ผู้เขียน หัวข้อ: โดนแบบนี้ปะได้ไหมครับ  (อ่าน 11702 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 57
Re: โดนแบบนี้ปะได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 29 กันยายน 2013, 20:30:17 »

เท่าทีสังเกตจากรูปถ่าย รอยที่โดนแทงเข้าไป อยูช่วงไหล่ยาง กับดอก ยางยังเก็บลมได้ ไม่เห็นว่าแบน
ถ้าทะลุผ้าใบเข้้าไปคงเก็บลมไม่อยู่แล้ว สังเกตจากตรงรอยฉีกยาวๆ  ความเห็นส่วนตัวน่าจะแค่เฉียดๆผ้าใบ
ไม่ถึงกับทะลุ 

ทดลองรอยรั่วก่อนหลังจากดึงเหล็กออก ว่ามีลมรั่วหรือไม่ ใช้น้ำหรือน้ำสบู่ก็ได้ หรือว่าจะถอดออกมาจุ่มดูทั้งเส้น
ถ้าไม่รั่วก็ทำการปะสติมร้อน แล้ว ลองสูบลมสัก 60-80 ปอนด์เพื่อจะดูว่าโครงยางเสียหายหรือไม่ให้ดูจากว่าบวมหรือเปล่า
ถ้าไม่ ก็สามารถนำกลับมาใช้ได้ แต่คงไม่สบาบใจนัก ก็ให้ประจำการอยู่ด้านหลังแล้วกัน

ส่วนตัวเห็นว่าไม่เสียหายถึงโครงผ้าใบ ลองดูในรูปาจะเห็นยางที่โดนเบียดปูดออกที่ผิวเป็นรอยนูน
ยังไงก็เอาใจช่วยไม่ให้เสียหายมาก เห็นว่าเพิ่งเปลี่ยนมาไม่นาน ครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 29 กันยายน 2013, 20:51:16 »
    เท่าทีสังเกตจากรูปถ่าย รอยที่โดนแทงเข้าไป อยูช่วงไหล่ยาง กับดอก ยางยังเก็บลมได้ ไม่เห็นว่าแบน
ถ้าทะลุผ้าใบเข้้าไปคงเก็บลมไม่อยู่แล้ว สังเกตจากตรงรอยฉีกยาวๆ  ความเห็นส่วนตัวน่าจะแค่เฉียดๆผ้าใบ

ทดลองรอยรั่วก่อนหลังจากดึงเหล็กออก ว่ามีลมรั่วหรือไม่ ใช้น้ำหรือน้ำสบู่ก็ได้ หรือว่าจะถอดออกมาจุ่มดูทั้งเส้น
ถ้าไม่รั่วก็ทำการปะสติมร้อน แล้ว ลองสูบลมสัก 60-80 ปอนด์เพื่อจะดูว่าโครงยางเสียหายหรือไม่ให้ดูจากว่าบวมหรือเปล่า
ถ้าไม่ ก็สามารถนำกลับมาใช้ได้ แต่คงไม่สบาบใจนัก ก็ให้ประจำการอยู่ด้านหลังแล้วกัน

ส่วนตัวเห็นว่าไม่เสียหายถึงโครงผ้าใบ ลองดูในรูปาจะเห็นยางที่โดนเบียดปูดออกที่ผิวเป็นรอยนูน
ยังไงก็เอาใจช่วยไม่ให้เสียหายมาก เห็นว่าเพิ่งเปลี่ยนมาไม่นาน ครับ

พี่โอนี่แน่นจริงๆ  :L2900:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 29 กันยายน 2013, 23:10:00 »
:L2734:  ผมก้อติดกันโขมยแบบพี่ตูุ่เลย :L2754:
 :sd21:   พี่นอ้งเอกครับอยากเห็นรอยที่มันโขมยมันแงะ หรือมันตัดอะไร ยังไง

จะได้หาวิทีป้องกัน :L4399:
ไม่ได้ตัดเลยครับพี่สายชล..โซ่ห้อยยังเหมือนเดิมทุกประการ. :sd21:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 29 กันยายน 2013, 23:13:33 »

ลองดึงออกมาแล้วครับพี่โอ..รั่วครับมันตำทะลุเลย
ร้านใหญ่ๆไม่รับปะต้องร้านตามปั๊มแบบที่พี่ตามแนะนำครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 29 กันยายน 2013, 23:21:15 »
หลังจัดการแล้ว พี่เอก รายงานหน่อยครับ
สรุปว่าเปลี่ยนใหม่เลยครับพี่โต้ง..ปะสติมได้แต่ร้านไม่แนะนำให้ใช้ต่อ
เลยเอามาทำยางอะไหล่เลยครับ..
วันนี้เลยผิดแผนไปหมดเลยกว่าจะหาซื้อยางได้..
วิ่งไปเปลี่ยนวิ่งหาร้านปะยาง..เสร็จบ่ายสอง
ผบ.ให้พาลูกไปเที่ยว...เลยอดไปแอบดู มิตติ้งซิ่งสายฟ้าเลย.. :L4386:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 00:15:26 »
สรุปว่าเปลี่ยนใหม่เลยครับพี่โต้ง..ปะสติมได้แต่ร้านไม่แนะนำให้ใช้ต่อ
เลยเอามาทำยางอะไหล่เลยครับ..
วันนี้เลยผิดแผนไปหมดเลยกว่าจะหาซื้อยางได้..
วิ่งไปเปลี่ยนวิ่งหาร้านปะยาง..เสร็จบ่ายสอง
ผบ.ให้พาลูกไปเที่ยว...เลยอดไปแอบดู มิตติ้งซิ่งสายฟ้าเลย.. :L4386:

ไม่เป็นไรหรอกครับพี่เอกโอกาสหน้ายังมี แก้ปัญหาเรื่องยางได้ก็ดีแล้วครับ โอกาสหน้ายังมี ขอให้ขับรถปลอดภัยนะครับ :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 01:17:54 »
 :L4386: เห็นแล้วเศร้าแทน เศร้าซ้ำสองเมื่อรู้ว่ายางอะไหล่หายอีก เฮ้ออออ,,,, :L4387:
เห็นด้วยกับพี่อ้วนครับพี่เอก ไว้ล้อหลัง แต่ถ้ามันเสียวจริงๆก็ตัดใจเป็นยางอะไหล่ไป
  เดี๋ยวต้องดูยางอะไหล่เรามั่งแล้ว เพิ่งเอามาห้อยด้วย :L4399:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 05:19:44 »
น่าเห็นใจจัง เสียดายของ
แต่ขอให้นึกว่าเป็นเรื่องดีไว้แล้วกันครับว่า…
ยังโชคดีที่เห็นและไม่ทำให้เกิดความเสียหายไปมากกว่านี้
ขอบคุณที่นำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟังครับ
 :L4399:  :L4399: :L2758: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 08:34:10 »
เสียใจกับพี่น้องเอกด้วยครับ

ดีแล้วครับ ที่เปลี่ยนเส้นใหม่เลย ตำแหน่งที่โดน ถ้ารั่วแล้ว มีโอกาสฉีกตามมาได้ครับ
ประสตรีมแล้วก็เก็บเป็นยางอะหลั่ยใช้ได้ตอ่ครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 09:14:07 »
เส้นนี้เส้นที่ 3 แล้วครับพี่ๆยางเดิมติดรถโดนไป 2 รอบ
เปลี่ยนมาแล้วยังโดนอีก... :sd06:
ตอนนี้เลยขับรถเหมือนคนเดินแหยงๆเท้าไงไม่รู้.. :D

ยางอะไหล่หายถ้าเคลมประกันเสียประวัติไหมครับ..

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 09:23:09 »
 :L2756: สู้ๆ ครับพี่น้องเอก
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 10:02:29 »
:L2756: สู้ๆ ครับพี่น้องเอก
ครับพี่..... :sd21: :sd21:

ออฟไลน์ นนท์ ตนตัวโต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 15:03:44 »
อจ๊ากกก.. เหล็กเส้น น่ะนั้น....น่ากลัวจริง  :'(
ว่าแต่ ยางอะไหล่ แนะนำเคลมครับ...ไม่น่าเสียประวัติ...

อีกอย่าง ที่กันยางอะไหล่หาย ของพี่ตู่ เหมือนของผมเลย  :L2754: :L2754: ยกเว้น คำเตือน  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 15:20:51 »
อีกอย่าง ที่กันยางอะไหล่หาย ของพี่ตู่ เหมือนของผมเลย  :L2754: :L2754: ยกเว้น คำเตือน  :sd42: :sd42:

ต้องดูไส้ในด้วยครับว่าเหมือนกันหรือป่าว ไม่ได้ใช้น๊อตล๊อคนะครับ ใช้สายสลิงแทน

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 15:23:27 »
ใจเย็น ๆ นะครับพี่เอก เข้ามาให้กำลังใจครับ สู้ ๆ ครับผม

:L2753: :L2753: :L2753:

ออฟไลน์ นนท์ ตนตัวโต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 กันยายน 2013, 16:50:40 »
ต้องดูไส้ในด้วยครับว่าเหมือนกันหรือป่าว ไม่ได้ใช้น๊อตล๊อคนะครับ ใช้สายสลิงแทน

จริงแฮะ...ของผมยังเป็นน๊อตอยู่เลย  :sd23: