ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : เสาอากาศวิทยุติดรถ (ความสามารถการรับสัญญานขึ้นอยู่กับสภาพพื้นที่)  (อ่าน 20401 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เนื่องจากกระแสเสาสั้นกำลังระบาด   บางท่านหาเสาแจ๊สมาใส่   บางท่านหาเสาTOYOTA มาใส่   คุณภาพก็แตกต่างกันไป

ผมจึงลองเอา front Pioneer ของผมมาลองติดตั้งดูกับเสาติดรถ PJS   รู้สึกถึงความแตกต่างว่า pioneer กับเสาติดรถชัดมากกว่า Alpine 9861e ตัวนี้   บางช่องรับสัญญานแรงมากจนต้องถอดเสาออกยังรับได้ดีกว่า     เรื่อง alpine ก่อนหน้านี้ก็มีประเด็นเรื่องภาครับ FM อยู่แล้วว่าด้อยกว่า Pioneer    ในเมื่อต้องการเสียง output จาก alpine ก็ต้องยอมรับข้อด้อยของภาครับวิทยุ   จึงเกิด new idea ขึ้นมาคือลดตัวรับสัญญานลงและได้เสาสั้นที่ถูกใจมาใส่แทนการหาซื้อเสามาเปลี่ยน  แต่ผลที่ได้ดีกว่าเดิมมากช่องที่ไม่ชัดเจนชัดขึ้นมาก  ช่องที่ชัดเจนดีอยู่แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร  เสียงซ่าลดลงไป   ในอาคารจอดรถรับดีกว่าเดิมอีก    ลองพิจารณาตามข้อมูลที่แชร์ไว้นะครับ
** ( การตัดสินใจทำหรือไม่ทำอยู่ที่ตัวท่าน  ไม่รับประกันว่าชัดเจนทุกพื้นที่หรือป่าว  แต่ของผมในเมืองดีกว่าเดิมครับ)

อุปกรณ์ตามนี้
1. เสาอากาศเดิม
2. สปริงปากกา
3. เศษท่อหด

ขั้นตอนการทำ
ถอดเสาอากาศเดิมออกมาก่อน  โดยการใช้มือหมุนออกมา

เอาคีมตัดเสาออกเป็น 3 ท่อน 

ใช้เฉพาะท่อนล่างกับปลายมาต่อกัน   เพื่อความสวยงาม   การรับสัญญานจะรับด้วยท่อนล่างอย่างเดียว  ท่อนบนเพื่อความสวยงามเท่านั้น  หรือจะเอาตุ๊กตามาเสียบก็ได้ครับ

หาหรือนำสปริงปากกาเหลือใช้ใน office  มาเป็นอุปกรณ์ในการต่อเชื่อมเสาขนาดใกล้เคียงกันมาก

ด้านนี้ต้องถ่างสริงเล็กน้อยแล้วบิดหมุนเข้าไปตามแนวเกลียวของสปริง

ส่วนด้านปลายเล็กกว่าสปริงเล็กน้อย  แก้ไขโดยเอาท่อหดหุ้มไปชั้นหนึ่งก่อนแล้วนำมาใส่จะพอดีเลย

หุ้มด้วยท่อหดภายนอกอีกครั้ง  ก็เรียบร้อยพร้อมใช้งาน

นำมาติดตั้งที่ตัวรถ   ความสวยงามตามอารมณ์เจ้าของผลงาน 5555

ผมลองขอยืมถอดเสา New vios มาใส่ดู  ผมว่าคุณภาพพอกันครับ  เลยใช้เสาแท้ของ PJS ดีกว่า   สวยกว่าอีก  อิ  อิ

อีกเสากลมๆของผมที่เห็นอันนั้นเสา booster TV  และเสา FM  ผมเอาไว้ใช้กับ TV อย่างเดียว     เคยเอามาแทนเสาวิทยุแล้วมัน boot แรงมากในเมืองฟังไม่รู้เรื่องเลยรับวิทยุชุมชนเข้ามาด้วย   ไอ้ช่องที่ชัดกับซ่า  ไอ้ช่องซ่าๆกลับชัด  เลยเลิกใช้กับ FM  แต่ใช้งานกับ TV ชัดเจนดีครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
จาก Version 1  พบอาการเพิ่มเติมดังนี้

1. รถจอดนิ่ง สัญญานดีกว่าเดิมมาก
2. ขณะรถวิ่งช่องที่รับชัดเจนดีเช่น  93.5  95.0   107.0   ยัง OK
3. ขณะรถวิ่งช่องที่เคยรับชัด  เช่น  97.5  102.5  103.5  106.5 เรื่มมีสัญญานไม่ดีบ้าง
4. ช่อง  105.5  ฟังทุกเช้า   แย่ลงอย่างชัดเจน   แถมมีคลื่นวิทยุ Taxi แทรกมาอีก

แต่ในจุดที่อับสัญญาน  รับดีกว่าเดิมมากๆ   เอาเสา new vios มาลอง  ก็พอๆกัน

เดี๋ยวจะลองหา เสา Jass ปี 05  มาลองเทียบอีกที   ว่าผลข้อ  1-4  อาการดีขึ้นไหม

ปรับแก้ Version 2  ตัดสั้นลงมาอีก
ให้ตัดเสาที่ตรงก้านสปริงยืดออกไปเลย  แล้วเอาเท่านั้นไว้ใช้งาน   หาอะไรอุดหัวเสาก็พอ   ของผมเอาปลายปากกามาใส่แทน

ผลการทดสอบดังนี้
1. รถจอดนิ่ง สัญญานชัดเจนมาก  เสียงใสเลย
2. ขณะรถวิ่งช่องที่รับชัดเจนดีเช่น  93.5  95.0   107.0   สดใสขึ้นมากเลย
3. ขณะรถวิ่งช่องที่เคยรับชัด  เช่น  97.5  102.5  103.5  106.5 ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา
4. ช่อง  105.5  ฟังทุกเช้า   กลับมาใช้งานได้ดีเหมือนเดิมและดีขึ้นในจุดอับสัญญาน

ผมลองซื้อเสา Jass มาลองเปรียบเทียบดู  ผลการทดสอบดังนี้

1. สัญญานโดยทั่วไป  รับชัดดี  แต่บางช่องไม่ใสเท่าเสาตัด
2. ช่อง 105.5  รับไม่ได้เลย

สรุป : ผมเลือกใช้เสาตัด DIY ครับ   

เพื่อเป็นข้อมูลครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ บอม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
รบกวนพี่นะครับผม

พี่พอจะยังมีรูป DIY ชุดนี้เก็บไว้หรือไม่ครับผม

พอดีตอนนี้รับสัญญาณ FM ไม่ดีเลยโดยเฉพาะช่อง 105.5 ครับ ( เบื่อเมียบ่น  :L2905: )

• Pa Mania
  • *
รบกวนพี่นะครับผม

พี่พอจะยังมีรูป DIY ชุดนี้เก็บไว้หรือไม่ครับผม

พอดีตอนนี้รับสัญญาณ FM ไม่ดีเลยโดยเฉพาะช่อง 105.5 ครับ ( เบื่อเมียบ่น  :L2905: )

อ้าวรูปหายไปไหน หมด   ไว้หาให้ใหม่ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล
 :sd23:

ออฟไลน์ บอม

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
อ้าวรูปหายไปไหน หมด   ไว้หาให้ใหม่ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูล
 :sd23:

ขอบคุณมากครับพี่  :L2900: