ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : ซ่อมกระจกหน้าด้วยตนเอง  (อ่าน 10623 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
DIY : ซ่อมกระจกหน้าด้วยตนเอง
« เมื่อ: 4 ตุลาคม 2012, 20:57:52 »
สวัสดี เพื่อนสมาชิกปามาเนีย

วันนี้จะลองทำ DIY ซ่อมกระจกด้วยตนเอง   

หลุุมประมาณ 1 -2 มม.

สร้างรอยช้ำในใจ  ยิ่งนัก  (มองจากภายใน)

หาเทปมาแปะไว้ก่อน กันฝุ่น

เหมือนรถเป็นสิว  แปะแต้มสิวไว้ 

อุปกรณ์ซ่อมกระจก 3M  ราคา 800 บาท  ( ซื้อมาจากใต้ถุนร้าน TN Auto ) 5555

มีคู่มือมาให้ลองเล่น

อุปกรณ์มีมาให้หลายอย่าง

มาเริ่มกันเลย ประกอบขายึดตามคู่มือ  แล้วเล็งให้ตรงรูที่จะซ่อม  กดยึดลงไป

นำอะคิลิกที่ให้มาในชุด  ใช้หลอดที่ให้มาดูดเพียงน้อยนิด

หลังจากเอาน้ำยาบีบลงไปในร่องแล้วก็เอาตัวอัดน้ำยาสวมตามลงไป

บิดเกีลยวลงให้แน่นพอประมาณจะเห็นน้ำยาวิ่งไปตามรอยแตกร้าว (มองได้จากด้านในครับ)

ทิ้งไว้  30 นาที

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: DIY : ซ่อมกระจกหน้าด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 4 ตุลาคม 2012, 21:00:04 »
ผ่านไป 30 นาทีมาต่อกันครับ

เอาหลอดอัดออก  ถอดอุปกรณ์ออก  เริ่มเห็นว่าร้อยร้าวหายไปแล้ว มองภายนอกเหลือเพียงจุดเล็กๆ  แต่เริ่มจางมากๆ

เอาแว่นส่องเห็นว่าผิวยังไม่เสมอกระจก  จึงเติมน้ำยาอีกนิดแล้วติดแผ่นพลาสติกใสที่ให้มาแปะไว้อีกที

เอามาแปะทับไว้ให้น้ำยาเสมอผิวกระจก

มองจากภายนอกเริ่มดูดีล่ะ แต่ยังไม่เนียบเท่าไหร่

ผ่านไปอีก 30 นาที  เอาแผ่นพลาสติกออก  ดูดีขึ้นมากๆ

รอยที่สังเกตุชัด หายไปเลย

ปล่อยไว้ให้แห้งดีก่อน  ในชุดมีมีดขูดผิวกระจกมาให้ด้วย  กรณีแห้งดีแล้วให้เอามาขูดลูปให้ระดับผิวเสมอกันก็น่าจะเรียบร้อย 

การซ่อมกระจกด้วยตนเองครั้งแรกนี้  ได้ผลเป็นที่น่าพอใจ  แผลต่อไปรับรองเนียนกว่านี้  เพราะเริ่มรู้หลักการล่ะว่าพลาดจุดไหน ครับ

เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: DIY : ซ่อมกระจกหน้าด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2012, 16:55:04 »
ช่างนะคิดแผลละเท่าไหร่ครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 6 ตุลาคม 2012, 15:20:44 »
ช่างนะคิดแผลละเท่าไหร่ครับ  ;D ;D ;D
สงสัยผมจะได้ใช้บริการพี่นะ แล้วละครับ มีบริการถึงที่หรือเปล่า  ;D  วิ่งถึงผมประมาณ 6 ชม.เองครับ  :sd42:  ทำเองกลัวไม่ผ่าน.....ต้องให้คนที่มีประสบการณ์  :-*

ผมเจอมา 1 แผล อยู่ด้านคนขับด้วย ขับไปเหมือนมีแมลงวันมาเกาะร่วมทางไปด้วย   :sd15:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 7 ตุลาคม 2012, 22:23:01 »
มาเลยทั้ง 2 ท่านเดี๋ยวทำให้ฟรีีลย

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 ตุลาคม 2012, 23:44:43 »
มาเลยทั้ง 2 ท่านเดี๋ยวทำให้ฟรีีลย
มาต่อคิวด้วย  เจอแล้วหนึ่งแผล ตอนแรกนึกว่าละอองน้ำ  :'(

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ตุลาคม 2012, 12:59:37 »
มาต่อคิวด้วย  เจอแล้วหนึ่งแผล ตอนแรกนึกว่าละอองน้ำ  :'(

เจอกันบอกเลยนะ   แสดงว่าพี่กอบไม่มีกันหินออสซี่ใช่ไหม  555

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 ตุลาคม 2012, 09:07:14 »

เจอกันบอกเลยนะ   แสดงว่าพี่กอบไม่มีกันหินออสซี่ใช่ไหม  555
555  ;)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2012, 12:01:31 »
ไม่ทราบว่าช่างนี้ซ่อมแถวไหนอะครับ บังเอิญโดนวีโก้ไม่มีบังโคลนหลังยิงใส่1จุด ดีนะที่เป็นกระจกกันกระสุน แต่ไม่กันหิน

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2012, 12:19:35 »

ของผมหลายแผลเลยคับพี่นะ ท่าทางจะต้องจ่ายแพงแน่ๆ เลย  ;D ;D ;D

ไม่ทราบว่าช่างนี้ซ่อมแถวไหนอะครับ บังเอิญโดนวีโก้ไม่มีบังโคลนหลังยิงใส่1จุด ดีนะที่เป็นกระจกกันกระสุน แต่ไม่กันหิน

โห!!! แล้วพี่ต๋องตามเอาคืนปะคับ ถ้าเป็นผมนะผมปล่อยมันเลย ปล่อยมันๆๆๆๆ  ;D ;D ;D :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2012, 12:35:10 »
ของผมหลายแผลเลยคับพี่นะ ท่าทางจะต้องจ่ายแพงแน่ๆ เลย  ;D ;D ;D

โห!!! แล้วพี่ต๋องตามเอาคืนปะคับ ถ้าเป็นผมนะผมปล่อยมันเลย ปล่อยมันๆๆๆๆ  ;D ;D ;D :L4396: :L4396:
ไม่ได้เอาคืนครับพี่เจมส์ ผมกลัวอะครับ รีบหักเข้าเลนซ้าย กดปรื๊ดหนีอย่างเดียวครับ :sd24: ขออภัยบางลีลา อิอิ

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 30 ตุลาคม 2012, 15:28:15 »
สงสัยต้องไปหาช่างนะบ้างแล้ว
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา