ผู้เขียน หัวข้อ: ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด  (อ่าน 43609 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด
« เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 22:40:31 »
อันนี้เป็นโปรเจคที่เพื่อนผมอยากได้ไปติดในรถมานานแล้ว (ไม่ใช่ปา) พอดีผมเพิ่งจะว่างก็เลยว่าจะทดลองในปาก่อนครับ
จริงๆตัวผมเองอยากจะติด one touch ฝั่งคนนั่งก่อน (โพสอยู่อีกกระทู้นึง) แต่เพื่อนก็เร่งอยากได้อันนี้ ก็เลยทำไปพร้อมกันเลยแล้วกัน

ตอนนี้กำลังเริ่มทดลองอยู่ เลยขอมาลงใน DIY เหมือนเดิมครับ

หลักการคือเราจะเอาสัญญาณจาก  VSS (Vehicle Speed Sensor) มาใช้ ซึ่งความถี่ที่ได้จะเปลี่ยนไปตามความเร็วของรถคือ
หากรถวิ่งช้า ความถี่ของสัญญาณ VSS ก็จะต่ำ และความถี่ก็จะสูงขึ้นเรื่อยๆตามความเร็วรถที่เพิ่มขึ้นครับ
ดังนั้นเราก็จะเอาความถี่ของสัญญาณ VSS มาใช้ เมื่ออ่านค่าได้ความถี่ที่ต้องเราก็สั่งล็อครถ
รูปนี้เป็นตัวอย่างสัญญาณ VSS ยืมมาจากสวิฟท์ครับ ซึ่งในปาก็จะเป็นลักษณะเดียวกัน

ส่วนเรื่องของการปลดล็อคก็แล้วแต่ อาจจะใช้สัญญาณเกียร์ P หรือ ACC/ดับเครื่องแล้วปลดล็อค (จริงๆในปาตั้งปลดล็อคได้อยู่แล้ว) แต่การปลดล็อคนี่ผมไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ เพราะอาจจะไม่ค่อยปลอดภัยครับ

อันนี้รับปากเพื่อนไว้ว่าจะเสร็จภายใน 2 อาทิตย์ ในปาหาสายที่ต้องเอามาใช้เจอหมดแล้ว ที่เหลือก็ทดลองช่วงเสาร์-อาทิตย์อีกนิดหน่อยก็คงสรุปวงจรที่จะใช้ได้
แต่ในรถเพื่อนยังหาสายที่ต้องใช้ไม่เจอซักเส้นนึงครับ :sd06:

---------------------------
ตอนนี้มีแค่นี้ก่อนครับ เดี๋ยวค่อยๆมาเพิ่มเรื่อยๆจนกว่าจะทำสำเร็จ (หวังว่าจะสำเร็จครับ  :sd27:)

ออฟไลน์ พี่ต้น สมุทรสาคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
Re: ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 22:49:08 »
 :sd27:  ขอให้สำเร็จไว   :L2900:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: ล็อครถเมื่อถึงความเร็วที่กำหนด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 23:07:17 »
รอชมผลงานครับพี่ปุ้ย :sd10: :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 23:10:57 »
 :L4365: น่าสน

ออฟไลน์ หนึ่ง_Superblack

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • Mobile 084-0066778
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 23:23:47 »
ปลดล็อกอันนี้น่าสนใจมากๆครับ
life is unfair

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 23:28:18 »
ขอให้สำเร็จลุล่วงด้วยดีครับพี่ปุ้ย

น้องปาผมมีอยู่แล้วคล้ายๆกันครับ มันติดมาในชุด upgrade ของ ABT แต่ดูเหมือนมันจะล็อกเมื่อเหยียบคันเร่งครับ....คือพอเหยียบคันเร่งปุ๊บมันก็ล็อค......คิดว่าน่าจะใช้ระบบง่ายกว่าที่พี่ปุ้ยกำลังจะทำครับ....ถ้าพี่ปุ้ยต้องการดูตัวอย่างเดี๋ยวผมแกะมาถ่ายรูปให้ดูได้ครับ

:sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 23:33:18 »
ขอให้สำเร็จลุล่วงด้วยดีครับพี่ปุ้ย

น้องปาผมมีอยู่แล้วคล้ายๆกันครับ มันติดมาในชุด upgrade ของ ABT แต่ดูเหมือนมันจะล็อกเมื่อเหยียบคันเร่งครับ....คือพอเหยียบคันเร่งปุ๊บมันก็ล็อค......คิดว่าน่าจะใช้ระบบง่ายกว่าที่พี่ปุ้ยกำลังจะทำครับ....ถ้าพี่ปุ้ยต้องการดูตัวอย่างเดี๋ยวผมแกะมาถ่ายรูปให้ดูได้ครับ

ชุดอัฟเกรดของผมเหยียบแบรคล๊อค อ่ะพี่ตาม ของพี่ตามเหยียบคันเร่งเหรอครับ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 23:35:05 »

ของผมล็อคเมื่อเหยียบเบรค ABT เหมือนกัน

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 23:39:06 »

ของผมล็อคเมื่อเหยียบเบรค ABT เหมือนกัน

เออ....หรือมันล็อคเมื่อเหยียบเบรกหว่า.....เริ่มงง....เดี๋ยวพรุ่งนี้ขอไปทดสอบก่อน  :L2761: :L2761: :sd06: :sd06:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 23:43:29 »

เออ....หรือมันล็อคเมื่อเหยียบเบรกหว่า.....เริ่มงง....เดี๋ยวพรุ่งนี้ขอไปทดสอบก่อน  :L2761: :L2761: :sd06: :sd06:

ของผมก็ เหยียบเบรค น๊าาาาาาาาาาาาาา

แล้วกด LOCK พับกระจก ด้วย
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 13:20:47 »

ขอบคุณครับพี่ตาม  :sd23: แต่ยังไม่ต้องรื้อดีกว่า ผมทดลองวงจรที่จะใช้นับความถี่สัญญาณ VSS ผ่านเรียบร้อยแล้วครับ

โดยมากที่ติดกันจะเป็นเหยียบเบรคแล้วล็อคครับ พี่ตามลองยังว่าเป็นแบบไหนครับ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 13:22:25 »
 :L4365: รอชมผลงานด้วยคนครับพี่ปุ้ย ขอให้สำเร็จไวๆนะคร้าบบ  :L2753:

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 14:01:14 »
 :L4365:   :L6419:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 กันยายน 2013, 14:41:30 »
รอชมผลงานครับ เดี๋ยวจะมีแมวมองดึงตัวมาช่วยทีมงาน IE ครับ
ที่จริงโปรเจ็คนี้อยู่ในห้อง IE มานานพอสมควรแล้วครับมันมีข้อมูลพอสมควร แต่ติดว่าทีมงานไม่ค่อยจะว่างกัน
ซื่งมีพี่ปอรับดูแลเกียวกับ microcontroller / ส่วนผมสนับสนุนทางด้านข้อมูล ถ้าจำไม่ผิดช่วงนั้นพี่ปอเปลี่ยนสถานที่ทำงานก็เลยยังไม่ได้สานต่อ
หากต้องการให้ช่วยสนับสนุนข้อมูลเท่าที่หาให้ได้ผมยินดีครับ   
 :L2904:
ข้อมูลเบื้องต้น สัญญารออกจากสปีดเซ็นเซอร์จะเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 07:09:12 »

ของผมก็ เหยียบเบรค น๊าาาาาาาาาาาาาา

แล้วกด LOCK พับกระจก ด้วย

ของผมมี 2 ระบบคือ 2 นาทีล๊อค กับ เหยียบเบรคล๊อคครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 07:14:37 »
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 08:23:16 »

ขอบคุณครับพี่นะสำหรับเทคนิกเรื่องความปลอดภัยในการขับรถ :L2900:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 09:05:54 »
ความรู้ๆ กอบโกยๆ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 09:59:42 »

ทำอยู่ตลอดเลยครับแต่บางทีก็ลืม  :sd42:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 กันยายน 2013, 11:22:54 »
 รอติดตามผลงานครับ  :L2734: