ผู้เขียน หัวข้อ: Android TV (+จอ HDMI) ในปา GLS  (อ่าน 28181 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: Android TV (+จอ HDMI) ในปา GLS
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 23:08:43 »
กระทู้นี้มีประโยชน์กับผมมากเลยครับ ขอบคุณพี่ปุ้ย พี่ทศ และพี่ไซ ที่ให้ข้อมูลดีๆตรงนี้ครับ เพราะผมดูในเวปแล้วเกิดสนใจอยู่แต่ยังไม่กล้าตัดสินใจเพราะเรื่องที่ว่ามันไปพ่วงกับ OBDII นี่แหละ กลัวมันจะไปทำให้ระบบชองรถรวนหรือเปล่า หรือมันจะทนทานหรือเปล่า เพราะราคาก็อยู่ในขั้นจับต้องได้ แต่ก็ไม่อยากขว้างทิ้งไปเฉยๆเวลามันเสียขึ้นมา เพราะถ้าจะส่งคืนจีนเพื่อเปลี่ยนตัวใหม่ ค่าส่งมันจะไม่คุ้มครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ผมเคย claim ครั้งนึงครับส่งกลับไปจีน 150 บาทครับ
ค่าตัว wifi น่าจะประมาณ 900กว่าๆ นะถ้าจำไม่ผิด

ขอบคุณครับพี่ไซสำหรับข้อมูลเพิ่มเติม พี่ไซส่งทางไหนครับ ไปรษณีย์ธรรมดาเลยหรือเปล่าครับ ถ้าราคาค่าส่งขนาดนี้ผมว่าก็โอเคนะครับ ทีแรกคิดว่าค่าส่งจะพอๆกับราคาค่าตัวซะอีก ว่าแต่เราออกค่าส่งไปกลับเลยหรือว่าขากลับผู้ขายออกให้ครับ ที่ถามเนี่ยเพราะผมมีของจีนหลายรายการเลยครับ  :sd42: :sd42: :sd42: 
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
Re: Android TV (+จอ HDMI) ในปา GLS
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 23:21:04 »
เข้าไปส่งที่ไปรษณียไทยปกตินี่เลยครับ อาจเป็นเพราะน้ำหนักน้อย Package เล็ก ค่าส่งเลยถูกครับ
 Case ของผมส่งใครส่งมันครับ แต่สุดท้ายอยู่ที่เราตกลงกับ Seller ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กันยายน 2013, 23:22:44 โดย พี่ไซ - zAi »

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 23:22:17 »
 :sd27: :sd27:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กันยายน 2013, 23:23:51 โดย พี่ไซ - zAi »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 23:43:19 »
เข้าไปส่งที่ไปรษณียไทยปกตินี่เลยครับ อาจเป็นเพราะน้ำหนักน้อย Package เล็ก ค่าส่งเลยถูกครับ
 Case ของผมส่งใครส่งมันครับ แต่สุดท้ายอยู่ที่เราตกลงกับ Seller ครับ

:L2758: :L2758: :L2758:  แจ๋วไปเลยยยยยยยย
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 5 กันยายน 2013, 08:33:42 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ไซ
ผมสั่งของจากจีนมาเล่นเยอะเหมือนกันแต่ยังไม่เคยส่งคืน เจอของไม่ดีบ้างนานๆทีแต่เป็นของราคาถูกก็ผ่านไป

สำหรับ OBD adapter หากเราอยากลองเกจ, แดชบอร์ดสวยๆ ก็เลี่ยงไม่ได้ครับ
แต่หากอยากใช้แบบสบายใจ มีคนให้คำแนะนำเยอะก็ SMG ดีกว่าแน่นอน

ถ้าพี่แม็คมี Android ลอง Bluetooth ดีกว่าตรงที่ไม่ร้อนครับ
ส่วนโปรแกรมลอง Torque ตัว Free ก่อนครับ สำหรับ Torque Pro ปัญหาที่ผมเขียนไว้ก่อนหน้านี้น่าจะเป็นปัญหาเดียวกับพี่ไซ
เจอบน Torque Pro เหมือนกัน แต่ปัจจุบันผมก็ยังใช้ Torque Pro อยู่ครับ เพราะความสามารถมันเยอะจริง แต่ผมก็ยังไม่ค่อยได้ลองเท่าไหร่
ส่วนวิธีเลี่ยงปัญหาก็ตามที่บอกไปครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 5 กันยายน 2013, 21:59:30 »
ผมว่าตัวนี้ก็น่าสนใจน่ะครับ

เห็นที่ IT Mall อยู่ที่ 2,200 บาท ตัวเล็กดี spec ok แล้วก็เป็น android 4.2 ด้วย ใช้ xbmc เปิดหนัง HD เอาแค่ 720P พอ และสามารถเล่นไฟล์เพลงแบบ lossless ได้ผมว่า ok เลยครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 5 กันยายน 2013, 22:17:25 »
ขอต่อยอดจากพี่ พี่มัติ ณ.จรเข้บัว หน่อยแล้วกัน บางที่พี่ๆบางท่านอาจจะไม่ถนัดทางด้าน IT
ขอขยายคำว่า ไฟล์เพลงแบบ lossless ว่ามันคืออะไร
***ก่อนหน้านี้ผมเคยบอกไปแล้วว่า file MP3 มันโดนตัดลายละเอียดของเสียงไป แนะนำให้เล่น ipod แล้วเสียงจะดีกว่า file PM3 จาก USB***
หามาให้อ่านผมขี้เกียจพิมท์อีกเช่นเคย  :L4396:
--------------------------------------------------------------

คุณภาพไฟล์เพลงนั้นสำคัญไฉน ?!? LOSSLESS คืออะไร ?!?!
แน่นอนครับต้นฉบับก็เป็นอีกเรื่องนึงที่สำคัญที่หลายๆคนอาจจะมองข้าม อันนี้กล่าวได้ง่ายๆกับทฤษฏีคอขวดครับ

ต่อให้ซื้อหูฟังตัวละหลายหมื่น เครื่องเล่นตัวละหลายพัน แต่กลับมาตกม้าตายตรงเครื่องเล่น ฟังเพลง Bitrate ต่ำๆกันก็เยอะ

ออันนี้เป็นอีกข้อที่ผมเจอสำหรับลูกค้าเลย บางคนซื้อไปแล้วว่าทำไมเสียงมันแตกๆ เสียงมันอับๆ เรามาดูกันเลยว่าทำไม

ปัจจุบันถ้าให้ผมสรุปแบบง่ายๆด้านคุณภาพไฟล์เพลงที่นิยมเล่นกันจะแบ่งได้ 2 แบบ

1. LOSSY Audio

ไฟล์ประเภทนี้ก็คือไฟล์ที่ถูกลดบั่นทอนคุณภาพลงมา เพื่อแลกกับขนาดไฟล์ที่เล็กลงนั่นเองครับ(เหมือน Winzip นั่นละ)
นามสกุลที่เรามักได้เจอกันบ่อยๆก็คือ .MP3 นั่นเอง ถึงแม้จะบอกว่า .MP3 เหมือนกันแต่ก็มี Bitrate ที่แตกต่างกัน
อาทิเช่น 93kbps , 126kbps . 198kbps อันนั้นก็คือระดับคุณภาพของไฟล์นั่นเองครับ ยิ่งมีเลขที่เยอะ ก็คุณภาพดีขึ้นตาม
แต่ก็แลกมาด้วยขนาดที่ใหญ่ขึ้นนั่นเอง
(สังเกตุง่ายๆครับพวกแผ่นผี Vampire อะไรงี้ มักจะยัดเพลงลงได้เยอะๆ เพราะเน้นแต่ Bitrate ต่ำๆนั่นเอง)

ถามว่าเอ้าาาา แล้วแตกต่างเหรอ ตอบได้เลยครับว่าแตกต่างมากกก เพราะเพลงที่ Bitrate ต่ำ มันก็เหมือนอัดมาไม่ละเอียด
บางครั้งแล้วเราจะรู้สึกเสียงอับๆ เสียงแตกๆบ้างก็มีครับ

พูดมาถึงขนาดนี้แล้วหลายๆคนคงจะเกลียด .MP3 กันไปเลย แต่จริงๆแล้วนั้นคุณภาพ ไฟล์ MP3 ก็ไม่ขี้เหร่มากนักครับ
เพราะถ้าหาก Rip มาที่ 320kbps นั้นก็ถือว่าคุณภาพใช้ได้เลยทีเดียวนะ ไม่ขี้เหร่ หรอกครับ
ถ้าหูไม่เมพพก็แยกกันไม่ออกหรอกครับ 55555

ปล. อ้ะ มาถึงนี่หลายๆคนคงคิดจะลักไก่เอา โดยการเอาไฟล์ Bit Rate ต่ำๆมาแปลงเป็น Bit rate สูงๆ อันนี้ผมบอกเลยว่าเปล่าประโยชน์ครับ เพราะการทำแบบนี้คุณภาพเสียงที่ได้ก็อ้างอิงจากต้นฉบับ Bitrate ต่ำๆเหมือนเดิม แถมขนาดไฟล์ใหญ่ขึ้นด้วย อย่าทำเลยครับ - -"

2.LOSSLESS Audio

มาถึงด้านดีกันบ้าง Lossless Audio นั้นก็แน่นอนว่าเป็นไฟล์เพลงที่ไม่ได้บีบอัดก็มี และพวกกูรูทั้งหลายนิยมเล่นกัน
ก็ คือไฟล์พวก Lossless Audio ที่ตรงตามชื่อเลยว่าปราศจากการสูญเสียนั่นเอง คุณสมบัติเด่นอันนี้ก็พูดง่ายๆก็คุณภาพเท่าเทียมกับพวกแผ่น CD ต้นฉบับที่วางขายเลยครับ สมมุติCDแผ่นนึงมีความจุ 500mb ไฟล์ Lossless 1อัลบั้มก็มีขนาด 500mb เกือบเท่า CD 1แผ่นเลยนั่นเอง

แต่แตกต่างกับ Lossy หน่อย (Lossy จะมีไฟล์เด่นๆคือ MP3 ที่เป็นที่นิยม) แต่ไฟล์นามสกุล Lossless นั้นก็จะค่อนข้างเยอะ
แตกต่างกันไปตามอุปกรณ์ที่ผู้ผลิตเครื่องเล่นนั้นๆรองรับครับ
ที่คนทั่วไปนิยมหน่อยก็จะมี
1.FLAC (Free Lossless Audio Codec) อันนี้จะเป็นที่นิยมที่สุด เรียกได้ว่าเป็นมาตรฐานเลยก็ได้(มั้ง)
2.M4A ( Apple Lossless) อันนี้สาวก iPhone น่าจะเคยได้ยินบ้าง ใช่ครับ มันคือ Lossless ของ Apple นั่นเอง
3.THM (Sony Lossless) อันนี้คงเป็นที่นิยมในสาวก Walkman จาก Sony แต่ก็ไม่เป็นที่นิยมนักซักเท่าไร
4.Aiff , .Wav อันนี้คนทั่วไปจะไม่ค่อยนิยมนักเพราะใส่ปกไม่ได้(ฮา) แต่พวกเซียนๆทั้งหลายจะนิยมกันเพราะขนาดใหญ่และมีคุณภาพที่ดีสุด

ข้อดีของไฟล์ Lossless นั้นนอกจากจะได้คุณภาพเสียงที่ดีเลิศเลอเพอเฟคแล้วนั้น ยังมีข้อดีที่ Lossy ทำไม่ได้อีกก็คือ
การแปลงไฟล์จาก Lossless ไป Lossless นั้นไม่บั่นทอนคุณภาพลดลงไป
ยกตัวอย่างเช่น สมมุติผมมีต้นฉบับเป็น .FLAC แปลงไปเป็น .M4a คุณภาพก็จะเท่ากันครับ
สำหรับการหาไฟล์ Lossless นั้นก็สามารถ Rip ได้จากแผ่น CD ต้นฉบับโดยตรงเลยครับ ผ่านโปรแกรมต่างๆเช่น
iTunes แต่โดยส่วนตัวผมแนะนำโปรแกรม EASY CD-DA Extractor จะดีกว่าครับ :)

ปล. อ้ะ ขอเตือนอีกรอบนะครับ การแปลงไฟล์จาก MP3 ไปเป็น Lossless นั้นไม่มีประโยชน์ครับ

เพราะเหมือนกับเอาผ้าขาดๆออกมาขยายให้ใหญ่ขึ้น สุดท้ายยังไงมันก็ขาด เสียงไม่ดีอยู่เหมือนเดิม - -*

ที่มา
http://www.holysai.com/catalog.php?idp=321
 :L2760:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 5 กันยายน 2013, 22:44:41 »
ข้อมูลมาเพียบครับพี่ทศ :sd10: ขอบคุณครับ

ผมก็เคยเล็งๆ mini Android TV คล้ายๆที่พี่มัติแปะไว้เหมือนกัน แต่เห็นเขาบ่นกันเรื่องร้อน (อาจจะไม่ทุกรุ่น) ก็เลยสั่งตัวใหญ่หน่อยมาลองครับ
ส่วนฟังก์ชั่น ถ้าจะเอามาใช้กับปาควรมีอย่างน้อยตามที่ผมลงไว้
หลักๆที่ต้องดูคือ Bluetooth กับ AVOUT หลายรุ่นไม่มีสองฟังก์ชั่นนี้ครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 5 กันยายน 2013, 23:12:18 »
พี่ทศหาข้อมูลมาให้พร้อมเลย

:L2900:

ผมลืมเรื่องนี้ไปจริงๆ ครับ คงเป็นเพราะความเคยชินมั้งครับ

เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่งนะครับ ในกรณีที่เราแปลงเพลงจาก CD Audio เป็นแบบ lossless ไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็แล้วแต่ โดยเฉลี่ยแล้วไฟล์จะมีขนาดประมาณ 25-50MB โดยประมาณ ซึ่งจะต่างจาก MP3 ที่ต่อไฟล์จะตกประมาณ 3-5MB เท่านั้น เนื่องจากมันไม่ได้ลดทอนอะไรเลยเพียงแค่แปลงจาก Audio ที่เป็น analog ให้อยู่ในรูปแบบของ digital เท่านั้นดังที่พี่ทศนำรายละเอียดมาแชร์กันครับ หากต้องการเก็บเพลงที่เป็นแบบ lossless ก็ต้องเตรียมพื้นที่สำหรับเพลงโปรดมากพอสมควรครับ

:sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 5 กันยายน 2013, 23:16:36 »
มารับสาระก่อนเข้านอนครับ ขอบคุณพี่ทศมากมายเลยครับสำหรับข้อมูลเรื่องบีบอัดเสียง ขอบคุณพี่ปุ้ยและพี่มัติสำหรับข้้อมูลเรื่องอุปกรณ์ครับผม  :sd23: :sd23: :sd23:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 6 กันยายน 2013, 16:59:54 »
พี่ทศหาข้อมูลมาให้พร้อมเลย

:L2900:

ผมลืมเรื่องนี้ไปจริงๆ ครับ คงเป็นเพราะความเคยชินมั้งครับ

เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่งนะครับ ในกรณีที่เราแปลงเพลงจาก CD Audio เป็นแบบ lossless ไม่ว่าจะเป็นแบบไหนก็แล้วแต่ โดยเฉลี่ยแล้วไฟล์จะมีขนาดประมาณ 25-50MB โดยประมาณ ซึ่งจะต่างจาก MP3 ที่ต่อไฟล์จะตกประมาณ 3-5MB เท่านั้น เนื่องจากมันไม่ได้ลดทอนอะไรเลยเพียงแค่แปลงจาก Audio ที่เป็น analog ให้อยู่ในรูปแบบของ digital เท่านั้นดังที่พี่ทศนำรายละเอียดมาแชร์กันครับ หากต้องการเก็บเพลงที่เป็นแบบ lossless ก็ต้องเตรียมพื้นที่สำหรับเพลงโปรดมากพอสมควรครับ

ในนี้ สว. มีเยอะครับ(รวมทั้งผมด้วย)ส่วนมากจะตามเทคโนโลยีกันไม่ทันเอามาเสริมๆกัน ผู้สูงวัยจะได้ไม่ตกยุกจะได้เอาไปคุยกับหลานๆได้รู้เรื่องครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 9 กันยายน 2013, 10:14:25 »

ในนี้ สว. มีเยอะครับ(รวมทั้งผมด้วย)ส่วนมากจะตามเทคโนโลยีกันไม่ทันเอามาเสริมๆกัน ผู้สูงวัยจะได้ไม่ตกยุกจะได้เอาไปคุยกับหลานๆได้รู้เรื่องครับ

เห็นด้วยครับ เรื่องเทคโนโลยีนี่เด็กสมัยใหม่เค้าไปไวกันจริงๆ  :sd06:

----------------------------
มาอัพเดทสถานะหน่อยครับ
ผมทดลองเสียบทัชสกรีนดูแล้ว (USB interface) เจ้า Android TV ไม่ขยับเลยครับ
เห็นเขาว่าต้องบิ้วไดรเวอร์เข้าไปในเคอร์แนลของ Android ผมหาๆดูก็ยังไม่เห็นประสบความสำเร็จกันเท่าไหร่
มีใครพอมีความรู้ด้านนี้บ้างครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2013, 21:35:59 »
ติดตั้งโปรแกรม Torque ใช้มานานแล้วเพิ่งเห็นว่ามันมีความสามารถแบบนี้ด้วย (ปกติสนใจดูแต่ความร้อน)
ผมเลยเตรียมแดชบอร์ดอันนี้ไว้ใช้ทดสอบ...
ได้ผลยังไงจะเปิดกระทู้ใหม่ลงไว้เป็นข้อมูลครับ  :L2901:

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 14:29:50 »
 :sd23: ต้องขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่นำความรู้มาให้ สว. แบบผมได้ศึกษา :L2900:  ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 ตุลาคม 2013, 15:08:42 »
:sd23: ต้องขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่นำความรู้มาให้ สว. แบบผมได้ศึกษา :L2900:  ขอบคุณมากครับ

พี่หมูสว. ยินดีต้อนรับครับ ผม สุ หลักห้าอ่ะ 555
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก