ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y.ป้องกันล้ออะหลั่ย  (อ่าน 31064 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 48
D.I.Y.ป้องกันล้ออะหลั่ย
« เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 14:49:27 »
ดูจากการเก็บยางอะหลั่ยถ้าสามารถปิดตัวเกี่ยวล้อได้ก็น่าจะปลอดภัยระดับหนึ่ง
อย่างน้อยก็ต้องออกแรงหรือถ่วงเวลาได้ โซ่ก็เก็บไว้ข้างในด้วย จากนั้นก็นั่งคิดแบบออกมาได้ประมาณนี้
หมดงบค่าของไปประมาณ 1,000.- พอดีไม่ขาดไม่เกินขาดเฉพาะค่าแรงที่ทำเอง
 1. แผ่นเหล็กวงกลมขนาด 4 มิล เส้นผ่านศูนย์กลาง 30 ซม.
 2. น๊อตเบอร์ 21 X 60 มิล 3 ตัว จะใช้กับเหล็กถอดล้อพอดี

แบบที่สั่งตัดเหล็ก

แผ่นเหล็กจะออกมาตามรูป

อีกด้านหนึ่ง

อ็อกหัวน๊อตเพื่อสะดวกเวลาขัน

ประกอบปิดล้อเรียบร้อยแล้วขันล้อขึ้นไปเก็บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 ตุลาคม 2012, 17:21:05 โดย พี่จ่า jatot »
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: D.I.Y.ป้องกันล้ออะหลั่ย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 15:18:21 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับครับพี่จ่า
พี่นะแจ้งว่าพี่จ่ามาถึงก็ปล่อยของเลย จึงรีบตามมาดู idea เยี่ยมครับ  :sd09:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 15:20:54 »
สุดยอดเลยครับพี่จ่า  ผมดูแล้วดูอีก   ผมว่าสามารถป้องกันได้ดีเลยครับ

- ไม่สามารถถีบล้อได้เพราะมีแกนเหล็กรับอยู่
-  ตัดโซ่ไม่ได้เพราะไม่เห็นโซ่

เยี่ยมมากๆ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 15:23:44 »
พี่จ่าเพิ่งนึกออกมีอีกอย่างหนึ่งที่ขโมยทำ    คือใช้วิธีมุดเข้าไปแล้วกระชากยางด้านหนึ่งด้วยแรงและเอาเท้ายันชัดซีโซ่ก็ขาดแล้ว

**ฉะนั้นพี่จ่าช่วยปรับแก้เพิ่มเติมด้วยครับ  โดยการหาอะไรคล้องติดกับตัวชัชซีเพื่มอีกชั้น
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 15:24:51 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับครับพี่จ่า เยี่ยมเลย   :sd10:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 15:26:40 »
พี่จ่าเพิ่งนึกออกมีอีกอย่างหนึ่งที่ขโมยทำ    คือใช้วิธีมุดเข้าไปแล้วกระชากยางด้านหนึ่งด้วยแรงและเอาเท้ายันชัดซีโซ่ก็ขาดแล้ว

**ฉะนั้นพี่จ่าช่วยปรับแก้เพิ่มเติมด้วยครับ  โดยการหาอะไรคล้องติดกับตัวชัชซีเพื่มอีกชั้น

::) ::) ::) รู้ได้ไง อาชีพเก่าหรือเปล่าเนี่ย  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 15:33:25 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับครับพี่จ่า
พี่นะแจ้งว่าพี่จ่ามาถึงก็ปล่อยของเลย จึงรีบตามมาดู idea เยี่ยมครับ  :sd09:
หวัดดีคร๊าบตั้งแต่กลับจากชะอำยังไม่เจอกันเลย
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 15:44:18 »
ยินดีต้อนรับครับ พี่จ่า  ;D

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 16:13:44 »
ประกอบปิดล้อเรียบร้อยแล้วขันล้อขึ้นไปเก็บ

ทำไมล้ออะไหล่ผมไม่ได้เป็นล้อ Mag กะเค๊าอ่ะ  ::)  >:(

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 16:27:23 »
ของผมก็เป็นแบบของพี่ตู่นั่นแหละครับ  ปี2010 จะมาแบบนี้ ว่าแต่ของพี่ตู่ปีใหนครับ

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 16:29:20 »

ทำไมล้ออะไหล่ผมไม่ได้เป็นล้อ Mag กะเค๊าอ่ะ  ::)  >:(

ล้อแม็กจะเฉพาะรุ่น 4WD ครับ...
ของผมถอดไว้บ้านสบายใจ...

แต่ก็เสี่ยงหน่อย... ลุ้นระทึกทุกการเดินทาง...

ว่าแต่เผลอแป๊บๆ มาโผล่ที่นี่แล้ว...
สวัสดีครับ ป๋ายุทธ...

ป๋าตัวจริง...

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 16:48:29 »
เยี่ยมเลย   ยินดีต้อนรับครับ พี่จ่า  :sd10:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 17:07:35 »
ล้อแม็กจะเฉพาะรุ่น 4WD ครับ...

เคลียร์เลยครับ ขอบคุณครับ

ของผมก็เป็นแบบของพี่ตู่นั่นแหละครับ  ปี2010 จะมาแบบนี้ ว่าแต่ของพี่ตู่ปีใหนครับ

2.5 GT ปี 2012 ครับ (2WD)

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 17:17:15 »

เคลียร์เลยครับ ขอบคุณครับ

2.5 GT ปี 2012 ครับ (2WD)
ผมก็ 4WD ครับ ป๋าตู่ ตอนซื้อผมก็ไม่รู้ก็ถามเซลล์จะหาซื้อแม็กได้ที่ไหน เซลล์บอกไม่ต้องซื้อพี่
รถพี่แม็ก 5 ล้อเลยเพราะเป็นรุ่น4WD
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 ตุลาคม 2012, 19:11:51 โดย พี่จ่า jatot »

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 19:41:42 »
มาถึงก็จัดเต็มตาม concept ปามาเนียเลย สุดยอดครับพี่จ่า :sd44:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 20:02:43 »
มาถึงก็จัดเต็มตาม concept ปามาเนียเลย สุดยอดครับพี่จ่า :sd44:
หวัดดีครับป๋าAOD ไม่เจอกันเลยตั้งแต่กลับจากชะอำ สบายดีนะครับ
ไว้ออกค่ายแล้วเจอกันครับ

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 20:36:26 »

สวัสดีพี่จ่าครับ   พี่จ่าสะบายดีนะครับ  เห็นเที่ยวบ่อยจังน่าสนุกอยากเที่ยวลุยมั่งครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 21:16:55 »
หวัดดีครับป๋าAOD ไม่เจอกันเลยตั้งแต่กลับจากชะอำ สบายดีนะครับ
ไว้ออกค่ายแล้วเจอกันครับ

ไม่ค่อยสบายเท่าไหร่ครับ งานเยอะ ช่วงนี้เลยเหนื่อยหน่อย แต่สู้ครับพี่จ่า  :sd27:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 21:19:07 »

สวัสดีพี่จ่าครับ   พี่จ่าสะบายดีนะครับ  เห็นเที่ยวบ่อยจังน่าสนุกอยากเที่ยวลุยมั่งครับ
หวัดดีครับ ก็ไปตามประสาคนตกงาน พอมีของเก่าก็เที่ยวไปเรื่อยๆเวลามันเหลือน้อยแล้วละ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 22:41:33 »

หวัดดีครับ ก็ไปตามประสาคนตกงาน พอมีของเก่าก็เที่ยวไปเรื่อยๆเวลามันเหลือน้อยแล้วละ

สวัสดีครับ พี่จ่า
ยินดีต้อนรับครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก