ติดขัดหรือมีปัญหาในการสมัครสมาชิก
ไม่ได้รับเมล์ยืนยันหลังจากสมัครแล้ว
หรือส่งหลักฐานมาแล้วทางทีมงานไม่ได้ตอบกลับภายใน 2 วัน

สามารถเมล์มาสอบถามได้ที่ pajerosportmania@gmail.com
หรือโพสกระทู้สอบถามได้ในห้องนี้เลยครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดทดสอบการใช้งานระบบ "จำกัดการอ้างถึง" ในกระทู้  (อ่าน 18694 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ๆปามาเนียทุกท่าน

ผมมีประเด็นมาแจ้งให้ทราบว่าในขณะนี้เว็บของเรามีการเติบโตขึ้นอย่างมาก ทั้งในแง่ของจำนวนสมาชิกรวม และสมาชิกที่ส่งหลักฐานเข้ามาเป็น Full Member ซึ่งแสดงให้เห็นว่าสิ่งที่พวกเราช่วยกันสร้าง ช่วยกันทำมานั้นได้รับการตอบรับเป็นอย่างดีจากผู้ใช้รถปาเจโร่สปอร์ต

และสิ่งหนึ่งที่เติบโตตามการเติบโตของบ้านเราก็คือขนาดของฐานข้อมูล จากในอดีตเรามีสมาชิกเพียงไม่กี่ร้อยคน ปัจจุบันบ้านเรามีสมาชิก Full Member จำนวนกว่า 400 คนแล้ว และมีสมาชิกทั่วไปที่ยังไม่ส่งหลักฐานอีกพันกว่าคน การพูดคุยต่างๆบนหน้าเว็บเรานั้นมีผลทำให้ขนาดของฐานข้อมูลของเราโตขึ้นเร็วมาก ดังนั้นทีมงาน iS ของบ้านปามาเนียเราจึงต้องศึกษาแนวทางที่จะไม่ให้เราต้องแบกฐานข้อมูลขนาดใหญ่เกินความจำเป็น ซึ่งการใช้ระบบบางอย่างเข้ามาช่วยจะทำให้ขนาดของฐานข้อมูลของเราไม่โตเร็วจนเกินไป และไม่ให้มีการใช้ resource ที่มีจำกัดอย่างไม่มีประสิทธิภาพ

ระบบหนึ่งที่ได้รับคำแนะนำจาก พี่เต้ย แม่กลอง คือระบบการจำกัดการ"อ้างถึง"ในกระทู้ ซึ่งเดี๋ยวผมจะอธิบายให้ฟังต่อไปนะครับว่ามันเป็นยังงัย โดยระบบนี้กำลังจะเปิดขึ้นมาเพื่อทดลองใช้งานดู ซึ่งในช่วงทดสอบนี้อยากให้พี่ๆช่วยแชร์ความรู้สึกในการพูดคุยในบ้านเวลาเปิดระบบนี้ขึ้นมาทำงานด้วยนะครับ เพื่อทีมงาน iS จะได้นำ feedback ของพี่ๆ กลับมาพิจารณาว่าระบบนี้ควรจะเปิดต่อไปอย่างถาวรหรือไม่นะครับ

ซึ่งระบบนี้ทีมงานจะเปิดระบบขึ้นในเวลา 0.00 ของวันที่ 17 กันยายน 2556 หรือก็คือเที่ยงคืนของคืนนี้นะครับ หลังจากนั้นก็ลองใช้งานกันปกติครับ แล้วดูว่าเป็นยังงัยกันบ้าง

:sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
เอาละครับ ผมจะมาอธิบายระบบนี้ให้ฟังซักนิดนึงเพื่อพี่ๆจะได้เข้าใจในเบื้องต้นนะครับ

ระบบนี้พี่ๆไม่ต้องทำอะไรเพิ่มเติมนะครับ ก็ใช้งานกันไปปกติครับ ระบบมันจะจำกัดการอ้างถึงให้โดยอัตโนมัติครับ

ขอเริ่มจากของเดิมก่อนนะครับ คือเดิมเราไม่ได้เปิดระบบนี้ขึ้นมาใช้งาน เวลาเราอ้างถึงคำพูดในการตอบกระทู้ เราสามารถอ้างซ้อนๆกันหลายๆครั้งได้ครับ ซึ่งมันจะปรากฏออกมาเป็นแบบนี้ เวลาเราไปอ้างถึงคำพูดที่มีการข้างถึงหลายๆรอบนะครับ

ผมลองอ้างถึงมา 6 ครั้ง....กระทู้ที่ถูกอ้างถึงตั้งแต่ครั้งแรกก็ยังจะถูกนำกลับมาซ้อนๆกันแบบในรูปอะครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
แต่ถ้าเปิดระบบจำกัดจำนวนการอ้างถึงเมื่อไหร่......ไม่ว่าเราจะกดอ้างถึงตอนไหน....ระบบจะตัดให้เหลือแค่ข้อความล่าสุดอันเดียวมาอ้างถึง

จากในรูปกรอบบน....ผมกดอ้างถึงต่อลงมาอีกทีเมื่อเปิดระบบแล้ว มันจะตัดข้อคามด้านบนทิ้งไป เหลือแต่ข้อความล่าสุดให้อ้างถึง เพราะระบบอนุญาติให้อ้างถึงได้ชั้นเดียว

และดูในรูปในกรอบล่างนั้น ผมก็กดอ้างถึงอีกครั้งจากโพสในกรอบบน....จะเห็นว่าข้อความก่อนหน้าก็จะหายไปอีก เหลือแค่ข้อความล่าสุดเท่านั้น

• Pa Mania
  • *
ระบบนี้จะช่วยหลักๆ 2 ด้านนะครับคือ

1. ช่วยไม่ให้เราต้องเสียพื้นที่ฐานข้อมูลในการบันทึกข้อมูลการอ้างถึงหลายๆชั้น (การอ้างถึงหลายๆชั้น ระบบก็จะต้องบันทึกข้อมูลซ้ำไปหลายๆรอบ) ทำให้ฐานข้อมูลเราไม่โตมากเกินไปโดยไม่จำเป็น

2. ช่วยให้การโหลดหน้าต่างๆทำได้เร็วขึ้น การอ้างถึงหลายๆชั้นนอกจากจะต้องบันทึกข้อมูลซ้ำๆเปลืองพื้นที่แล้ว ยังทำให้การโหลดหน้านั้นๆช้าไปด้วย ยิ่งถ้าการอ้างถึงหลายๆรอบนั้นมีรูปภาพหรือ VDO เข้ามาด้วย จะยิ่งทำให้หน้านั้นๆโหลดช้ามากๆครับ

ด้วยเหตุผล 2 ประการข้างต้น....ทางทีมงานจึงเสนอให้เปิดระบบจำกัดการ "อ้างถึง" นี้ขึ้นมาเพื่อทดลองใช้งานกันครับ....หากในช่วงทดลองนี้พี่ๆมีความคิดเห็นประการใด หรือไม่ได้รับความสะดวกประการใด สมาชิกแจ้งไว้ในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ.....ทีมงานจะนำเอา Feedback ของพี่ๆกลับไปพิจารณาเพื่อปรับปรุงระบบต่อไปใคร

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
รับทราบครับพี่ตาม  :L4399: :L4399: :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ เล็ก Naris

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • อย่าทำให้ผู้อื่น และตัวเองเสียประโยชน์
รับทราบครับ พี่ ตูมตาม

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
 :L2904: ผมก็คิดอยู่เหมือนกันครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งคร้าบ :L2734:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57

คนอายุน้อย ลำบากย้อนกระทู้หลายหน้าตาลายปวดหัว ยิ่งเป็นกระทะร้อนยิ่งลำบาก  :L2905:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57

ไอเดียที่ดี ครับ ไม่ให้นักเกินไปลำพังข้อความตัวอักษรคงไม่เท่าไหร่ ถ้ามีรูป มีลิงค์วีดีโอ คงจะช้า ข้างบนแค่เป็นห่วงตัวเองจะอ่านไม่ทันครับ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ดีครับ เห็นด้วย จะช่วยทำให้ Data Base System ทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ
และไม่กินResource ของระบบโดยรวมเกินไป ลดภาระหลายๆอย่าง
เป็นความคิดที่ดีมากครับ ลดโลกร้อน ช่วยให้ CPU ทำงานน้อยลง
คอมผมก็จะได้ไม่เดี้ยงเหมือนของ พี่ตาม 5 5 5
:L2905:
 :L2900: :L2900: :L2900:
 :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
good idea ครับพี่ตาม :L2904:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
รับทราบครับพี่ตาม แต่อาจจะต้องบอกพี่ๆสมาชิกที่จะอ้างถึงข้อความ ให้พิมพ์ข้อความที่ตัวเองจะพิมพ์ต่อ ใ้ต้ (quote) ครับ ถ้าไปพิมพ์ เหนือ (quote) การอ้างครั้งต่อไปจะไม่เห็นการอ้างข้อความใดๆนั้นเลยครับ ขอบคุณครับ  :L2758:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ปัจจุบันที่เห็นพี่ๆหลายท่านทำอยู่แล้วก็คือไม่กดอ้างอิงครับ ใช้ขึ้นข้อความใหม่เลยเพราะหลายๆครั้งผลลัพธ์ไม่แตกต่าง เช่น กรณีโพสต่อจากคนที่เราจะอ้างถึงก็คงไม่จำเป็นต้องอ้างถึงเพราะอยู่ข้างบนติดกันเลย แต่ถ้าข้ามไปอีกหน้าก็อาจต้องใช้ฟังก์ชั่นนี้ช่วยด้วย แต่โดยรวมผมคิดว่าแบบเดิมน่าจะดีกว่าครับ เพียงแต่อาจจะช่วยกันปรับเปลี่ยนวิธีการโพสข้อความนิดหน่อย แบบใหม่นี้อาจจะทำให้รสชาติและความสนุกสนานหายไปบ้าง แต่ก็ลองใช้กันดูก่อนสักระยะก็ได้ครับ
 :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
 :L2904:  แบบนี้ก็ดีครับ โหลดเร็วขึ้นอีกหน่อย 

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
รับทราบครับพี่..... :L2736:

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7

• Pa Mania
  • *
รับทราบครับพี่ตาม แต่อาจจะต้องบอกพี่ๆสมาชิกที่จะอ้างถึงข้อความ ให้พิมพ์ข้อความที่ตัวเองจะพิมพ์ต่อ ใ้ต้ (quote) ครับ ถ้าไปพิมพ์ เหนือ (quote) การอ้างครั้งต่อไปจะไม่เห็นการอ้างข้อความใดๆนั้นเลยครับ ขอบคุณครับ  :L2758:

ขอบคุณครับพี่นุกที่ช่วยเตือน......ผมเห็นละว่าบางโพสเกิดปัญหา....จากการที่พี่ที่โพสก่อนหน้าไปโพสไว้ตรงกลางระหว่างคำว่า "quote" ทำให้พอกดอ้างถึงอีกครั้ง ข้อความที่ต้องการอ้างถึงก็หายไปด้วย

ดังนั้นพี่ๆทุกท่านขอให้ระวังการพิมพ์เมื่ออ้างถึงข้อความนะครับ....พยายามกดลงมาให้เลยคำว่า quote ก่อนแล้วค่อยพิมพ์ข้อความ ไม่งั้นข้อความของพี่ๆจะไปแทรกอยู่ตรงกลางของข้อความที่พี่อ้างถึงครับ

:L4399: :L4399:

• Pa Mania
  • *
    ไอเดียที่ดี ครับ ไม่ให้นักเกินไปลำพังข้อความตัวอักษรคงไม่เท่าไหร่ ถ้ามีรูป มีลิงค์วีดีโอ คงจะช้า ข้างบนแค่เป็นห่วงตัวเองจะอ่านไม่ทันครับ

ปัจจุบันที่เห็นพี่ๆหลายท่านทำอยู่แล้วก็คือไม่กดอ้างอิงครับ ใช้ขึ้นข้อความใหม่เลยเพราะหลายๆครั้งผลลัพธ์ไม่แตกต่าง เช่น กรณีโพสต่อจากคนที่เราจะอ้างถึงก็คงไม่จำเป็นต้องอ้างถึงเพราะอยู่ข้างบนติดกันเลย แต่ถ้าข้ามไปอีกหน้าก็อาจต้องใช้ฟังก์ชั่นนี้ช่วยด้วย แต่โดยรวมผมคิดว่าแบบเดิมน่าจะดีกว่าครับ เพียงแต่อาจจะช่วยกันปรับเปลี่ยนวิธีการโพสข้อความนิดหน่อย แบบใหม่นี้อาจจะทำให้รสชาติและความสนุกสนานหายไปบ้าง แต่ก็ลองใช้กันดูก่อนสักระยะก็ได้ครับ
 :L2736:

ผมเห็นด้วยกะพี่โอ และพี่หยก ในเรื่องของความลำบากในการตามอ่านเรื่องราวครับ เพราะเมื่ออ้างถึงหลายๆชั้นไม่ได้ ถ้าเจอกระทู้ hot คงต้องใช้วิธีย้อนไปอ่านหน้าก่อนๆถึงจะรู้เรื่อง ไม่เหมือนก่อนหน้าที่ที่อ่านตามการอ้างถึงหลายๆชั้นก็พอจะรู้เรื่องแล้ว และการความหนุกหนานในการอ่านกระทู้ที่อ้างถึงซ้อนกันหลายๆชั้นบางทีหนุกหนานกว่าครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นกระทู้ที่พี่ๆแซวๆกันละก็หนุกหนานมาก แต่ตอนนี้ต้องใช้วิธีย้อนไปอ่านหน้าก่อนๆ อาจทำให้ความหนุกหนานน้อยลงครับ

อย่างไรก็ตาม ลองใช้งานกันดูก่อนครับ ซัก 1-2 อาทิตย์ ว่าใช้แล้วเป็นอย่างไร รู้สึกอย่างไร แล้วมาดูว่าจะเปิดระบบนีต่อไปหรือไม่.....มีได้ก็ต้องมีเสียครับเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ มอน 2.4 เบนซิล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
เห็นด้วยครับ ไม่หนักบ้าน  :L4373:
จงคิดทุกคำที่พูด แต่อย่าพูดทุกคำที่คิด

ออฟไลน์ ป๊อป

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
ผมเห็นด้วยกะพี่โอ และพี่หยก ในเรื่องของความลำบากในการตามอ่านเรื่องราวครับ เพราะเมื่ออ้างถึงหลายๆชั้นไม่ได้ ถ้าเจอกระทู้ hot คงต้องใช้วิธีย้อนไปอ่านหน้าก่อนๆถึงจะรู้เรื่อง ไม่เหมือนก่อนหน้าที่ที่อ่านตามการอ้างถึงหลายๆชั้นก็พอจะรู้เรื่องแล้ว และการความหนุกหนานในการอ่านกระทู้ที่อ้างถึงซ้อนกันหลายๆชั้นบางทีหนุกหนานกว่าครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นกระทู้ที่พี่ๆแซวๆกันละก็หนุกหนานมาก แต่ตอนนี้ต้องใช้วิธีย้อนไปอ่านหน้าก่อนๆ อาจทำให้ความหนุกหนานน้อยลงครับ

อย่างไรก็ตาม ลองใช้งานกันดูก่อนครับ ซัก 1-2 อาทิตย์ ว่าใช้แล้วเป็นอย่างไร รู้สึกอย่างไร แล้วมาดูว่าจะเปิดระบบนีต่อไปหรือไม่.....มีได้ก็ต้องมีเสียครับเป็นธรรมดา

:L2904:  ว่าแล้วก็ลองซะหน่อย

รับทราบครับพี่ตาม