ผู้เขียน หัวข้อ: Android TV (+จอ HDMI) ในปา GLS  (อ่าน 28180 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุ้ย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Android TV (+จอ HDMI) ในปา GLS
« เมื่อ: 3 กันยายน 2013, 22:31:07 »
ไม่รู้จะลงห้องไหนดี ขอลงห้อง DIY นี่ละนะครับ เพราะการติดตั้งส่วนมากผมทำเอง หากเห็นสมควรย้ายห้องแจ้งได้เลยครับ
----------------------------------------

อันนี้แนะนำสำหรับปา GLS ที่ไม่มีจอ Alpine ติดมาครับ
ปาผมเป็น GLS 4WD ปี 2011 ติดจอ 7 นิ้วต่อ HDMI ได้ (รถคันเก่าใช้จอแบบนี้ ต่อคอมพิวเตอร์ในรถ)
ก่อนหน้านี้ผมใช้ HD Player ของ Cube Pro100 กล่องเล็กมากๆขนาดแค่ประมาณซองบุหร๊่ ต่อ HDMI พร้อม AVOut ได้ (สำหรับจอกลางและเสียงออก) การทำงานรวดเร็ว ภาพสวย พอใจมากครับ

แต่เมื่อเวลาผ่านไป ชักอยากเล่นอะไรเพิ่ม คิดอยู่นานแล้วว่าอยากได้ Android มาใช้ในรถเพราะว่า...
- Dashcommand และ Touque บน Android ใช้ดูค่าต่างๆผ่าน OBDII interface (Bluetooth adapter) อ้อ Dashcommand มีแดชบอร์ดสวยๆหลายตัว หลักๆเลยคืออันนี้  :sd10:
- ฟังเพลงได้ทุกฟอร์แมท (mp3, flac) ดูหนัง ดู MV ได้ (ไม่สะดวกเท่า HD Player แต่ก็ใช้ได้ดี)
- ต่อ 3G, Wiifi ดู TV ได้ ภาพชัดแน่นอน (ถ้ามีสัญญาณ 3G) เข้าเน็ตแก้ขัดก็พอได้
- ใช้ Google map, iGO ได้
- อื่นๆอีกหลายอย่างที่ทำได้ใน Android

แรกๆก็เอา tablet มาวางในรถ แต๋ก็ไม่ค่อยโอ ค่อนข้างเกะกะ ตอนไปติดปิ่นโต+ พี่ใหม่ที่ไปลองรถด้วยก็ทักว่าน่าจะติดเข้าไปในจอได้นะ

ดูไปดูมาก็ไปเจอเจ้า Android TV หาข้อมูลอยู่ซักพักก็เลยลงตัวกับอันนี้

ต่อ HDMI และ AVOut ได้
เพิ่ม micro SD ได้
ต่อเมาส์ คีย์บอร์ดได้
มี Wifi, Bluetooth ไม่มี GPS

อันนี้เป็น Home screen บนเจ้า Android TV ที่ผมใช้อยู่ ต่อสาย HDMI เข้าจอหน้าในปา (ถ้าจำไม่ผิดเป็นจอ Lilliput 669GL)

------------------
ต่อครับ

รูปนี้เพิ่ม Torque Widget เพื่อดูค่าต่างๆจาก Home screen ได้ด้วย (เหตุผลหลักที่ใช้ Torque) ผมใช้ดูค่าความร้อนเวลาเหยียบหนักหน่อยครับ

โปรแกรม Dashcommand + แดชบอร์ดที่ผมทำเอง (เอาของชาวบ้านมาแก้  ;)) และอัพโหลดไว้บน dashxl.net
อันนี้ใช้ได้ทั้งบน Android และ iOS ครับ ใครใช้ Dashcommand ลองโหลดแดชบอร์ดตัวนี้ไปใช้แล้วช่วยคอมเมนต์ด้วยครับ

GPS navigator ผมใช้ iGO

ใช้โทรศัพท์ 3G แชร์ Wifi ให้ ดู TV ชัดๆ (เผื่อใครติดละคร) เข้าเว็ป เข้า youtube ได้

