ผู้เขียน หัวข้อ: ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด  (อ่าน 43603 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Re: ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 12:58:22 »
รอชมผลงานครับ เดี๋ยวจะมีแมวมองดึงตัวมาช่วยทีมงาน IE ครับ
ที่จริงโปรเจ็คนี้อยู่ในห้อง IE มานานพอสมควรแล้วครับมันมีข้อมูลพอสมควร แต่ติดว่าทีมงานไม่ค่อยจะว่างกัน
ซื่งมีพี่ปอรับดูแลเกียวกับ microcontroller / ส่วนผมสนับสนุนทางด้านข้อมูล ถ้าจำไม่ผิดช่วงนั้นพี่ปอเปลี่ยนสถานที่ทำงานก็เลยยังไม่ได้สานต่อ
หากต้องการให้ช่วยสนับสนุนข้อมูลเท่าที่หาให้ได้ผมยินดีครับ   
 :L2904:
ข้อมูลเบื้องต้น สัญญารออกจากสปีดเซ็นเซอร์จะเป็นแบบนี้

อ่า ผมเคยทำงานพวกนี้อยู่แค่นิดหน่อยแต่ก็ทิ้งมาสิบกว่าปีแล้ว ความรู้ที่เหลือก็มีแค่พื้นๆ พอคิดอยากทำอะไรก็ศึกษาเพิ่มเอาครับ
เอาเป็นแค่ว่า หากพี่ๆอยากได้อะไรหากทำได้ผมก็จะลองดู ถือเป็นการฝึกสมองด้วย
(แรกๆว่าจะทำดันราง คันเร่งไฟฟ้าเองแต่ความอยากยังไม่มากพอ + ไม่พร้อมเรื่องข้อมูลต่างๆก็เลยเก็บเข้าหีบไว้ อยากได้จริงๆใช้ของที่เค้าทำมาดีแล้วก็สบายใจกว่าครับ)

จริงๆงาน DIY พวกนี้ผมทำเพื่อพักผ่อนน่ะครับ  :sd24:
และอีกอย่างคือหากสิ่งที่เค้าขายๆกันไม่ค่อยดี ก็ลงมือเองจะดีกว่า

ในสว่นสัญญาณ VSS ดูแล้วลักษณะน่าจะเหมือนกันทุกๆยี่ห้อละครับ แต่ความถี่ที่ได้อาจแตกต่างกัน (ผมดูสัญญาณจากคู่มือสวิฟท์ แต่ทดลองวงจรในปา)
ปาวิ่ง 20KM/H ได้ความถี่ที่ VSS ประมาณสิบกว่า Hz ครับ

• Pa Mania
  • *
Re: ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 13:28:02 »
เอ... ทำไมอ้างถึงคหพี่นะไม่ได้หว่า งั้น...

ในส่วนเรื่องความปลอดภัยพี่ๆหมดห่วงกันไปได้เลยครับ โปรเจคนี้ไม่ช่วยอะไรทั้งนั้น  :sd42:
การล็อครถในสถานะการณ์ต่างๆก็ต้องเป็นไปตามเดิมที่เคยปฏิบัติกันครับ

ในอันนี้เดี๋ยวผมว่าจะลองทำแบบผู้ใช้ตั้งความเร็วที่ต้องการล็อคได้ได้เองด้วย บางคนขับช้า บางคนขับเร็ว อาจจะอยากตั้งล็อคที่ความเร็วไม่เท่ากัน
คิดๆอยู่ว่าจะทำรองรับขาซิ่งคือล็อคที่ > 160KM/H เลยดีไหม  :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 15:04:53 »
เอ... ทำไมอ้างถึงคหพี่นะไม่ได้หว่า งั้น...

มันคือคาถาพ่อมดไง 555555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ก้อง ธนขวัญ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 15:13:51 »

:L4396: :sd42: :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 08:15:02 »

อ่า งั้นเดี๋ยว pm ไปถามครับ เผื่อสมาชิกทั่วไปแบบผมจะทำได้บ้าง เพราะข้อมูลบางอย่างอยากลงให้เฉพาะผู้สมัครสมาชิกปามาเนียเท่านั้น (สนับสนุนแนวทางเปิดเผยตัวตนครับ)  :L2753:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 กันยายน 2013, 15:38:47 »

ผมหาที่ดรอปสัญญาณจาก Speed Sensor ง่ายๆ อยู่...
จริงๆ ผมก็ทำเล่นๆ มานานแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองติดกับรถ เพราะขี้เกียจรื้อดรอปสัญญาณ Speed sensor เพราะมันรื้อยาก และก็เยอะ...

ผมเขียน MCU สั่งงานล็อคประตูรถแบบเดียวกับที่มีใน Toyota เลย...
พอดีตอนนี้เห่อ Altis เลยไป DIY ใส่ Altis อย่างเดียวเลย...

อะไรที่ดีๆ ใน Altis เดี๋ยวเอามาโมด์ใส่ปาบ้าง...
เริ่มจาก Lock รถเมื่อขับรถได้ความเร็ว 20Km/H ก่อนนี่แหละ... แต่ดองนานเลย...

ปล. เดี๋ยวรอพี่ทศชี้แนะตำแหน่งที่รื้อง่ายๆ ก่อน...

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 06:03:12 »
ผมหาที่ดรอปสัญญาณจาก Speed Sensor ง่ายๆ อยู่...
จริงๆ ผมก็ทำเล่นๆ มานานแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองติดกับรถ เพราะขี้เกียจรื้อดรอปสัญญาณ Speed sensor เพราะมันรื้อยาก และก็เยอะ...

ผมเขียน MCU สั่งงานล็อคประตูรถแบบเดียวกับที่มีใน Toyota เลย...
พอดีตอนนี้เห่อ Altis เลยไป DIY ใส่ Altis อย่างเดียวเลย...

อะไรที่ดีๆ ใน Altis เดี๋ยวเอามาโมด์ใส่ปาบ้าง...
เริ่มจาก Lock รถเมื่อขับรถได้ความเร็ว 20Km/H ก่อนนี่แหละ... แต่ดองนานเลย...

ปล. เดี๋ยวรอพี่ทศชี้แนะตำแหน่งที่รื้อง่ายๆ ก่อน...

รอโปรเจคนี้ของพี่ๆมานานแล้ว
ขอเอาใจช่วยและสนับสนุนเต็มที่เลยครับ
ขอบคุณครับ

:L2900: :L2758: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 12:45:17 »

ขอเอาใจช่วยและสนับสนุนเต็มที่เลยครับ
ขอบคุณครับ

พี่ๆที่ติด V1.0/V1.1 V2.0  ไปแล้วไม่ต้องเปลี่ยนกล่องใหม่นะครับ  ล็อคตามความเร็วเป็นอ๊อฟชั่นเสริมนำไปใช้ร่วมกันได้เลยครับ
รอผลงานพี่ปอนิดหนึ่งครับ

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 14:49:17 »

ขอบคุณครับ

พี่ๆที่ติด V1.0/V1.1 V2.0  ไปแล้วไม่ต้องเปลี่ยนกล่องใหม่นะครับ  ล็อคตามความเร็วเป็นอ๊อฟชั่นเสริมนำไปใช้ร่วมกันได้เลยครับ
รอผลงานพี่ปอนิดหนึ่งครับ

:L2900:  :L2900:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 กันยายน 2013, 14:50:58 »
รอ รอ และก็รอครับ :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 15 กันยายน 2013, 07:46:32 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 13:25:21 »
ต้นแบบวงจร+โปรแกรมที่จะใช้ทำเสร็จละครับ และเพิ่มปุ่มให้ผู้ใช้เลือกความเร็วที่ต้องการล็อครถได้เองเรียบร้อย  :sd27:
อาทิตย์นี้คงได้ติดตั้งทดลองในรถละคร้าบ
รอดูคิวตัวเองอยู่ว่าจะมีเวลาพอติดกล่องเลื่อนกระจกออโต้ฝั่งคนนั่งด้วยเลยไหม

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 13:32:38 »
 :L2900: เลยครับพี่ปุ้ย... :L2734:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 16:25:10 »
มาร่วมชมร่วมเชียร์ให้กำลังใจผู้สละเวลาและความคิดเพื่อส่วนรวมครับ  :L2758: :L2758: :L2758:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 18:21:56 »
 :L2900: ครับพี่ปุ้ย

ออฟไลน์ พี่อ๊อด ลาดพร้าว71

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 18:39:35 »
พี่ปุ้ยครับ ผมว่าน่าจะพ่วงเรื่องไฟเบรคด้วยเข้าไปคงดีไม่น้อย

(าเบรคฉุกเฉินที่ความเร็ว 60 ขึ้นไปไฟเบรคจะกระพริบให้คันหลังรู้ว่าเราเบรคแรงกว่าปกติ)

:L2888:

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 18:58:57 »
เบรคกระพริบ ผิด กม. สิครับ 

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 22:59:01 »
พี่ปุ้ยครับ ผมว่าน่าจะพ่วงเรื่องไฟเบรคด้วยเข้าไปคงดีไม่น้อย

(าเบรคฉุกเฉินที่ความเร็ว 60 ขึ้นไปไฟเบรคจะกระพริบให้คันหลังรู้ว่าเราเบรคแรงกว่าปกติ)

:L2888:

ไฟเบรคกระพริบผิดกมตามที่พี่ต้น สมุทรสาครว่าไว้หรือเปล่าผมก็ไม่มีข้อมูล แต่เห็นพวกกระบะ กับฮอนด้าแต่ง ติดกันเพียบ  ;D
ผมยังมองๆว่ามันก็เตือนคันหลังได้ดีเหมือนกันนะ เจ้าไฟเบรคกระพริบเนี่ย

-------------------------
ที่เห็นในรถยุโรปจะเป็นแบบว่าเหยียบเบรคกระทันหันแล้วไฟกระพริบ (ไฟผ่าหมาก) จะติดครับ
ผมเคยคิดว่าอยากทำแบบนี้ขึ้นมาเหมือนกันเพราะปกติหากผมเหยียบเบรคแรงหน่อยก็จะกดเปิดไฟกระพริบเตือนคันหลังน่ะครับ

อันนี้ผมยังไม่มีข้อมูลว่าในรถยุโรปพวกนั้นใช้วิธีตรวจสอบแบบไหน น่าจะประมาณว่าหากความเร็วลดลงอย่างรวดเร็วก็ให้ไฟกระพริบติด

ผมเพิ่งสั่งซื้อ accelerate sensor ไปเมื่อต้นอาทิตย์นี่เอง อันนี้น่าจะเอามาทดลองได้ แต่อีกนานกว่าของจะส่งมาถึงครับ  :sd06:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 23:05:27 »
-------------------------
ที่เห็นในรถยุโรปจะเป็นแบบว่าเหยียบเบรคกระทันหันแล้วไฟกระพริบ (ไฟผ่าหมาก) จะติดครับ
ผมเคยคิดว่าอยากทำแบบนี้ขึ้นมาเหมือนกันเพราะปกติหากผมเหยียบเบรคแรงหน่อยก็จะกดเปิดไฟกระพริบเตือนคันหลังน่ะครับ

อันนี้ผมยังไม่มีข้อมูลว่าในรถยุโรปพวกนั้นใช้วิธีตรวจสอบแบบไหน น่าจะประมาณว่าหากความเร็วลดลงอย่างรวดเร็วก็ให้ไฟกระพริบติด

ผมเพิ่งสั่งซื้อ accelerate sensor ไปเมื่อต้นอาทิตย์นี่เอง อันนี้น่าจะเอามาทดลองได้ แต่อีกนานกว่าของจะส่งมาถึงครับ  :sd06:

ตัวนี้เลยครับ Adaptive Brake Light (ABL)

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1347.0.html

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,876.msg26639.html#msg26639

ใช้ตัว sensor แบบวัดค่าแรง G ครับ

ซื้อมาตั้งนานยังไม่ได้ฤกษ์ติดเสียทีครับ เพราะยังไม่มีเวลาอยู่บ้านนานๆเลย แต่เดือน พย. นี้คงได้ฤกษ์เสียทีละครับ ก่อนที่มันจะบูดไปเสียก่อนครับ  :sd42:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 19 กันยายน 2013, 23:15:28 »
ไฟเบรคกระพริบผิดกมตามที่พี่ต้น สมุทรสาครว่าไว้หรือเปล่าผมก็ไม่มีข้อมูล แต่เห็นพวกกระบะ กับฮอนด้าแต่ง ติดกันเพียบ  ;D
ผมยังมองๆว่ามันก็เตือนคันหลังได้ดีเหมือนกันนะ เจ้าไฟเบรคกระพริบเนี่ย

ถ้าเหยียบเบรคทีไรแล้วกระพริบทุกทีอันนี้ผิดกฏหมายครับ เพราะรถคันหลังจะตีความหมายไม่ถูกว่ามันคืออะไรหรือตีความกันไปต่างๆนาๆกันไปแล้วแต่คน เผลอๆเค๊าแค่เบรคเบาๆแต่ไฟมันก็กระพริบ คันหลังตกใจเหยียบเบรคเต็มที่ ก็อาจจะเป็นอันตรายกับรถคันที่เหยียบเบรคเต็มที่เอง เพราะอาจจะถูกคันที่ตามมาชนท้ายเอาได้ครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790