ผู้เขียน หัวข้อ: DIY แนะนำติดตั้งคิ้วท้าย V.1 ด้วยตัวเอง  (อ่าน 4916 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สวัสดี เพื่อนปามาเนีย

เคยมีคนชอบบ่นว่า  คิ้วหลังทรงศูนย์ติดมาไม่ค่อยดี  เผยอไม่ค่อยสนิท  บางคันก็ติดเอียง  เลยเอามาลองวิเคาระห์หาวิธีติดตั้งดู

มาเริ่มกัน (ชิ้นหลัง  V.1)

เขาบอกสภาพ 100%  พอเห็นของให้ที่ 80 % (ซื้อของทาง net  ก็เงี่ยะ) ไม่เป็นไร  มาถึงมือเราแล้วต้องดัดแปลงแก้ไขต่อไป

ขับรถมาที่ เซฟเฮาท์ลำลูกกา  สถานที่และเครื่องมือพร้อม

สภาพด้านใน  ไม่เหลือเทปกาวให้เราเลย 

จึงเอาน้ำส้มสายชู  ทำความสะอาดผิวหน้ากาวเดิมจนละลายเริ่มเหนียวอีกครั้ง  แล้วแปะกาว 2 หน้า  ทับใหม่อีกครั้ง

*เทคนิดเพิ่มเติม คือยิงซิลิโคน ให้หนาเป็นก้อนสูงขึ้นมาตรงจุดที่สำผัสตัวกันชนเดิม  เพื่อเพิ่มความแข็งแรงและการยึดจับของพื้นผิว  ให้ทั่ว

บางจุดต้องกองใหญ่หน่อย  555

ทั่วพอดี

สำหรับพิ้นผิวที่จะนำคิ้วไปติด  ให้ทำความสะอาดผิวด้วยน้ำส้มสายชูกลั่นตรา อสร. ตามแนวเขียว  ให้ทั่ว  รับรองติดแน่นกว่าเดิมสำหรับผิวกันชนพลาสติก

ดันเข้ารูปที่เล็งไว้แล้วกดให้พอดีไม่ต้องแน่นมาก

จุดนี้แหละที่เขามีปัญหากัน ติดแล้วซ้ายขาว จะไม่เท่ากัน  ต้องระวัง   ช่องไฟระหว่างคิ้วกับไฟถอย  สะสวยหรือไม่ก็ตรงเนี่ย  ซิลิโคนเมื่อสักครู่ช่วยเรื่องเอียงได้ ครับ

พอได้ที่ ก็ยึดเกลียวปล่อยก่อน  หาตัวอ้วนๆนะครับ  จะแน่นกว่า  พอดีผมเอาแหวนพาสติกที่ตู้ Rack Server  มาใส่รองเกียวปล่อยไว้   แน่นหนึบดี

พอยึดหลังได้หน้าไม่สนิท  ตรงนี้แหละที่เพื่อนสมาชิกเป็นกัน  ผมเลยเอาด้านหลังให้เสมอกันแบบสวยงาม  ด้านนี้ปล่อย  เดียวยิงซิลิโคนแก้เอา  ให้เนียนไปเลย  ทุกช่องที่โหว่งๆ อยู่

จัดการด้วย เทปหนังไก่  บรรจงให้ร่องเล็กหน่อย    ตามแนวที่ไม่มีความสนิท  แต่ด้านในเรายิงก้อนซิลิโคนไว้แล้ว
note : ก้อนซิลิโคนด้านในที่ยิงเป็นกองไว้  ให้มัน set ตัวแข็งสักนิดค่อยเอามาติดนะ  จะได้เป็นยาง support ด้านในคิ้วนี้

ด้านชายกันชนก็เก็บให้หมด

ยิงซิลิโคน ตามแนวที่เตรียมไว้

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: DIY แนะนำติดตั้งคิ้วท้าย V.1 ด้วยตัวเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 14:50:37 »
เสร็จแล้ว ดึงเทปกาวออกเลย  ไม่ต้องปล่อยให้แห้ง   ออกมาดูดีเหมือนกัน  มีเส้นดำตัดขอบด้วย

มันพอจะไปกันได้ กับแค้งท้ายสีบอร์นของผม บ้างไหมเนี่ย  5555

เพิ่งสังเกตุ  คิ้วตัวนี้เป็นเหลี่ยมสัน  ดีจัง

เสร็จแล้วครับ  เจ้าแมวป่า  ของผมได้ของเล่นอีกแล้ว

ใครสนใจดูเป็นแนวทาง  เชิญได้เลยครับ
ทีมงาน ปามาเนี่ย โดยแก๊งค์กระเป๋าแหก

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html