ผู้เขียน หัวข้อ: สวิตช์ตัดหมอก เปิดไม่ติด ทำให้เวลาเปิดไปเลี่ยวซ้าย ไปหน้าปัด และ ไฟหน้า ดับ  (อ่าน 11052 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปริญ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
พี่ๆ เพื่อนๆ เคยเจอบ้างใหมครับ
1. สวิตช์ตัดหมอก เปิดไม่ติด หรือเปิดยากมาก กว่าจะติด ครับ
2. เมื่อ สวิตช์ตัดหมอก เปิดไม่ติด  เวลาเปิดไฟเลี้ยวซ้าย ไฟหน้าปัด และ ไฟหน้า ผลปรากฏว่า  ดับ !!!  (ดังตัวอย่าง video ครับ)
3. แต่ถ้าเปิดไฟตัดหมอกได้  อาการดังกล่าว=ข้างต้นจะไม่เกิดครับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับผม    :sd23:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=9mPBi8T77ok" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=9mPBi8T77ok</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 กันยายน 2013, 21:54:21 โดย พี่ปริญ »

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
ผมเคยเป็นครับ แตะไฟอะไรไม่ได้เลย ดับทั้งระบบ กลางคืนอันตรายมาก
สุดท้ายต้องเคลมเปลี่ยนก้านไฟเลี้ยวทั้งชิ้น อาการหายเป็นปกติทันทีครับ

• Pa Mania
  • *
เป็นที่ก้านไฟเลี้ยวเหรอครับ  พอดีของผมหมดประกันไปแล้วสิครับ  :sd06:  ไม่รู้ว่า พี่บอล ทราบหรือเปล่าว่า เท่าไรครับผม 

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เป็นที่ก้านไฟเลี้ยวเหรอครับ  พอดีของผมหมดประกันไปแล้วสิครับ  :sd06:  ไม่รู้ว่า พี่บอล ทราบหรือเปล่าว่า เท่าไรครับผม

:L2739: :L2739: ดันมาเป็นตอนหมดประกัน  :L4386: :L4386:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
  • รักในหลวง Long live the King

ราคาไม่ทราบจริงๆครับ ผมคุ้นๆว่ามีกระทู้อาการนี้แล้วนะครับ แล้วก็ลง p/n ไว้แล้วด้วย
ลอง serach หาแล้วเอา p/n โทรไปถามศูนย์ดูเลยครับ  :)

tod

• บุคคลทั่วไป
ผมตอบทาง  PM ไปแล้วพี่เป็นอีกทางเลือกครับ (ถ้าจะแนะนำให้พี่รื้อซ่อมเองกลัวจะลำบากพี่ครับ)
 :L2754:

• Pa Mania
  • *
ผมตอบทาง  PM ไปแล้วพี่เป็นอีกทางเลือกครับ (ถ้าจะแนะนำให้พี่รื้อซ่อมเองกลัวจะลำบากพี่ครับ)

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวลองดูนะครับ แล้วเด๊่ยวแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

ผมเคยเป็นครับ... ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ก้านไฟเลี้ยวเหมือนกัน.... เลยตั้งใจไปเคลมที่ศูนย์ Auto City ศรีนครินทร์...
เค้าบอกว่า คอนแท็กฝั่งก้านปัดน้ำฝนสกปรก... เลยทำให้ทั้งระบบรวน เพราะก้านไฟเลี้ยวต่อสัญญาณมาทางฝั่งก้านปัดน้ำฝนด้วย...

พี่ลองสังเกตด้วยตัวเองก็ได้ ถ้าพี่เปิดไฟตัดหมอกไม่ติด ให้พี่ลองโยกก้านปัดน้ำฝน ไปๆ มาๆ หลายๆ ครั้ง ไฟใหญ่ ไฟหน้าปัดพี่ก็จะดับเหมือนกันครับ...

ปล. พอดีไม่ได้รื้อดูว่าศูนย์ซ่อมอะไรไป  แต่คิดว่าเค้าทำความสะอาดคอนแท็คทางก้านปัดน้ำฝนน่ะครับ

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

• Pa Mania
  • *

ผมเคยเป็นครับ... ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ก้านไฟเลี้ยวเหมือนกัน.... เลยตั้งใจไปเคลมที่ศูนย์ Auto City ศรีนครินทร์...
เค้าบอกว่า คอนแท็กฝั่งก้านปัดน้ำฝนสกปรก... เลยทำให้ทั้งระบบรวน พราะก้านไฟเลี้ยวต่อสัญญาณมาทางฝั่งก้านปัดน้ำฝนด้วย...

พี่ลองสังเกตด้วยตัวเองก็ได้ ถ้าพี่เปิดไฟตัดหมอกไม่ติด ให้พี่ลองโยกก้านปัดน้ำฝน ไปๆ มาๆ หลายๆ ครั้ง ไฟใหญ่ ไฟหน้าปัดพี่ก็จะดับเหมือนกันครับ...

ปล. พอดีไม่ได้รื้อดูว่าศูนย์ซ่อมอะไรไป  แต่คิดว่าเค้าทำความสะอาดคอนแท็คทางก้านปัดน้ำฝนน่ะครับ

ขอบคุณครับ พี่ปอ Lumlukka  เดี๋ยวลองรื้อดู แล้วทำความสะอาดดูก่อนครับ    :L2736:
ได้ part มาแล้วครับ  http://npartshop.webiz.co.th/products/PAJEROSPORT/%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%8A%E0%B9%8C%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B5%E0%B9%89/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ตุลาคม 2013, 17:53:02 โดย พี่ปริญ »

ออฟไลน์ เก๋ง กส.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สุงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ของผมก็เคยเป็นคับ สวิตส์คันโยกหลวมคับถอดออกมาเสียบใหม่ให้แน่นหายเลย :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ให้ช่างอัดก้าว เลยครับ ตัวรับมันถอยลงทำให้เกิดอาการนี้ครับ ผมเป้นบ่อยครับ แคลม สาม ครั้งยังเป้นครับ อัดก้าวครั้งเดียวอาการหายเลยครับ
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
อัดกาว ครับพี่ชล อัดกาววว
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
สรุป ผมรื้อออกมาทั้งก้านปัดน้ำฝน  ก้านไฟเลี้ยว เลย ครับ  เอามาทำความสะอาดเรียบร้อบ ใช้สเปร์ยฟ้า ใส่กลับไปใช้ได้เหมือนเดิมครับ   :sd42:  เด๊๋ยวต้องลองไปสักพักครับผม

tod

• บุคคลทั่วไป
สรุป ผมรื้อออกมาทั้งก้านปัดน้ำฝน  ก้านไฟเลี้ยว เลย ครับ  เอามาทำความสะอาดเรียบร้อบ ใช้สเปร์ยฟ้า ใส่กลับไปใช้ได้เหมือนเดิมครับ   :sd42:  เด๊๋ยวต้องลองไปสักพักครับผม
น่าจะถ่ายรูปตอนรื้อมาเผื่อพี่ๆทันอื่นบ้างนะครับ  ของผมไม่เคยเสียเลยไม่ได้รื้อมาออกมาซ่อมสักที
 :L2734:

• Pa Mania
  • *
น่าจะถ่ายรูปตอนรื้อมาเผื่อพี่ๆทันอื่นบ้างนะครับ  ของผมไม่เคยเสียเลยไม่ได้รื้อมาออกมาซ่อมสักที
 :L2734:

5555 ลืมไปครับพี่ทศ มัวแต่หาสาเหตุอยู่ครับ ไม่เป็นไรครับ คราวหน้าจัดให้คร้าบบบบ   

ออฟไลน์ พี่ลิต

• Pa Mania
  • *
พี่ทศครับตอนนี้ผมเปิดไฟตัดหมอกไม่ติดแล้ว ขอคำแนะนำด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
ให้ช่างอัดก้าว เลยครับ ตัวรับมันถอยลงทำให้เกิดอาการนี้ครับ ผมเป้นบ่อยครับ แคลม สาม ครั้งยังเป้นครับ อัดก้าวครั้งเดียวอาการหายเลยครับ
พี่ชล ครับขอถามว่า พี่ไปให้ช่างที่ศูนย์หรือที่ไหนจัดการอัดกาวครับแล้วมีค่าใช้จ่ายเท่าใดครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

ได้ยินมาว่าหลักร้อยไม่เกินพันครับผม  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ผมก็เป็นไม่หาย วันนั้นว่างๆ ถอดพลาสติกใต้คอพวงมาลัยออก จับก้านปัดน้ำฝน และ ก้านไฟเลี้ยว ย้ำๆเข้าแบบตรงๆ เพราะคิดว่ามันคงหลวม ปรากฏว่าตั้งแต่วันนั้นจนวันนี้ก็ยังไม่เกิดอาการเปิดไม่ติดเลย ต้องลองดูครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่แม็คและพี่บอลสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
ของผมเริ่มมีอาการแล้วครับ จะลองไปเช็คดูตามที่แนะนำครับ  :L4399: :L2900:
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ เล็ก sriracha

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
เป็นแนวทางครับ ของผมเคยเป็นนานแล้ว ตอนนี้รถ 5 ปี อ่านจากกระทู้ไหน จำไม่ได้แล้ว มีวิธีถอดคอพวงมาลัย ถอดก้านโยก ถอดปลั้ก สีขาว ด้านในแล้วเสียบใหม่ หายมาจนถึงวันนี้ ผมคิดว่ามันหลวม หรือสกปรก ของหน้าคอนเทค ตรงสวิทย์ ครับ  ;D

ออฟไลน์ เอก อมรศักดิ์

• Pa Mania
  • *
รถผมไฟตัดหมอกเปิดไม่ค่อยติด เปิดไฟเลี้ยวซ้ายไฟหน้าดับ พี่อ็อดได้จัดการแก้ไขให้โดยการถอดก้านไฟเลี้ยว และก้านไฟปัดน้ำฝน มาฉีดน้ำยาอะไรสักอย่างให้ครับ ผลคืออาการหาย พี่อ็อดบอกว่าจุดที่สำคัญคือก้านใบปัดน้ำฝนวงจรไฟจะมาจากด้านนั้น เราต้องทำความสะอาดด้วย
Aek008

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เป็นแนวทางครับ ของผมเคยเป็นนานแล้ว ตอนนี้รถ 5 ปี อ่านจากกระทู้ไหน จำไม่ได้แล้ว มีวิธีถอดคอพวงมาลัย ถอดก้านโยก ถอดปลั้ก สีขาว ด้านในแล้วเสียบใหม่ หายมาจนถึงวันนี้ ผมคิดว่ามันหลวม หรือสกปรก ของหน้าคอนเทค ตรงสวิทย์ ครับ  ;D

เรื่องหน้าสัมผัสสึกและสกปรกเป็นปกติของอายุการใช้งานครับ   หากเข้าศูนย์ก็โดนเบิกของใหม่เปลี่ยน  หากถอดเองรื้อเองก็ได้เหงื่อแต่เหลือตังค์หลายพันเลยครับ

สนับสนุนให้ลองรื้อมาทำความสะอาดก่อนจะเลือกวิธีซื้อใหม่ครับ  ถ้าไม่แน่ใจในการถอดก็เอามาถามในบอร์ดได้ครับพี่เล็ก
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เล็ก sriracha

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
เรื่องหน้าสัมผัสสึกและสกปรกเป็นปกติของอายุการใช้งานครับ   หากเข้าศูนย์ก็โดนเบิกของใหม่เปลี่ยน  หากถอดเองรื้อเองก็ได้เหงื่อแต่เหลือตังค์หลายพันเลยครับ

สนับสนุนให้ลองรื้อมาทำความสะอาดก่อนจะเลือกวิธีซื้อใหม่ครับ  ถ้าไม่แน่ใจในการถอดก็เอามาถามในบอร์ดได้ครับพี่เล็ก

ขอบคุณครับ พี่นะ  ของผมถอดเอง ไม่มีอาการจนทุกวันนี้ รอดตัว ไม่ต้องเสียตังค์ไปครับ  :L2754: