ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแน่ะนำ-แร็คหลังคาอลูมิเนี่ยมแบบแข็ง  (อ่าน 21096 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่รุฒน์ Ruth UAE

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 12
รบกวนขอคำแน่ะนำพี่ๆ สำหรับแร็คหลังคาอลูมิเนี่ยมแบบแข็ง ด้วยครับ คือเบ่าะแถว3ตอนนี้ปรับพับราบตลอดเวลาเพื่อใส่สำภาระเจ้าตัวเล็ก ช่วงปีใหม่นี้มีแพลนท่องเที่ยวคิดว่าต้องใช้เบ่าะแถว3 ไม่ก็ซื้อของเย่อะคงต้องใช้พื้นที่บนหลังคาให้เป็นประโยชน์, ไม่ทราบพี่ๆท่านใดที่ติดแร็คหลังคาอลูมิเนี่ยมแบบแข็งไปบ้างแล้วๆมีรุ่นไหนที่แน่ะนำบ้างครับ  :L4399:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ขอคำแน่ะนำ-แร็คหลังคาอลูมิเนี่ยมแบบแข็ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 16:52:56 »
เดี๋ยวรอปาออสซี่มาแนะนำครับพี่รุฒน์  :L6419: :L6415:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ขอคำแน่ะนำ-แร็คหลังคาอลูมิเนี่ยมแบบแข็ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 ตุลาคม 2013, 11:51:33 »
ถ้าต้องการแบบแข็ง น้ำหนักเบาก็เห็นมีของ thule ประมาณนี้ครับ https://www.facebook.com/photo.php?fbid=10150471718055057&set=a.10150329465395057.569088.498659815056&type=1&theater

แต่ใน web thule ผมหนารายละเอียดไม่เจอครับ จะมี web thule ของไทย http://www.thuleclub.com/ แต่ตอนนี้มันเข้าไม่ได้นะครับ

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 00:26:02 »
สวัสดีครับพี่รุฒ

ถ้าเป็น rack หลังคามี 2 แบบครับ

1. แบบอลูมิเนียม .... แบบนี้ที่เป็นที่นิยมทั่วไปครับ มีหลากหลายยี่ห้อมากๆเลยครับ ยี่ห้อที่นิยมมากๆก็ KSC กับ CarryBoy ครับ การใช้งานก็ถือได้ว่าใช้ได้ทั้งคู่ครับ....ความแข็งแรงมีในระดับหนึ่งครับ.....ข้อดีของมันคือราคาประหยัดครับ....ชุดนึงมีราคามาตั้งแต่ 3000 ถึง 6000 บาทครับ แล้วแต่ยี่ห้อ แล้วแต่ size ที่เลือก ..... แต่ข้อจำกัดของ Rack แบบนี้คืออายุการใช้งานครับ......คือแรกๆใช้งานมันก็ไม่มีปัญหาอะไร....แต่ใช้ไปเรื่อยๆ มันจะเริ่มมีอาการอลูมิเนียมยุบตัวหรือบิดตัวบ้างตามน้ำหนักบรรทุก....ถ้าใช้บ่อย บรรทุกเยอะ อาการนี้จะมาไว ....จริงๆอลูมิเนียมยุบตัวนี่ก็ยังใช้งานได้นะครับ เพียงแต่มันจะเกิดเสียงทำให้รำคาญได้ครับ ทั้งเสียงลมที่ดังมากขึ้น กับเสียงก๊อกๆแก๊กๆ

2. แบบเหล็ก .... แบบนี้มีขายไม่กี่ยี่ห้อครับ เพราะมีราคาแพงกว่า เท่าที่เห็นก็มี Overland หรือ ManShop หรือ อีกที่นึงผมจำยี่ห้อไม่ได้ ร้านอยู่แถวบางบัวทอง ..... Rack แบบนี้ ต้นแบบ คือ ARB ทั้งหมดครับ คือไปลอกมาจาก ARB ทั้งหมดละครับ  ทรงจะคล้ายๆกัน แบบนี้แข็งแรง เรื่องเสียงก็อกๆแก๊กๆ ไม่มี แต่จะมีเสียงลมเวลาวิ่งเร็วๆ เพราะการออกแบบไม่มี aerodynamic เลย ราคาแบบนี้จะอยู่ประมาณ 6000-9000 แล้วแต่ยี่ห้อ และขนาดครับ

ส่วนแบบพิเศษ คือ ของ Thule เป็นอลูมิเนียมชนิดพิเศษ แข็งมาก ลักษณะออกแบบ จะสูงกว่าแบบพวก KSC ใช้งานดีกว่าครับ เพราะขอบสูง แต่มีปัญหาเรื่องเสียงลมค่อนข้างมาก (คานขวางของ Thule ก็มีปัญหาเรื่องเสียงลม) ต้องซื้อตัวตัดลมเพิ่มอีกตัว จะช่วยลดเสียงลมไปได้เยอะ.... Rack ของ Thule นี้ พี่สุรศักดิ์ใส่อยู่ เดี๋ยวงานปีได้เจอพี่สุรศักดิ์จะถ่ายรูปมาฝากพี่รุฒนะครับ .... ถ้าพี่รุฒอยากได้แบบแข็งแรง ก็ของ Thule นี่แหละครับ แต่ราคาแพงเอาเรื่องอยู่นะครับ ซื้อ Thule อันนึง อาจจะเอาไปซื้อ KSC ได้ 3-4 อันเลยหละครับ.....แต่ความแข็งแรงสูงกว่ากันเยอะ

:L4399: :L4399:

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 00:31:37 »
แต่จากประสบการณ์นะครับพี่รุฒ ถ้าจะเอาไว้ขนของไปเที่ยวแบบที่มี utility สูง .... ใช้งานได้สะดวก .... แนะนำแบบนี้เลยครับ

จากประสบการณ์ ใช้ Rack จะลำบากตอน pack ของครับ เพราะต้องคลุมของกันฝุ่นกันน้ำ และต้องมัดแน่นอีก .... ทีนี้จะลำบากมากขึ้นอีกถ้าต้องหยิบของจากข้างบน เพราะต้อง unpack และ repack ใหม่อีก .... เหนื่อยเหมือนกันครับ .... ผมเลยเปลี่ยนมาใช้แบบ roof box แบบนี้ครับ สะดวกกว่า กล่องพวกนี้กันน้ำได้ และมีกุญแจล็อค เปิดปิดสะดวกครับ .... แต่ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ ทั้งคานขวาง และตัว box นะครับ

แนะนำจากความเห็นส่วนตัวนะครับพี่รุฒ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่รุฒน์ Ruth UAE

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 01:16:02 »
แต่จากประสบการณ์นะครับพี่รุฒ ถ้าจะเอาไว้ขนของไปเที่ยวแบบที่มี utility สูง .... ใช้งานได้สะดวก .... แนะนำแบบนี้เลยครับ

จากประสบการณ์ ใช้ Rack จะลำบากตอน pack ของครับ เพราะต้องคลุมของกันฝุ่นกันน้ำ และต้องมัดแน่นอีก .... ทีนี้จะลำบากมากขึ้นอีกถ้าต้องหยิบของจากข้างบน เพราะต้อง unpack และ repack ใหม่อีก .... เหนื่อยเหมือนกันครับ .... ผมเลยเปลี่ยนมาใช้แบบ roof box แบบนี้ครับ สะดวกกว่า กล่องพวกนี้กันน้ำได้ และมีกุญแจล็อค เปิดปิดสะดวกครับ .... แต่ราคาเอาเรื่องอยู่ครับ ทั้งคานขวาง และตัว box นะครับ

แนะนำจากความเห็นส่วนตัวนะครับพี่รุฒ  :L4399: :L4399:

ขอบพระคุณครับพี่ตูมตาม  :L4399: คำแน่ะนำและข้อมูลละเอียดมากครับ คิดว่าแบบ roof box น่าจะเหม่าะกับพฤติกรรมของผู้ใช้งานที่สุดครับ อย่างที่พี่ตูมตามว่า ไม่ต้องมาเสียเวลา unpack-repack. แพลนว่าจะกลับเมืองไทยก่อนปีใหม่นี้ น่าจะมีเวลาได้ตระเวนดู ถ้าราคาแรงอย่างที่พี่ตูมตามว่า คงต้องแอบไปติดก่อนแล้วมาบอกราคาแม่บ้านทีหลังเพระถ้าบอกก่อนคงอดแน่  :L4387: ขอบพระคุณอีกครั้งครับผม

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 07:01:44 »
สงสัยต้องปัดฝุ่นโครงการ roofbox อีกครั้ง 
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2013, 10:37:59 »
ผมเองก็สนใจ roof box เช่นกัน กำลังดู Thule pacific 200 ราคาร่วมราวแล้วก็ประมาณ 35k แต่ขอดูขนาดกับความจุอีกทีครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 16:03:49 »
ผมก็ใช้แบบของพี่รุฒน์อ่ะครับ แต่ผมจะมีกล่องพลาสติกสี่เหลี่ยมแบบล็อคฝาได้อีกสองใบไว้ใส่ของทั่วไป กันน้ำได้ อีกใบลังโฟมไว้ใส่ขของที่ตต้องเก็บเย็นทั้ง3ใบใส่ในแร็คมีที่เหลือใส่กระเป๋าเดินทางขนาดเล็กได้อีก3ใบปีนึงผมใช้ไม่เกิน3ครั้ง ถอดมาจากอินโนวาคคันเดิม เวลาไม่ใช้ก็ถอดออก นี่ใช้มา3ปีแล้วครับขอเสนออีกทางเลือกครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 17:38:04 »
สงสัยต้องปัดฝุ่นโครงการ roofbox อีกครั้ง

เห็นตัวอย่างแล้้วครับ ขอบอกว่ามันน่าโดนจริงๆ  :sd10: :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 17:55:55 »
ผมเองก็สนใจ roof box เช่นกัน กำลังดู Thule pacific 200 ราคาร่วมราวแล้วก็ประมาณ 35k แต่ขอดูขนาดกับความจุอีกทีครับ

ที่อยู่ในรูปข้างบนนั่นแหละครับ pacific 200 ละครับพี่มัติ ถ้าสนใจแนะนำให้รอช่วง motor show นะครับ จะมีโปรพิเศษ คุ้มกว่าครับ ตัวนี้ผมซื้อช่วง motor show ราคาเหลือ 3หมื่น มีทอนหลักร้อย ผมขอของแถมเพิ่มเป็น set กระเป๋าของThule มี 4ใบ ได้มาฟรีทั้งชุด ปกติชุดกระเป๋านี้ขายก็ประมาณ 4-5 พันนะครับ พอดีลองขอๆไป sale. ดันให้มาจริงๆ

ที่ยี่ห้อThule ซื้อช่วง motorshow ถูกกว่าเพราะเป็นผู้นำเข้ามาขายเอง ถ้าซื้อช่วงปกติจะไปเจอกับตัวแทนครับ ตอนนี้ตัวแทนนำเข้าของThule คือ laminar ที่ทำฟิล์มนั่นแหละครับ แต่เวลาปกติจะขายผ่านตัวแทนหลักคือ Thule club Thailand มีหน้าร้านอยู่แถวพัฒนาการ เจ้านี้ทั้งทำตลาดทั้งขายแทน laminar หมดครับ แต่ช่วง motorshow บู๊ทของ laminar จะเอาThule มาโชว์เป็นมุมเล็กๆ ให้เซลขายฟิลม์ขาย เซลพวกนี้จะบ้าเลือดกว่าพวกเซลขายของแต่ง ยอมลดเยอะเอายอดครับ เลยได้ราคาดีกว่าเยอะ

เพื่อเป็นข้อมูลครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 18:12:16 »
ที่อยู่ในรูปข้างบนนั่นแหละครับ pacific 200 ละครับพี่มัติ ถ้าสนใจแนะนำให้รอช่วง motor show นะครับ จะมีโปรพิเศษ คุ้มกว่าครับ ตัวนี้ผมซื้อช่วง motor show ราคาเหลือ 3หมื่น มีทอนหลักร้อย ผมขอของแถมเพิ่มเป็น set กระเป๋าของThule มี 4ใบ ได้มาฟรีทั้งชุด ปกติชุดกระเป๋านี้ขายก็ประมาณ 4-5 พันนะครับ พอดีลองขอๆไป sale. ดันให้มาจริงๆ

ที่ยี่ห้อThule ซื้อช่วง motorshow ถูกกว่าเพราะเป็นผู้นำเข้ามาขายเอง ถ้าซื้อช่วงปกติจะไปเจอกับตัวแทนครับ ตอนนี้ตัวแทนนำเข้าของThule คือ laminar ที่ทำฟิล์มนั่นแหละครับ แต่เวลาปกติจะขายผ่านตัวแทนหลักคือ Thule club Thailand มีหน้าร้านอยู่แถวพัฒนาการ เจ้านี้ทั้งทำตลาดทั้งขายแทน laminar หมดครับ แต่ช่วง motorshow บู๊ทของ laminar จะเอาThule มาโชว์เป็นมุมเล็กๆ ให้เซลขายฟิลม์ขาย เซลพวกนี้จะบ้าเลือดกว่าพวกเซลขายของแต่ง ยอมลดเยอะเอายอดครับ เลยได้ราคาดีกว่าเยอะ

เพื่อเป็นข้อมูลครับ

ขอบคุณมากครับพี่ตาม เคยเข้าไปดูๆ อยู่เหมื่อนกันครับตอนงาน motor show เพราะเพื่อนอยากได้ไปใส subaru lagacy นะครับ ผมหาข้อมูลที่ thule club thailand ก่อนนะครับ ได้ข้อมูลจากพี่ตามแบบนี้ ค่อยจัดช่วง motor show เลยครับแบบนี้

พี่รุฒน์ รองาน motor show ตามคำบอกของพี่ตามเลยนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 19:51:03 »
ถ้าเป็น Legacy นิยมมากครับกับรุ่น Excellence หรือ Dynamic ทรงจะออกบางๆ กว้างๆ ความจุมากกว่า Pacific แต่รูปทรงเพรียวบางกว่า แต่มีปัญหานิดหน่อยตรงที่ 2 รุ่นนี้จะค่อนข้างยาว โดยเฉพาะ Excellence นี่ยาวมาก เพราะออกแบบให้สามารถใส่ surf board หรือ snow board ได้เลย ทำให้เวลาติดบนหลังคาแล้ว ตัว box จะล้นมาข้างหน้า ดูแล้วไม่งาม

แต่ล่าสุด Thule ปรับแบบของรุ่น Motion มาใหม่ให้คล้าย Dynamic มาขึ้น ลดความสูงลง แต่ควายาวไม่เพิ่ม ไปออกด้านกว้างแทน ทำให้ใส่แล้วพอดีกับหลังคามากกว่า รุ่นนี้เลยมาแรงมากตอนหลังๆครับ เห็น Legacy ใส่กันเยอะ แถมราคาของ Motion ก็ถูกกว่า Excellence กับ Dynamic พอสมควรครับ

รุ่นใหม่ของ Motion 900

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 20:06:21 »
พี่รุตกับพี่มัติ ถ้าสนใจจะซื้อ Box อย่าลืมว่าต้องใส่คานขวางมาก่อนนะครับ คานขวางที่มีขาย ณ ขณะนี้มี 2 แบบ

1. แบบปกติ เป็นคานทรงเหลี่ยม ถ้ามองภาพตัดจะเหมือนเป็น 4 เหลี่ยมจตุรัส ทรงนี้เป็นทรงมาตรฐานของ Thule ขายมาตลอดตั้งกะเริ่มก่อตั้ง brand ครับ มีการปรับรูปทรงเล็กน้อยจาก 4 เหลี่ยมจตุรัส ตอนนี้กลายเป็น 4 เหลี่ยมขนมเปียกปูน ทรงนี้เป็นทรงที่ยี่ห้ออื่นๆเช่นพวก KSC ก๊อปออกมาขายกัน เป็นแนวนี้ทั้งหมดครับ ราคาของ KSC น่าจะไม่กี่พัน (คาดว่าน่าจะไม่เป็น 2000) ของ Thule รวมกับตัวล็อคกับคานรถทั้งชุดน่าจะประมาณ 1 หมื่น ที่ราคาต่างกันมากเพราะตัวล็อคที่ล็อคคานขวางกับคานแร็ครถต่างกันมากครับ ของ KSC ใช้ล็อคแบบง่ายๆ ส่วนของ Thule นี่เขามีกลไกลอะไรเยอะแยะ ทั้งล็อคกันขโมย ทั้งตัวแร็คสามารถถอดออกได้โดยติดแค่ตัวล็อคค้างไว้ก็ได้ วัสดุก็ต่างกันมากถ้าได้จับดูของจริงนะครับ แต่คานขวางประเภทนี้มีปัญหาตรงเสียงครับ เมื่อรถวิ่งความเร็วเริ่มสูง (ที่เคยทดสอบประมาณเกิน 100 km/h) จะมีเสียงลมค่อนข้างดังจากการที่คานแหวกอากาศที่ความเร็ว หลายคนอาจรำคาญได้นะครับเสียงนี้

2. แบบใหม่สำหรับคานขวาง Thule เพิ่งทำมาไม่นาน เข้ามาเมืองไทยไม่น่าเกิน 2 ปี เรียกว่า WingBar โดยลักษณะของคานจะคล้ายๆปีกเครื่องบิน ออกแบบมาเพื่อตัดลม และลดเสียงที่เกิดจากการปะทะของลมกับคานขวางที่ความเร็วสูง ตัวนี้เท่าที่ผมเห็นในเมืองไทยมีขายอยู่ 2 ยี่ห้อคือ Thule ซึ่งไม่ค่อยจะมีของซักเท่าไหร่ครับ กับอีกยี่ห้อนึงคือ ProRack นำเข้าโดย VVP (VVP เคยเป็นตัวแทนนำเข้าของ Thule มาก่อน เป็นคนทำตลาดให้คนแรก พอหมดสัญญา Thule ไม่ต่อสัญญาให้ เลยไปเอาคานขวางยี่ห้อ ProRack กับ Box ยี่ห้อ Yakima มาทำตลาดแทน) คานขวางตัวนี้เป็นตัวที่ผมใช้อยู่ครับ ใช้ดีมาก ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงลมเหมือนคานแบบแรกเลยครับ (รถอีกคันติดแบบแรกอยู่ เลยเปรียบเทียบได้ชัดเจนครับ) แต่คานแบบนี้มีปัญหาอยู่นิดเดียวคือ เมื่อเอา Box มาใส่ ตัวขาจับของ Box ที่จะมายึดกับคานจะมีลักษณะเป็นก้ามปูยื่นลงมาบีบที่คาน คานขวางแบบนี้ด้านที่บางอาจเกิดรอย หรือมีอาการเหมือนบิ่นได้บ้างนะครับ จะเป็นในยี่ห้อ ProRack แต่ของ Thule ไม่เป็น เพราะของ Thule ด้านที่บางกว่าจะมียางกันรอยครอบอีกชั้นนึง ทำให้ก้ามปูมากดก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนเท่าที่ใช้งานมาตัวล็อคของ ProRack จะทนน้อยกว่าของ Thule นะครับ ของพวกนี้อยู่ภายนอกรถ เจอแดดเจอฝน ของ ProRack ผมใช้มา 2 ปี พลาสติกต่างๆจะดูกรอบไปบ้างแล้ว แต่ของ Thule ผมใช้มาจะ 5 ปีแล้ว สภาพยังเนียนอยู่เหมือนเดิม

สำหรับราคาแบบที่ 2 นี้ ทั้งชุดของ Thule น่าจะอยู่ประมาณ 14000-15000 ส่วนของ ProRack ขายที่ VVP จะอยู่ประมาณ 6000-7000 บาท ราคาต่างกันเป็นเท่าตัว ผมเลยเลือก ProRack ครับ เป็นรอยบ้าง บิ่นบ้าง ทนน้อยไปบ้างก็ช่างมันครับ

เพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจของพี่ๆนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 20:15:26 »
ผมก็ใช้แบบของพี่รุฒน์อ่ะครับ แต่ผมจะมีกล่องพลาสติกสี่เหลี่ยมแบบล็อคฝาได้อีกสองใบไว้ใส่ของทั่วไป กันน้ำได้ อีกใบลังโฟมไว้ใส่ขของที่ตต้องเก็บเย็นทั้ง3ใบใส่ในแร็คมีที่เหลือใส่กระเป๋าเดินทางขนาดเล็กได้อีก3ใบปีนึงผมใช้ไม่เกิน3ครั้ง ถอดมาจากอินโนวาคคันเดิม เวลาไม่ใช้ก็ถอดออก นี่ใช้มา3ปีแล้วครับขอเสนออีกทางเลือกครับ

แนวพี่พรเทพนี่ผมก็ใช้มาก่อนที่จะมาซื้อเจ้า roof box ครับ ก็ใช้งานได้ครับประหยัดดี ผมเอาพวกลังพลาสติกใส่ของที่ขายทั่วๆไปขึ้นไปวางเหมือนกันครับ เมื่อวันงานครบรอบปี คุยกับพี่หนึ่ง พี่หนึ่งก็มาแนวนี้เหมือนกันครับใช้งานได้ดีเช่นกันครับ ก่อนซื้อ Roof Box เคยเป็นดูลังใส่ของบนหลังคา VVP นำเข้ามาขาย ยี่ห้อ Trimcast กล่องแบบนี้เรียกว่า Space case ครับ กันฝน กันน้ำ กันฝุ่น แบบ 100% ตัวลังและฝาแข็งแรงมาก แต่ราคาก็แพงเอาเรื่องครับ กล่องนึงขนาดไม่ใหญ่ก็หลายพันแล้ว เคยไปก้มๆดูกล่องใหญ่ๆ ราคาประมาณเกือบ 20000 คิดไปคิดมาเลยไป Roof Box เลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2013, 20:52:43 »
พี่รุตกับพี่มัติ ถ้าสนใจจะซื้อ Box อย่าลืมว่าต้องใส่คานขวางมาก่อนนะครับ คานขวางที่มีขาย ณ ขณะนี้มี 2 แบบ

1. แบบปกติ เป็นคานทรงเหลี่ยม ถ้ามองภาพตัดจะเหมือนเป็น 4 เหลี่ยมจตุรัส ทรงนี้เป็นทรงมาตรฐานของ Thule ขายมาตลอดตั้งกะเริ่มก่อตั้ง brand ครับ มีการปรับรูปทรงเล็กน้อยจาก 4 เหลี่ยมจตุรัส ตอนนี้กลายเป็น 4 เหลี่ยมขนมเปียกปูน ทรงนี้เป็นทรงที่ยี่ห้ออื่นๆเช่นพวก KSC ก๊อปออกมาขายกัน เป็นแนวนี้ทั้งหมดครับ ราคาของ KSC น่าจะไม่กี่พัน (คาดว่าน่าจะไม่เป็น 2000) ของ Thule รวมกับตัวล็อคกับคานรถทั้งชุดน่าจะประมาณ 1 หมื่น ที่ราคาต่างกันมากเพราะตัวล็อคที่ล็อคคานขวางกับคานแร็ครถต่างกันมากครับ ของ KSC ใช้ล็อคแบบง่ายๆ ส่วนของ Thule นี่เขามีกลไกลอะไรเยอะแยะ ทั้งล็อคกันขโมย ทั้งตัวแร็คสามารถถอดออกได้โดยติดแค่ตัวล็อคค้างไว้ก็ได้ วัสดุก็ต่างกันมากถ้าได้จับดูของจริงนะครับ แต่คานขวางประเภทนี้มีปัญหาตรงเสียงครับ เมื่อรถวิ่งความเร็วเริ่มสูง (ที่เคยทดสอบประมาณเกิน 100 km/h) จะมีเสียงลมค่อนข้างดังจากการที่คานแหวกอากาศที่ความเร็ว หลายคนอาจรำคาญได้นะครับเสียงนี้

2. แบบใหม่สำหรับคานขวาง Thule เพิ่งทำมาไม่นาน เข้ามาเมืองไทยไม่น่าเกิน 2 ปี เรียกว่า WingBar โดยลักษณะของคานจะคล้ายๆปีกเครื่องบิน ออกแบบมาเพื่อตัดลม และลดเสียงที่เกิดจากการปะทะของลมกับคานขวางที่ความเร็วสูง ตัวนี้เท่าที่ผมเห็นในเมืองไทยมีขายอยู่ 2 ยี่ห้อคือ Thule ซึ่งไม่ค่อยจะมีของซักเท่าไหร่ครับ กับอีกยี่ห้อนึงคือ ProRack นำเข้าโดย VVP (VVP เคยเป็นตัวแทนนำเข้าของ Thule มาก่อน เป็นคนทำตลาดให้คนแรก พอหมดสัญญา Thule ไม่ต่อสัญญาให้ เลยไปเอาคานขวางยี่ห้อ ProRack กับ Box ยี่ห้อ Yakima มาทำตลาดแทน) คานขวางตัวนี้เป็นตัวที่ผมใช้อยู่ครับ ใช้ดีมาก ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงลมเหมือนคานแบบแรกเลยครับ (รถอีกคันติดแบบแรกอยู่ เลยเปรียบเทียบได้ชัดเจนครับ) แต่คานแบบนี้มีปัญหาอยู่นิดเดียวคือ เมื่อเอา Box มาใส่ ตัวขาจับของ Box ที่จะมายึดกับคานจะมีลักษณะเป็นก้ามปูยื่นลงมาบีบที่คาน คานขวางแบบนี้ด้านที่บางอาจเกิดรอย หรือมีอาการเหมือนบิ่นได้บ้างนะครับ จะเป็นในยี่ห้อ ProRack แต่ของ Thule ไม่เป็น เพราะของ Thule ด้านที่บางกว่าจะมียางกันรอยครอบอีกชั้นนึง ทำให้ก้ามปูมากดก็ไม่เป็นไรครับ ส่วนเท่าที่ใช้งานมาตัวล็อคของ ProRack จะทนน้อยกว่าของ Thule นะครับ ของพวกนี้อยู่ภายนอกรถ เจอแดดเจอฝน ของ ProRack ผมใช้มา 2 ปี พลาสติกต่างๆจะดูกรอบไปบ้างแล้ว แต่ของ Thule ผมใช้มาจะ 5 ปีแล้ว สภาพยังเนียนอยู่เหมือนเดิม

สำหรับราคาแบบที่ 2 นี้ ทั้งชุดของ Thule น่าจะอยู่ประมาณ 14000-15000 ส่วนของ ProRack ขายที่ VVP จะอยู่ประมาณ 6000-7000 บาท ราคาต่างกันเป็นเท่าตัว ผมเลยเลือก ProRack ครับ เป็นรอยบ้าง บิ่นบ้าง ทนน้อยไปบ้างก็ช่างมันครับ

เพื่อเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจของพี่ๆนะครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23:  :sd23: