ผู้เขียน หัวข้อ: ปาน้องใหม่ เท่าดำ ซุ่มดู มาเนียอยู่พักแล้วมาค่อยมาปรากฏตัว  (อ่าน 36880 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ขอบคุณครับพี่น้องอ็อฟนี่ยังไม่รวมล้อแม็กกับยางเลยนะเนี่ย :L2888: สงสัยต้องขออนุมัติจากผบ.ก่อน
ก็ทำแม็กเสร็จ วันต่อไป ทำโช๊คต่อเลย ไม่ถือเงินไว้นานๆ
กลัวผบ.จะเปลี่ยนใจใช่มั้ยพี่อ็อฟเลยรีบจัดการ :L2893:

ถ้าเรื่องแต่งรถ ถอดโน่น นี่ นั่น  ต้องยกให้ ผบ พี่บังมะ  :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:
ตัวอย่างใส่หางเต่าเมื่อวาน (7/9/56)  ใส่ไม่ได้ใช่มั้ย ถอดสเกิร์ต  ถอดเลย 555+
ผมต้องให้ผบ. ผม เป็นฝึกงานด้วยแล้ว อิๆ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอบคุณครับพี่น้องอ็อฟนี่ยังไม่รวมล้อแม็กกับยางเลยนะเนี่ย :L2888: สงสัยต้องขออนุมัติจากผบ.ก่อน
ก็ทำแม็กเสร็จ วันต่อไป ทำโช๊คต่อเลย ไม่ถือเงินไว้นานๆ
กลัวผบ.จะเปลี่ยนใจใช่มั้ยพี่อ็อฟเลยรีบจัดการ :L2893:

ถ้าเรื่องแต่งรถ ถอดโน่น นี่ นั่น  ต้องยกให้ ผบ พี่บังมะ  :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:
ตัวอย่างใส่หางเต่าเมื่อวาน (7/9/56)  ใส่ไม่ได้ใช่มั้ย ถอดสเกิร์ต  ถอดเลย 555+
ผมต้องให้ผบ. ผม เป็นฝึกงานด้วยแล้ว อิๆ

ยกมือเห็นด้วยกับพี่ปรีเลยครับ ผบของพี่มะ เด็ดเดี่ยวและใจถึงมาก แถมมองการณ์ไกลอีกต่างหาก เข้าไม่ผิดบ้านแล้วแหละครับ  :L2900:

ออฟไลน์ น้องอ๊อฟ Hadyai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
แสดงว่า ผบ ทบ ของทุกคน ใจดี มากๆๆ
ลำบาก คือ หนทางแห่งความสำเร็จ
น้องปา กลางคืน ฝาก mania ช่วยดูแลด้วยน่ะ

• Pa Mania
  • *
โครงการเดือนนี้สิ้นสุด เดือนหน้าจัดโครงการ ตามความคิด?
1 เล่นไฟหน้า แปลงเป็นวงแหวน tran V 3
2 ติดเคฟล่า ตรงสีบอนส์ ให้เป็นสีดำให้หมด
 แล้วค่อยพักยก รอโปรเจคใหญ่ ที่กำลังรออยู่ ว่าจะยัดจาน 380 mm + cayenne หรือ panamera แต่ต้องเดินทางไกลต้องรอต่อไป (รอ ผบ ทบ (ม)อนุมัติ ซึ่งไม่รู้ว่าจะผ่านหรือไม่ แต่ใจเลือกอยู๋ว่าจะเอาเงินไปลงเบรค หรือ ซื้อ steed 600 หรือดาวน์ บ้านดี)
ขอบคุณมากครับที่มาแวะชม ขอคำติชมแนะนำด้วยน่ะครับ สำหรับปาน้องใหม่ พี่เข้ามาวันแรก วันที่ 6/9/2556

ของเล่นน่าสนใจครับพี่อ๊อฟ....Projector TranV3 นี่สวยดีครับ....พี่อ๊อฟออกแบบไว้ยังไงบ้างครับ....ไฟเดิมน้องปามีโคม Projector อยู่แล้วที่ไฟต่ำ แต่ไฟสูงไม่มี....ผมเคยออกแบบไว้ในใจหลาย option เลยครับ

1. ใส่ไฟวงแหวนที่หน้าโคม Projector เดิม (ไฟต่ำ) และไฟสูง...แบบนี้ได้ไฟวงแหวน 4 ดวง เหมือน BMW แต่ใช้ Projector เดิม

2. เปลี่ยน่ projector ไฟต่ำใหม่เป็น projector transformer (มาพร้อมไฟวงแหวน) และติดไฟวงแหวนเพิ่มที่ไฟสูง....แบบนี้ได้ไฟ projector เท่ๆสไตล์ transformer คู่นึงที่ไฟต่ำ และได้ไฟวงแหวน 4 ดวง

3. เปลี่ยน projector ไฟต่ำเป็น bi-xenon (มาพร้อมไฟวงแหวน) และเปลี่ยนโคมไฟสูงเป็น projector bi-xenon อีกชุด...แบบนี้ได้ projector 4 ดวง ไฟวงแหวน 4 ดวง.....เวลาเปิดไฟต่อจะติดทั้ง 4 ดวง และเวลายกไฟสูงมันจะยกขึ้นทั้ง 4 ดวง

ใจจริงๆเลยผมอยากได้ step 3 นะครับ....แต่แลดูท่าทางไฟจะทรมาณรถคันหน้ากับคันที่สวนมาน่าดู....ผมก็เลยวางแผนว่าจะอยู่แค่ step 2 เปลี่ยน lense projector เป็น transformer แต่ด้วยความลองผิดลองถูกอยู่หลายรอบ ผ่าโคมเพิ่มโน่นนิดนี่หน่อย บวกกับแก้ไขโคมน้ำเข้าอยู่หลายครั้ง ตอนนี้เลยหยุดอยู่แค่ step 1 ครับ คือเพิ่มไฟวงแหวนเข้าไปบน projector เดิม + พ่นโคมดำ ไฟมุมส้ม........คงหยุดอยู่แค่นี้ละครับ เพราะกว่าจะแก้ปัญหาเรื่องโคมน้ำเข้าจบเล่นเอาเหนื่อย ผ่าอีกเดี๋ยวงานเข้าอีก หน้าตาน้องปาผมก็เลยเป็นน้องปาตาดำแบบนี้ครับ

ปล. พี่อ๊อฟจะเล่นกับโคม ต้องทำใจเรื่องน้ำเข้าไว้ซักนิดนะครับ มีโอกาสที่จะต้องมาแก้ปัญหานี้ เพราะโคมน้องปานี่มัน seal ยากนิดนึงครับ.....โดยเฉพาะแถวไฟเลี้ยว ช่วงบ่ามันค่อนข้างแคบ ทำให้ seal ได้ไม่สะดวก ส่วนใหญ่อาการรั่วจะเกิดจากช่วงไฟเลี้ยวนี่แหละครับ......ผมเองก็ทำใจไว้ตั้งแต่ต้นครับ...สุดท้ายโชคดีที่แก้ได้สำเร็จครับ

ทำแล้วเอามาโชว์กันนะครับ อยากเห็น Tran V3 แจ่มๆจังเยย  :L2734: :L2734: :L2734:

ผมขอก๊อบไปให้รานทำเลยดีกว่า อยากเห็นเหมือนกันว่จะออกมาแบบไหน

ไปถามแล้วสั่งทำแล้วครับ ปัญหามีอยู่มากมาย สำหรับรถรุ่นนี้ ถ้าคิดจะติดไฟวงแหวน ตอนแรก ช่างใจว่าจะสั่งโคมหน้าดำแต่งของที่ตามท้องตลาด  แต่พอไปที่ร้านทำโคมบอกว่า
Head Lamp Projector CCFL Black Color For Pajero Sport by SONAR โคมตัวนี้เป็นหลอดฮาโรเจน คับ ไม่ใข่หลอด HID xenon แต่สามารถอัพเกรดเป็น HID xenon ได้คับ แต่ไม่สามารถปรับแสงไฟอัตโนมัติได้ เพราะปาเจโร่ตัว2011ขึ้นไป จะมีระบบปรับแสงไฟหน้าอัตโนมัติ แน่นำให้ยัดกับโคมเดิมซึ่งใช้เวลาติดตั้งประมาณ 4-5 ชั่วโมง ทางที่นี้ให้ไปสั่งโคมไฟหน้าปาเจโร่ จาก ศุนย์ ซึ่งราคาอยู่ที่ 7xxx บาทแล้วนำมาทำจะดีกว่า
ส่วนโปรเจคเตอร์ เดิมจากรถ ช่างบอกว่ารถรุ่นนี้ โปรเจคเตอร์จากโรงงานดีขึ้นเทพอยู่แล้วอย่าไปยิ่กับมัน ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา ตั้งไว้เลย 3xxxx แน่นอน แนะนำให้ใส่วงแหวน 2 วงรอบ โปรเจคเตอร์ แล้วรอบไฟสูงให้เป็น  bi-xenon หรือ tran V2 เลนส์ ขนาด 2.5-3 นิ้วก็ได้ แล้วใส่บัคลาสค์ อีกตัวรุ่นดีๆ แค่นี้็สวยแล้ว สรุปงบประมาณทั้หมด 22K 
น้องปา กลางคืน ฝาก mania ช่วยดูแลด้วยน่ะ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
มันยากตรงสรุปนี่แหละ 22k  :D :D :D :L2901: :L2901: :L2901:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
มองเห็นโปรเจ็กต่อไปแล้ว :L6415:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
พี่อ๊อฟมาเต็มเลยอ่ะ อิจฉามากๆเลย
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ไปถามแล้วสั่งทำแล้วครับ ปัญหามีอยู่มากมาย สำหรับรถรุ่นนี้ ถ้าคิดจะติดไฟวงแหวน ตอนแรก ช่างใจว่าจะสั่งโคมหน้าดำแต่งของที่ตามท้องตลาด  แต่พอไปที่ร้านทำโคมบอกว่า
Head Lamp Projector CCFL Black Color For Pajero Sport by SONAR โคมตัวนี้เป็นหลอดฮาโรเจน คับ ไม่ใข่หลอด HID xenon แต่สามารถอัพเกรดเป็น HID xenon ได้คับ แต่ไม่สามารถปรับแสงไฟอัตโนมัติได้ เพราะปาเจโร่ตัว2011ขึ้นไป จะมีระบบปรับแสงไฟหน้าอัตโนมัติ แน่นำให้ยัดกับโคมเดิมซึ่งใช้เวลาติดตั้งประมาณ 4-5 ชั่วโมง ทางที่นี้ให้ไปสั่งโคมไฟหน้าปาเจโร่ จาก ศุนย์ ซึ่งราคาอยู่ที่ 7xxx บาทแล้วนำมาทำจะดีกว่า
ส่วนโปรเจคเตอร์ เดิมจากรถ ช่างบอกว่ารถรุ่นนี้ โปรเจคเตอร์จากโรงงานดีขึ้นเทพอยู่แล้วอย่าไปยิ่กับมัน ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมา ตั้งไว้เลย 3xxxx แน่นอน แนะนำให้ใส่วงแหวน 2 วงรอบ โปรเจคเตอร์ แล้วรอบไฟสูงให้เป็น  bi-xenon หรือ tran V2 เลนส์ ขนาด 2.5-3 นิ้วก็ได้ แล้วใส่บัคลาสค์ อีกตัวรุ่นดีๆ แค่นี้็สวยแล้ว สรุปงบประมาณทั้หมด 22K

พี่อ็อฟนี่ทุ่มทุนสร้างจริงๆเลยนะเนี่ย  :L2900: :L2900: มาแรงอีกคนและ :sd10: :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
ตอนนี้สั่งไปแล้วครับ โคมแท้จากโรงงาน ของpajero รุ่น ไฟหน้ามีมอเตอร์ เดวจะมาอัพให้ดูน่ะครับ

• Pa Mania
  • *
ใครสนใจบ้างอันนี้ กระจังหน้า มือ1 แต่จะขายในราคามือสอง ซ้ือมาจาก ying auto shop
ไม่สะดุดตาเลยจะขาย pmมาน่ะครับ ไม่เกิน 1 k แน่นอน  ขายแต่ตัวกระจะงอย่างเดียว สติกเกอร์ raillart มันแยกมา
 :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 กันยายน 2013, 04:38:33 โดย น้องอ๊อฟ Hadyai »

• Pa Mania
  • *

ของมาถึงพร้อมยำ

สรุปงานชิ้นนี้
เสื้อไฟหน้ารุ่น มอเตอร์ 2012 ซ้าย+ขวา 14000 ตกใจนิดนึง
แต่งไฟวงแหวน ลงทราน ทำโคมดำ ไปบัคลาคฟาสไฟล์ 14400
ทั้งหมด 28400
คาดคิดตั้งเสร็จ วันพุธหน้า แล้วพบกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2013, 15:35:31 โดย น้องอ๊อฟ Hadyai »

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ของมาถึงพร้อมยำ
สวัสดีครับพี่อ๊อฟ

รบกวนช่วยถ่ายทำวิธีการถอดเปลี่ยนไฟหน้าโดยละเอียดหน่อยนะครับ  อยากได้ข้อมูลส่วนนี้เก็บไว้ครับ

:L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่อ๊อฟ

รบกวนช่วยถ่ายทำวิธีการถอดเปลี่ยนไฟหน้าโดยละเอียดหน่อยนะครับ  อยากได้ข้อมูลส่วนนี้เก็บไว้ครับ

:L2739: :L2739:

ได้ครับ เดวให้ช่าง ถ่ายไว้ให้

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
รอชมครับ ราคาแรงเอาเรื่องนะเนี่ย ถ้าสวยและอายุการใช้งานยาวนานก็น่าสนใจนะครับ  :)

• Pa Mania
  • *
รอชมครับ ราคาแรงเอาเรื่องนะเนี่ย ถ้าสวยและอายุการใช้งานยาวนานก็น่าสนใจนะครับ  :)
ผมกลัวว่าถ้าซื้อของแต่งมา ได้ข่าวมาว่าไม่มีมอเตอร์ มันเป็นของรุ่นเก่า ไฟไม่สว่าง แถมอีกไม่นานจอจะหมอง

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
รอชมผลงานของพี่อ๊อฟครับ ราคาก็แรงดีเหลือเกิน :L6415:

• Pa Mania
  • *
มาแล้ว กว่าจะเสร็จนานน่าดู
ช่วงรอปทำเกือบเดือน ช่วงนี้ฝนตก พาไปหาที่ป้องกันสักชุดเบา กับเคลือบแก้ว 3 ชั้น

• Pa Mania
  • *
เห้นของแล้วพอชื่นใจ

• Pa Mania
  • *
ตัวเต็มครับ พอแระ ปีนี้ปี 56 ปิดโปรเจค ชั่วคราว

• Pa Mania
  • *
บอกไว้เลยน่ะครับ แกะโคมไฟหน้าไม่ง่ายเลยครับ ยิ่งคนไหนติดสเกิร์ต ยิ่งหนักไปอีก โทดทีน่ะครับที่ไม่ถ่ายมาให้ดูน่ะครับ