ผู้เขียน หัวข้อ: My Big Blue Whale – The PaMania’s Mutant (แปลงร่างปาวาฬสีน้ำเงิน)  (อ่าน 45226 ครั้ง)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน หลังจากติดตามรีวิวของพี่ๆหลายท่านมาพอสมควร จึงคิดว่าถึงเวลาแล้วที่จะต้องขออนุญาตเปิดตัวเจ้าปาวาฬสีน้ำเงินของผมบ้าง (จริงๆแล้วปาวาฬน่ะเทาดำ...แต่น้ำเงินน่ะของผมเอง :sd42: :sd42: :sd42: งงไหมครับ :sd06:)

จากการเรียกร้องของพี่ๆหลายท่านให้ผมมารีวิวตัวดิสเบรคหลังให้เพื่อนสมาชิกได้รับทราบข้อมูล ดังนั้นผมจึงขอถือโอกาสแนะนำปาวาฬสีน้ำเงินออกสื่อพร้อมกับรีวิวไปพร้อมๆกันเลยก็แล้วกันนะครับ

เบื้องต้น..ผมต้องขออนุญาตชี้แจงก่อนนะครับว่า อุปกรณ์ที่ผมเลือกใช้นั้นเกิดจากความสะดวกส่วนตัวในการเข้าใช้บริการโดยตรงกับเจ้าของสินค้า และขอบอกว่าผมไม่เคยมีส่วนร่วมหรือเกี่ยวข้องกับกลุ่มแก็งค์ที่นิยมผลิตภัณฑ์ชนิดเดียวกัน รวมทั้งไม่เคยรู้จักหรือคบค้าเป็นการส่วนตัวกับกลุ่มดังกล่าวแต่อย่างใด และขอยืนยันว่าปาวาฬสีน้ำเงินมีเลือดปามาเนีย 100% แต่อาจจะกลายพันธุ์กว่าเพื่อนคันอื่นๆไปหน่อยเท่านั้นครับ ;D ;D

ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่ารถผมแต่งตามสไตล์รถครอบครัวเป็นหลัก เพราะบางวันยังต้องขับพาคุณแม่(ยาย)ไปจ่ายตลาด ไหว้เจ้า ช็อบปิ้ง อยู่เนืองๆ แต่ในบางเวลาก็ยังคงต้องการสมรรถนะที่เยี่ยมยอดเพื่อรองรับบุคลิกในการขับขี่แบบดุดันและเร่งร้อนของเจ้าของได้ด้วย ที่สำคัญคือผมเน้นความปลอดภัยเป็นอันดับแรก เพราะฉนั้นรถของผมจะต้องขับแล้วปลอดภัย เร่งได้ แซงได้ตามใจคิด ขับทางไกลแล้วต้องไม่เหนื่อยมากทั้งคนนั่งและคนขับ เอาล่ะครับ...เรามาเริ่มกันเลยครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
Re: My Big Blue Whale – The PaMania’s Mutant (แปลงร่างปาวาฬสีน้ำเงิน)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:17:28 »
โช้ค 4 ต้น (แรงดันลม subtank หน้า 12 Bar หลัง 8 Bar / ติดตั้งวันที่ 21 ก.ค. 2555)

•   จุดเริ่มต้น = เนื่องจากโช้คกับสปริงเทพเดิมๆนั้นพอใช้ไปสักระยะจะออกอาการโคลงเคลงจนรู้สึกได้อย่างชัดเจน เช่น เวลาขับขึ้นหรือลงจากอาคารที่จอดรถ ตัวรถจะโคลงไปด้านข้างซ้าย-ขวาตามจังหวะขึ้น-ลงเนินที่ล้อแต่ละข้างสัมผัสกับพื้นไม่พร้อมกัน นอกจากนี้เวลาเบรคตัวรถจะมีอาการหัวทิ่มไปข้างหน้า พอเท้าสัมผัสแป้นเบรคปุ๊ปหัวทิ่มไปข้างหน้าทันที ก่อให้เกิดอาการวิงเวียนศีรษะแก่ท่านผบ.เป็นอย่างยิ่ง
•   สิ่งที่คาดหวัง = หวังว่าจะช่วยให้อาการโคลงเคลงและโดยเฉพาะอย่างยิ่งอยากแก้อาการเบรคแล้วหน้าหน้าทิ่ม
•   ผลที่ได้รับ = รู้สึกได้ถึงการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้น
•   สิ่งที่ถูกใจและชอบ = รถขับเฟริ์มมากขึ้น เกาะถนนดีขึ้น ควบคุมรถง่ายขึ้นแต่ยังคงมีอาการโคลงให้รู้สึกได้บ้างแต่โดยรวมแล้วค่อนข้างพอใจสำหรับผม
•   สิ่งที่ไม่ถูกใจหรือข้อด้อย = คุณแม่บ้านบ่นไม่ค่อยพอใจ โช้คอะไรเสียเงินตั้งเยอะแต่เวลาเบรคก็ยังหน้าทิ่มอยู่เหมือนเดิม ไม่เห็นจะดีเลย..บ่น..บ่น..บ่น + ต้องคอยเข้าเช็คระยะเพื่อทำ re-valve และเปลี่ยนน้ำมันโช้คทุกปี+คิดค่าใช้จ่ายโช้คต้นละ 800 บาท
•   ข้อควรระวัง = อย่ามั่นใจขับเร็วเกินไปจนเอาไม่อยู่เดี๋ยวงานเข้า!!
•   ราคาเปรียบเทียบในตลาด = ราคามาตรฐาน 4 ต้น 38,000 บาทรวมติดตั้ง
•   ความคุ้มค่ากับราคา = ขึ้นอยู่กับงบประมาณและความพอใจ สำหรับผมถือว่าคุ้มครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2013, 01:53:55 โดย พี่หยก »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
Re: My Big Blue Whale – The PaMania’s Mutant (แปลงร่างปาวาฬสีน้ำเงิน)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:21:47 »
ดิสเบรคหลัง Refurbished + แปลงจากของ Toyota Prado รุ่นปี 90 (ติดตั้งวันที่ 1 ก.ย. 2555)

•   จุดเริ่มต้น = สืบเนื่องจากการไปเปลี่ยนโช้คมา 4 ต้น ถึงแม้ว่ารถจะขับดีขึ้นมากจนแทบจะพูดได้ว่าเป็นคนละคันกันเลย แต่ก็ยังไม่เป็นที่พอใจของท่านผบ.เนื่องจากรถยังคงสร้างความวิงเวียนศีรษะให้กับเธอทุกครั้งที่ขึ้นนั่งบนรถ เอาล่ะหว่า ทำไงดีล่ะทีนี้..ติ๊กต็อก..ติ๊กต็อก..ติ๊กต็อก ไปหาข้อมูลใหม่มา เข้าบอกว่าเปลี่ยนเป็นดิสเบรคหลังแล้วจะช่วยลดอาการเบรคหน้าทิ่มได้ดี+ช่วยเสริมประสิทธิภาพเบรคโดยรวมให้ทำงานได้ดีขึ้นเพราะเบรคหลังจะจับดีขึ้นทำให้เบรคหน้าทำงานน้อยลง ผ้าเบรคมีอายุใช้งานยาวนานขึ้น อืม..เรามันคนรักเมียซะด้วย เอาวะ..ลองดู อัพเกรดอีกที..
•   อีกอย่างพอดีช่วงนั้นเพิ่งเอารถเข้าศูนย์เช็ค 30,000 โลที่ศูนย์ที่ออกรถแถวๆพระรามสาม ช่างตั้งเบรคแข็งมากกกก ประมาณว่าดึงเบรคมือธรรมดาดึงไม่ขึ้นอ่ะ ประมาณว่ามันตึงมากกกก ต้องออกแรงเป็นพิเศษ แต่ก็ขับอยู่อย่างนั้นโดยไม่ได้สำเหนียกว่าจะเกิดอะไรขึ้นตามมาบ้าง หลังจากนั้นประมาณ 3 เดือนเริ่มเกิดอาการปวดที่เข่าข้างขวา หมอบอกว่าเส้นเอ็นอักเสบให้ยามากิน ปัจจุบันผ่านมาปีกว่าแล้วยังไม่หายสนิทต้องใส่ support ช่วยทุกครั้งเวลาขับรถจนกลายเป็นอวัยวะส่วนหนึ่งของเราไปเลย 555 + ฝึกเหยียบเบรคด้วยเท้าข้างซ้ายช่วยด้วยจนสามารถเปลี่ยนสลับเหยียบเบรคได้ทั้งเท้าซ้าย-ขวา ซึ่งต่อมาค้นพบว่ามันมีประโยชน์มากเวลาเร่งรีบ เลยบอกเมียสุดที่รักไปว่าเพื่อช่วยให้เข่าหายเร็วขึ้น เราเปลี่ยนเป็นดิสเบรคหลังกันเถอะ!!
•   สิ่งที่คาดหวัง = อยากให้อาการโคลง+เบรคแล้วหน้าทิ่มลดลง+เบรคจับดีขึ้นกว่าเดิมๆ
•   ผลที่ได้รับ = เบรคนิ่มขึ้น ความรู้สึกเหมือนขับรถเก๋งขึ้นมาอีกหน่อย สามารถควบคุมแรงเบรกและระยะเบรคได้จากแรงเท้าที่กดลงบนแป้นเบรค แต่ระยะกดเท้าลึกไปหน่อย เวลาเบรคระยะกระชั้นชิดอาจจะมีปัญหาจูบตรูดคันข้างหน้าได้
•   สิ่งที่ถูกใจและชอบ = เบรคนุ่มนวลขึ้น ความรู้สึกเหมือนเบรคมีกลไกบางอย่างมาช่วยผ่อนแรงมากขึ้น ไม่ทื่อเหมือนดรัมเบรคเดิมๆ
•   สิ่งที่ไม่ถูกใจหรือข้อด้อย = ค่าตัวแรงไปหน่อย
•   ข้อควรระวัง = ทีแรกกังวลว่าจะมีปัญหาเรื่องระบบเบรค ABS ว่าจะทำงานเป็นปกติไหม แต่ได้รับการอธิบายว่า ABS ยังคงทำงานเหมือนเดิม และระบบกระจายแรงเบรคจะคำนวณและกระจายแรงเบรคไปยังล้อทั้ง 4 อย่างเหมาะสมโดยอัตโนมัติ
•   ราคาเปรียบเทียบในตลาด = 30,000 บาทรวมผ้าเบรกโตโยต้าแท้ศูนย์+จานเบรคชุดใหม่พร้อมติดตั้ง เปรียบเทียบกับชุดดิสเบรกปาเจโรโชกุนราคา 18,000 บาทพร้อมติดตั้ง ทีแรกตั้งใจไปติดของปาเจโรโชกุน แต่ตัดสินใจเลือกชุด Prado เพราะตอนนั้นชุดดิสเบรกปาเจโรโชกุนกำลังขาดตลาด ไม่มีของ
•   ความคุ้มค่ากับราคา = จากการใช้งานมา 1 ปีเต็มยังไม่พบอาการผิดปกติใดๆ ไม่เคยพบว่าเบรค ABS ทำงานผิดปกติ และไม่เคยทดสอบเบรคเพราะไม่อยากเปลืองผ้าเบรคครับ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2013, 01:53:40 โดย พี่หยก »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:24:11 »
ค้ำหม้อลมเบรก (ติดตั้งวันที่ 1 ก.ย. 2555)

•   จุดเริ่มต้น = เคยติดอุปกรณ์ชนิดนี้มาตั้งแต่ขับรถคันก่อน (มาสด้า 3) แล้วเกิดความประทับใจ อีกเหตุผลคือหลังจากเปลี่ยนเป็นดิสเบรกหลังแล้วรู้สึกว่าระยะการกดเบรคมันยังลึกเกินไป
•   สิ่งที่คาดหวัง = ต้องการให้ระยะเบรกกระชับขึ้น+สามารถกะระยะเบรคได้แม่นยำมากยิ่งขึ้น
•   ผลที่ได้รับ = ระยะการกดแป้นเบรกอยู่ในระดับที่น่าพอใจ ให้ความมั่นใจในการเหยียบเบรคมากยิ่งขึ้นโดยเฉพาะการเบรคในระยะประชิด
•   สิ่งที่ถูกใจและชอบ = ได้ความรู้สึกในขณะเหยียบเบรคตามที่ต้องการ
•   สิ่งที่ไม่ถูกใจหรือข้อด้อย = ไม่มี
•   ข้อควรระวัง = อย่าขับเร็วมาก ใจลอย หรือหลับในขณะขับรถเพราะอาจเบรคไม่ทัน
•   ราคาเปรียบเทียบในตลาด = ค่าตัว+ติดตั้ง 1,500 บาท
•   ความคุ้มค่ากับราคา = ขึ้นอยู่กับงบประมาณและความชอบส่วนตัว สำหรับผมพอใจแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2013, 01:53:25 โดย พี่หยก »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:27:32 »
สปริงหน้า Lowell + สปริงหลัง Pedder (ติดตั้งวันที่ 16 ก.พ. 2556)

•   จุดเริ่มต้น = หลังจากเปลี่ยนโช้ค+ดิสเบรกหลังมาแล้ว อาการเบรคหน้าทิ่มและตัวรถโคลงเคลงยังไม่หายสนิท ผบ.ยังคงบ่นเรื่องเวียนหัวอยู่ เลยบอกไปว่าอืม..ถึงเวลาทิ้งไพ่ใบสุดท้ายแล้วล่ะจ่ะที่รัก อะไรที่ควรเปลี่ยนเราก็เปลี่ยนแล้ว สงสัยถึงคราวเราคงต้องเปลี่ยนสปริงแล้วล่ะ คราวนี้ถ้ายังไม่หายอีกจะเลิกขับแบบชะเวิ้บชะว้าบ ยอมเปลี่ยนมาขับเรียบร้อยตลอดไป 555
•   สิ่งที่คาดหวัง = ความนิ่ง นุ่ม หนึบ การควบคุมรถที่ง่ายขึ้น เพื่อผบ.จะได้เลิกบ่นเวียนหัวซะที
•   ผลที่ได้รับ = สุดยอดครับ เติมลมหน้า/หลัง 35/35 อาจจะกระด้างบ้างนิดหน่อยบนความเร็วต่ำ แต่ยิ่งขับเร็วจะยิ่งรู้สึกว่ารถนิ่งมากขึ้น จากที่เคยเบรกคอสะพานเหลือแค่ถอนคันเร่งแล้วปล่อยไหล ตกตุ๊บแล้วหยุด เคยนั่งผู้ใหญ่ 7 เด็ก 1 คนนั่งชมว่าอืม..นุ่มดี ไปเปลี่ยนสปริงมาเหรอ?
•   สิ่งที่ถูกใจและชอบ = ชอบความรู้สึกตอนที่ขับ มันอธิบายได้ยากจริงๆ
•   สิ่งที่ไม่ถูกใจหรือข้อด้อย = ยังไม่พบ
•   ข้อควรระวัง = ควรใช้ความรอบคอบและระมัดระวังในการขับขี่บนท้องถนน
•   ราคาเปรียบเทียบในตลาด = เปลี่ยนพร้อมลูกหมากกันโคลงหน้า+บู๊ชยูรีเทนกันโคลงหลังรวม 18,000 บาท
•   ความคุ้มค่ากับราคา = อยู่ที่งบประมาณและความชอบส่วนตัว สำหรับผมได้แบบนี้ก็พอใจแล้วครับ (อยากลองดูเหมือนกันว่าถ้าขับนกเหลืองจะรู้สึกยังไง ที่จริงถ้าได้รู้จักพวกพี่ FM เร็วกว่านี้ก็อาจจะได้เป็นสาวกนกเหลืองอีกคนก็ได้ครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2013, 01:49:07 โดย พี่หยก »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:29:05 »
เสริมความแรงด้วยกรองแต่ง

•   สิ่งที่คาดหวัง = เพิ่มอัตราเร่งอีกซักหน่อยเพราะน้องปาเดิมๆจะติดอืดนิดๆตอนออกตัว
•   ผลที่ได้รับ = อัตราเร่งเพิ่มขึ้นตามที่ต้องการ
•   สิ่งที่ถูกใจและชอบ = แม้ไม่ได้มากขึ้นขนาดผิดหูผิดตาแต่ก็ทำให้ขับสนุกขึ้นมาก
•   สิ่งที่ไม่ถูกใจหรือข้อด้อย = ขับขึ้นทางชันอาจจะมีกำลังตก+เครื่องคราง+เสียกำลังได้ในบ้าง แต่หากรู้จังหวะและใช้เกียร์ manual ช่วยก็ไม่มีปัญหา เคยขับไปเที่ยวจ.น่าน ขึ้นเขาหลายๆลูกก็ไม่มีปัญหา ไม่เคยเจอปัญหาเกียร์ล็อค
•   ข้อควรระวัง = ห้ามเป่าลมเด็ดขาดเพราะจะทำให้ผ้ากรองขาด/รูขยายใหญ่ทำให้สิ่งสกปรกหลุดไปเข้าเครื่องยนต์ได้ และต้องคอยล้างทำความสะอาดตามระยะใช้งานที่ทางผู้ผลิตกำหนดมาให้ด้วยน้ำยาเฉพาะเท่านั้น
•   ราคาเปรียบเทียบในตลาด = เฉพาะตัวกรองไม่เกิน 3,000 บาท (ไม่รวมน้ำยาทำความสะอาด)
•   ความคุ้มค่ากับราคา = สำหรับผมคิดว่าคุ้มครับเพราะใช้ได้ระยะยาว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2013, 01:49:29 โดย พี่หยก »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:32:37 »
อุปกรณ์ตกแต่งและความปลอดภัยอื่นๆ

•   กันขโมยชุดอัพเกรด ABT + เหยียบเบรคล็อกประตูอัตโนมัต + กดล็อคด้วยรีโมทแล้วกระจกพับอัตโนมัต (แถมมากับชุดอัพเกรด) >> ใช้ดีไม่มีปัญหา แนะนำครับ
•   กันขโมย Lockteck กล่องส้ม >> ตั้งแต่ติดมาไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ รู้สึกว่าใช้ยากและเกะกะเวลาเหยียบเบรคด้วย ถ้าจะติดกันขโมยแนวนี้ เลือกใช้แบบทที่ไม่มีตัดสตาร์ทจะดีกว่า เพราะขึ้นรถแล้วเสียบกุญแจก็ล็อกประตูได้เลย ไม่จำเป็นต้องรอไขกุญแจล็อคก่อนแล้วค่อยสตาร์ทรถ เพราะเป็นช่วงเวลาหัวเลี้ยวหัวต่อที่คนร้ายอาจเปิดประตูกระโดดขึ้นรถเราได้
•   ล็อคล้ออะไหล่ยิ่งเจริญ >> รู้สึกปลอดภัยดี ล้ออะไหล่ยังอยู่ครบถ้วน
•   กระจกมองข้าง+มองหลังตัดแสง >> ส่วนตัวไม่ได้รู้สึกว่ามันช่วยให้ลดแสงสะท้อนอะไรมากมายเพราะเดิมๆก็ใช้งานได้ดีอยู่แล้วและไม่ได้มีปัญหาอะไร แต่อยากบอกว่ามีไว้ก็ดีเหมือนกัน มันอาจจะช่วยได้บ้างโดยที่เราไม่รู้ตัว แต่ที่สำคัญคือมันภูมิใจครับ รู้สึกว่ารถเราเท่ห์ดี 555 แต่ถ้าเลืกใช้กระจกแบบ 2 ความโค้งก็จะช่วยเรื่องมุมมองที่กว้างขึ้นได้อีกครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2013, 02:16:32 โดย พี่หยก »

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:34:23 »
 เห็นพี่หยกเงียบๆมาทีจัดเต็มเลยนะครับ  :L6428: ให้ครับว่าแต่ดิสเบรคหลังเหมือนทำจากทิดอ็อดเลย  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:37:39 »
เห็นพี่หยกเงียบๆมาทีจัดเต็มเลยนะครับ  :L6428: ให้ครับว่าแต่ดิสเบรคหลังเหมือนทำจากทิดอ็อดเลย  :L2900:
ใช่ครับพี่เอริท์ ทำกับทิดอ็อดบางนาครับ ;D ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:40:38 »
เมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมา ปาวาฬสีน้ำเงินประสบอุบัติเหตุเล็กน้อยจนต้องเข้าศูนย์ทำสี เลยทำให้ยังติดสติ๊กเกอร์ D5 ไม่ได้เพราะต้องรอทำสีให้บานประตูหน้าด้านซ้ายให้เสร็จก่อน :sd21: :sd21:

เมื่อมาถึงตรงนี้ก็แสดงว่าจบรีวิวแล้วนะครับ ขออภัยหากลงรูปเยอะไปหน่อย และผมก็ขอถือโอกาสฝากปาวาฬสีน้ำเงินไว้ในอ้อมใจของพี่ๆอีกสักคันนะครับ ;D ;D และหวังว่ารีวิวของผมจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆพี่ๆปามาเนียบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 สิงหาคม 2013, 02:03:32 โดย พี่หยก »

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 01:47:12 »
เหมือนพี่เอิร์ทว่าล่ะครับ พี่หยกมาแบบจัดเต็มเลย รีวีวหลายแง่มุมดูตรงไปตรงมาดีครับ Cool!!!  :L2734:
จัดไปเลยอีก 1 Like ครับผม  :L6428:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 02:00:00 »
เหมือนพี่เอิร์ทว่าล่ะครับ พี่หยกมาแบบจัดเต็มเลย รีวีวหลายแง่มุมดูตรงไปตรงมาดีครับ Cool!!!  :L2734:
จัดไปเลยอีก 1 Like ครับผม  :L6428:

ขอบคุณครับพี่แม็ค ดีใจที่พี่ชอบนะครับ :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 02:04:39 »

ขอบคุณครับพี่แม็ค ดีใจที่พี่ชอบนะครับ :L4399: :L4399:

ด้วยความยินดีครับพี่หยก  :L4399: :L4399: :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 03:59:49 »
แจ่มเลยครับพี่หยก.....ได้ประโยชน์จากการรีวิวเลยครับ..... :L6428:...ให้พี่หยกที่รีวิวให้มุมมองดีๆครับ  :L2734: :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 07:04:11 »
 :sd23: ขอบคุณครับพี่ หยก อ่านเพลินกันเลยทีเดียวเชียว
 :L6428: เลยครับ..

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 07:14:46 »
อ่านได้เพลินไปเลยครับ พี่หยก
ก็เป็นอีกแนวทางครับ ถ้าเจอกันและมีเวลาคงต้อง
ขอลองนั่งไปทดสอบสักหน่อยครับ พี่หยก

:L6428: :L6428: :L6428:
 :L2900: :L2900: :L2900: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 07:16:44 »
อ่านรีวิวพี่หยกแล้ว รู้สึกดีมาก ได้ประโยชน์ข้อคิดเป็นแนวทางไปปรับปรุงน้องปาเราให้พร้อมและปลอดภัยยิ่งขึ้น :L2900:

ชอบมากครับพี่ ขอกดlikeให้พี่อีกหนึ่งนะครับ :L6428:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 07:26:58 »
เหมือนพี่เอิร์ท ว่าครับ จัดเต็มเหมือนกันนะเนีายพี่หยก ปลาวาฬสีน้ำเงิน  :L2906: ครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 07:29:06 »
ขอบคุณข้อมูลรีวิวของพี่หยกมากๆครับ :L2753:
ข้อมมูลมีประโยชน์มากครับ
ไม่คิดว่าดูจากภายนอกเดิมๆ ธรรมดา :L2761:
แต่มีอะไรซ่อนอยู่แบบ :L2900:

ขอจัด  :L6428: 1 ดอกคร้าบ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 สิงหาคม 2013, 07:45:13 »
ชอบครับ ให้ข้อมูลทีใช้งานจริง ขอบคุณครับพี่หยก
 :L2904: :L2904: :L2904:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก