ผู้เขียน หัวข้อ: Error code U1101  (อ่าน 18069 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
Error code U1101
« เมื่อ: 7 ตุลาคม 2012, 14:45:39 »
ขอความช่วยเหลือครับ

น้องปาไฟ engine show ใช้ smart gauge scan เป็น code U1101 clear ด้วย smart gauge แล้วแต่ยังโชว์ไฟอยู่ครับ

:'(

• Pa Mania
  • *
Re: Error code U1101
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2012, 14:48:09 »
หาจากอากู๋ บอกว่าเกี่ยวกับระบบเกียร์ออโตอะไรสักอย่างครับ  :P

sinica9
11-06-2011, 02:19 PM
ที่ Smart guage แสดงค่า U1101 ซึ่งแปลว่า T/M CAN timeout/Not equipped แสดงว่ารถผมไม่มีอุปกรณ์ตัวไหน หรือว่าอุปกรณ์เสียมีปัญหาครับ
coolrunner
11-06-2011, 08:53 PM
ลองดูสายไฟ ชุดเกียร์ ecu เกียร์
romeoking
12-06-2011, 09:22 AM
เป็นเรื่องปกติคับ ไม่มีอะไร เคยถามคนทำSmart guage เค้าบอกว่าปกติ เป็นอย่างนี้แหละ โค๊ชมันเกี่ยวกับเกียร์ออโต้อะไรนี่แหละคับ แต่ไม่มีปัญหาอะไรคับทุกอย่างอยู่ในความสงบ......... .
kruthum
13-06-2011, 09:21 AM
ไม่ต้องตกใจครับ ถ้ารถของน้าเป็นรถเกียร์ธรรมดา มันก็จะฟ้องโค๊ตนี้ตลอดเวลา ถึงแม้ว่าเราจะเคลียร์โค๊ตจากตัวสมาร์ทเกจไปแล้วก็ตา ม เนื่องจากมันเป็นโค๊ตของระบบเกียร์ออโต้ ไม่มีผลต่อเครื่องยนต์ของรถเกียร์ธรรมดาครับ แต่ถ้ามีโค๊ตตัวอื่นขึ้นมาเพิ่มอีก ก็ดูความหมายได้จากคู่มือเพื่อค้นหาสาเหตุจะได้แก้ไข ต่อไปครับ
sinica9
13-06-2011, 12:11 PM
กระจ่างครับ ขอขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ

ตอนนี้ยังขับรถได้อยู่ครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 ตุลาคม 2012, 14:50:38 โดย chai wansasi »

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2012, 15:13:00 »
เป็น error code ที่เกี่ยวข้องกับสายสื่อสารระหว่าง กล่อง ecu เครื่อง กับ กล่อง ecu เกียร์ A/T ออโต้

หากรถที่ไม่ใช่เกียร์ออโต้ ถือว่าเป็นเรื่องปกติของกล่อง เพราะกล่องไม่ได้ถูกโปรแกรมเพื่อบอกมันว่าไม่มีเกียร์ออโต้นะ

แต่ในปาของเราหรือรุ่นที่พี่วันชัยใช้เป็นเกียร์ออโต้ ฉะนั้นเป็นปัญหาแน่นอน

เบื้องต้น อาการที่ออกกับรถคือปัญหาเรื่องการเปลี่ยนเกียร์จะไม่สัมพันธ์กับรอบเครื่อง ถึงขั้นบางทีเกียร์ไม่เปลี่ยน

อยากให้ลองเช็คเรื่องสายไฟครับ สายที่วิ่งไปที่ rv meter ด้วยเช่นกันครับ สายที่มีชื่อว่า CAN H,CAN L

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2012, 15:16:57 »
ตกลงรถพี่ชัยออโต้ใช่มัย ถ้าใช่มีงานให้ทำแล้วพี่ เช็คสาย+ขั้วต่อสายตามพี่อ๊อดเลย  :D :D :D
พี่อ๊อดหลับตาเห็นใส้เห็นพุงแล้ว ผมยังงมอยู่ใน Service  manual  อยู่เลย  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 ตุลาคม 2012, 15:19:28 โดย พี่ทศ »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2012, 15:18:25 »
เป็น error code ที่เกี่ยวข้องกับสายสื่อสารระหว่าง กล่อง ecu เครื่อง กับ กล่อง ecu เกียร์ A/T ออโต้

หากรถที่ไม่ใช่เกียร์ออโต้ ถือว่าเป็นเรื่องปกติของกล่อง เพราะกล่องไม่ได้ถูกโปรแกรมเพื่อบอกมันว่าไม่มีเกียร์ออโต้นะ

แต่ในปาของเราหรือรุ่นที่พี่วันชัยใช้เป็นเกียร์ออโต้ ฉะนั้นเป็นปัญหาแน่นอน

เบื้องต้น อาการที่ออกกับรถคือปัญหาเรื่องการเปลี่ยนเกียร์จะไม่สัมพันธ์กับรอบเครื่อง ถึงขั้นบางทีเกียร์ไม่เปลี่ยน

อยากให้ลองเช็คเรื่องสายไฟครับ สายที่วิ่งไปที่ rv meter ด้วยเช่นกันครับ สายที่มีชื่อว่า CAN H,CAN L

ตอนนี้ยังอยู่ในระหว่างการเดินทางครับ ไว้ถึงระยองจะลองตรวจสอบดูครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 09:21:40 »
มา up date ช้าไปหน่อยมีงานใหญ่ที่บริษัทครับ

หลังจากเมื่อวันอาทิตย์ถึงบ้าน ก็ตรวจสอบสายต่างๆก็แน่นหนาดีครับ จึงใช้วิธีถอดขั้วแบตออก หลังจากนั้นก็สตาร์ทเครื่อง ไฟโชว์ปกติแล้วครับ
ใช้รถต่อมาอีกอาทิตย์ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ระบบเกียร์ก็ปกติดีครับ

:D :D :D

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 11:47:48 »
มา up date ช้าไปหน่อยมีงานใหญ่ที่บริษัทครับ

หลังจากเมื่อวันอาทิตย์ถึงบ้าน ก็ตรวจสอบสายต่างๆก็แน่นหนาดีครับ จึงใช้วิธีถอดขั้วแบตออก หลังจากนั้นก็สตาร์ทเครื่อง ไฟโชว์ปกติแล้วครับ
ใช้รถต่อมาอีกอาทิตย์ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรครับ ระบบเกียร์ก็ปกติดีครับ

ถอดขั้วแบตออก เป็นการรีเซ็ทกล่องทุกกล่องที่มีอยู่ (น่าจะมีข้อมูล Error อยู่ที่กล่องเกียร์) หายแล้วยินดีด้วยครับพี่ชัย  :D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 13:01:12 »

ถอดขั้วแบตออก เป็นการรีเซ็ทกล่องทุกกล่องที่มีอยู่ (น่าจะมีข้อมูล Error อยู่ที่กล่องเกียร์) หายแล้วยินดีด้วยครับพี่ชัย  :D

ไว้ครบรอบเข้าศูนย์อีกครั้ง จะให้ศูนย์เช็คอีกครั้งครับ  :)