ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องควันดำและรถกระตุกคับ  (อ่าน 21935 ครั้ง)

ออฟไลน์ เก๋ง กส.

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 5
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สุงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สอบถามเรื่องควันดำและรถกระตุกคับ รถผม 2.5 vg turbo ปี2011 คับมีปัญหาควันดำและเครื่องกระตุกเวลาผ่อนคับบางครั้งก็เป็นมากกระตุกกระทั่งเวลาจอดทุกครั้งที่กระตุกจะมีควันดำออกมากคับ ทำการทำความสะอาด sensor air flow แล้วก็ยังไม่หายตอนนี้กังวลมากๆคับพี่ๆแนะนำผมทีคับ บางคนบอกเป็นกับท่อไอดี EGR  ปีกผีเสื่ออะไรประมานนี้คับ  :L4386: :L4386:

• Pa Mania
  • *
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สุงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Re: สอบถามเรื่องควันดำและรถกระตุกคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 14:51:00 »
บางคนบอก ECU เสีย / บางคนบอกลองอุด EGR มะรุ้จะเชื่อใคร :L4387: :L4387:

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องควันดำและรถกระตุกคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 14:52:45 »
ให้ข้อมูลเบื่องต้นให้มากกว่านี้นิดหนึ่งครับ   เช่น  รถเดิมๆ หรือได้ติดตั้งชุดดันราง/คันเร่งไฟฟ้า /หรืออื่นอื่นๆที่เกียวข้องกับเครื่องยนต์ว่าทำอะไรมาบ้าง
เจออาการนี้มานานยัง  แล้วที่เจออยู่ที่ประมาณกี่หมื่นโล  เพื่อเป็นข้อมูลให้พี่ๆเขาวิเคราะกันง่ายและรวดเร็วกว่าครับ

ถ้า ECU เสียคิดว่าคงจะมีไฟโชว์รุปเครื่องยนต์ที่หน้าปัดแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 14:56:15 »
รถเดิมๆคับพี่  เริ่มเจอตอนประมาน เก้าหมื่นโล คับตอนนี้แสนโลคับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 14:59:31 »
เคยมีครั้งหนึ่งรถติดหล่มเร่งเคื่องควันดำออกเป็นน้ำเลย :L4386: :L4386:

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 16:56:48 »
เคยมีครั้งหนึ่งรถติดหล่มเร่งเคื่องควันดำออกเป็นน้ำเลย :L4386: :L4386:
อันนี้หมายความว่าควันเยอะ หรือ  มีน้ำมันหรือน้ำหยดออกมาด้วยตอนที่เร่งเครื่องครับ ปัญหาคนละอย่างกันเลยนะครับ :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 17:55:02 »
ช่วยด้วยนะคับพี่

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 18:04:51 »
ช่วยด้วยนะคับพี่
ถ้าใช้มา 90000 โล คงผ่านมือช่างศูนย์มาแล้ว ไม่ทราบว่าช่างทางศูนย์เขาวิเคราะยังไงครับเล่าให้ฟังหน่อยซิครับ
หลักการเบื้องต้นของพี่คือการเผาใหม่ของเครื่องยนต์ไมสมบูรณ์ เข้าศูนย์คิดว่าเขาคงจับเข้าเครื่องวิเคราะมาแล้วแน่นอน
หรือถ้าพี่มีตัวสแกนโค๊ต ODB-2 ก็ลองสแกนดูเผื่อมันจะโชว์อะไรบ้าง ที่น่าแปลกคือถ้าเครื่องพี่มีปัญหาจะต้องมีไฟโชว์ที่หน้าปัดเครื่องให้เห็นบ้างแล้วละครับ
 :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 21:45:59 »
ถ้าใช้มา 90000 โล คงผ่านมือช่างศูนย์มาแล้ว ไม่ทราบว่าช่างทางศูนย์เขาวิเคราะยังไงครับเล่าให้ฟังหน่อยซิครับ
หลักการเบื้องต้นของพี่คือการเผาใหม่ของเครื่องยนต์ไมสมบูรณ์ เข้าศูนย์คิดว่าเขาคงจับเข้าเครื่องวิเคราะมาแล้วแน่นอน
หรือถ้าพี่มีตัวสแกนโค๊ต ODB-2 ก็ลองสแกนดูเผื่อมันจะโชว์อะไรบ้าง ที่น่าแปลกคือถ้าเครื่องพี่มีปัญหาจะต้องมีไฟโชว์ที่หน้าปัดเครื่องให้เห็นบ้างแล้วละครับ
 :L2761:

ไม่มีอะไรโชว์เลยคับพี่ ช่างที่ศุนย์ก็บอกว่าไม่เป็นอะไรคับ วันนี้โทรเข้าไปคุยกับช่างที่ศูนย์บอกอาจเป็นกับระบบหัวฉีดคับให้เข้าไปที่ศุนย์อีกทีคับ :L4387: :L4387:

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2013, 21:57:26 »
เอาแบบบ้านๆก่อนนะครับ ลองเติมน้ำมันเชลวีเพาเวอร์หรือคาลเทคเทครอน ดูครับ ถ้าลำบากเอาบางจากเติมหัวเชื้อดีเซลสักกระป๋องนึงแล้วจับอาการรถดูครับ ถ้าเข้าศูนย์เลินนิ่งECU ไม่ก็ถอดขั้วแบตทิ้งไว้สักครึ่งชั่วโมงก่อนครับ เพราะที่ว่าสะดุดบ่อยไหมเส้นทางที่ใช้ลาดชันเป็นช่วงๆหรือเปล่า หรือมีอาการผิดปกติอย่างอื่นประกอบด้วยไหม ลองดูพี่ๆท่านอื่นช่วยตอบอีกทีครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 09:35:59 »
เอาแบบบ้านๆก่อนนะครับ ลองเติมน้ำมันเชลวีเพาเวอร์หรือคาลเทคเทครอน ดูครับ ถ้าลำบากเอาบางจากเติมหัวเชื้อดีเซลสักกระป๋องนึงแล้วจับอาการรถดูครับ ถ้าเข้าศูนย์เลินนิ่งECU ไม่ก็ถอดขั้วแบตทิ้งไว้สักครึ่งชั่วโมงก่อนครับ เพราะที่ว่าสะดุดบ่อยไหมเส้นทางที่ใช้ลาดชันเป็นช่วงๆหรือเปล่า หรือมีอาการผิดปกติอย่างอื่นประกอบด้วยไหม ลองดูพี่ๆท่านอื่นช่วยตอบอีกทีครับ

ผมจองลองดูคับพี่ขอบคุณคับ :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 11:07:25 »
เก้าหมื่น-แสนกิโล อุดEGR หรือเปล่า สมมุติถ้าไม่ได้อุด ลองเช็คดูว่า เป็นแบบนี้หรือไม่ ครับ

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 12:32:36 »
เก้าหมื่น-แสนกิโล อุดEGR หรือเปล่า สมมุติถ้าไม่ได้อุด ลองเช็คดูว่า เป็นแบบนี้หรือไม่ ครับ

รูปนี้ ก็โลครับพี่ต๋อง..
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 12:46:08 »
สวัสดีครับ

พอดีไปตอบอีกกระทู้หนึ่ง   copy มาให้ใหม่

จากรูปที่ลงไว้ ถ้าสภาพนี้ปกตินะครับ  ที่มีเขม่าจับมาก  ลองดูว่ามีทำอะไรแบบนี้หรือป่าว

1. เปลี่ยนท่อหรือปลายท่อให้ยื่นออกมา (ถ้า HKS จะยิ่งกว่านี้อีก)

2. ใช้น้ำยาขัดเงาบ่อย 

3. ขับรถยัดคันเร่งโดยที่รถไม่ลอยตัว

4. แนะนำใส่กล่องดันรางเพื่อสร้างแรงบิดรอบต่ำจะช่วยให้รถใช้รอบต่ำลงและแรงบิดเพิ่มขึ้น  การกดคันเร่งจะน้อยลง

5. ถ้าวิ่งมามากกว่า 100000โล  แนะนำให้ล้างหัวฉีดทั้งระบบ (ค่าล้าง 6500-8500บาทแบบถอดล้างพร้อมสโตกน้ำมันใหม่)ไม่ใช่ใช้น้ำยาล้าง

6. ถ้าจะทำข้อ 5 แนะนำเปลี่ยนเป็นเปลี่ยนชุดหัวฉีดใหญ่ใส่กล่องไปเลย  ได้ผลคุ้มค่ากว่าครับ  โดยอาจจะเพิ่มจากเดิมไม่มาก

7. ยินดีต้อนรับสู่ปามาเนียครับ

----------------------------------------------------------------
วิธีแก้ไขเบื้องต้น

1. เติม V power เต็มถัง (ใจจริงอยากจะแนะนำให้เอาเบนซินผสมไปสักครึ่งลิตร  แต่อย่าเพิ่งเลยครับ)

2. วอมม์เครื่องให้นานๆหน่อย  หรือรอเข็มความร้อนขึ้นมาที่ขีด 3 (ถ้าไม่มี SMG)

3.  ขับออกตัวไปสักเกียร์ 2-3 (ดันเกียร์มาทาง +/-  check gear ดูได้)

4. ดันเกียร์มาทาง +/-   ขับลากเกียร์สัก  3700-3900 รอบแล้วเปลี่ยนเกียร์ 3- 4-5   วนเล่นสักพัก

5. ขับแบบนี้เล่นสัก  2-3 วัน

6. ถอดแบตขั้วลบ   ทิ้งไว้ ให้มากกว่า 30 นาที

7. ใส่แบตแล้วเอาไปขับใหม่  แต่ใช้เกียร์ D  ขับแบบเร่งเติมอัตราเร่งหน่อย(แต่อย่ากระแทกคันเร่ง)

8. อย่าขับรถช้าสัก 2-3 วัน

9. จับอาการควันท้ายรถอีกทีครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 12:55:51 »
สวัสดีครับพี่เก๋ง เพิ่งมีเวลามาไล่อ่านกระทู้เลยเพิ่งได้เห็นกระทู้นี้ของพี่เก๋งครับ.......เท่าที่อ่านมาพอได้ข้อมูลว่า

1. รถพี่เก๋ง เดิมๆ ไม่ได้ติดกล่องอะไรเพิ่มเติมเลย
2. คาดเดาได้ว่า เดิมขนาดนี้ EGR ยังไม่ได้อุด
3. มีการล้างทำความสะอาด Air Flow เรียบร้อยแล้ว และอาการยังไม่หายไป
4. รถใช้งานมาแล้ว 100000 โล
5. เจอปัญหารถกระตุก ควันดำ ตอนประมาณ 90000 โล

ก่อนจะลงมือวิเคราะห์กันวันอาการสาเหตุมาจากไหนได้บ้าง....ต้องขอบอกพี่เก๋งว่า ใจร่มๆ นะครับ.....การแก้ปัญหา บางทีก็ต้องใช้เวลาบ้าง.....อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกซักหน่อยครับพี่เก๋ง

1. รถพี่เก๋งปีอะไรครับ

2. รถพี่เก๋งเป็นเครื่องอะไรครับ 3.2 หรือ 2.5 และถ้าเป็น 2.5 เป็น VG เทอร์โบ หรือเปล่า

3. รถพี่เก๋งเป็น 2WD หรือ 4WD ครับ

4. ผมยังไม่ชัดเจนกับคำว่า "กระตุก" อยากให้พี่เก๋งช่วยอธิบายนิดครับว่า อาการเป็นอย่างไร และมักเกิดขึ้นตอนไหน เช่นขับๆอยู่ก็กระตุก คือเร่งไม่สมูท หรือเป็นตอนออกตัว หรือเป็นเฉพาะเวลาเครื่องเย็น และเวลาเกิดอาการกระตุกนั้นอาการมันหายไปเองหรืออย่างไรครับ หรือมันเป็นตลอดเวลา

5. รถพี่เก๋งมีสมาร์ทเกทหรือเปล่าครับ (เดาว่าไม่มี)

6. อยากทราบคล้ายๆกับพี่ทศครับว่า พี่เก๋งเอารถเข้าศูนย์เพราะอาการนี้บางหรือยัง ถ้าเข้าแล้วเข้าไปแล้วกี่ครั้ง และแต่ละครั้งช่างศูนย์ทำอะไรมาบ้าง วิเคราะห์ว่าอย่างไรบ้าง เช่น ลองเอาเครื่อง MUT III เช็คโค๊ดดูแล้วหรือไม่ หรือมีการเปลี่ยนอะไหล่ใดๆเพื่อแก้อาการนี้แล้วบ้างหรือไม่

7. ทราบว่ามีการทำความสะอาด Air Flow แล้ว ได้มีการลองเปิดเช็คทำความสะอาดท่อร่วมไอดีแล้วหรือไม่ครับ (ตามคำแนะนำของพี่ต๋อง)

8. รถพี่เก๋ง เคย learning โปรแกรมมาแล้วบ้างหรือไม่ครับ เช่น learning เกียร์ หรือ learning ควันดำ

ประมาณนี้ครับ 8 ข้อก่อน....เมื่อมีข้อมูลมากขึ้นน่าจะวิเคราะห์ได้แม่นขึ้นครับพี่เก๋ง

:L4399: :L4399: :L2734: :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 14:31:42 »
สวัสดีครับพี่เก๋ง เพิ่งมีเวลามาไล่อ่านกระทู้เลยเพิ่งได้เห็นกระทู้นี้ของพี่เก๋งครับ.......เท่าที่อ่านมาพอได้ข้อมูลว่า

1. รถพี่เก๋ง เดิมๆ ไม่ได้ติดกล่องอะไรเพิ่มเติมเลย
2. คาดเดาได้ว่า เดิมขนาดนี้ EGR ยังไม่ได้อุด
3. มีการล้างทำความสะอาด Air Flow เรียบร้อยแล้ว และอาการยังไม่หายไป
4. รถใช้งานมาแล้ว 100000 โล
5. เจอปัญหารถกระตุก ควันดำ ตอนประมาณ 90000 โล

ก่อนจะลงมือวิเคราะห์กันวันอาการสาเหตุมาจากไหนได้บ้าง....ต้องขอบอกพี่เก๋งว่า ใจร่มๆ นะครับ.....การแก้ปัญหา บางทีก็ต้องใช้เวลาบ้าง.....อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกซักหน่อยครับพี่เก๋ง

1. รถพี่เก๋งปีอะไรครับ

2. รถพี่เก๋งเป็นเครื่องอะไรครับ 3.2 หรือ 2.5 และถ้าเป็น 2.5 เป็น VG เทอร์โบ หรือเปล่า

3. รถพี่เก๋งเป็น 2WD หรือ 4WD ครับ

4. ผมยังไม่ชัดเจนกับคำว่า "กระตุก" อยากให้พี่เก๋งช่วยอธิบายนิดครับว่า อาการเป็นอย่างไร และมักเกิดขึ้นตอนไหน เช่นขับๆอยู่ก็กระตุก คือเร่งไม่สมูท หรือเป็นตอนออกตัว หรือเป็นเฉพาะเวลาเครื่องเย็น และเวลาเกิดอาการกระตุกนั้นอาการมันหายไปเองหรืออย่างไรครับ หรือมันเป็นตลอดเวลา

5. รถพี่เก๋งมีสมาร์ทเกทหรือเปล่าครับ (เดาว่าไม่มี)

6. อยากทราบคล้ายๆกับพี่ทศครับว่า พี่เก๋งเอารถเข้าศูนย์เพราะอาการนี้บางหรือยัง ถ้าเข้าแล้วเข้าไปแล้วกี่ครั้ง และแต่ละครั้งช่างศูนย์ทำอะไรมาบ้าง วิเคราะห์ว่าอย่างไรบ้าง เช่น ลองเอาเครื่อง MUT III เช็คโค๊ดดูแล้วหรือไม่ หรือมีการเปลี่ยนอะไหล่ใดๆเพื่อแก้อาการนี้แล้วบ้างหรือไม่

7. ทราบว่ามีการทำความสะอาด Air Flow แล้ว ได้มีการลองเปิดเช็คทำความสะอาดท่อร่วมไอดีแล้วหรือไม่ครับ (ตามคำแนะนำของพี่ต๋อง)

8. รถพี่เก๋ง เคย learning โปรแกรมมาแล้วบ้างหรือไม่ครับ เช่น learning เกียร์ หรือ learning ควันดำ

ประมาณนี้ครับ 8 ข้อก่อน....เมื่อมีข้อมูลมากขึ้นน่าจะวิเคราะห์ได้แม่นขึ้นครับพี่เก๋ง

:L4399: :L4399: :L2734: :L2734:

ตอบพี่ตูมตามคับ
1.รถปี 2011 คับ
2. 2.5 vg turbo คับ 2wD
3.อาการกระตุกมักเป็นเวลาตอนออกตัวไหมๆเวลารอบต่ำประมาน 1.5 คับและมักเป็นเวลาผ่อนความเร็วลงประมาน 80 มันจะคลายรถมันสะดุดไปมาแต่เร่งกะหายไปผ่อนก็เป็นอีก
3.เอาเข้า 0 เขาก็ lerning นะคับหายแต่สักวันสองวันเป็นอีกคับ
4.น่าจะ lerning ทั้งสองนะคับ

แถมคับ EGR ไม่ได้อุดคับ ไม่เคยล้างท่อไอดีและหัวฉีดคับ อีนนี้น่าะเป็นสาเหตุไหมคับ :P :P

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 14:32:48 »
สวัสดีครับ

พอดีไปตอบอีกกระทู้หนึ่ง   copy มาให้ใหม่

จากรูปที่ลงไว้ ถ้าสภาพนี้ปกตินะครับ  ที่มีเขม่าจับมาก  ลองดูว่ามีทำอะไรแบบนี้หรือป่าว

1. เปลี่ยนท่อหรือปลายท่อให้ยื่นออกมา (ถ้า HKS จะยิ่งกว่านี้อีก)

2. ใช้น้ำยาขัดเงาบ่อย 

3. ขับรถยัดคันเร่งโดยที่รถไม่ลอยตัว

4. แนะนำใส่กล่องดันรางเพื่อสร้างแรงบิดรอบต่ำจะช่วยให้รถใช้รอบต่ำลงและแรงบิดเพิ่มขึ้น  การกดคันเร่งจะน้อยลง

5. ถ้าวิ่งมามากกว่า 100000โล  แนะนำให้ล้างหัวฉีดทั้งระบบ (ค่าล้าง 6500-8500บาทแบบถอดล้างพร้อมสโตกน้ำมันใหม่)ไม่ใช่ใช้น้ำยาล้าง

6. ถ้าจะทำข้อ 5 แนะนำเปลี่ยนเป็นเปลี่ยนชุดหัวฉีดใหญ่ใส่กล่องไปเลย  ได้ผลคุ้มค่ากว่าครับ  โดยอาจจะเพิ่มจากเดิมไม่มาก

7. ยินดีต้อนรับสู่ปามาเนียครับ

----------------------------------------------------------------
วิธีแก้ไขเบื้องต้น

1. เติม V power เต็มถัง (ใจจริงอยากจะแนะนำให้เอาเบนซินผสมไปสักครึ่งลิตร  แต่อย่าเพิ่งเลยครับ)

2. วอมม์เครื่องให้นานๆหน่อย  หรือรอเข็มความร้อนขึ้นมาที่ขีด 3 (ถ้าไม่มี SMG)

3.  ขับออกตัวไปสักเกียร์ 2-3 (ดันเกียร์มาทาง +/-  check gear ดูได้)

4. ดันเกียร์มาทาง +/-   ขับลากเกียร์สัก  3700-3900 รอบแล้วเปลี่ยนเกียร์ 3- 4-5   วนเล่นสักพัก

5. ขับแบบนี้เล่นสัก  2-3 วัน

6. ถอดแบตขั้วลบ   ทิ้งไว้ ให้มากกว่า 30 นาที

7. ใส่แบตแล้วเอาไปขับใหม่  แต่ใช้เกียร์ D  ขับแบบเร่งเติมอัตราเร่งหน่อย(แต่อย่ากระแทกคันเร่ง)

8. อย่าขับรถช้าสัก 2-3 วัน

9. จับอาการควันท้ายรถอีกทีครับ

จะลองดูนะคับพี่นะ  :L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2013, 14:34:02 »

ไม่ได้อุดคับพี่ต๋อง...ต้องลองดูแล้วคับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2013, 13:32:38 »
รายงานผลคับ....อาการควันดำลดลงไม่เยอะเหมือนก่อนคับอาการกระตุกหายไปคับหลังจากลองทำตามพี่ๆแนะนำแต่ผมคงต้องเข้า
ศุนย์ไปเช็คท่อ ไอดี เพราะไม่ได้อุด EGR  :L4399:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2013, 13:34:48 »
รายงานผลคับ....อาการควันดำลดลงไม่เยอะเหมือนก่อนคับอาการกระตุกหายไปคับหลังจากลองทำตามพี่ๆแนะนำแต่ผมคงต้องเข้า
ศุนย์ไปเช็คท่อ ไอดี เพราะไม่ได้อุด EGR  :L4399:

ยินดีด้วยครับ แล้วทำแบบไหนไปบ้างครับ ช่วยเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง

ขอบคุณครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2013, 13:40:12 »
ยินดีด้วยครับ แล้วทำแบบไหนไปบ้างครับ ช่วยเล่าให้เพื่อนสมาชิกฟังหน่อยครับเพื่อเป็นแนวทาง

ขอบคุณครับ

ทำตามี่พี่นะ แนะนำคับ

ถอดขั้วคับ 1 คืน ตื่นมาวิ่งไปเติม V power คับลงทุนขับ 40 กิโลไปเติมเต็มถังคับ5555+วอมม์เครื่องก่อนออกตัวคับ ....ช่วงเร่งขับเกียร์ 3 ควันดำพุ่งออกมากๆช่วงแรกคับแต่สักพักหายหมดคับ  :L4384: แต่ยังไงสิ่งที่คาใจผมคือท่อ ไอดี ต้องไปเช็ค  :L6419: :L6419:

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 3 มกราคม 2017, 21:53:28 »
มีอาการรถกระตุกเหมือนกันครับ

ข้อมูลของรถ คือรุ่น ปี 2014 วิ่งมารวม 72,000 กม. เดือนกุมภาพันธ์ครับ 3 ปี ติดเพิ่มเฉพาะกล่องคันเร่งไฟฟ้าในงานมีตติ้งปามาเนีย เมื่อ 2 ปีกว่าๆ มาแล้ว ตั้ง mode "b" ไม่เคยถอดกล่องมาอัพ ใดๆ และยังไม่ได้อุด egr

วันนี้ขับกลับจากเพชรบูรณ์ ที่ความเร็ว ประมาณ 50 km/hr มีอาการคือเมื่อถอนคันเร่ง รถกระตุกแบบรู้สึกได้ ซึ่งเพิ่งเป็นวันนี้ ประมาณ 3 ครั้ง..

ก่อนหน้านี้ 2 วันเอารถขึ้นดอย ลงดอย ที่ความชัน 45-50 องศา ด้วยเกียร์ D ตลอด ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกันไหม ..อยากขอความรู้จากพี่ๆด้วยครับ ว่าจะทำอะไรก่อนหลัง ดี

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 4 มกราคม 2017, 16:12:42 »
           คหสต. พี่ปรีชาลองปิด กล่องคันเร่งแล้วเป็นไหมพี่ ถ้ายังเป็นอาจปัญหาน่ามาจากส่วนอื่น เพราะโดย ปกติ กล่องคันเร่งไม่มีส่วนกับเครื่องยนต์ อาจเป็นกรองโซลาหรือเปล่า กรองโซลาตันเนื่องจากเจอน้ำมันไม่สะอาดหรือใกล้ระยะเปลี่ยน แต่กระตุกมันเป็นตอนที่เร่งนะซิ ไม่ได้เจอตอนถอดคันเร่งด้วยซิผม  หรือ ไม่ก็เข้าศูนย์ อ่านโค็ดดูครับ อาจเป็นโค็ดที่ไฟไม่โชว์ แต่อาจมีผลเวลาขับได้ครับ  หรือลอง ถอดขั้วแบ็ต ตามกระทู้ข้างบนดูครับ อาจหาย แต่ถ้าปัญหาไม่ได้แก้ก็อาจขึ้นมาใหม่่ได้ ต้องเช็คโค็ดอยู่ดีเพื่อแก้ปัญหาให้ตรงจุดครับ หรือวิ่งหา พี่นก อู่ 99 ดูครับ อาจไม่ต้องรอคิวนานเหมือนศูนย์ แต่ช่วงนี้ก็ไม่แน่ กลับจากเที่ยว มีคนรอเข้าเช็คอาการอีกเยอะก็ได้ครับ  ผมก็หนึ่งในนั้น  555

ออฟไลน์ ปรีชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 4 มกราคม 2017, 19:09:03 »
ขอบคุณคำแนะนำพี่ภูดิทครับ

สงสัยว่าจะเกี่ยวกับการเติมน้ำมันที่ไม่สะอาดหรือมีน้ำเจือปนหรือเปล่าครับ เพราะผมได้ไปเติมน้ำมันที่ปั๊มในตัวอำเภอต่างจังหวัดมาด้วย ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยเติมมาก่อน

มีพี่ๆท่านไหนเคยเจออาการแบบรถผมจะแนะนำไหมครับ