ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องควันดำและรถกระตุกคับ  (อ่าน 21938 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก๋ง กส.

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สุงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Re: สอบถามเรื่องควันดำและรถกระตุกคับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2013, 13:40:12 »
ยินดีด้วยครับ แล้วทำแบบไหนไปบ้างครับ ช่วยเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง

ขอบคุณครับ

ทำตามี่พี่นะ แนะนำคับ

ถอดขั้วคับ 1 คืน ตื่นมาวิ่งไปเติม V power คับลงทุนขับ 40 กิโลไปเติมเต็มถังคับ5555+วอมม์เครื่องก่อนออกตัวคับ ....ช่วงเร่งขับเกียร์ 3 ควันดำพุ่งออกมากๆช่วงแรกคับแต่สักพักหายหมดคับ  :L4384: แต่ยังไงสิ่งที่คาใจผมคือท่อ ไอดี ต้องไปเช็ค  :L6419: :L6419:

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
Re: สอบถามเรื่องควันดำและรถกระตุกคับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 3 มกราคม 2017, 21:53:28 »
มีอาการรถกระตุกเหมือนกันครับ

ข้อมูลของรถ คือรุ่น ปี 2014 วิ่งมารวม 72,000 กม. เดือนกุมภาพันธ์ครับ 3 ปี ติดเพิ่มเฉพาะกล่องคันเร่งไฟฟ้าในงานมีตติ้งปามาเนีย เมื่อ 2 ปีกว่าๆ มาแล้ว ตั้ง mode "b" ไม่เคยถอดกล่องมาอัพ ใดๆ และยังไม่ได้อุด egr

วันนี้ขับกลับจากเพชรบูรณ์ ที่ความเร็ว ประมาณ 50 km/hr มีอาการคือเมื่อถอนคันเร่ง รถกระตุกแบบรู้สึกได้ ซึ่งเพิ่งเป็นวันนี้ ประมาณ 3 ครั้ง..

ก่อนหน้านี้ 2 วันเอารถขึ้นดอย ลงดอย ที่ความชัน 45-50 องศา ด้วยเกียร์ D ตลอด ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันไหม ..อยากขอความรู้จากพี่ๆด้วยครับ ว่าจะทำอะไรก่อนหลัง ดี

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 4 มกราคม 2017, 16:12:42 »
           คหสต. พี่ปรีชาลองปิด กล่องคันเร่งแล้วเป็นไหมพี่ ถ้ายังเป็นอาจปัญหาน่ามาจากส่วนอื่น เพราะโดย ปกติ กล่องคันเร่งไม่มีส่วนกับเครื่องยนต์ อาจเป็นกรองโซลาหรือเปล่า กรองโซลาตันเนื่องจากเจอน้ำมันไม่สะอาดหรือใกล้ระยะเปลี่ยน แต่กระตุกมันเป็นตอนที่เร่งนะซิ ไม่ได้เจอตอนถอดคันเร่งด้วยซิผม  หรือ ไม่ก็เข้าศูนย์ อ่านโค็ดดูครับ อาจเป็นโค็ดที่ไฟไม่โชว์ แต่อาจมีผลเวลาขับได้ครับ  หรือลอง ถอดขั้วแบ็ต ตามกระทู้ข้างบนดูครับ อาจหาย แต่ถ้าปัญหาไม่ได้แก้ก็อาจขึ้นมาใหม่่ได้ ต้องเช็คโค็ดอยู่ดีเพื่อแก้ปัญหาให้ตรงจุดครับ หรือวิ่งหา พี่นก อู่ 99 ดูครับ อาจไม่ต้องรอคิวนานเหมือนศูนย์ แต่ช่วงนี้ก็ไม่แน่ กลับจากเที่ยว มีคนรอเข้าเช็คอาการอีกเยอะก็ได้ครับ  ผมก็หนึ่งในนั้น  555

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 4 มกราคม 2017, 19:09:03 »
ขอบคุณคำแนะนำพี่ภูดิทครับ

สงสัยว่าจะเกี่ยวกับการเติมน้ำมันที่ไม่สะอาดหรือมีน้ำเจือปนหรือเปล่าครับ เพราะผมได้ไปเติมน้ำมันที่ปั๊มในตัวอำเภอต่างจังหวัดมาด้วย ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยเติมมาก่อน

มีพี่ๆท่านไหนเคยเจออาการแบบรถผมจะแนะนำไหมครับ