กลัวไม่คุ้มก็เพิ่มนาฬิกาเรือนใหญ่ๆอีกซักอัน

อันนี้ออก 2 จอ จอกลางผ่าน AVOut ถาพที่ได้จาก HDMI ที่จอหน้าชัดกว่าพอประมาณ

รูปหมดละครับ

สรุปอุปกรณ์ที่ผมใช้ณตอนนี้ เฉพาะที่เกี่ยวข้องในกระทู้นี้ครับ
- Android TV box
- จอหน้า 7 นิ้ว ต่อ HDMI ได้
- จอกลาง น่าจะ 10 นิ้ว ต่อ AVIN
- วิทยุ Kenwood (เกี่ยวกับกระทู้นี้ไหม)
- OBDII Adapter Bluetooth
- Bluetooth GPS
- โทรศัพท์ 3G ปล่อย Wifi ได้
- แอร์เมาส์, คีย์บอร์ดไร้สาย
น่าจะหมดละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กันยายน 2013, 19:43:39 โดย ปุ้ย »

ออฟไลน์ พี่คม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
Re: Android TV (+จอ HDMI) ในปา GLS
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 3 กันยายน 2013, 22:34:21 »
 :L4365: :sd10: :sd10: :sd10:
มาไม่บ่อย...แต่คอยส่องทุกเวลา

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
Re: Android TV (+จอ HDMI) ในปา GLS
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 3 กันยายน 2013, 23:28:45 »
 :L4365: :L4365: :L4365: มาลอยคอและรอคอย :L4398:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 3 กันยายน 2013, 23:35:39 »
 :L4365: อยากรู้ทำอะไรได้บ้าง

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 3 กันยายน 2013, 23:39:43 »
แจ่มเลยครับพี่ปุ้ย สงสัยมานานแล้วว่าเจ้า Lilliput เวลาต่อกับ Android มันจะใช้ Touch Screen ได้เลยหรือเปล่า แหม...ถ้าได้นี่แจ่มไปเลยครับ

ผมก็ใช้จอหน้าที่มี HDMI เหมือนกันครับ แต่เลือกแบบไม่ Touch Screen เพราะกลัวว่ามันจะใช้ไม่ได้
เดี๋ยวรอของมาครบเมื่อไหร่จะมาร่วมแชร์ด้วยครับ ตอนนี้รอชมของพี่ปุ้ยก่อนละกันครับ
ของผมกำลังรอเจ้าตัวนี้อยู่ครับ

ฟังก์ชั่นก็ DVB-T2, Android, HD Player, DLNA, XBMC มีไวเลสและบลูทูธในตัว ว่าจะเอามาสตรีมวีดีโอจากฮาร์ดดิสไว้ดูทั้งจอหน้าและจอหลัง รวมทั้งผู้โดยสารบนรถที่สามารถดูหนังได้จากอุปกรณ์ของตัวเอง ใครอยากดูเรื่องอะไรก็ดูได้เลย อิสระ โดยดึงเอาหนังจากฮาร์ดดิสที่ต่ออยู่กับเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้แหละครับ

ก่อนอื่นขอแจก  :L6428:  ให้พี่ปุ้ยก่อนเลยครับ สำหรับแนว D.I.Y. ที่มีแนวคล้ายๆผม  :L2897:

ปูลาย...... Dashcommand และ Touque บน Android ใช้ดูค่าต่างๆผ่าน OBDII interface (Bluetooth adapter)

ผมก็กำลังสนใจอยู่พอดีเลยครับเจ้า OBDII Adapter ที่ว่าอ่ะครับ ผมกะจะเอามาใช้กะไอโฟน แต่ก็กลัวๆว่ามันจะเจ๊งง่ายหรือเปล่า คิดมานานละ ยังงัยจะรอรีวิวจากพี่ปุ้ยนะครับผม :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 กันยายน 2013, 23:44:39 โดย แม็ค MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 3 กันยายน 2013, 23:51:47 »
แจ่มเลยครับพี่ปุ้ย สงสัยมานานแล้วว่าเจ้า Lilliput เวลาต่อกับ Android มันจะใช้ Touch Screen ได้เลยหรือเปล่า แหม...ถ้าได้นี่แจ่มไปเลยครับ

ผมก็ใช้จอหน้าที่มี HDMI เหมือนกันครับ แต่เลือกแบบไม่ Touch Screen เพราะกลัวว่ามันจะใช้ไม่ได้
เดี๋ยวรอของมาครบเมื่อไหร่จะมาร่วมแชร์ด้วยครับ ตอนนี้รอชมของพี่ปุ้ยก่อนละกันครับ
ของผมกำลังรอเจ้าตัวนี้อยู่ครับ

ฟังก์ชั่นก็ DVB-T2, Android, HD Player, DLNA, XBMC มีไวเลสและบลูทูธในตัว ว่าจะเอามาสตรีมวีดีโอจากฮาร์ดดิสไว้ดูทั้งจอหน้าและจอหลัง รวมทั้งผู้โดยสารบนรถที่สามารถดูหนังได้จากอุปกรณ์ของตัวเอง ใครอยากดูเรื่องอะไรก็ดูได้เลย อิสระ โดยดึงเอาหนังจากฮาร์ดดิสที่ต่ออยู่กับเจ้าอุปกรณ์ตัวนี้แหละครับ

ก่อนอื่นขอแจก  :L6428:  ให้พี่ปุ้ยก่อนเลยครับ สำหรับแนว D.I.Y. ที่มีแนวคล้ายๆผม  :L2897:

ปูลาย...... Dashcommand และ Touque บน Android ใช้ดูค่าต่างๆผ่าน OBDII interface (Bluetooth adapter)

ผมก็กำลังสนใจอยู่พอดีเลยครับเจ้า OBDII Adapter ที่ว่าอ่ะครับ ผมกะจะเอามาใช้กะไอโฟน แต่ก็กลัวๆว่ามันจะเจ๊งง่ายหรือเปล่า คิดมานานละ ยังงัยจะรอรีวิวจากพี่ปุ้ยนะครับผม :sd23: :sd23:

พี่แม็ค Iphone ไม่ support OBDII bluetooth นะครับถ้าจะซื้อต้องเป็นตัว Wifi เท่านั้นนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 00:09:59 »

ผมก็กำลังสนใจอยู่พอดีเลยครับเจ้า OBDII Adapter ที่ว่าอ่ะครับ ผมกะจะเอามาใช้กะไอโฟน แต่ก็กลัวๆว่ามันจะเจ๊งง่ายหรือเปล่า คิดมานานละ ยังงัยจะรอรีวิวจากพี่ปุ้ยนะครับผม
:sd23: :sd23:

พี่แม็ค Iphone ไม่ support OBDII bluetooth นะครับถ้าจะซื้อต้องเป็นตัว Wifi เท่านั้นนะครับ

รับทราบครับพี่ไซ แสดงว่าพี่ไซก็เล่นอยู่ล่ะสิครับถึงรู้ อิอิอิอิ แต่รู้สึกว่ามันจะมีรุ่นที่ใช้ได้ทั้ง Wifi และ Bluetooth ในตัวเดียวกันด้วยนะครับ ว่าแต่พี่ไชใช้แล้วเป็นยังงัยบ้างครับ มีปัญหาอะไรบ้างมั้ยครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 05:28:24 »
:L4365: :L4365: มาปูเสื่อรอชมตอนต่อไปครับ :sd10: :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 08:25:56 »
น่าสนใจนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 08:31:20 »
ตอบพี่แม็คสำหรับ OBDII adapter สำหรับ IOS ต้องใช้แบบ Wifi เท่านั้นครับ และโปรแกรมบน IOS ก็จะมี Dashcommand เหมือนกัน แต่ Torque มีบน Android เท่านั้น

ในเรื่องของ OBDII adapter ผมมีใช้ทั้งแบบ Bluetooth และ Wifi (รถอีกคันใช้ Android Tablet ที่ไม่มี BT เลยใช้อแดปเตอร์แบบ Wifi)
ข้อเสียของอแดปเตอร์แบบ Wifi คือกินไฟเยอะ ขณะที่เสียบอยู่ตัวอแดปเตอร์ร้อนพอประมาณ
ในปาผมเสียบอแดปเตอร์แบบ BT ทิ้งไว้ตลอดไม่เคยถอดออก ตัวอแดปเตอร์ไม่ร้อน ถ้าเป็นแบบ Wifi คงไม่เสียบทิ้งไว้ครับ
ในด้านการทำงานทั้งสองแบบความสามารถเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องจอผมสั่งแบบไม่มีทัชมา ตอนนั้นตั้งใจว่าจะไม่ใช้คอมพิวเตอร์ติดรถแล้ว อยากได้แค่จอความละเอียดสูงภาพสวยหน่อย ต่อ HDMI และกล้องหลังได้
หลังจากเอา Android มาใช้เดี๋ยวคงกลับไปรื้อจอทัชสกรีนที่เคยใช้ในรถคันเก่ามาลองดูครับ เห็นตามเว็ปต่างๆเหมือนว่า touch panel ที่ใช้ในจอ 7 นิ้วแบบนี้ไม่มี Driver บน Android ครับ เดี๋ยวต้องลองดู
ในปาผมตอนนี้ใช้แอร์เมาส์อยู่ครับ + คีย์บอร์ดพิมพ์ไทยได้
----------------------
รูป+ข้อมูลเพิ่มขอลงตอนค่ำๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 กันยายน 2013, 08:41:55 โดย ปุ้ย »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 09:05:09 »
ตอบพี่แม็คสำหรับ OBDII adapter สำหรับ IOS ต้องใช้แบบ Wifi เท่านั้นครับ และโปรแกรมบน IOS ก็จะมี Dashcommand เหมือนกัน แต่ Torque มีบน Android เท่านั้น

ในเรื่องของ OBDII adapter ผมมีใช้ทั้งแบบ Bluetooth และ Wifi (รถอีกคันใช้ Android Tablet ที่ไม่มี BT เลยใช้อแดปเตอร์แบบ Wifi)
ข้อเสียของอแดปเตอร์แบบ Wifi คือกินไฟเยอะ ขณะที่เสียบอยู่ตัวอแดปเตอร์ร้อนพอประมาณ
ในปาผมเสียบอแดปเตอร์แบบ BT ทิ้งไว้ตลอดไม่เคยถอดออก ตัวอแดปเตอร์ไม่ร้อน ถ้าเป็นแบบ Wifi คงไม่เสียบทิ้งไว้ครับ
ในด้านการทำงานทั้งสองแบบความสามารถเหมือนกันครับ

ส่วนเรื่องจอผมสั่งแบบไม่มีทัชมา ตอนนั้นตั้งใจว่าจะไม่ใช้คอมพิวเตอร์ติดรถแล้ว อยากได้แค่จอความละเอียดสูงภาพสวยหน่อย ต่อ HDMI และกล้องหลังได้
หลังจากเอา Android มาใช้เดี๋ยวคงกลับไปรื้อจอทัชสกรีนที่เคยใช้ในรถคันเก่ามาลองดูครับ เห็นตามเว็ปต่างๆเหมือนว่า touch panel ที่ใช้ในจอ 7 นิ้วแบบนี้ไม่มี Driver บน Android ครับ เดี๋ยวต้องลองดู
ในปาผมตอนนี้ใช้แอร์เมาส์อยู่ครับ + คีย์บอร์ดพิมพ์ไทยได้
----------------------
รูป+ข้อมูลเพิ่มขอลงตอนค่ำๆนะครับ

ขอบคุณครับพี่ปุ้ย ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลเรื่อง Wifi adapter มันกินไฟมากกว่าครับ ไม่งั้นผมคงสั่งแบบ wifi แน่นอนเลย  :sd23: :sd23:

tod

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 09:12:12 »
ต้องระวังตัวนี้ไว้ด้วยนะครับ   OBDII interface  เพราะมันจะเข้าไปกวนกล่อง ECU กล่องหลัก
ใครทดลองแล้วไม่เจอ error (ไฟเครื่องโชว์) ก็แนะนำมาด้วยนะครับ พี่ๆท่านอื่นจะได้ไม่ต้องซื้อมาลองผิดลองถูกกัน
เท่าที่เจอมาแล้วของผม 2 กล่องจะมีปัญหากับกล้อง ECU (ประมาณบางครั้งเจอโค๊ต error) หลังๆถอดออกไม่ได้ใช้แล้วครับ
 :L2734:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 09:18:38 »

พอดีผมก็ทำอะไรเล่นๆ เหมือนกัน กะลองนั่นลองนี่ให้เรียบร้อยก่อน ตอนนี้ก็เลยซื้อเจ้าตัวในรูปนี้ไป เอามาติดตั้งกับเจ้า Altis น้อยที่บ้าน เผื่อได้ไอเดียแปลกใหม่จะเอามาโมด์ใส่น้องปาบ้าง

http://www.aliexpress.com/snapshot/261555032.html

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 10:57:04 »

พอดีผมก็ทำอะไรเล่นๆ เหมือนกัน กะลองนั่นลองนี่ให้เรียบร้อยก่อน ตอนนี้ก็เลยซื้อเจ้าตัวในรูปนี้ไป เอามาติดตั้งกับเจ้า Altis น้อยที่บ้าน เผื่อได้ไอเดียแปลกใหม่จะเอามาโมด์ใส่น้องปาบ้าง

http://www.aliexpress.com/snapshot/261555032.html

ของพี่ปอสวยงาม ๆๆ น่าสน ๆๆ ของพี่ปุ้ยก็น่าสน ๆๆๆ รอดูรีวิวครับงานนี้  :sd10: :sd10:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 13:07:33 »
ผมเคยใช้ตัวนี้ครับ

ถามว่าทนไหม ผมตอบได้เลยครับว่าไม่ทนผมใช้ไม่ถึง 5 ครั้งกลับบ้านเก่าไปซะแหละ(อาจจะเป็นตัวที่ผมใช้ผลิตมาไม่ดีก็อาจเป็นได้ครับ)
อาการที่เสียคือ ตัว OBD2 WIFI ไม่ส่งสัญญาณ WIFI ออกมาครับ

และตัว Program ที่ผมใช้คือตัว Torque pro ครับ สามารถเลือก Tool ต่างๆที่อยากดูออกมาได้ด้วยตัวเอง

และปัญหาต่อมาที่เจอเหมือนกับพี่ทศเจอครับ มันกวนกันครับทำให้เกิด Fault ขึ้นมาแต่ไฟ Engine ไม่ขึ้นนะครับ และก็สามารถลบได้ด้วยเจ้าตัว OBD2 Wifi ครับ
Connect ครั้งแรก Scan มาตัวนึงครับ

เล่นไปเล่นมากลับมา Scan เจอมาอีกเพียบครับ

แล้วก็ลองเข้าไปลบก็ลบออกครับแต่ไม่หมดคงค้างมา 2 ตัวครับ

สุดท้ายผมว่ากลับไปคบกับ Smart gauge น่าจะดีที่สุดครับ (แต่ยังไม่ได้ติดครับ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 13:11:53 »
ตอบพี่ทศเรื่อง error ไฟเอนจิ้นโชว์
OBD อแดปเตอร์ผมใช้มาประมาณ 3-4 ปี (เมื่อก่อนในรถคันเก่าใช้กับคอมพิวเตอร์)
ก็เจอปัญหาไฟปัญหาเอนจิ้นโชว์อยู่บ้าง (รีเซ็ทได้เองโดยใช้เจ้าอแดปเตอร์+โปรแกรม)
ปัญหาปัจจุบันที่ผมเจอในปาจะอยู่ที่โปรแกรมเป็นหลักครับ เช่น
หากเปิดโปรแกรมติดต่อกับอแดปเตอร์ไว้ก่อนที่จะสตาร์ทเครื่อง หลังจากสตาร์ทเครื่องแล้วเกียร์จะทำงานผิดปกติ ดับเครื่องสตาร์ทใหม่เมื่อไหร่ไฟโชว์ครับ
ทางแก้ของผมคือไม่เปิดโปรแกรมทิ้งไว้ในช่วงก่อนสตาร์ท แต่อแดปเตอร์เสียบอยู่ตลอดไม่เคยถอดและไม่เคยเจอปัญหาในขณะที่ไม่เปิดโปรแกรมครับ
อันนี้เจอกับโปรแกรม Torque บางครั้งครับ ใน Dashcommand ยังไม่เคยเจอ (ใช้น้อยกว่าด้วยครับ)
สำหรับปัญหาที่น่าจะเกิดจากอแดปเตอร์เมื่อก่อนก็เคยเจออยู่บ้างครับ อแดปเตอร์สมัยนี้ที่ผมใช้อยู่สองสามตัว (ราคาถูก จากจีน) ไม่น่าจะมีปัญหาครับ

ตอบพี่ปอ เจ้า Android ที่เป็น 2din รู้สึกว่าสำหรับปาเราก็มีครับ
แต่เนื่องจากปาเราแยกช่องติดตั้งวิทยุกับจอมาให้แล้ว  :L2900: ดังนั้นผมเลยเลือกติดแยกตามคุณภาพและราคาที่ต้องการครับ
พวกวิทยุจีนเสียงไม่ค่อยโอสำหรับผม แต่มีดีที่ฟังก์ชั่นเพียบ หากใครไม่เน้นเรื่องเสียงก็ถือว่าคุ้มค่าน่าลงทุนครับ
ถ้าเป็นรถรุ่นอื่นๆผมคงสนใจติดเจ้า Android 2din แบบนี้เหมือนกัน ได้ครบๆครับ  :L2904:

tod

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 13:34:01 »
ผมเคยใช้ตัวนี้ครับ

ถามว่าทนไหม ผมตอบได้เลยครับว่าไม่ทนผมใช้ไม่ถึง 5 ครั้งกลับบ้านเก่าไปซะแหละ(อาจจะเป็นตัวที่ผมใช้ผลิตมาไม่ดีก็อาจเป็นได้ครับ)
อาการที่เสียคือ ตัว OBD2 WIFI ไม่ส่งสัญญาณ WIFI ออกมาครับ

และตัว Program ที่ผมใช้คือตัว Torque pro ครับ สามารถเลือก Tool ต่างๆที่อยากดูออกมาได้ด้วยตัวเอง
และปัญหาต่อมาที่เจอเหมือนกับพี่ทศเจอครับ มันกวนกันครับทำให้เกิด Fault ขึ้นมาแต่ไฟ Engine ไม่ขึ้นนะครับ และก็สามารถลบได้ด้วยเจ้าตัว OBD2 Wifi ครับ
Connect ครั้งแรก Scan มาตัวนึงครับ

เล่นไปเล่นมากลับมา Scan เจอมาอีกเพียบครับ
แล้วก็ลองเข้าไปลบก็ลบออกครับแต่ไม่หมดคงค้างมา 2 ตัวครับ
สุดท้ายผมว่ากลับไปคบกับ Smart gauge น่าจะดีที่สุดครับ (แต่ยังไม่ได้ติดครับ)

ตามที่แจ้งเลย ***สำหรับผมนะครับ***
ก็คือขี้เกียจปวดหัวกับไอ้เจ้าโค๊ดที่มันขึ้นเกือบทุกวัน สุดท้ายก็มาเล่นแบบสายอินเตอร์เฟสแบบธรรมดานี่แหละครับ
ก็จะมีเจ้า SMG / V-Checker แบบสายเสียบนี่แหละครับเสถียนดี
(ไม่ใช่ว่าไม่แนะนำให้เล่นนะครับ)บางที่อาจจะเจอกล่องอินเตอร์เฟส+โปรแกรมดีๆที่มันเสถียนก็เอามาแนะนำกันบ้างนะครับ
ถ้าไม่เล่นก็ไม่รู้อีกว่ามันใช้ได้+ดีไม่ดีใช่มัยละครับ ส่วนผมจบแล้วลองมาแล้ว 2 ตัวของจีน
 :sd06:
ปล.ตั้งข้อสังเกตุไว้ว่า ระบบส่งข้อมูลของมิตซูบิชิ (Can/Lin Bus) มันจะส่งข้อมูลต่างกับของชาวบ้าน (อย่างเช่น โตโยต้า/อีซูซุ/มาสด้า)
เพาะผมลองเล่นกับตัว Wifi อินเตอร์เฟสกับรถค่ายอื่นจะไม่คอยเจอปัญหากับโคต error เวลาเสีบเจ้ากล่อง wifi ครับ
ทดลองแล้วใช้ได้ค่อนข้างดี (มันก็แปลก)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 19:52:42 »
กลับมาอัพข้อมูลครบละครับ  :sd27:

สำหรับเรื่อง OBD adapter ก็ต้องเสี่ยงหน่อยตามที่พี่ไซ พี่ทศลองไปละครับ (แต่ความเสียหายไม่ร้ายแรง)
เวปฝรั่งเค้าบอกว่าให้ใช้อแดปเตอร์ที่มีคุณภาพหน่อย ไม่แนะนำของจีน
แต่จากที่ผมใช้มาก็โอเคครับ ไม่มีปัญหามากกว่าที่บอกไปแล้ว ของจีนถูกมากๆด้วย ถือว่าอุดหนุนเอเชียด้วยกัน  ;D แต่ถ้ามีของไทยแพงหน่อยก็จะซื้อของไทยครับ
ของฝรั่งไม่เคยลอง ไม่รู้ดีกว่าแค่ไหน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 21:59:53 »
กระทู้นี้มีประโยชน์กับผมมากเลยครับ ขอบคุณพี่ปุ้ย พี่ทศ และพี่ไซ ที่ให้ข้อมูลดีๆตรงนี้ครับ เพราะผมดูในเวปแล้วเกิดสนใจอยู่แต่ยังไม่กล้าตัดสินใจเพราะเรื่องที่ว่ามันไปพ่วงกับ OBDII นี่แหละ กลัวมันจะไปทำให้ระบบชองรถรวนหรือเปล่า หรือมันจะทนทานหรือเปล่า เพราะราคาก็อยู่ในขั้นจับต้องได้ แต่ก็ไม่อยากขว้างทิ้งไปเฉยๆเวลามันเสียขึ้นมา เพราะถ้าจะส่งคืนจีนเพื่อเปลี่ยนตัวใหม่ ค่าส่งมันจะไม่คุ้มครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 4 กันยายน 2013, 22:29:51 »
กระทู้นี้มีประโยชน์กับผมมากเลยครับ ขอบคุณพี่ปุ้ย พี่ทศ และพี่ไซ ที่ให้ข้อมูลดีๆตรงนี้ครับ เพราะผมดูในเวปแล้วเกิดสนใจอยู่แต่ยังไม่กล้าตัดสินใจเพราะเรื่องที่ว่ามันไปพ่วงกับ OBDII นี่แหละ กลัวมันจะไปทำให้ระบบชองรถรวนหรือเปล่า หรือมันจะทนทานหรือเปล่า เพราะราคาก็อยู่ในขั้นจับต้องได้ แต่ก็ไม่อยากขว้างทิ้งไปเฉยๆเวลามันเสียขึ้นมา เพราะถ้าจะส่งคืนจีนเพื่อเปลี่ยนตัวใหม่ ค่าส่งมันจะไม่คุ้มครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ผมเคย claim ครั้งนึงครับส่งกลับไปจีน 150 บาทครับ
ค่าตัว wifi น่าจะประมาณ 900กว่าๆ นะถ้าจำไม่ผิด