

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: จะติด Turbo Timer ดีมัย ถ้าติดเลือกตัวใหนดีครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 10:15:42 »
สวัสดีพี่ทศ ราคานี้น่าจะเป็นของจีน อะครับ ถ้าของแท้จากญี่ปุ่น น่าจะประมาณ3-4พันup เรื่องระบบไฟ ส่วนตัวผมว่าถ้ายุ่งน่าจะเล่นของแท้ดีกว่า

tod

Re: จะติด Turbo Timer ดีมัย ถ้าติดเลือกตัวใหนดีครับพี่ๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 13:40:08 »
สวัสดีพี่ทศ ราคานี้น่าจะเป็นของจีน อะครับ ถ้าของแท้จากญี่ปุ่น น่าจะประมาณ3-4พันup เรื่องระบบไฟ ส่วนตัวผมว่าถ้ายุ่งน่าจะเล่นของแท้ดีกว่า
ขอบคุณครับพี่ต๋อง  ตอนนี้ถ้าขับทางใกลหรือยิงทางยาวๆ ก่อนดับเครื่องอาศัยติดเครื่องที้งไว้ 5+ นาทีครับ  :D

tod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 13:57:29 »
หน้าตาดูดีครับพี่อู๊ด เดี๋ยวต้องหาดูว่ามีที่ใหนมีขาย จะหามาติดด้วยดูแล้วไม่เกะกะครับ ;D ;D

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 15:05:45 »
ผมติดตรงรุ่น ของไทยทำ ใส่ตรงเบ้าติดกับสวิทช์ปรับกระจกมองข้าง จำไม่ผิด 650 บาทมั่งป๋า
สั่งที่ใหนครับพี่อูด น่าว่าดีไม่เกะกะ

ประมาณนี้มัย
ยี่ห้ออีโวลูชั่น ถ้าจำไม่ผิด รถคันเก่าผมก้อใช้ยี่ห้อนี้

ตามรูปครับ ผมใช้โหมดออโต้ ซึ่งจำเป็นต้องพ่วงสายกับวัดรอบด้วย
ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ก็ใช้ดีครับ ยังไม่เคยเจอปัญหา

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 15:35:11 »
เพิ่มเติมพี่ทศ ถ้าอับเกรดกันขโมยเห็นบ้านหลังโน้นหลายท่านมีปัญหา กดล็อคประตู พอทามเมอร์ตัดดับเครื่อง ประตูเปิดล็อคด้วยอะ

tod

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 16:16:35 »
เพิ่มเติมพี่ทศ ถ้าอับเกรดกันขโมยเห็นบ้านหลังโน้นหลายท่านมีปัญหา กดล็อคประตู พอทามเมอร์ตัดดับเครื่อง ประตูเปิดล็อคด้วยอะ
5555  งานเข้าเลยพี่ต๋อง ต้องหาข้อมูลดีๆแล้วละครับ (แต่ของผมยังไม่อับเกรดกันขโมย) ช่วงนี้ขับไปยังงี้ก่อนครับ  :D
ขอบคุณมากๆครับพี่ต๋อง ;D

***แต่เข้าใจว่าน่าจะเกิดปัญหาจาการติดตั้งมากกว่าครับ อาจเกิดการดึงไฟไปจ่ายชุดวงจรกันขโมยผ่านตัวตัดไฟของชุด
 Turbo Timer ก็ได้ครับ / เมือ Turbo Timer หยุดทำงานก็จะหยุดการจายไฟ ถ้าเกิดเดินสายไฟผิดขั้นตอนอาจจะเจอแบบนี้ ***

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 ตุลาคม 2012, 16:41:02 โดย พี่ทศ »

tod

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 9 ตุลาคม 2012, 17:58:30 »
เท่าที่หาข้อมูล ยี่ห้อนี้จะมีปัญหากับวงจรกันขโมยจริงๆ  ต้องติดตั้งดีๆหน่อย  :D :D :D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012, 09:59:58 »
พี่ทศพอหาแหล่งซื้อสาย Y-SOCKET ไหม น่าจะดีเวลามาต่อเอง ไม่ต้องตัดต่อ ถามGoogleแระ หายากจริงๆกับpajerosport :'(

tod

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012, 12:15:18 »
พี่ทศพอหาแหล่งซื้อสาย Y-SOCKET ไหม น่าจะดีเวลามาต่อเอง ไม่ต้องตัดต่อ ถามGoogleแระ หายากจริงๆกับpajerosport :'(
อยากได้เหมือนกัน หาแล้วเขาขายทั้งชุด รอหาคนใจดีไปเดินหาแถววรจักรอยู่เหมือนกัน  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012, 12:23:13 »
อยากได้เหมือนกัน หาแล้วเขาขายทั้งชุด รอหาคนใจดีไปเดินหาแถววรจักรอยู่เหมือนกัน  ;D
อะนะ แถวที่ทำงานผม พี่ทศเอาข้อมูลมาเลย ปลั๊กแบบไหน ผมไม่มีข้อมูลเลยว่าใช้แบบไหน เด๋วหาเวลาว่างไปsurvey ;D

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 12:05:29 »
ผมไม่ได้ติด เพราะส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีโอกาสได้อัดแรงๆ (เดี๋ยวคนนั่งเบาะหลังบ่น)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา