ผู้เขียน หัวข้อ: --ข้อมูลการปรับตำไฟหน้ารถทั้งแบบเมนวลและออโต้(เป็นข้อมูลเอาไปปรับแต่งกัน)--  (อ่าน 14880 ครั้ง)

tod

• บุคคลทั่วไป
ไปจอมาเลยเอามาฝากครับ ตามคูมือเขาบอกหลักการมาประมาณนี้  (ของผมไม่มีเพราะรถปี 2010 ไม่มีสิทซ์ให้ปลับ) ไม่แน่ใจว่าคู่มือการใช้งานของรถพี่ๆตั้งแต่ปี 2011
เป็นต้นไปมีแนะนำมาหรือเปล่า
เลยเอามาให้ดูรวมๆสำหรับพี่ที่ยังไม่มี
อันนี้รุ่นส่งนอก มีสวิทซ์ให้ปรับด้วยมือ (manual) แต่ปี 2012 คิดว่าเป็นออโต้กันหมดแล้ว

ตำแหน่งการของสวิทซ์ตามโหลดที่มีผู้โดยสารนั่งในตัวรถที่เขาแนะนำมา

:L2736:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
เหมือนในตำแหน่งนี้ ในรถ ผม จะเป็น สัญลักษณ์ ไฟหน้า เมื่อ สตาร์ทรถ จะติด พักนึง แล้วก็ ดับไป

เคยถาม เค้าบอกว่าเป็นระบบ ปรับแสงอัตโนมัติ ครับ

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ในรูปพี่ทศเหมือนจะเป็นพวงมาลัยซ้ายนะ ของผมปี 2011 มันเป็นเรียบๆสีดำไม่เคยรู้ว่ามันมีไว้ทำอะไร แต่มารู้จากช่างที่ติดล็อคเท็คว่าด้านหลังจะมีปลั๊กให้เสียบด้วยอ่ะ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
 :L4365: เด่วต้องไปรื้อดูในรถบ้าง วันอาทิตย์นี้จะ DIY. CTL V2 ครับ
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
เท่าที่ทราบไฟนี้มันจะติดตอนสตาร์ทเครื่องแค่แป๊ปเดียวครับแล้วก็ดับ
มันปรับระดับไฟหน้าให้แบบอัตโนมัติครับ อุปกรณ์ปรับอยู่ที่ล้อหลังด้านซ้ายครับ
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
เท่าที่ทราบไฟนี้มันจะติดตอนสตาร์ทเครื่องแค่แป๊ปเดียวครับแล้วก็ดับ
มันปรับระดับไฟหน้าให้แบบอัตโนมัติครับ อุปกรณ์ปรับอยู่ที่ล้อหลังด้านซ้ายครับ

ขอบพระคุณพี่ตุ้ย ที่ช่วยยืนยันข้อมูลครับ

เพราะผม เองก็ถามช่างศูนย์ ได้คำตอบเดียวกัน

ตอนแรก ก็ เอะ ปุ่มอะไร กด ก็กด ไม่ได้ มันมีไว้ทำอะไร ก็ งุนงง เลยถามช่างดู ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

tod

พอจะเข้าใจแล้ว ของพี่ๆจะเป็นแบบออโต้กันว่างันเถอะ  นั้นข้อมูลผมผิดพลาดที่ไปดูเวอร์ชั่นตัวส่งออกครับ
นั้นของพี่ๆจะเป็นแบบนี้ (ตั้งแต่ซื้อรถมาไม่เคยแวะไปดูภายใน my 12 เลย)

มันไม่มีตัวเลขให้ปรับ แค่บอกสนานะรีเช็คตัวเองว่าระบบยังทำงานสมบูรณ์อยู่โดยมีไฟ LED ติดโชว์แล้วดับ
ตรงบริเวนมุมยึดล้อทั้งหน้าและหลัง จะมีเซ็นเซอร์คอยตรวจจับระดับของรถอยู่แล้วส่งผลไปที่กล่อง ECU เพื่อประมวลผล
แล้วสั่งงานไปที่มอเตอร์ที่อยู่หลังโคมไฟเพื่อปรับมุมตามที่โปรแกรมได้ตั้งไว้

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
ใช่แล้วครับพี่ทศ แบบในรูปเลย

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
 :sd23: ครับพี่ทศ.. :L4399:

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
 :sd23: :L2900: ครับพี่ทศ...

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
 :sd23: สวัสดีครับพี่ทศ ขอบคุณมากสำหรับเกล็ดความรู้  :L2900: :L2900: ผมยังไม่เคยสังเกตเลย ขับอย่างเดียวจริงๆ

tod

ข้อมูลเพิมเติม
When parking (ขนะจอดรถ ECU จะคำนวนตามน้ำหนักโหลดของรถในขนะนั้น)
The headlamp automatic levelling-ECU calculates the vehicle pitch angle from the height sensor values according to the change in load resulting from getting on/off or loading/unloading to control the beam direction.

When driving at a constant speed(ในขนะรถออกวิ่ง ECU จะคำนวนประมาน 12 วิเพื่อให้ได้ค่าคงที่แล้วเอาค่านั้นมาเป็นค่ามาเป็นค่าคงตัวตลอดไปจนกว่าจะหยุดรถ
แล้วถ้าเราออกวิ่งรอบต่อไประบบจะคำนวนค่าให้ใหม่ในช่วงเวลา 12 วิเหมือนเดิม)***แปลแบบงูๆปลาๆ 555 ใครแปลดีๆช่วยต่อยอดแล้วกัน****
When a vehicle starts on curb, the travelling vehicle posture changes from the posture during parking, so that the beam direction changes. To control the improper beam direction caused by such vehicle posture change, the headlamp automatic levelling-ECU calculates the vehicle pitch angle based on the average of height sensor values obtained for 12 seconds after the vehicle speed becomes constant. This beam direction control while driving at a constant speed is performed only once between a vehicle stop and the next stop. If driving is started at a constant speed on the gravel or rough road, to prevent unnecessary control resulting from detection of road uneven surface, the beam direction control is launched after the driving speed becomes constant on pavement.

tod

ต่อด้วย SYSTEM BLOCK DIAGRAM

ลองดูหลักการทำงานของระบบดูนะครับ ไม่เจาะลึกแล้วกัน(เดี๋ยวพี่ๆจะบวดหมอง)ไมเข้าใจถามมาได้ครับ

ว่างๆจะมาต่อ ข้อมูลอาจจะเชิงลึกกว่านี้
 :L2736:

ออฟไลน์ ท๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
มันน่าจะมีไฟหันตามการหมุนพวงมาลัยเวลาเลี้ยว ได้ยังงี้เจ๋งเลย :sd42:
เขาบอกน้องปาแท้ต้องเฟืองท้ายหอน!

tod

มันน่าจะมีไฟหันตามการหมุนพวงมาลัยเวลาเลี้ยว ได้ยังงี้เจ๋งเลย :sd42:
นึกถึงตอนขับรถมอไซต์รุ่นเก่าๆเวลาเลี้ยวไฟหมุนตาม พอรุ่นใหม่ออกมามันเลี้ยวแต่ล้อไฟไม่ตามกว่าจะปรับตัวได้แทบแย่เลย
 :sd42:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
นึกถึงตอนขับรถมอไซต์รุ่นเก่าๆเวลาเลี้ยวไฟหมุนตาม พอรุ่นใหม่ออกมามันเลี้ยวแต่ล้อไฟไม่ตามกว่าจะปรับตัวได้แทบแย่เลย
 :sd42:

รู้สึกว่าฟอร์ดโฟกัสจะมีระบบนี้มาให้ด้วยนะครับ แบบว่าไฟหน้าปรับตามพวงมาลัยด้วยแต่คงได้ไม่มากเหมือนมอไซด์รุ่นเก่าที่พี่ทศพูดถึงหรอกนะครับ :sd42: :sd42: ผมเอารูป switch ตัวที่ว่านี้มาลงให้ดูครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

tod

ขอบคุณครับพี่หยกที่เอารูปจริงๆมาให้ชม ชักจะอิจฉาแล้วซิของผม 2010 ไม่มีครับ
 :L4386:
นั้นเอารูป(ไม่จริง)มาให้ดูว่าเจ้าเซ็นเซอร์มันหน้าตายังไง อยู่ในซุ้มล้อนั้นแหละครับ
-อันนี้ตัวด้านล้อหน้า

อันนี้ตัวด้านล้อหลัง

• Pa Mania
  • *
ฮา ฮา ผมจำได้ ตอนได้รถมาใหม่ๆ เห็นปุป ผมกดใหญ่เลยจะปรับระดับไฟ แต่กดยังไงก็กดไม่ลง เลยไปอ่านคู่มือ ปรากฏว่าไฟมันปรับระดับอัตโนมัติ มันจะสว่างตอนแค่สตาร์ทรถใหม่ๆแล้วก็ดับ เพื่อเช็คว่าระบบทำงานไฟอัตโนมัติปกติ :sd24: 
เขาบอกน้องปาแท้ต้องเฟืองท้ายหอน!

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่หยกที่เอารูปจริงๆมาให้ชม ชักจะอิจฉาแล้วซิของผม 2010 ไม่มีครับ
 :L4386:
นั้นเอารูป(ไม่จริง)มาให้ดูว่าเจ้าเซ็นเซอร์มันหน้าตายังไง อยู่ในซุ้มล้อนั้นแหละครับ
-อันนี้ตัวด้านล้อหน้า

อันนี้ตัวด้านล้อหลัง

ทำไมต้องมีอยู่ที่ล้อหลังด้วยอะครับ? :L2761:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
น่าจะ เผื่อกรณีหน้าเชิด ครับ

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
พี่ทศ ขยันจังนะครับ  :L2900:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

tod

พี่ทศ ขยันจังนะครับ  :L2900:
พอดีเปิดตำราหาข้อมูลอะไรบางอย่างเพื่อจะเอามา DIY.ในรอบต่อไป
 :L2739:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
พี่ทศ น่าจะมาอยู่ กทม. เนาะ ผมจะแปลงร่างรถทั้งคันเลย ให้เหมือน Transformer  :sd23: :sd23: :sd23:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

tod

พี่ทศ น่าจะมาอยู่ กทม. เนาะ ผมจะแปลงร่างรถทั้งคันเลย ให้เหมือน Transformer  :sd23: :sd23: :sd23:
อะไรพอทำเองได้ก็หามาเล่นสนุกๆครับพี่ถือเป็นการพักผ่อนในยามว่างครับพี่โต้ง    สบายดีนะครับพี่ได้ข่าวว่าไป ตปท.หลายวัน
 :sd23:

ออฟไลน์ โตส

• Pa Mania
  • *
ทำไมของผมไฟติดตลอดเวลาเลยอ่ะคับ พอเสียบกุญแจ สตาร์ทเครื่องไฟก็ติดแล้วดับไปประมาน 3 วินาที แล้วก็ติดขึ้นมาใหม่โดยไม่ดับเลยอ่ะคับ ไม่ทราบว่าอย่างนี้ผิดปกติไหมคับ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ทำไมต้องมีอยู่ที่ล้อหลังด้วยอะครับ? :L2761:
น่าจะเอาไว้ตอนที่ท้ายยกนะครับ
หน้ารถก็จะถูกกดลง ไฟหน้าก็จะปรับให้สูงขึ้น
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ขอบคุณพี่ทศที่เอามาให้อ่านกันครับ  :sd23:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
 :sd23: :sd23: เพิ่งรู้ว่า มีตัวหลังด้วย ว่าแต่ว่า มันปรับในขณะใด
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html