ผู้เขียน หัวข้อ: DIY การแปลงสปอยเล่อร์ท้าของ Zafira ใส่ใน Pajero sport  (อ่าน 5901 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พอดีผมถูกใจสปอยเล่อร์อยู่ 1 ตัว  เทียบแล้ว ขนาดใกล้เคียงมาก   จึงเกิด New Idea " Devil Style" เลยลองครับรายละเอียด   ตามนี้

นำมาหั่นปลายเล็กน้อย

ขึ้นแบบกับตัวรถเสริมสีโป้วเพื่อทำจุดยึดแบบไม่เจาะรถ

ผมจะทำเป็นสีบอร์ดเงินตามกันแคร้งหลัง  เพื่อให้ตัวสปอยเลอร์ดูเด่นกว่ารถสีขาว  เพราะตัวมันมี design อยู่หลายจุด   ด้านข้างปาดแต่งให้โอบรัดตัวรถ

ด้านบนมีร่องอากาศ 3 ร่อง   เป็นแนวกลมกลืนกับรอยนูนของหลังคา  และโค้งเว้าตามทรงหลังของ PJS

หล่อเสร็จเรียบร้อย  มาดูชิ้นงานต้นแบบอันแรกกันเลย

ของผมทำสีเสร็จ ก็เริ่มเช็ดน้ำยา  ทากาวยาง

ติดเทป 3M  เยอะหน่อย  เพราะไม่เจาะยึด  ใช้แบบติดกาว

อัดกาวซิลิโคล  บางช่วงเพื่อการจับยึด

นำมาติดตั้ง  ใส่หูแมว ให้ ปาเจโร  คันโปรด 555555

ผลงานออกมาพอใจมากกับสี 2K

ถ้าใส่ตาตรงไฟท้าย  ใส่ปลายท่อคิตตี้ ด้วยนะ  สงสัยลูกสาวคงชอบ อิ  อิ

เรียบร้อยไปอีก 1 ชิ้นงานครับผม 

Note : การใช้ซิลิโคนที่ไม่มีคุณภาพยิงยึดพื้นผิวกับตัวรถที่เป็นเหล็ก จะเกิดอันตรายกับเครื่องน้ำ  ความชื้น  ความร้อน   จนอาจทำให้สีรถและเหล็กเป็นสนิมผุพังได้ ในระยะยาว   

***ปัญหานี้พบเจอหลังจากติดตั้งไปแล้ว 1 ปีครับ  ถึงกับฝาท้ายบริเวณติดตั้งผุเลย

**ตัวอย่างแบบนี้ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html