ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องติดราวหลังคา ปา 2.4 ครับ  (อ่าน 10639 ครั้ง)

ออฟไลน์ fair

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 รบกวนพี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ พอดีซื้อรถแล้วได้ของแถมเป็นราวหลังคา ครับไม่ทราบว่าพี่ๆที่ไปติดราวหลังคาเพี่มมาปกติแล้ว จุดยึดตรงกลางพึ่งสังเกตว่า เมื่อขยับที่ราวรู้สึกว่าจุดยึดยึดไม่แน่นครับ สอบถามกับทางเซลส์ ให้แก้ไขให้ครับ แต่เซลส์บอกว่าทางร้านที่ติดตั้ง บอกปกติเพราะจุดยึดตรงกลางไม่ได้รับน้ำหนักอะไร ไม่ทราบว่าของพี่ๆที่ไปติดเพิ่มเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ กลัวในระยะยาวจะมีผลทำให้รั่วซึม รบกวนขอข้อมูลจากพี่ๆ หน่อยนะครับ :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ตุลาคม 2013, 22:33:07 โดย fair »

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องติดราวหลังคา ปา 2.4 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 00:21:05 »
รบกวนพี่ๆ ช่วยให้คำแนะนำหน่อยครับ พอดีซื้อรถแล้วได้ของแถมเป็นราวหลังคา ครับไม่ทราบว่าพี่ๆที่ไปติดราวหลังคาเพี่มมาปกติแล้ว จุดยึดตรงกลางพึ่งสังเกตว่า เมื่อขยับที่ราวรู้สึกว่าจุดยึดยึดไม่แน่นครับ สอบถามกับทางเซลส์ ให้แก้ไขให้ครับ แต่เซลส์บอกว่าทางร้านที่ติดตั้ง บอกปกติเพราะจุดยึดตรงกลางไม่ได้รับน้ำหนักอะไร ไม่ทราบว่าของพี่ๆที่ไปติดเพิ่มเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ กลัวในระยะยาวจะมีผลทำให้รั่วซึม รบกวนขอข้อมูลจากพี่ๆ หน่อยนะครับ :sd23:

สวัสดีครับพี่แฟร์....พอดีรถผมมีราวหลังคามาด้วยจากโรงงาน เลยไม่มีประสบการณ์ตรงกับเรื่องนี้นะครับ แต่ความเห็นส่วนตัวคือจุดยึดต่างๆมันไม่ควรจะหลวม เพราะน้ำหนักบรรทุกทั้งหมดจะถ่ายลงมาที่จุดยึดต่างๆ ไม่สามารถเลือกได้หรอกครับว่าจุดยึดนี้ไม่มีน้ำหนักกด ให้น้ำหนักไปกดจุดอื่นแทน อันนี้เป็นไปไม่ได้ แนวของราวหลังคาเรีบบ ดังนั้นน้ำหนักกดลงทุกจุดที่ยึดกับหลังคา

สำหรับการแก้ไข บ่นกับ sale ไปก็ไม่มีประโยชน์ครับ.....เพราะศูนย์บริการไม่ได้เป็นคนติดตั้ง เป็นร้านข้างนอกติดตั้ง แนะนำว่าให้ถาม sale ไปตรงๆว่าไปให้ร้านไหนติดตั้งมา จากนั้นก็กลับไปให้ร้านนั้นแก้ไข ซึ่งอาจมีค่าใช้จ่าย หรือไม่มี อันนี้แล้วแต่กรณีนะครับ.....ลองสอบถาม sale เพิ่มเติมว่า ตอนไปติดตั้งนั้นทางร้านมีการรับประกันงานหรือไม่....ถ้ามีก็ดีไปครับ....แต่ถ้าไม่มีต้องทำใจ เพราะเป็นของแถม .... แนะนำว่าอย่าไปคิดเล็กคิดน้อยกับเงินจำนวนไม่มาก...ลองติดต่อทางร้านดูสอบถามว่าถ้าให้แก้ไขคิดค่าใช้จ่ายอย่างไร.....ถ้าจำนวนไม่มากนัก ก็ให้จัดการไปเถอะครับ

ส่วนตอนแก้ไข อยากแนะนำให้พี่อยู่ดูงานตอนเขาทำด้วยครับ เพราะเป็นการเจาะยึดกับตัวหลังคาและโครงหลังคา อยากให้ระหว่างที่รื้อออกมาซ่อมแซมนั้น เป็นโอกาสที่ดีที่จะได้ดูงานติดตั้งอีกครั้ง ตรวจสอบดูครับว่ามีสนิมหรือไม่ จุดยึดต่างๆมีการป้องกันน้ำเข้าหรือไม่ด้วยครับ

ความเห็นส่วนตัวเพื่อเป็นแนวทางนะครับ
 :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: รบกวนขอคำแนะนำเรื่องติดราวหลังคา ปา 2.4 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 01:36:57 »
สดๆร้อนๆเลยครับ ผมเพิ่งไปติดมา ฝั่งนึงเค้าจะเจาะแค่สี่รูครับ หน้าสองรูหลังสองรู ส่วนตรงกลางไว้ค้ำหลังคาเฉยๆมันจึงเลื่อนไปมาได้นิดนึง (ผมเห็นของคันอื่นนะครับ) ผมก็เลยซื้อกาวสองหน้า 3M มาติดส่วนตรงกลาง ลองโหนดูแล้วแข็งแรงมากครับ เห็นงานแล้วน้ำไม่เข้าไม่ซึมแน่นอนครับ ด้านความแข็งแรงเค้าใช้แผ่นเหล็กดามด้านในแผ่นใหญ่หนาพอสมควร เวลาโหนหลังคาไม่กระดิกเลยครับ เพื่อเป็นข้อมูลครับ ส่วนในรุ่นที่เป็นทรงเดียวกับศูนย์แต่ไม่ใช่ของแท้ศูนย์นั้นจุดยึดจะเป็นพลาสติก ABS ทำให้ต้องเจาะครบทุกจุด คือฝั่งละ 6 รู หน้าสอง กลางสอง และหลังสองรู แต่แบบนี้สวยงามทรงเดียวกับศูนย์แต่ไม่แข็งแรงครับ ต้องติดแร็คเพิ่มเพื่อให้ตัวแร็คช่วยยึดราวทั้งสองไม่ให้โยกไปมาได้ (อันนี้ผมทดสอบจากอินโนว่าที่ติดตั้งใกล้ๆกันกับคันของผม) หลังจากติดแร็คแล้วลองโหนดู ไม่ขยับเลยครับ แต่ถ้าไม่มีแร็คเวลาโหนจะเห็นเลยว่าหลังคาจุดที่ยึดน๊อตมันโยกตามด้วย ไม่แน่ใจว่าหลังคาอินโนว่าบางกว่าหรืออย่างไร เพราะใช้แผ่นเหล็กดามขนาดเท่ากัน  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 05:24:26 »
ของผมไปติดมาร้านที่ชลบุรีครับ โอเคไม่มีปัญหา พี่แฟร์อยู่แถวไหนครับถ้าอยู่กรุงเทพผมแนะนำร้านแถวนนทบุรี ก็ติดดีครับ เข้าไปให้เขาแก้งานได้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 08:56:51 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ เดี่ยวจะลองไปให้ร้านที่ติด ช่วยตรวจดูให้อีกที ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 10:11:16 »
สดๆร้อนๆเลยครับ ผมเพิ่งไปติดมา ฝั่งนึงเค้าจะเจาะแค่สี่รูครับ หน้าสองรูหลังสองรู ส่วนตรงกลางไว้ค้ำหลังคาเฉยๆมันจึงเลื่อนไปมาได้นิดนึง (ผมเห็นของคันอื่นนะครับ) ผมก็เลยซื้อกาวสองหน้า 3M มาติดส่วนตรงกลาง ลองโหนดูแล้วแข็งแรงมากครับ เห็นงานแล้วน้ำไม่เข้าไม่ซึมแน่นอนครับ ด้านความแข็งแรงเค้าใช้แผ่นเหล็กดามด้านในแผ่นใหญ่หนาพอสมควร เวลาโหนหลังคาไม่กระดิกเลยครับ เพื่อเป็นข้อมูลครับ ส่วนในรุ่นที่เป็นทรงเดียวกับศูนย์แต่ไม่ใช่ของแท้ศูนย์นั้นจุดยึดจะเป็นพลาสติก ABS ทำให้ต้องเจาะครบทุกจุด คือฝั่งละ 6 รู หน้าสอง กลางสอง และหลังสองรู แต่แบบนี้สวยงามทรงเดียวกับศูนย์แต่ไม่แข็งแรงครับ ต้องติดแร็คเพิ่มเพื่อให้ตัวแร็คช่วยยึดราวทั้งสองไม่ให้โยกไปมาได้ (อันนี้ผมทดสอบจากอินโนว่าที่ติดตั้งใกล้ๆกันกับคันของผม) หลังจากติดแร็คแล้วลองโหนดู ไม่ขยับเลยครับ แต่ถ้าไม่มีแร็คเวลาโหนจะเห็นเลยว่าหลังคาจุดที่ยึดน๊อตมันโยกตามด้วย ไม่แน่ใจว่าหลังคาอินโนว่าบางกว่าหรืออย่างไร เพราะใช้แผ่นเหล็กดามขนาดเท่ากัน  :L4399:

ผมคิดว่าวิธีของพี่แม็คเป็นวิธีที่ถูกต้องครับ เพราะคานต้องรับน้ำหนักของบนหลัังคาเวลาเราติดแร็คและบรรทุกสัมภาระเต็มที่ บางทีน้ำหนักอาจเพิ่มขึ้นไปหลายสิบกิโล ถ้าจุดยึดตรงช่วงกลางไม่มีความแข็งแรงเวลาสาดโค้งน้ำหนักจะถูกถ่ายไปอยู่ตรงจุดกึ่งกลางมากที่สุด คราวนี้คงนึกออกนะครับว่าพอมันไม่ได้ยึดติดกับหลังคาแล้วจะเกิดอะไรขึ้น ทำอย่างพี่แม็คทำผมว่าเป็นความคิดที่ฉลาดครับ ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า
 :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 10:18:31 »
ผมคิดว่าวิธีของพี่แม็คเป็นวิธีที่ถูกต้องครับ เพราะคานต้องรับน้ำหนักของบนหลัังคาเวลาเราติดแร็คและบรรทุกสัมภาระเต็มที่ บางทีน้ำหนักอาจเพิ่มขึ้นไปหลายสิบกิโล ถ้าจุดยึดตรงช่วงกลางไม่มีความแข็งแรงเวลาสาดโค้งน้ำหนักจะถูกถ่ายไปอยู่ตรงจุดกึ่งกลางมากที่สุด คราวนี้คงนึกออกนะครับว่าพอมันไม่ได้ยึดติดกับหลังคาแล้วจะเกิดอะไรขึ้น ทำอย่างพี่แม็คทำผมว่าเป็นความคิดที่ฉลาดครับ ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า
 :L2736:

:L4399:  ขอบคุณครับพี่หยก พอดีมันมีคันที่ติดเสร็จแล้วให้ลองโหนดู ผมเลยโชคดีไปที่รู้ก่อน เลยติดกาวสองหน้าได้ทันครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 12:35:03 »
   ลองถาม Sale ดูก่อนครับพี่ Fair ว่าิดิดมาจากร้านไหน ถ้าติดร้านที่อยู่แถวถนนติวานนท์ซอยสามัคคีก็ไม่ต้องเป็นห่วงครับ ผมก็ติดร้านนี้ตั้งแต่วันแรกที่ออกรถครับ
ผมนั่งเฝ้าดูตลอดมั่นใจได้ครับผมนั่งคุยกับช่างที่ทำรถผมแกบอกว่าทำมาหลายร้อยคันแล้วครับ ผมนั่งสังเกตดูแกก็ทำของแกไปคนเดียวเลยครับไม่มีผู้ช่วยซักคนตั้งแต่เริ่มจนเสร็จคงมีความคุ้นเคยเพราะทำมาหลายคัน แต่ถ้าเป็นช่างที่ศูนย์ทำนี่ผมไม่มั่นใจเลยครับ
้ถ้าพี่ Fair ยังไม่สบายใจก็ทำตามวิธีที่พี่แม็คแนะนำไว้ก่อนก็ดีนะครับ  :L2900:   :L4399:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 ตุลาคม 2013, 16:08:26 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ  :sd23: วันนี้ได้ลองโทรไปคุยกับ ร้านที่ติดแล้วครับ ติดร้านเดียวกับพี่ หนุ่ม ปา 2.4(c06) ครับ ช่างก็คุยดีครับ อธิบายให้เข้าใจเลยครับ ราวที่ติด ขนาด 180 cm ครับ จะยึดน็อต ข้างละ 4 ตัวครับ โดยจุดยึดตรงกลาง ไม่ได้ยึดน็อตครับ จะยึดหัวกับท้ายด้านละ 2 ตัว ครับ ช่างคุยดีมากเลยครับ ร้านอยู่ ถนนติวานนท์ ซอยสามัคคี ช่างก็ใช้ น้อง ปาเหมือนกันครับ ช่างให้ขับมาให้ดูเลยครับ ช่างจะถอดรื้อให้ดูครับ ว่ายึดแบบไหน 

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 04:10:35 »
สรุปแล้ว ร้านเดียวกันครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 18 ตุลาคม 2013, 14:12:23 »
 :L2734: ครับ