ผู้เขียน หัวข้อ: DIY สปอยเล่อร์หลัง เพื่อตัดกระแสลม วนท้าย ไล่ฝุ่นและควันให้ห่างกระจกท้าย  (อ่าน 55365 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดี เพื่อนสมาชิกปามาเนีย

วันนี้ทีมงานปามาเนีย โดย BBB! Gang หาของมาเล่นกันอีกแล้ว   ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณ "พี่กิต ไชน่าทาวน์" ฝ่ายต่างประเทศของเรา   จากความคิดของผมที่สรรหาและอยากได้มาลองเล่น     จึงพึ่งพาพี่กิตติช่วยประสานงานกันอยู่เป็นเดือนกว่าจะติดต่อกันได้   ทั้งเรื่องราคา   ภาษี  อัตราแลกเปลี่ยน  การจัดส่ง   เพราะเป็น options ของบ้านเขา  ไม่เคยส่งขายที่ไหน    รุ่นที่สนใจกันนั้น   จากที่ตามหามีอยู่ด้วยกัน  3 แบบ   แต่วัสดุและรายละเอียดงาน  ต่างกันดังนี้

1. ของออสเตเลีย  จากรุ่น challenger  เป็นงานอะคิลิก  เหมือนกันสาดหน้าต่างเราแหละ

2. ของมาเลเซีย    จากรุ่น Montero    เป็นงานไฟเบอร์  ทรงดี  งานไม่เนียบ  หนาไปหน่อย

3. ของฟิลิปปิน     จากรุ่น Montero ETV  เป็นงาน ABS  ทรงบาง  งานเนียน  ราคาพอรับได้  ติดตั้งด้วยระบบหนีบล๊อก ไม่ต้องเจาะรู

**ผมเลยสรุปเลือกเอาของฟิลลิปปิน   แต่การติดต่อลำบากหน่อย  นานมากกว่าจะตอบ   เขาทำส่งประเทศเขาในราคาสูงพอประมาณ   เลยคุยกันจนได้งานดิบมาในราคา 1xx USD  + ค่านำส่ง อีก 36 USD   + ค่าธรรมเนียม อัตราแลกเปลี่ยน + ภาษีขาเข้า 30 %     จากความมานะพยายามของเราเลยได้สมาชิกพ่วงมาอีก 2  รวมทั้งคนสั่ง  หลังจากรู้ว่าที่อยากได้เพราะต้องการอะไร   :D :D :D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
หลักการทำงานของสปอยเลอร์ท้าย(ตามที่ได้หาข้อมูลมา)

เมื่อรถวิ่งจะมีกระแสอากาศวิ่งผ่านหลังคา  และม้วนตัวลงท้ายรถ  จังหวะนี้แหละที่จะพัดพาเอาฝุ่นผง  คราบน้ำฝน  ละอองน้ำ  มาติดเต็มกระจกท้ายรถประเภทนี้
หากเรามีสปอยเล่อร์ท้ายยื่นออกมาอีกนิด  ก็จะช่วยดันช่วงก้อนที่ม้วนนั้นออกห่างไปอีกนิด  เท่านั้นเอง  สุดท้ายก็ยังไม่รอด (ตามรูป)

หากกรณีที่เรา  design ให้มีร่องอากาศด้านใต้สปอยเล่อร์   จะทำให้กระแสอากาศวิ่งผ่านด้านใต้และยกตัวขึ้นตามแนวร่องของการออกแบบ สปอยเล่อร์  เพื่อเป็นชั้นม่านอากาศ  ดันก้อนที่จะม้วนลงมา   ออกไปในทิศกทางตรงกันข้ามกับการเคลื่อนที่ของรถ   ก็จะทำให้ลดอากาศที่ม้วนตัวลงมาจากด้านบน   ส่วนด้านล่างก็ยังมีส่วนที่มาจากใต้ท้องและม้วนตัวขึ้นมาหลังอีก  แต่วิธีนี้สามารถลดอาการนี้ได้(ดังภาพที่วาดให้ดู)

ด้านล่างของร่องบังคับกระแสอากาศ  ของรุ่นฟิลิปปิน  เป็นดังนี้

ของตัวนี้สามารถติดตั้งได้  โดยไม่ต้องเจาะรู  ใช้ยึดโดยการบีบจับของการเกี่ยวของตัวยึด (รูปจาก mail ที่นู๊นส่งมาให้)

จึงสรุปทำการสั่งซื้อ  และของมาถึงแล้วเมื่อวานนี้   ต้องขอขอบคุณป๋ากิตติอีกครั้ง  ที่ไปรับของให้และเสียภาษีขาเข้าอีก

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ได้มา  3 ชิ้น ( เราจะได้เป็น  3 ค้นแรกในไทย )  อิ  อิ

งานดิบ งานดูดีมากกว่าของมาเลเซีย

รูปทรงเป็นไปตาม design ด้านบน design รับกับก้อนที่ยื่นอยู่ ท้ายหลังคา  ตรงนี้เก็บรายละเอียดเรื่องกระแสอากาศได้หมด

อุปกรณ์ยึดมามาให้  ถ้าหายนี่สงสัยงานเข้า  จะหาทดแทนค่อนข้างลำบาก

ทำสี  ติดตั้งแล้ว  น่าจะออกมาประมาณนี้

• Pa Mania
  • *
พี่อ๊อด ปามาเนีย มาช่วยเสริมข้อมูล โดยเปลี่ยนรูปใหม่มันต้องประมาณนี้ airflow simulator ไปเลย

• Pa Mania
  • *
มา update กันนิดหน่อย ( ชิ้นแรก  wrap แดง )

ขนาดเทียบกับของเดิม  เข้ากันดีมากๆ

สบายใจสำหรับรุ่นที่มีของแท้ติดรถมา  เพราะมีรูร้อยน๊อตมาให้เลย  ติดตั้งได้ทันที ....Surprise!!!!!

น๊อตขนาดเดียวกันอีก  แจ๋วมากๆ

งาน wrap ออกมาแล้ว  สวยงาม  เนียน  มีมิติ  มี style ตามหลักการออกแบบ

ของผม......ชิ้นที่  2   ดำด้าน = พ่นเอง

ของพี่โย ...... ชิ้นที่ 3  ดำเงา  =  อาจจะสั่งทำสี

** 2 ชิ้นหลัง  ยังไม่ได้ดำเนินการ ครับ  พอดีช่วงนี้ปั่นงานประจำกันอยู่   เลยวางของเล่นกันไว้ก่อน 

**สีแดงทำมา   น่าจะได้ติดก่อน  ในไม่กี่วันนี้ครับ   เลยมา update กันก่อน.......แล้วดูผลการใช้งาน

• Pa Mania
  • *
เริ่มติดตั้ง
เปิดงาน  10.30 น. (ผมแอบไปก่อนเวลา เพราะยังไม่ได้เตรียมตัวทำอะไรเลย)

เริ่มปรึกษาคุณทวน  ผมต้องการมุมสำหรับพ่นสี  ตรงไหนได้บ้าง  สัก 1 ชม.  ครับ  ..... คุณทวน  เลยทำห้องพ่นสีให้

ใช้กาวหนังไก้ ปิดอย่างรวดเร็ว

พระเอกของผม  ใช้มาตั้งแต่สมัยแต่งมอเตอร์ไซค์  ยี่ห้อเดียวที่พ่นได้ ซ่อมได้ ตลอดเวลาไม่มีรอยต่อสี

คุณทวนช่วยเหลือเรื่อง น้ำยา 3 M เช็ดก่อนทำสี

พ่นรองพื้นก่อนเลย

หลังจากทุก 10-15 นาที  พ่นต่อ  ประมาณ  3 รอบ (สีนี้แห้งเร็วนะครับ)

ตากในรุ่ม  20นาที  อุ่นแดด  10นาที  เข้าร่ม  5 นาที .......... พอจบ  1 ด้าน

คว่ำหลังทำต่อครับ

รองพื้นไปก่อน

ตามทับ 2 รอบ...เสร็จเรียบร้อย  แบบนี้

พี่งลม  อุ่นแดด  เข้าร่ม
จะได้ชิ้นงานเนียนๆ แบบนี้ ครับ กับสีไฟแลค  ดำด้าน

เริ่มตรวจสอบชิ้นงาน  จากมือตัวเอง

แกะกาวหนังไก่ออก  พร้อมติดกาว 2 หน้าครับ   มีรูสำหรับยึดรุ่น  3200 cc

เพื่อมากันแล้ว  แดง wraper...พี่กิตติ

เสร็จทันเวลาพอดี  ขอขอบคุณสถานที่ชั่วคราวครับ   (  แดง  ดำด้าน  ดำเงา)

• Pa Mania
  • *
2 หนุ่มตะโกนอย่างดัง  3 คันไนประเทศเริ่มแล้ว  จนพี่กิตติ  ไม่กล้ายืนอยู่ด้วย  กลัวมีของร่อนมาหา 5555

เริ่มเปิดฝาท้าย  3200 เอาน็อตล๊อคออก

เอาออกยากมาก  แน่นเกิน  จนต้องแต่งหน่อยจากรอยการเอาออก (คุณทวน ขอมาเล่นเอง และร่วมสนุกด้วยกันครับ)

จัดหนักกันเลย  ทั้งขัด ถู ปั่น.....พอมาทาบ  รูใกล้เคียงเบียดนิดๆ  แต่ใส่ได้ครับไม่มีปัญหา

ประคองวางลง  สีสรร  มันบาดใจจริงๆ  เหลี่ยมสัน  ถูกใจมากๆ

ติดแล้วทรง OK เลย

ด้านบน รับกลับแนวหลังคาจริงๆ สวยงามตามแบบฉบับบ  ฟิลิปินโน

คันแรก  เล่นจนมืด  คันสอง ยอมที่ไหน   ขอแบบไม่ร้อยน๊อต  จะใช้แบบแป้นยึดของนอก  เพื่อยกหางนิดๆ ให้พอดีของกระจก

เจอปัญหาซ่ะก่อน  แบบขาหนีบใส่แล้ว  เปิดหลังคาได้ไม่สุด  เพราะแป้นที่ให้มารูมันแคบ  ไม่พอดี  ก็ไม่รู้ว่าหรือเมืองนอก มันยึดรูเดิมกัน 
หรือเล่นแต่  แปะกาว 2 หน้าเท่านั้น    ........

และพี่โย ขอเสนอว่าที่โรงงานเขามีเครื่อง CNC สามารถยิงเปิดร่องได้   และจะไปทำให้ตอนนี้เลยประมาณ 1 ชม.  น่าจะเสร็จ  จึงส่ง whatapp คุยกันถึงขนาดรู

ของพี่กิตติ  จึงกลับเป็นวิธีใส่น๊อต เพราะมีรูพร้อม

**จริงแล้วของผมนั้นแหละ ปัญหาเพราะผมไม่มีรู  ต้องใช้แป้น แต่แป้นก็ใส่ไม่ได้   แต่อยากจะเสร็จอ่ะ   เลยตกลงยอมเจาะฝาท้าย....เพื่อไม่ให้เสียเวลาเพราะเริ่มมืดแล้ว
**แต่น้ำใจของเพื่อน ต้องขอขอบคุณ  ที่บอกอย่าเพิ่ง  ขอเขาลองแก้ดูก่อน  อย่าเพิ่งเจาะ  ผมเลยรอ......20.00น.   ป๋าโยมาแล้ว   พร้อมกับสิ่งนี้

• Pa Mania
  • *
ขาทำได้จริงๆ  ครับ!!!

คุณทวนไม่รอช้า  เร่งเต็มที่(สงสัยจะรีบปิดร้าน 555)  ล้อเล่นนะครับ  คุณทวนยอมยกเลิกนัดให้พวกผมเลย ขอขอบคุณ TN Auto จริงๆครับ
เจอหูแมวผมเข้าไป งานต้นแบบด้วย  ทั้งหนัก  ทั้งแข็ง  ทั้งแน่น  3 คนยังเย่อกันตั้งนาน

จนออกมาแล้ว  เต็มไปด้วยสิ่งยึดเหนี่ยวที่ดีที่สุด  เป็นไงล่ะ  ตอนแกะสีฝาท้ายมีปัญหาปูดบวมทันที

และนี่ไง  การที่เล่นแปะซ่ะกลัวว่าจะปลิวหลุด  เล่นซ่ะสีฝาท้ายผมเสียเลย  ปูดบวมไปหมด   แต่ไม่เป็นไร   ทำต่อไปตรงที่เสียหายเพราะกาวของชิ้นงานเดิม
เดี๋ยวผมไปจัดการต่อเอง   เริ่มกันต่อ

จากปัญหาทั้ง 2 คัน  เก็บเป็นประสบการณ์มาแก้ที่รถของผม ต่อ     ติดตั้งเร็วมากเพราะทุกอย่างปรับแก้ไข  พร้อมด้วยเพื่อนสมาชิกของเรา  ทั้งนั้น

มุม สปอยเล่อร์ กับมุมกระจก  กลมกลืนกันมากๆ

สามารถยึดน็อตได้หมด ตามวิธีการออกแบบ(ไม่ได้ป๋าโย แน่แน่ๆ)

ยึดได้ทั้ง ซ้ายขาว

มุมต่อกระจก เรียกได้ว่า  พอดีมาก  ฝาท้ายเปิดได้ปกติดี  ทุกอย่างลงตัวหมด(ยกเว้น พื้นผิวสีที่เสียหาย)

เรียบร้อยครับ  ทุกอย่างตามประสงค์

และท้ายทั้ง 3 ของพวกเรา  3 คันในประเทศไทย  :D :D :D

นำมาแก้ไขเองต่อ
วันนี้ เลยมานั่งหาวิธีแก้ไข ด้วยตนเอง กับเศษ Sticker เหลือๆ และ Idea เล็กๆ  จัดไป(ด้วย Sticker ฟิลิปิน ในถุงที่มีให้มา)

เลยเอามาแปะบนติ๊กเกอร์ดำ  ซ่อมแผลด้วยสีแต้มและปิดทับด้วย ติ๊กเกอร์เคฟล่า 3 M

มุมนี้  มองเห็นช่องตัดกระแสลมใต้ปีก เหมือนปีกเครื่องบนเลย  :D :D :D :D

เรียบร้อยครับ......สปอตเลอร์ Version ฟิลิปปิน ของเล่น BBB! gang

ด้วยแรงกายแรงใจจากทีมงานปามาเนีย ครับ

ออฟไลน์ หลี่ถัง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
    • samart kopsinkha
เพิ่มรูปน้ำหนักของสปอยเล่อร์ให้ครับ

แจ่มมากครับ หางสวยๆและเบาๆ  :L2736:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เพิ่มรูปน้ำหนักของสปอยเล่อร์ให้ครับ

แจ่มมากครับ หางสวยๆและเบาๆ  :L2736:

แหม....ไหนๆก็ไหนแล้วพี่หลี่ถัง....เอาน้องปาติดหางปินส์มาโชว์ซะหน่อยซิครับ....เห็นแต่ของ 3 หนุ่มข้างบนนั้นจนเบื่อแล้ว....ขอเห็นของพี่ๆท่านอื่นบ้างจิ  :L2759: :L2759:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ยีนส์ ก๊าบบบ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ละโว้ : พีพี แลนด์

เห็นของจริงแล้ว น่าโดนเหลือเกิน

หรือจะรอ ออสซี่ ของพี่ตาม  :-* :-*

• Pa Mania
  • *

เห็นของจริงแล้ว น่าโดนเหลือเกิน

หรือจะรอ ออสซี่ ของพี่ตาม  :-* :-*

สงสัยพี่ยีนส์คงต้องหาเวลามา meeting กับเราบ้างแล้วอะ.....จะได้มาเห็นตัวเป็นๆของทั้ง 2 แบบ....จะได้ตัดสินใจง่ายขึ้น  :L2734: :L2734:......เอ.....หรือพวกเราจะไปหาพี่ยีนส์ดีน้ออออออ  :L2761: :L2761: :L2761:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ Palm

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
สุดยอดเลยครับ.. :L2734:

หนึ่ง

• บุคคลทั่วไป
 :L6415: ผมยังไม่ได้ติดเบยๆๆๆ :L6415:

• Pa Mania
  • *
:L6415: ผมยังไม่ได้ติดเบยๆๆๆ :L6415:

สวัสดีครับน้าหนึ่ง...ไม่เจอกันนานเลย...วันก่อนแวะไปหาที่ QC ไม่เจอ...ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้ปั่นจักรยานซะผอมเลยเหรอครับ....ได้เจอน้ากมล...นั่งคุยกะน้ากมลอยู่แป๊บนึง :L2736: :L2736:

ว่าแต่หางปินส์ ยังไม่ติดนี่.......ปล่อยของมาก็ได้นะน้าหนึ่ง...มีคนอยากได้  :L2754: :L2754: :L2736: :L2736:

หนึ่ง

สวัสดีครับน้าหนึ่ง...ไม่เจอกันนานเลย...วันก่อนแวะไปหาที่ QC ไม่เจอ...ได้ข่าวว่าเดี๋ยวนี้ปั่นจักรยานซะผอมเลยเหรอครับ....ได้เจอน้ากมล...นั่งคุยกะน้ากมลอยู่แป๊บนึง :L2736: :L2736:

ว่าแต่หางปินส์ ยังไม่ติดนี่.......ปล่อยของมาก็ได้นะน้าหนึ่ง...มีคนอยากได้  :L2754: :L2754: :L2736: :L2736:

:L6425: ยังไม่ได้ติดเบยครับ หากำลังใจครับ น้าตาม ว่าแต่ว่าร้านตรงที่น้าติดกันเขารับติดไหมครับ แถวถนนสุขสวัสดิ์ ครับ (แถวบ้านเลยครับ) :L2888:

• Pa Mania
  • *

:L6425: ยังไม่ได้ติดเบยครับ หากำลังใจครับ น้าตาม ว่าแต่ว่าร้านตรงที่น้าติดกันเขารับติดไหมครับ แถวถนนสุขสวัสดิ์ ครับ (แถวบ้านเลยครับ) :L2888:

น้าหนึ่งก็งดขี่จักรยานซักวัน...มา meeting ครับ....ถ้าใน meeting ช่วยๆกันติด...ไม่นานก็เสร็จจ้า  :L2904: :L2904: :L4398: :L4398:

หนึ่ง

น้าหนึ่งก็งดขี่จักรยานซักวัน...มา meeting ครับ....ถ้าใน meeting ช่วยๆกันติด...ไม่นานก็เสร็จจ้า  :L2904: :L2904: :L4398: :L4398:

:L6425:  ok ครับวันไหนครับ

• Pa Mania
  • *

:L6425:  ok ครับวันไหนครับ

:sd42: :sd42: :sd42: เพิ่งหมดไป 2 meeting รวดครับน้าหนึ่ง.....ตอนนี้  :L6415: :L6415: แหลกละเอียดกันไปหมดแล้ว......รอนิดนึงครับ....เดี๋ยวมีมาเรื่อยๆ ช่วงนี้ทิ้งระยะพักซักนิดสำหรับการแต่งรถ

หรือถ้าน้าหนึ่งอยากมาเที่ยวพักผ่อนพร้อมกับรักษาโลกไปด้วย ก็มากับพวกเราได้ครับ meeting ต่อไปลุยโคลน....แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีเวลาไปติดหางกันหรือเปล่านะครับ....เดี๋ยวต้องลองปรึกษาพี่ๆท่านอื่นๆที่เป็นทีมงานช่วยติดอีกทีครับน้าหนึ่ง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1240.0.html

หนึ่ง

:L2900: ขอบคุณครับ น้าตาม