ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y.ป้องกันล้ออะหลั่ย  (อ่าน 31066 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
Re: D.I.Y.ป้องกันล้ออะหลั่ย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 15:52:16 »

ตามที่ป๋านะบอกว่าควรจะมีการป้องกัน"ลิงปั่นลูกมะพร้าว" ก็คิดว่าคงต้องเจาะน้องปาสักรูเพื่มที่จะร้อยกุญแจ
แต่ไปหากุญแจใหญ่ๆไม่ได้ เห็นว่ามีคานอยู่ก็ทำเหล็กที่มีท่อสีเหลืองครอบไว้ยาวประมาณ 15 ซม.เป็นตัวล็อคไว้
ถ้าหมุนยางก็จะติดเหล็กตัวนี้ และแผ่นเหล็กทำใหม่ก็เพื่มให้ใหญ่ขึ้นอีก 4 ซม.ก็จะปิดภายในเต็มล้อเลย
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 8 ตุลาคม 2012, 16:18:54 »

ตามที่ป๋านะบอกว่าควรจะมีการป้องกัน"ลิงปั่นลูกมะพร้าว" ก็คิดว่าคงต้องเจาะน้องปาสักรูเพื่มที่จะร้อยกุญแจ
แต่ไปหากุญแจใหญ่ๆไม่ได้ เห็นว่ามีคานอยู่ก็ทำเหล็กที่มีท่อสีเหลืองครอบไว้ยาวประมาณ 15 ซม.เป็นตัวล็อคไว้
ถ้าหมุนยางก็จะติดเหล็กตัวนี้ และแผ่นเหล็กทำใหม่ก็เพื่มให้ใหญ่ขึ้นอีก 4 ซม.ก็จะปิดภายในเต็มล้อเลย

ดูแล้วยังไม่เข้าใจว่าเป็นอย่างไร  ไว้เจอกันเดี๋ยวขอมุดดูหน่อยนะครับพี่จ่า   จะให้อธิบายเดี๋ยวพี่ขโมยเข้าใจด้วย  5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 16:55:33 »
 แจ้ว จริง ๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2012, 18:07:59 »
good ไอเดียมากครับ ยอดเยี่ยม DIY ครับ แต่ยางอะไหล่ ผมไม่รู้มันหน้าตาเป็นยังไงแล้วตอนนี้ ตั้งแต่ซื้อน้องปา ไม่เคยได้ใช้งาน ไม่รู้มันระเหยหายไปยังไม่รู้  ;D

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 12:31:23 »

ดูแล้วยังไม่เข้าใจว่าเป็นอย่างไร  ไว้เจอกันเดี๋ยวขอมุดดูหน่อยนะครับพี่จ่า   จะให้อธิบายเดี๋ยวพี่ขโมยเข้าใจด้วย  5555
บอกผมด้วยนะคับพี่นะ พี่จ่า  ผมสนใจมากๆๆคับ  พี่ผมเค้ากัวยางอะไหล่หาย

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 12:42:43 »

บอกผมด้วยนะคับพี่นะ พี่จ่า  ผมสนใจมากๆๆคับ  พี่ผมเค้ากัวยางอะไหล่หาย

ลิงปั่นมะพร้าวไม่ได้แล้ว  เจอพี่จ่าเล่นแบบนี้  ลิงเซ็งงงง  5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 21:27:21 »
ตอบ คุณboy81 อันนี้ออกแบบสำหรับล้อแม็กเท่านั้นส่วนล้อเหล็กใช้กันไม่ได้
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 ตุลาคม 2012, 22:09:37 »
พี่นะ....ขอซื้อไอเดียพี่จาไปทำออกมาขายด่วนเลย....ผมอยากได้ แต่ไม่มีปัญญาทำเองอย่างพี่จ่าอะ  :'( :'( แค่ตัดเหล็กก็แย่แล้ว........แต่ว่า......แต่ว่า.....มีเพื่อนเป็นเจ้าของโรงงานเหล็กนี่หว่า....... ;D ;D ;D ;D......ต้องลองเอาแบบของพี่จ่าไปให้เด็กตัดเหล็กหลังโรงงานมาให้ซักหน่อย  ;D ;D ;D....ขออนุญาติลอกการบ้านนะครับพี่จ่า  :) :) :) :-* :-* :-*
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2012, 02:37:56 »
ตอบ คุณboy81 อันนี้ออกแบบสำหรับล้อแม็กเท่านั้นส่วนล้อเหล็กใช้กันไม่ได้
คับผม นึกว่ารูเดียวกันคับพี่จ่า 
พี่นะ....ขอซื้อไอเดียพี่จาไปทำออกมาขายด่วนเลย....ผมอยากได้ แต่ไม่มีปัญญาทำเองอย่างพี่จ่าอะ  :'( :'( แค่ตัดเหล็กก็แย่แล้ว........แต่ว่า......แต่ว่า.....มีเพื่อนเป็นเจ้าของโรงงานเหล็กนี่หว่า....... ;D ;D ;D ;D......ต้องลองเอาแบบของพี่จ่าไปให้เด็กตัดเหล็กหลังโรงงานมาให้ซักหน่อย  ;D ;D ;D....ขออนุญาติลอกการบ้านนะครับพี่จ่า  :) :) :) :-* :-* :-*
จัดเลยคับพี่ตาม คงต้องให้พี่นะช่วยปรุงหน่อยคับ  เพื่อเพิ่มความสมบูรณ์ในการป้องกันขโมยที่ฉลาดๆๆคับ 555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2012, 09:09:32 »
คับผม นึกว่ารูเดียวกันคับพี่จ่า 
จัดเลยคับพี่ตาม คงต้องให้พี่นะช่วยปรุงหน่อยคับ  เพื่อเพิ่มความสมบูรณ์ในการป้องกันขโมยที่ฉลาดๆๆคับ 555
ตามแบบที่เขียนไว้ยังใช้ไม่ได้ ส่วนแบบลิงปั่นไม่ได้ลงใว้สอบถามทาง  PM ได้ครับ
หรือโทร 083 296 0630

ออฟไลน์ Joe Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2012, 15:15:37 »
ขอบคุณครับพี่จ่า...

พี่จ๋า จัดให้ ผมแล้ว 1 ชุด วันที่ 3 พ.ย. เป็น Version ใหม่ล่าสุด ป้องกันการปั่น การเจาะ และการบีบ ครับ
ผมยังนึกเลยว่า แล้วเราจะเอายางอะไหล่ มาใช้ด้ายป่าว.... อิ อิ อิ
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 4 พฤษภาคม 2013, 10:34:09 »
จะให้ความคิดสำหรับผู้ที่หาที่ตัดเหล็กและอ๊อกเหล็กไม่ได้ แชร์ความรู้กัน โดยไปหาซื้อจานเบรค น๊อต 6 ตัวที่ไม่ใช้แล้ว
ตามร้านขายของเก่ามาแทนกันได้เลย เมื่อประกอบเสร็จก็จะเหมือนกัน เปลี่ยนจากแผ่นเหล็กเป็นจานเบรคเก่าๆเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 11:30:29 »
 :L2900: เลยครับพี่จ่า เอาเลย :L6428:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 11 พฤษภาคม 2013, 22:09:13 »
ขอถามหน่อยครับ แล้วเจ้า LOCKTECH ล็อคเทคล็อคยางอะไหล่ ติดแล้วชัวร์ 100 เหมือนของพี่จ่าหรือป่าวครับ
แล้วของพี่จ่าสำหรับแบบล้อธรรมดามีต้นแบบหรือยังครับ
ขอบคุณครับ   :sd23:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2013, 11:59:03 »
ขอถามหน่อยครับ แล้วเจ้า LOCKTECH ล็อคเทคล็อคยางอะไหล่ ติดแล้วชัวร์ 100 เหมือนของพี่จ่าหรือป่าวครับ
แล้วของพี่จ่าสำหรับแบบล้อธรรมดามีต้นแบบหรือยังครับ
ขอบคุณครับ   :sd23:
จะให้ความคิดสำหรับผู้ที่หาที่ตัดเหล็กและอ๊อกเหล็กไม่ได้ แชร์ความรู้กัน โดยไปหาซื้อจานเบรค น๊อต 6 ตัวที่ไม่ใช้แล้ว
ตามร้านขายของเก่ามาแทนกันได้เลย เมื่อประกอบเสร็จก็จะเหมือนกัน เปลี่ยนจากแผ่นเหล็กเป็นจานเบรคเก่าๆเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 10:56:09 »
ใครอยากทำตามแบบพี่จ่า ว่างๆ  แวะมานั่งจิบกาแฟเย็นๆแถวบางบ่อได้นะครับ
ใช้เวลาทำแค่....เคี้ยวหมากแหลก....
  :L2901: :L2901: :L4373:

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 11:42:16 »
ใครอยากทำตามแบบพี่จ่า ว่างๆ  แวะมานั่งจิบกาแฟเย็นๆแถวบางบ่อได้นะครับ
ใช้เวลาทำแค่....เคี้ยวหมากแหลก....

พี่Pree

เดี๋ยวว่างๆ ผมจะเข้าไปดูคับ
ยังงัยจะติดต่อพี่ไปก้ก่อนเพื่อนัดวันและเวลาคับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 11:49:26 »

พี่Pree

เดี๋ยวว่างๆ ผมจะเข้าไปดูคับ
ยังงัยจะติดต่อพี่ไปก้ก่อนเพื่อนัดวันและเวลาคับ
ผมมีแล้วแบบที่ว่า กันได้ดีระดับหนึ่งใช้มา 3 ปีแล้วยังอยู่ดีเป็นสุขดี
แต่ขอแวะเข้าไปดูด้วย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 15:01:20 »
หลักการง่ายๆ เพียงแต่หาจานเบรคหกรูมาใส่เพื่อที่จะบีบตัวที่ห้อยล้อนั้น
ไม่ให้ถอดออกได้ตอนที่ล้อไไม่มีลมแล้ว จะต้องเอาล้อลงมาแล้วถอดจานเบรคออกก่อน
จึงจะถอดโซ่ออกได้
[/color]

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2013, 15:59:15 »
หลักการง่ายๆ เพียงแต่หาจานเบรคหกรูมาใส่เพื่อที่จะบีบตัวที่ห้อยล้อนั้น
ไม่ให้ถอดออกได้ตอนที่ล้อไไม่มีลมแล้ว จะต้องเอาล้อลงมาแล้วถอดจานเบรคออกก่อน
จึงจะถอดโซ่ออกได้
[/color]

พี่จ่า.....ทำแล้วก็เหมือนง่ายละน้อ  ของผมเองยังไม่ได้ทำอะไรกันยางหายเลย
นอกจากทำชุดลากเรือ มันก็ทำเกะกะ ในการถอดนิดหน่อย
แต่ดูจากตัวอย่างของพี่จ่าแล้ว  ขั้นตอนในการผลิตน่าจะใช้เวลาไม่นานครับ
ผมว่า ยางอะไหล่ล้อกระทะก็น่าจะทำได้ ใช้หลักการเดียวกัน
และเพิ่มเติมไอเดียของพี่นะ...เข้าไปด้วย..คือหาจุดล็อคกับแค๊ชซี.
ถ้าจะง่ายเลยต้องเห็นตัวอย่างจริงของพี่จ่า และทำให้เพื่อนในบ้านเราเนี้ยแหละ...ในโอกาสต่างๆ :L2901: