ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถดีเซลเสพกล่องกันอย่างไรให้มีอัตราเร่งและกำลังทันอกทันใจและปลอดภัยกับเครื่องยนต์  (อ่าน 75399 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เล่นยังไม่ครบทุกโหมดเลย

จะชินเท้าซะแล้วผม

sport3 + คันเร่ง mode A

:L2754: :L2754: :L2754:

แนะนำพี่ก๊อตและพี่เอและเพื่อนสมาชิก  ลองแค่ 2 mode นี้

- คนขับรถช้า       ปิ่นโต mode เก้า ชมพู ยิ๊กๆ + ผีบอก A

- คนขับรถมันส์     ปิ่นโต mode เก้า ชมพู ยิ๊กๆ + ผีบอก B

ลองดูแล้วมาบอกกันมั่งครับ   mode 9 ชมพูยิ๊กๆ(ขอยืมคำพี่ไซหน่อย)  ผมจูนให้เหาะสมกับเครื่องและวิธีการขับขี่ที่แนะนำครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ก๊อต

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 7
แนะนำพี่ก๊อตและพี่เอและเพื่อนสมาชิก  ลองแค่ 2 mode นี้

- คนขับรถช้า       ปิ่นโต mode เก้า ชมพู ยิ๊กๆ + ผีบอก A

- คนขับรถมันส์     ปิ่นโต mode เก้า ชมพู ยิ๊กๆ + ผีบอก B

ลองดูแล้วมาบอกกันมั่งครับ   mode 9 ชมพูยิ๊กๆ(ขอยืมคำพี่ไซหน่อย)  ผมจูนให้เหาะสมกับเครื่องและวิธีการขับขี่ที่แนะนำครับ

ชมพูยิกๆ + ผีบอก A

เด๋วมารายงานผลครับ

ปล.ผมครับรถช้า ^^  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
ผมใช้ Mode 9 ชมพู ยิกๆๆๆ ตลอด + คันเร่ง A = ผมว่าแค่นี้ก็มันส์แล้วนะ  มันเหมือนเครื่องไม่มี Engine brake เอาเลย ครับ 

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
 :sd23: ขอบคุณพี่นะที่เขียนบทความดีๆ ให้อ่าน  (เห็นเวลาโพสน่าจะเขียนตั้งแต่สองยาม)   :L2900:   :L2753:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย

ผมใช้ ชมพูยิ๊กๆๆๆๆ มาตลอดตั้งแต่ติดเลยครับ (ตามคำแนะนำของพี่นะ) ขนาดรถผมไม่มีกล่องคันเร่งยังรู้สึกได้ถึงแรงดึงตั้งแต่รอบต่ำเลยครับ อาจจะไม่เท่าพวกที่มีกล่องคันเร่ง แต่มันก็ตอบสนองความต้องการของผมได้ดีเลยทีเดียวครับ แนะนำเลยครับ Mode ชมพูยิ๊กๆๆๆ เนี้ย มันส์อย่างแรงขอบอกครับ

นอกเหนือไปกว่านั้นต้องขอบคุณพี่นะ และ Team งาน IFRIT และพี่ๆปามาเนียทุกท่านครับที่ช่วยให้รถผมเป็นรถที่ขับสนุกมากขึ้นกว่าเดิมมา 1 Step ครับ
 :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ผมใช้ ชมพูยิ๊กๆๆๆๆ มาตลอดตั้งแต่ติดเลยครับ (ตามคำแนะนำของพี่นะ) ขนาดรถผมไม่มีกล่องคันเร่งยังรู้สึกได้ถึงแรงดึงตั้งแต่รอบต่ำเลยครับ อาจจะไม่เท่าพวกที่มีกล่องคันเร่ง แต่มันก็ตอบสนองความต้องการของผมได้ดีเลยทีเดียวครับ แนะนำเลยครับ Mode ชมพูยิ๊กๆๆๆ เนี้ย มันส์อย่างแรงขอบอกครับ

นอกเหนือไปกว่านั้นต้องขอบคุณพี่นะ และ Team งาน IFRIT และพี่ๆปามาเนียทุกท่านครับที่ช่วยให้รถผมเป็นรถที่ขับสนุกมากขึ้นกว่าเดิมมา 1 Step ครับ

แล้ว step ต่อไปเมื่อไหร่ดีครับพี่ไซ :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

แสดง ว่า พี่ไซ โดน Mod ลีโจ ปล่อยสิ่งเสพ จน ติด อะดิ เลย อาการ ยิ๊กๆๆๆๆ  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
ลองดูความร้อนเล่นๆครับ ที่ 120 กม./83 องศา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ตุลาคม 2013, 12:50:54 โดย พี่เอริท์ »

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
ผมลองขับแบบยัดคันเร่ง รู้สึกเหมือนม้าไม่ค่อยมา มีแ่ต่เสียงเขกมาแทน ช่วงหลัง กดคันเร่งรอรอบเครื่อง พอรอบเครื่องเริ่มนิ่ง โดยพยามฟังจากเสียง แต๊ก ๆ ๆ ๆ เหมือนตัดน้ำมันไม่รู้เหมือนกันว่าเสียงอะไร แล้วค่อยเติมคันเร่งจนเสียงหาย พอเสียงมาใหม่ก็เติมคันเร่งใหม่ พอเริ่มจับอาการได้ ก็เติมคันเร่งได้อย่างเนียน ๆ แต่ยังเป็นสูตรจูนมาตรฐาน IFRIT ครับ เพราะไม่เคยผ่าน meeting ซึ่งสายฟ้า เลย... ถ้าเจอหมอ คงจะต้องรบกวนหมอช่วยตรวจวินิจฉัย กันสักหน่อย..  :sd42:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ลองดูความร้อนเล่นๆครับ ที่ 120 กม./83 องศา

:L2739: อุ้ย วาล์ว น้ำ ยัง ไม่เปิดเลย นะเนี๊ยะ สงสัย อากาศภายนอก คง มีผลด้วย ละ พี่เอิร์ท หรือ ต้องกลับ ไปล้าง หัวฉีดใหม่  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
ผมลองขับแบบยัดคันเร่ง รู้สึกเหมือนม้าไม่ค่อยมา มีแ่ต่เสียงเขกมาแทน ช่วงหลัง กดคันเร่งรอรอบเครื่อง พอรอบเครื่องเริ่มนิ่ง โดยพยามฟังจากเสียง แต๊ก ๆ ๆ ๆ เหมือนตัดน้ำมันไม่รู้เหมือนกันว่าเสียงอะไร แล้วค่อยเติมคันเร่งจนเสียงหาย พอเสียงมาใหม่ก็เติมคันเร่งใหม่ พอเริ่มจับอาการได้ ก็เติมคันเร่งได้อย่างเนียน ๆ แต่ยังเป็นสูตรจูนมาตรฐาน IFRIT ครับ เพราะไม่เคยผ่าน meeting ซึ่งสายฟ้า เลย... ถ้าเจอหมอ คงจะต้องรบกวนหมอช่วยตรวจวินิจฉัย กันสักหน่อย..  :sd42:

พี่ชินครับ

ผมไม่รู้ว่าเสียงแต๊กๆๆ ของพี่เป้นอย่างไรนะครับ  แต่ !!!! รถผมก็ได้ยินเสียง แต๊กๆๆๆๆ แกร๊กๆๆๆๆ เหมือนเสียงกันแคร้งหรือแผ่นเหล็กกระพือ ตอน 110 km/h แล้วก็เงียบไป
ผมได้ยินแบบนี้ 3 ครั้ง หลังจากนั้นเข็มน้ำมันผมลดลงเร็วมาก เลยเข้าปั๊มจอดเติมน้ำมัน พร้อมเช็คห้องเครื่อง เจอน้ำมันดีเซลกระจายเต็มเลยครับ

ดังนั้น ขอให้ระวังเสียงผิดปกติ แต๊กๆของพี่ให้ดีนะครับ ระวังไว้ครับ ไม่รู้ว่ามันจะเป็นเคสเดียวกับผมรึเปล่านะครับ

:L2759:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง

ขอบคุณ ครับ  พี่นะ
แต่ตอนนี้ ผมขาด ผีบอก A+B ต้องทำยังไงต่อครับ  :sd42:  :L4384:  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณ ครับ  พี่นะ
แต่ตอนนี้ ผมขาด ผีบอก A+B ต้องทำยังไงต่อครับ  :sd42:  :L4384:  :sd23:

ผีตามไปบอกถึงชุมพรไม่ไหว 55555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

พี่เอริ์ทขับรถอะไรอ่ะครับ  เห็นพวงมาลัยนึกว่ารถกะบะ  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
ผีตามไปบอกถึงชุมพรไม่ไหว 55555
รอเป่านกหวีด หรือ เป่านอกรอบก็ได้ครับ จะไปโดยเร็ว  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
แล้วข้าวน้อย2หละครับพี่นะจะมีอะไรใส่ให้พิเศษหรือเพิ่มเครื่องให้อีกป่าวครับ   :L2897:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป

:L4384: เหมือนผมเลย ชมพูยิ๊กๆๆๆๆ มาตลอดตั้งแต่ติดเลยครับ (พี่นะคงตั้งไว้ตอนจูน)  + ผีบอก B (อันนี้ผมลองดู)

ผลการใช้งาน ดึงมันส์มาก ขนาดค่อยๆไหลตามสเต็ปนะ รู้สึกได้ มีควันเล็กน้อยบางจังหวะ
     ช่วงความเร็ว60 ไปแล้ว ไปเร็วมากครับ แป็ปเดียว เข็มไมล์มายืนยิ้ม อยู่ที่180+แล้ว :L2888:
ต้องยก เดี๋ยวเลยที่ทำงาน ลองโหมดนี้มาสองวัน โอเคเลยครับ พลิ้วมากช่วงนี้ เป็นไปได้ต้องเตรียม DBAซักชุดแน่เลย  :L2900:
เดี๋ยวว่าจะลอง ผีบอก C บ้าง ว่าชุดนี้จะต่างกันมากมั๊ย  :L2901:

***เสียงเครื่องเขก แกร๊ก.....ดังอยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
แล้วข้าวน้อย2หละครับพี่นะจะมีอะไรใส่ให้พิเศษหรือเพิ่มเครื่องให้อีกป่าวครับ   :L2897:

แสดงว่า พี่ลีโจ อยาก ยิ๊กกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.... บ้างแล้วล่ะสิ  :L2754:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
แสดงว่า พี่ลีโจ อยาก ยิ๊กกกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ.... บ้างแล้วล่ะสิ  :L2754:
พี่อิฐ ก็อย่าหลวมตัวไป ยิ้กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ กับ พี่ลีโจ นะ เดี๋ยวจะติดใจ ยิ้กๆๆๆๆๆๆๆ  :sd42:   :sd23:  :L4399:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ทุกคำแนะนำที่ได้อ่าน มันสามารถนำมาใช้จริงแม้แต่รถผมที่ไม่ได้ติดอุปกรณ์เพิ่ม ขอบคุณครับพี่นะ  :L6428: ทันทีครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์