ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้รถดีเซลเสพกล่องกันอย่างไรให้มีอัตราเร่งและกำลังทันอกทันใจและปลอดภัยกับเครื่องยนต์  (อ่าน 75401 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

เครดิต:รั้วสังกะสี

พวกเราเคยชอบหรือเคยทำแบบนี้ไหมกับรถที่มาตกแต่งกล่องต่างๆแล้ว
1.   ชอบออกตัวโชว์ล้อเอียดกดคันเร่งพุ่งถีบตัวไปข้างหน้า
2.   ออกไฟแดงทีไร  ขออยู่แนวหน้าเสมอ
3.   หันหัวออกจะแซงพอตั้งลำได้กดคันเร่งเพื่อให้พุ่งออกตัวแซงไป
4.   มีเพื่อนอาศัยติดรถมาด้วย  เหยีบบโชว์เพื่อนว่าแรงบิดดีมาก
5.   กลับรถแล้วกดคันเร่งเลยทันที  เอียดบ้างบางครั้ง
6.   รถลอยตัวอยู่ที่ความเร็วกดคันเร่งเพื่อให้พุ่งออกตัวไป
7.   กดเร่งแซงแบบให้พุ่งออกตัวไป
8.   ที่ว่ามา 1-7 นี้นะ ขับไม่เร็วหรอกไม่เคยเกิน  130-140 เลย
9.   มีบางครั้งออกต่างจังหวัดขับยาว ซัดยาวบ้าง 170-190 เรื่อยๆยาวไปเลย
10.   ขับไล่กวดคันอื่น  จนบางครั้งรู้สึกว่าอยากได้แรงกว่านี้อีกนิด

ขับตีคู่คันอื่นแล้วแซงไม่ได้ อยากให้จูนเพิ่มอีกนิด
คำแนะนำ: เราจูนให้โดยเปรียบเทียบกับอัตราเร่งเดิม  ไม่ได้จูนเทียบกับรถคันอื่นหรือต่างยี้ห้อ  การนำไปใช้งานผิดวัตถุประสงค์นั้นคงต้องพึ่งหมอเฉพาะทางครับ   ทางปามาเนียไม่ได้แนะนำให้นำรถไปลองเปรียบกับใคร  แต่ถ้าสามารถสามารถทำได้หรือมีโอกาสแซงเขาได้ที่ความเร็ว 180-190 นั้น   ลองมองดูเขาบ้างบางทีเขาอาจจะโทรศัพท์อยู่ก็ได้นะเพียงตแต่เราไม่ทันมองเลยนึกครึมใจว่าทำไมวันนั้นยังแซงรุ่นนั้นได้เลย  5555555

เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับคนใช้ปาเจโร่ สปอตเสพกล่องนะครับ
 :L4399:
ขอบคุณภาพพี่ป้อม_ปภพ กับพี่โอ ปาขาวแม่กลอง  ประกอบเนื้อหา
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ป๊อป

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 77
ขอบคุณครับพี่นะ  :sd23:  สำหรับความรู้และข้อควรระวังในการขับรถ

ดีใจมากๆสำหรับ ความอบอุ่น และความห่วงใยที่มีให้กับเพื่อนๆสมาชิกบ้าน ปามาเนียหลังนี้

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอบคุณครับ พี่นะ
รอคู่มือการใช้นี่แหละ
เลยไม่กล้าขับเท่าไหร่ กลัว…จริงๆ
กลัว…กระจาย 555
ขอบคุณครับ

:L2758: :sd23: :L2900: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ขอบคุณครับพี่นะเผอิญติด 1 ใน 10 ข้อซะด้วยต้องละลายพฤติกรรมใหม่ซะแล้ว   :sd23: :L2901:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ อั๋น ราชบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ยังไม่มีกล่องให้เสพ เข้ามาหาความรู้ครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ขอบคุณมากพี่นะ ต้องมี drink + soda + แตงโม แล้วค่อยๆอ่าน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
ขอบคุณข้อมูลอย่างละเอียดของพี่นะครับ :L2900:

:-\  ทุกอย่างเกิดขึ้นได้จริงๆนะครับ  อย่าคิดว่าไม่เป็นไร  ติดเขี้ยวเล็บไว้ใช้ในสถานการณ์ที่เหมาะสม  แล้วเขี้ยวเล็บจะอยู่กับเราได้นานครับ  สักวันอาจจะถึงคิวเราได้ครับ  8)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
มาบันทึกไว้ในฐานข้อมูลก่อน รอเวลาสุกงอมครับ :L6425:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เดี๋ยวกลับมาอ่านต่อ

ขอบคุณครับพี่นะ  :sd23:  :sd23:  :sd23:
เก็บความรู้ก่อนที่จะตามไปเสพกล่อง  :sd42:  :sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :sd23: :sd23: :sd23:

ขอบคุณมาก ๆ ครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์สำหรับสมาชิกครับ

:L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
ขอบคุณคับพี่นะ ... ข้อมูล และคำแนะนำดีๆ ที่ควรปฎิบัติ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่หนุ่ม บางแค

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
 :L2904: รับทราบ พร้อมปฎิบัติ ขอบคุณค้าบบบบพี่นะ  :sd23:  :L2900:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ถ้าติดกล่องนี่ผมคงต้องปรับเปลี่ยนพฤติกรรมเยอะเลยครับ

:sd23: ขอบพระคุณพี่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2 ตุลาคม 2013, 11:00:10 โดย เต้ย แม่กลอง »
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขอบคุณคับพี่นะ ... ข้อมูล และคำแนะนำดีๆ ที่ควรปฎิบัติ  :sd23:
  :L4365: ขอบคุณพี่เจมส์จิ   :L4365: :L2901: :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ ก๊อต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
เล่นยังไม่ครบทุกโหมดเลย

จะชินเท้าซะแล้วผม

sport3 + คันเร่ง mode A

:L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • You'll NeVer WalK AlonE
 :sd23: :sd23: ขอบคุณครับพี่นะ  :sd23: :sd23:

แรงอย่างเดียวไม่พอ ต้องมีสติด้วย ไม่งั้นงานข้า  :L2901: :L2901:

ออฟไลน์ โอ ปาขาวแม่กลอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 26
  • ขาวมุข 2.5 GT แม่กลอง
เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"