ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : กล้องมองข้างแทนกระจกมองมุมหน้าซ้าย  (อ่าน 28367 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: DIY : กล้องมองข้างแทนกระจกมองมุมหน้าซ้าย
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 มกราคม 2015, 12:35:39 »
อะไรเนี่ยย
พี่อ๊อดทำเสร็จก่อนผมซะงั้น
ของผมเพิ่งจะร้อยสายเข้ามาในตัวรถเสร็จ
กับทำกล่องควบคุมเสร็จไปแล้ว
พรุ่งนี้จะได้ฤกษ์เดินสายต่างๆให้เรียบร้อยสักที
 :L2736: :L2736: :L2736:

เอารูปมาโชว์บ้างนะครับ จะได้เป็นไอเดียร์ให้ผมมั่ง  :)

• Pa Mania
  • *
Re: DIY : กล้องมองข้างแทนกระจกมองมุมหน้าซ้าย
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 มกราคม 2015, 12:37:26 »
:sd10:  อู้ว หู้ว   อยากทำมั่งอ่า  :sd01:  (ทำไม่เป็น)  :sd42:

:L2900: เลยครับ พี่อ๊อด   :L4384: อยากมีบ้าง แต่ทำไม่เป็น  :L4386:

สงสัยอาจจะได้มีมิตติ้งติดกล้องมองข้าง ผมรู้นะว่ามีพี่ๆอยากได้กันเพียบ 555  :sd42:

ออฟไลน์ เอก สันติ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 มกราคม 2015, 18:47:49 »
สนใจครับ แต่สงสัยนิดนึงว่าจะมีผลต่อการพับกระจกข้างมั้ยครับ  :L2761:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 มกราคม 2015, 19:59:25 »
ก่อนหน้านี้ก็กะไว้ล่ะครับว่าจะเจาะด้านขวาด้วย จะได้สั่งกล้องแบบรอบตัวมาติด
ใช้กล้อง 4 ตัว สามารถดูได้ทุกด้าน แถมยังรวมภาพมาเป็น Bird Eye View ได้ด้วย

แต่เห็นว่า กล้องข้างอันเดียวแค่ 600 บาทเอง เลยลองสั่งเอามาติดดูซักข้างก่อน ถ้าไม่ work วันหลังค่อยเปลี่ยน
ตอนนี้ happy แล้วครับข้างเดียว ที่สำคัญมันร้อยสายยากมากๆโครตๆ เลยไม่เอาแล้ว พอแค่แหละ ไม่อยากทำอีกข้างแล้ว  :D

ผมสั่งจอแบบแสดงผลครั้งละ4ภาพพร้อมกัน เค้าส่งแบบ 2 input. มาให้ ยื้อกันมานานละยังไม่จบ ถ้าได้มาเมื่อไหร่จะเอามารีวิวมั่งคับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 มกราคม 2015, 22:25:19 »
ผมสั่งจอแบบแสดงผลครั้งละ4ภาพพร้อมกัน เค้าส่งแบบ 2 input. มาให้ ยื้อกันมานานละยังไม่จบ ถ้าได้มาเมื่อไหร่จะเอามารีวิวมั่งคับ  :L4399:

พอพี่แม็คพูดถึงจอแสดงผลทีเดียว 4 input เลยลองเข้าไปดูในเนต
โอ้ว มีจอแบบนี้ด้วย กดดเลือกดูแบบไหนก็ได้ แถมเหมือนเป็น Selector เลือกช่อง input ในตัวเลยใช้ป่าวครับ

เลยนึกได้ว่า ในรถผมตอนนี้มี HD Player, กล่องทีวีดิจิตอล และช่อง AUX ไว้ต่อฟังเพลงจากมือถือ
แต่ยังไม่มี AV Selector ต้องคอยถอดเสียบเข้าเสียบออก
จะหาในท้องตลาด ก็ไม่มีที่ถูกใจ เพราะไม่อยากได้แบบเอื้อมลงไปเลื่อนสวิทช์ที่ตัวกล่อง

วันนี้เลยนั่งทำเองซะเลย แล้วใช้สวิทช์ 3 แยกออกมาจากกล่อง เพื่อไว้กดเลือก input แล้วก็เอาไปติดตรงไหนก็ได้ที่คอนโซล กดเลือกได้สบายและ

ขอบคุณพี่แม็คสำหรับแรงบันดาลใจ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 มกราคม 2015, 23:53:50 »
พอพี่แม็คพูดถึงจอแสดงผลทีเดียว 4 input เลยลองเข้าไปดูในเนต
โอ้ว มีจอแบบนี้ด้วย กดดเลือกดูแบบไหนก็ได้ แถมเหมือนเป็น Selector เลือกช่อง input ในตัวเลยใช้ป่าวครับ

เลยนึกได้ว่า ในรถผมตอนนี้มี HD Player, กล่องทีวีดิจิตอล และช่อง AUX ไว้ต่อฟังเพลงจากมือถือ
แต่ยังไม่มี AV Selector ต้องคอยถอดเสียบเข้าเสียบออก
จะหาในท้องตลาด ก็ไม่มีที่ถูกใจ เพราะไม่อยากได้แบบเอื้อมลงไปเลื่อนสวิทช์ที่ตัวกล่อง

วันนี้เลยนั่งทำเองซะเลย แล้วใช้สวิทช์ 3 แยกออกมาจากกล่อง เพื่อไว้กดเลือก input แล้วก็เอาไปติดตรงไหนก็ได้ที่คอนโซล กดเลือกได้สบายและ

ขอบคุณพี่แม็คสำหรับแรงบันดาลใจ  :sd23:

:L2888:  :L2734: ยอดเลยพี่อ๊อด  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 10:21:21 »
จัดชุดแบบนี้ แล้วมาช่วยกันติดตั้งดีมะ
ทั้งชุด งบไม่เกิน 4 พัน พร้อม กล่องคอนโทรล และสวิตซ์ สำเร็จรูป กับ มอนิเตอร์แยก
ว่าจะสั่งมาลองติด ใครสนใจจะรวมสั่งมาเล่นด้วยกันป่ะ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 10:39:00 »

เห็นพี่อ็อดทำแล้ว มีไอเดียอีกแล้ว
พอดีตอนนี้อยู่ท่ามะกาพอดี เดี๋ยวแวะไปหาที่บ้านโป่งล่ะกันครับ
 :L2904:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ โย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • You'll NeVer WalK AlonE
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 10:43:06 »
สุดยอดเลยครับพี่ๆ เลือกสวิชกันไม่ถูกเลยทีเดียว อินพุท เยอะเกิน  :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ นันทวิทย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 11:58:16 »
เคยไปทดลองขับเพื่อดูกล้องรอบคันที่ติดอยู่กับรถ nissan xtrail ตัวใหม่ล่าสุด ดูแรกๆก็สับสนชีวิตพอควร แต่ซักพักก็หายสับสน เลยเริ่มติดใจกับระบบกล้องแบบนี้เหมือนกันแล้วครับ มันใช้ประโยชน์ได้ดีจริงๆครับ  :L6428:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 12:40:40 »
จัดชุดแบบนี้ แล้วมาช่วยกันติดตั้งดีมะ
ทั้งชุด งบไม่เกิน 4 พัน พร้อม กล่องคอนโทรล และสวิตซ์ สำเร็จรูป กับ มอนิเตอร์แยก
ว่าจะสั่งมาลองติด ใครสนใจจะรวมสั่งมาเล่นด้วยกันป่ะ

ผมก็เคยคิดจะเอาชุดนี้เหมือนกันครับพี่สจ๊วต แต่คิดๆดูอีกที กล้องมองข้าง ถ้าติดไว้ที่กระจกหูช้างทั้งสองข้าง เวลาเปิดไฟเลี้ยวแล้วกล้องทำงาน คงไม่ได้ประโยชน์เท่ากับเอาไปติดไว้ด้านหน้ารถเพื่อดูว่าด้านหน้ามีรถมาหรือเปล่า( กรณีที่ออกจากซอยโดยต้องทิ่มหัวรถออกไปก่อน) ผมว่าใช้จอแบบแสดงผล 4 กล้องพร้อมกัน หรือจะเลือกกล้องไหนก็แค่กดที่หน้าจอน่าจะสะดวกกว่าครับ จอพวกนี้สามารถแสดงผลได้แบบ 1   2    3    และ  4 กล้องแล้วแต่เราเลือกครับ แบบนี้จะสะดวกเวลาช่วยจอดมากกว่าครับ คหสต.ครับพี่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 มกราคม 2015, 15:09:59 »
เคยไปทดลองขับเพื่อดูกล้องรอบคันที่ติดอยู่กับรถ nissan xtrail ตัวใหม่ล่าสุด ดูแรกๆก็สับสนชีวิตพอควร แต่ซักพักก็หายสับสน เลยเริ่มติดใจกับระบบกล้องแบบนี้เหมือนกันแล้วครับ มันใช้ประโยชน์ได้ดีจริงๆครับ  :L6428:

ใช่เลยครับ กล้องรอบตัวแบบรวมภาพเป็น Bird Eye View ใช้ประโยชน์ได้ดีมากๆ ของจีนราคาหมื่นต้นๆ

แต่ผมพอแล้ว เพราะได้เห็นมุมมองหน้าด้านข้างที่ต้องการแล้ว มุมที่เหลือก็ใช้ฝีมือในการมองเอาเองครับ  ;D

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2015, 12:14:14 »
 :L2900:
มีติดด้านหน้าใหมครับ ด้านหน้าสูง กะยาก เกือบชนด้านหน้าหลายครั้งแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 1 กุมภาพันธ์ 2015, 12:57:51 »
:L2900:
มีติดด้านหน้าใหมครับ ด้านหน้าสูง กะยาก เกือบชนด้านหน้าหลายครั้งแล้วครับ

ว่างๆมาหาผมเลยพี่ตุ้ย  :L6419: