ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ติดตั้ง Central Lock Switch แนวใหม่ พร้อมระบบล๊อคอัตโนมัติเมื่อเหยียบเบรค  (อ่าน 12833 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอฟ Placebo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • I was Born and Die in '90
พอดีผมมีวงจร Single-Shot ที่จะส่งแรงดัน 12V ออกมา 0.5 - 1 วินาที ด้วย IC เบอร์ 555 อยู่ในมือ ก็เลยเอาของระบบ Central Lock Switch แนวใหม่ที่เพิ่งทำกันไปโดยคุณต้นและคุณปุ้ยมาออกแบบเพิ่มเติมนะครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2013, 11:22:23 โดย เอฟ Placebo »

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
 :sd27:  :L2900: ชอบตรงตัวที่ปล่อยไฟ 0.5 วิ เนี่ยครับเดี๋ญวลองศึกษาดูก่อน อุปกรณ์ไฟฟ้าบางตัวผมก็ไม่ค่อยรู้จัก   :L2758:

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ลองดูวงจรแล้ว พี่เอฟออกแบบเลือกเอาสัญญาณต่างๆมาใช้ในวงจรได้เยี่ยมเลยครับ  :L2900: รวมถึงการวาดวงจรสวยๆและอธิบายไว้อย่างดี ต้องบวกให้อีกหนึ่งครับ  :L6428:

การทำงานของวงจรน่าจะทำงานได้ถูกต้องครับ มั่นใจได้ 99% ที่เหลือก็ต้องต่อวงจรลองละครับ (ผมไม่ได้ดูเรื่อง 555 ว่าเวลาถูกต้องไหม เข้าใจว่าพี่เอฟน่าจะลองมาแล้ว)

ในส่วนการใช้งานก็คงจะเป็นตามพี่เอฟออกแบบไว้เลยครับ สมบูรณ์ดี

ชีวิตประจำวันผมตอนออกจากบ้านคือ เปิดรั้ว ขึ้นรถ สตาร์ทรถ เหยียบเบรคเพื่อเพื่อเข้าเกียร์ D รถล็อค
ขยับรถออกจากบ้านเสร็จ ปลดล็อครถลงมาปิดประตูรั้วบ้าน
การใช้งานส่วนนี้ผมยังรู้สึกติดขัดนิดนึงครับ
แต่พวกที่ติดกันขโมยเพิ่มก็คงจะเป็นแบบนี้ (พวกกันขโมยเค้าใช้ MCU วงจรในส่วนนี้ก็จะยุ่งยากน้อยกว่านี้)

เป็นระบบที่ไม่ใช้ MCU แต่สามารถเอาสัญญาณต่างๆมาใช้ได้อย่างยอดเยี่ยมจริงๆ รอดูความสำเร็จครับ  :sd27:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับคุณปุ้ย เรื่องของเวลาในการส่งสัญญาณของ 555 นั้นปรับตั้งได้จาก R 12K กับ C 47mF ครับ สูตรเป็นดังนี้ครับ

(1.1 x R x C) / 1,000,000 = Time (Sec)
เช่น
(1.1 x 12,000 x 47) 1,000,000 = 0.6204 Sec

แนะนำให้ใช้ R แบบเกือบม้านะครับ แบบที่มันปรับได้ อาจจะต้องลองปรับ R เพื่อหาค่าเวลาการส่งสัญญาณที่เหมาะสมนะครับ

ผมลองทำวงจร Single-Shot มาทดสอบดู ใช้งานได้จริงครับ มีสัญญาณออกมาแป๊บนึงแล้วก็ดับลง ตรงตามที่ออกแบบครับ แต่ที่เหลือนอกจากนั้นผมยังไม่ได้ทำอะไรเพิ่มครับ

• Pa Mania
  • *
คุณต้น มาเอาแผงวงจรของผมไปลองทำไม๊ครับ ให้ฟรีครับ (จริงๆ มันก็ไม่กี่ตังค์หรอกครับ ไม่คุ้มค่าน้ำมันมั๊งครับ ผมอยู่แถวเกษตรนวมินทร์ครับ)

:sd24: :sd24: :sd24: :sd24: :sd24: :sd24:

• Pa Mania
  • *
หา ic 555 แบบพี่เอฟ แถวบ้านหาไม่ได้เลย  :sd06:
ส่วนวงจรที่จะให้ลอง  :sd23: ขอบคุณมาก ถ้ามีจังหวะผ่านไปแถวนั้นค่อยว่ากัน    :L2758:

• Pa Mania
  • *
ผมทดสอบดูแล้วยังไม่ Work นะคร๊าบ ... อย่าเพิ่งทำตามนะคร๊าบ ...

:sd06: :sd06: :sd06: :sd06: :sd06:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
ผมทดสอบดูแล้วยังไม่ Work นะคร๊าบ ... อย่าเพิ่งทำตามนะคร๊าบ ...

:sd06: :sd06: :sd06: :sd06: :sd06:

:L4365: สำคัญมากเลยครับ อยากให้มีการทดสอบกันให้เรียบร้อยก่อน พูดง่ายๆคือ ตัวเองต้องเป็นหนูเอง อย่าไปให้คนอื่นเป็นหนูแทนนาครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
พี่เอฟไล่ดูยังว่าจุดไหนมีปัญหา รอเชียร์อยู่ครับ

• Pa Mania
  • *
มันล๊อคได้ครับ แต่ปัญหาคือ รีเลย์มันจะกิ๊กทุกครั้งที่เหยียบเบรค ถามว่าใช้ได้ไหม มันล๊อคได้ครับ แต่ไม่ควรใช้ เพราะรีเลย์ทำงานเกินที่ควร

เดี๋ยวคิดก่อนว่าแก้ยังไงดี

• Pa Mania
  • *
:L4365: สำคัญมากเลยครับ อยากให้มีการทดสอบกันให้เรียบร้อยก่อน พูดง่ายๆคือ ตัวเองต้องเป็นหนูเอง อย่าไปให้คนอื่นเป็นหนูแทนนาครับ

ขออภัยนะครับ ด้วยความเคารพครับ ผมก็อยากให้ช่วยกันดูช่วยกันคิดอ่ะครับ เพราะไม่อย่างนั้นแล้ว มันจะมีการต่อยอดได้ยากอ่ะครับ

• Pa Mania
  • *
ขออภัยนะครับ ด้วยความเคารพครับ ผมก็อยากให้ช่วยกันดูช่วยกันคิดอ่ะครับ เพราะไม่อย่างนั้นแล้ว มันจะมีการต่อยอดได้ยากอ่ะครับ

การต่อยอดเจ้าตัวจะต้องเป็นหนูก่อนครับ (อันนี้เป็นความคิดรับผิดชอบส่วนตัวของผมนะครับ) ซึ่งเมื่อมีการทดสอบและได้ผลอย่างไรแล้วค่อยมาต่อยอดกันอีกทีครับ แต่ถ้าในกรณีที่มีไอเดียร์แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะทำงานได้หรือไม่ อันนี้มาระดมความคิดกันก่อนได้ แต่สุดท้ายก็จะไม่ใช่ให้คนอื่นไปเป็นหนูแทนก่อนอยู่ดีครับ

คนคิดริเริ่มควรจะต้องมีความมุ่งมั่นในจุดหมายปลายทางของตัวเองก่อน เมื่อประสพความสำเร็จก็ค่อยเอามาแชร์และตรงจุดนี้สำหรับผมถึงจะเรียกว่าเป็นการต่อยอดครับ  :L2736:

อันนี้เป็น ตย.เรื่องเซ็นทรัลล๊อค http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,246.0.html  ที่ถึงแม้ผมจะไม่ได้เป็นคนทำแต่ก็เป็นคนนึงที่คิดและไปหาคนที่เค๊าทำได้สำเร็จ จากนั้นก็เอามาเล่าสู่กันฟังเพื่อการต่อยอด

อันนี้ผมเป็นหนูเอง http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1085.0.html

อันนี้ผมเอาของคนอื่นมาต่อยอด http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1533.0.html

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
การต่อยอดเจ้าตัวจะต้องเป็นหนูก่อนครับ (อันนี้เป็นความคิดรับผิดชอบส่วนตัวของผมนะครับ) ซึ่งเมื่อมีการทดสอบและได้ผลอย่างไรแล้วค่อยมาต่อยอดกันอีกทีครับ แต่ถ้าในกรณีที่มีไอเดียร์แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะทำงานได้หรือไม่ อันนี้มาระดมความคิดกันก่อนได้ แต่สุดท้ายก็จะไม่ใช่ให้คนอื่นไปเป็นหนูแทนก่อนอยู่ดีครับ

คนคิดริเริ่มควรจะต้องมีความมุ่งมั่นในจุดหมายปลายทางของตัวเองก่อน เมื่อประสพความสำเร็จก็ค่อยเอามาแชร์และตรงจุดนี้สำหรับผมถึงจะเรียกว่าเป็นการต่อยอดครับ  :L2736:

อันนี้เป็น ตย.เรื่องเซ็นทรัลล๊อค http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,246.0.html  ที่ถึงแม้ผมจะไม่ได้เป็นคนทำแต่ก็เป็นคนนึงที่คิดและไปหาคนที่เค๊าทำได้สำเร็จ จากนั้นก็เอามาเล่าสู่กันฟังเพื่อการต่อยอด

อันนี้ผมเป็นหนูเอง http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1085.0.html

อันนี้ผมเอาของคนอื่นมาต่อยอด http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1533.0.html

พี่ครับ ผมคิดออกมา แล้วก็บอกว่าคิดออกมานะ รบกวนเพื่อนๆ ช่วยดูหน่อยครับว่ามันเวิร์คไหม หรือใครอยากลอง เดี๋ยวมาคุยกัน แชร์ของกันได้ ให้ก็ให้ฟรี

แล้ววันนี้ผมก็ลองทำดู ก็มาบอกว่ามันไม่เวิร์คนะครับ ติดตรงไหนก็อธิบายไป ก็ว่ากันไป

ถ้าพี่จะรอให้ผมทำให้เสร็จเรียบร้อยใช้งานได้ดีก่อนแล้วค่อยมาโพสต์ พี่รอผมสามสี่วันนะครับ ตอนนี้ผมยังทำไม่สำเร็จครับ

• Pa Mania
  • *
คือ ผมชอบพูดตรงๆ ไม่อ้อมค้อม ก็เลยมาแชร์ความคิดความรู้สึกซึ่งกันและกัน จะได้มีการปรับตัวปรับความเข้าใจกันเพราะบ้านปามาเนี่ยเราก็มีการแชร์กันมาโดยตลอด ฟรีมั่ง เสียเงินมั่ง แต่ก็แชร์กันจริงๆไม่มีกั๊ก รู้ก็บอกว่ารู้ ไม่รู้ก็คือไม่รู้

พอมี 3 ทหารเสือเกิดขึ้นมา ผมในฐานะคนนึงที่ชอบเรื่อง DIY ก็ดีใจนะที่ว่า web เราจะได้มีคนเก่งๆเพิ่มขึ้นมาอีก แต่พอได้ติดตามและเห็นวิธีการนำเสนอ ในความรู้สึกมันบอกว่า มันไม่ใช่แบบที่ผมเคยได้รับจากบ้านนหลังนี้อ่ะ

ก็เลยมาแชร์ให้ฟังครับว่า บ้านหลังนี้เราอยู่กันด้วยตวามจริงใจ อยู่กันแบบพี่น้องกัน เว้ากันซื่อๆ และไม่ต้องการลาภยศสรรเสริญ เมื่อจะให้ก็ให้ด้วยใจบริสุทธิไม่คิดหวังการตอบแทน เรามีความสุขจากการให้ที่บริสุทธิ์ใจครับ

• Pa Mania
  • *
ผมลองเอา C 470uf  ต่ออนุกรม(ใช่มั้ย คือต่อจากไฟเบรคเข้าขาcบวก ส่วนที่ต่อเข้าขาcลบ )กับไฟเบรค(สายสีน้ำเงิน ส้ม)เพื่อไปคุมรีเลย์ มันจะส่งไฟไปให้รีเลย์ทำงานประมาณ 2 วิ  ตอนเหยียบเบรคค้าง แต่ไม่แน่ในว่าใช้งานได้แค่ไหนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม 2013, 20:54:07 โดย พี่ต้น สมุทรสาคร »

• Pa Mania
  • *
คือ ผมชอบพูดตรงๆ ไม่อ้อมค้อม ก็เลยมาแชร์ความคิดความรู้สึกซึ่งกันและกัน จะได้มีการปรับตัวปรับความเข้าใจกันเพราะบ้านปามาเนี่ยเราก็มีการแชร์กันมาโดยตลอด ฟรีมั่ง เสียเงินมั่ง แต่ก็แชร์กันจริงๆไม่มีกั๊ก รู้ก็บอกว่ารู้ ไม่รู้ก็คือไม่รู้

พอมี 3 ทหารเสือเกิดขึ้นมา ผมในฐานะคนนึงที่ชอบเรื่อง DIY ก็ดีใจนะที่ว่า web เราจะได้มีคนเก่งๆเพิ่มขึ้นมาอีก แต่พอได้ติดตามและเห็นวิธีการนำเสนอ ในความรู้สึกมันบอกว่า มันไม่ใช่แบบที่ผมเคยได้รับจากบ้านนหลังนี้อ่ะ

ก็เลยมาแชร์ให้ฟังครับว่า บ้านหลังนี้เราอยู่กันด้วยตวามจริงใจ อยู่กันแบบพี่น้องกัน เว้ากันซื่อๆ และไม่ต้องการลาภยศสรรเสริญ เมื่อจะให้ก็ให้ด้วยใจบริสุทธิไม่คิดหวังการตอบแทน เรามีความสุขจากการให้ที่บริสุทธิ์ใจครับ

ผมคิดว่าผมก็จริงใจนะครับ แต่เอาเป็นว่า เพื่อไม่ให้บรรยากาศบ้านหลังนี้เปลี่ยน ผมขอลาออกจากที่นี่นะครับ

ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
งงงงงงงง ครับ

แต่ ขอก้มหน้าก้มตาดูการทำงานของวงจรพี่เอฟต่อไป...
มันล๊อคได้ครับ แต่ปัญหาคือ รีเลย์มันจะกิ๊กทุกครั้งที่เหยียบเบรค ถามว่าใช้ได้ไหม มันล๊อคได้ครับ แต่ไม่ควรใช้ เพราะรีเลย์ทำงานเกินที่ควร

เดี๋ยวคิดก่อนว่าแก้ยังไงดี

ลักษณะนี้คนมาจากเจ้าวงจร 555 ใช่ไหมครับ คือดูๆแล้วว่าวงจรนี้คงจะจ่ายพัลซ์ (หรือซิงเกิลช็อต ตามที่พี่เอฟเรียก) ทุกครั้งที่เหยียบเบรค ทั้งๆที่ไม่มีกราวด์แล้ว (แต่จริงๆแล้วยังมีไฟอยู่เพราะ หลังจากล็อค สายสีเขียวก็ไม่ได้เป็น 12V)

อืม อันนี้เดี๋ยวผมขอช่วยดู datasheet 555 ก่อนว่าจะจัดการยังไงดี
ถ้าตามถนัดผมคือใช้ MCU จบครับ  แต่ก็ต้องต่อวงจรเพิ่มและเจอบั๊กโปรแกรมอีกเยอะ ;D

ผมลองเอา C 470uf  ต่ออนุกรม(ใช่มั้ย คือต่อจากไฟเบรคเข้าขาcบวก ส่วนที่ต่อเข้าขาcลบ )กับไฟเบรค(สายสีน้ำเงิน ส้ม)เพื่อไปคุมรีเลย์ มันจะส่งไฟไปให้รีเลย์ทำงานประมาณ 2 วิ  ตอนเหยียบเบรคค้าง แต่ไม่แน่ในว่าใช้งานได้แค่ไหนนะครับ

ตรงนี้พี่ต้นต่อยังไง ผมยังงงๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ตุลาคม 2013, 22:50:42 โดย ปุ้ย »

• Pa Mania
  • *
ต่อประมาณนี้ครับนี้ครับ พี่ปุ้ย

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ผมคิดว่าผมก็จริงใจนะครับ แต่เอาเป็นว่า เพื่อไม่ให้บรรยากาศบ้านหลังนี้เปลี่ยน ผมขอลาออกจากที่นี่นะครับ

ขอให้ทุกคนโชคดีนะครับ ขอบคุณครับ

ว่าจะเข้ามาขอแสดงความคิดเห็นอยู่ตั้งแต่แรก แต่ติดภาระกิจมิตติ้งและsurveyงานปี แถมเว็บก็มาล่มในจังหวะที่มีเวลาว่าง เลยเพิ่งได้เข้ามา ก็ต้องขออภัยหากทำให้รู้สึกว่าไม่ได้เอาใจใส่หรือไม่ได้ให้ความสำคัญ  :sd23:

การที่บ้านเรามีสมาชิกที่มีความรู้และพร้อมที่จะแบ่งปันเพิ่มมากขึ้น เป็นเรื่องที่น่ายินดี และเป็นสิ่งที่ผู้ก่อตั้งทุกท่านคาดหวัง พวกเราต้องการให้บ้านหลังนี้สามารถเผยแพร่และแบ่งปัน ข้อมูลความรู้และสิ่งต่างๆ ให้กับส่วนรวมได้อย่างแท้จริงและถูกต้อง  :L2734:

ดังนั้น สิ่งแรกเลยที่ต้องคำนึงถึงคือเรื่องของการให้เครดิตของแหล่งที่มาของข้อมูลต่างๆ ซึ่งทางปามาเนียได้เน้นย้ำชัดเจนอยู่ในกฏระเบียบ
สิ่งถัดมาคือเรื่องของความรับผิดชอบที่พึงมีต่อเพื่อนสมาชิกกับเรื่องที่นำเสนอ หากยังไม่แน่ใจ หรือต้องทดสอบทดลอง หรือต้องรอการต่อยอดก่อน ก็มีความจำเป็นอย่างยิ่งในการแจ้งย้ำให้รับทราบโดยทั่วกันอย่างชัดเจนและเนิ่นๆ  :L2759:

ที่สำคัญ อยากจะให้พี่ๆทุกคนรับรู้ว่า ปามาเนียจริงใจและเปิดกว้างเสมอ การที่จะจัดการบริหารเว็บปามาเนียให้สมบูรณ์แบบ ลำพังผู้ก่อตั้งไม่กี่คน ยังไงก็ไม่เพียงพอแน่ จึงได้มีการมองหาสมาชิกที่สมัครใจและพร้อมที่จะเสียสละเวลาส่วนตัวเพื่อส่วนรวม เข้ามาช่วยเหลือกันอยู่ตลอดเวลา  :L4365:

จน ณ ปัจจุบันเว็บปามาเนียซึ่งมีผู้ก่อตั้ง 8 คนแบ่งหน้าที่เป็น Webmaster 1, Admin 2
รวมกับสมาชิกที่ยอมเสียสละเวลาส่วนตัว มาร่วมด้วยช่วยกัน Global Moderator1, Moderator 2, Consultant 4, Leading Member 10
และยังมีในส่วนของสมาชิกเชี่ยวชาญเฉพาะทาง ที่ทำงานกันอยู่หลังบ้าน (Inventor Zone) เช่น Electronic Inventor (iE), Organizer Inventor (iO), Accessories Inventor (iA) และล่าสุดที่พึ่งตั้งขึ้นมาใหม่ System Inventor (iS) (ทีมผู้บริหารและสมาชิกที่เกี่ยวข้องเท่านั้นที่จะมีสิทธิเห็นห้องทำงานต่างๆเหล่านี้)
และยังคงไม่หยุดมองหาสมาชิกที่เหมาะสม เพื่อที่จะเชิญชวนมาร่วมด้วยช่วยกันต่อไป  :L2756: :L2756: :L2756:

พี่เอฟใช้เวลาอยู่กับบ้านหลังนี้ไม่ถึง 17 ชม.ดี คิดว่ายังคงเดินไม่ทั่วบ้าน สัมผัสบรรยายกาศไม่ได้หมด จึงด่วนตัดสินใจไปหน่อย เสียดายครับ
  :L4386: