ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : นาฬิกาหัวเก๋ง pajero sport  (อ่าน 76507 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: DIY : นาฬิกาหัวเก๋ง pajero sport
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 09:18:09 »
ตอนนี้ติดปัญหายัดไม่ลง  :D :D :D
ต้องแหวกช่องให้กว้างกว่านี้ก่อน
วันเสาร์ค่อยลุยต่อ

ถ้าข้างบนแหวกไม่ได้แล้ว เอามาวางไว้บนครอบจอก็ได้นะ ถ้าสนใจ ผมยกให้ทั้งชุดเลย เพราะตอนนี้ผมเปลี่ยนครอบจอละ  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: DIY : นาฬิกาหัวเก๋ง pajero sport
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 09:20:46 »
ถ้าข้างบนแหวกไม่ได้แล้ว เอามาวางไว้บนครอบจอก็ได้นะ ถ้าสนใจ ผมยกให้ทั้งชุดเลย เพราะตอนนี้ผมเปลี่ยนครอบจอละ  :L2736:

ม่ายยยย
ความตั้งใจคือต้องไว้ข้างบน
ขอเวลาคิดวิธีเอามันยัดเข้าไปก่อน
 :sd07: :sd07: :sd07:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 09:34:43 »
จริงดิ คับ.    :L2900:    :L2900:    :L2900:
แสดงว่าว่างแล้วสิคับพี่พีท.    เด่วผมนัดทานข้าวน่ะคร้าบบบ.     :sd42:
ว่างครับพี่อั๋น แต่กระเป๋ามันว่างด้วยนี่ซิครับพี่ 555+

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 12:29:58 »
ม่ายยยย
ขอเวลาคิดวิธีเอามันยัดเข้าไปก่อน

ไปเซเว่น  บอกหน้าเค้าเตอร์  พี่ขอ KY  1ขวด  :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 13:11:06 »
ไปเซเว่น  บอกหน้าเค้าเตอร์  พี่ขอ KY  1ขวด  :sd42:

ปกติ KY เขาขายเป็นหลอดครับพี่นะ :L2739:  :L2754:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 13:22:37 »
ปกติ KY เขาขายเป็นหลอดครับพี่นะ :L2739:  :L2754:

อ๋อ พอดีไปนึกถึง DX PLAY  :L4396:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 13:36:27 »
 :L2900:  :L2900:

รอชม เผื่อลอกการบ้าน
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 15:14:45 »
ม่ายยยย

งั้นถอดโครงเหล็กออกมาตะไบแต่งรูให้ใหญ่ขึ้นครับ   :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 16:08:21 »
ม่ายยยย

ผ่าฝ้าหลังคาครับ ยังพอมีที่เหลือคงไม่ไปโดนตูดเสาอากาศหรอก  มุมนี้ผมเบิกรูมาแล้ว

ออฟไลน์ ประพันธ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • เลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำได้
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 16:37:00 »
ผ่าฝ้าหลังคาครับ ยังพอมีที่เหลือคงไม่ไปโดนตูดเสาอากาศหรอก  มุมนี้ผมเบิกรูมาแล้ว
ว่าแล้วถึงว่าKYซื้อเป็นขวด(สงสัยขวดลิตร)เห็นพี่หยกใช้แค่เป็นหลอดก็พอครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 17:38:20 »
งั้นถอดโครงเหล็กออกมาตะไบแต่งรูให้ใหญ่ขึ้นครับ   :L6419:

จัดการไปแล้ววว
ทั้งแหวก ทั้งแหก ทั้งฉีก
จนจับยัดลงไปได้ละ
อาจจะยังไม่ค่อยสนิทสักเท่าไหร่ แต่ก็พอถูไถไปก่อน
 :L2754: :L2754: :L2754:

แต่พอปิดกุญแจ จะแค่ดับไฟ แต่หน้าจอนาฬิกายังแสดงผลอยู่
เพราะจริงๆเป็นแบบใช้ถ่านกระดุม 2 เม็ด
แต่เอามาแปลงให้ใช้ไฟรถเอา
ถ้าดับหมด เปิดมาต้องตั้งนาฬิกาใหม่ทุกครั้ง
เลยต้องยอมให้หน้าจอติดไว้ตลอด

***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 9 มิถุนายน 2016, 20:04:57 »
จัดการไปแล้ววว
ทั้งแหวก ทั้งแหก ทั้งฉีก
จนจับยัดลงไปได้ละ
อาจจะยังไม่ค่อยสนิทสักเท่าไหร่ แต่ก็พอถูไถไปก่อน
 :L2754: :L2754: :L2754:

แต่พอปิดกุญแจ จะแค่ดับไฟ แต่หน้าจอนาฬิกายังแสดงผลอยู่
เพราะจริงๆเป็นแบบใช้ถ่านกระดุม 2 เม็ด
แต่เอามาแปลงให้ใช้ไฟรถเอา
ถ้าดับหมด เปิดมาต้องตั้งนาฬิกาใหม่ทุกครั้ง
เลยต้องยอมให้หน้าจอติดไว้ตลอด

ยินดีด้วยครับ สำเร็จไปอีกหนึ่งโปรเจ็คละ  :L2734:

ออฟไลน์ ตี๋ นิติเทพ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 10 มิถุนายน 2016, 12:16:04 »
 :L2900:

สวยครับพี่
ผมไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลย ได้แต่เอามาวางตรงช่องที่ว่างอยู่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2016, 02:36:26 »
:L2900:

สวยครับพี่
ผมไม่มีพื้นฐานด้านนี้เลย ได้แต่เอามาวางตรงช่องที่ว่างอยู่

ของพวกนี้ ถ้าอยากได้อยากมีอยากทำเป็น ปรึกษากันได้หมดแฟละครับพี่ตี๋ มือดีไอวายมีเยอะครับ ช่วยๆกัน ทำเสร็จแล้วภูมิใจกับฝีมือตัวเองด้วยนะ เชื่อมั้ยว่า 3 ปีกว่าตั้งแต่ออกรถมาจนป่านนี้ ผมยังรื้อรถทุกครั้งที่นอนไม่หลีบครับ รื้อยันสว่างกันเลยทีเดียว  :L6419:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2016, 06:55:58 »
สวยงามเลย :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 11 มิถุนายน 2016, 07:25:06 »
ของพวกนี้ ถ้าอยากได้อยากมีอยากทำเป็น ปรึกษากันได้หมดแฟละครับพี่ตี๋ มือดีไอวายมีเยอะครับ ช่วยๆกัน ทำเสร็จแล้วภูมิใจกับฝีมือตัวเองด้วยนะ เชื่อมั้ยว่า 3 ปีกว่าตั้งแต่ออกรถมาจนป่านนี้ ผมยังรื้อรถทุกครั้งที่นอนไม่หลีบครับ รื้อยันสว่างกันเลยทีเดียว  :L6419:
อาการเดีนวกัน  ยามว่างเหงาๆเครียดๆ   อยู่กับรถรื้อนู๊นใส่นี่  ปาดแต่ง แยงแทง  แล้วมีความสุข = การผักผ่อนคามสโลแกนที่ตั้งขึ้นมาจากความรู้สึกจริงๆครับ

สำหรับพี่ตี๋ หากชอบก็ต้องลองเล่นสนุกดู หาเครื่องมือที่แนะนำไว้เตรียมไว้ในรถ มีเวลาก็สอบถามปรึกษาหาแนวทางแล้วลงมือเลยครับ

ความเพลินเพลิน ความภูมิใจ  หาใช่ความสวยงามทั้งหมดแต่มันคือสิ่งพิเศษที่ไม่มีในคันอื่นๆที่เกิดจากความตั้งใจของเราเอง

เมื่อคล่องเมื่อชอบ  จะละเมียดและดูดีในชิ้นงานต่อๆไป

อาจจะพบกับcomment แนวนี่  "  ทำไปได้ "  - " เสียของ "  - " หมดกันวิศวกรออกแบบมาดีๆ " - " ไม่มีความเห็น ของเดิมดีล่ะ "

แต่เดี๋ยวนี้พวกนั้นๆบางคน   ก็แอบมากระซิบ   "ทำให้บางซิ"    "ช่างมันผมไม่สนใจล่ะ"  "จัดไป  อยากทำลายตรงไหน เชิญตามอัธยาศัย"

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2016, 12:22:10 »
กว่าจะแล้วเสร็จสำหรับนาฬิกาชิ้นเล็กนี้เล่นไป 3 สัปดาห์กันเลยทีเดียว ประเด็นคือเวลาไม่พร้อมเลยต้องทำทีละหน่อย ถ้าทำจริงๆก็คงใช้เวลาไม่น่าเกิน 2 ชม.ครับ

ของนอนรอท้ายรถอยู่นานแล้ว มีเวลาว่างก็ทำอะไรประมาณนี้ครับ

โดยปรกติแล้วรถทุกคันน่าจะมีแจ็คสำหรับนาฬิกาอยู่แล้วนะครับ มันก็จะถูกมัดรวมอยู่หลังจอ (ของผมเป็น 2013 GT)

หาสายเจอแล้วก็ลองเสียบทดสอบการทำงาน

เสียบแจ็คเข้านาฬิกาทำงานแสดงว่า OK

เมื่อเราต้องการติดตั้งบนหัวเก๋งก็ต้องตัดต่อสายเพื่อนำขึ้นไปยังหัวเก๋งนั้นเองนะครับ ครั้งแรกผมใช้สายโทรซึ่งค่อนข้างจะแข็ง และที่สำคัญคือความยาวที่วัดครั้งแรกไม่ได้นะครับ ดันวัดและตัดที่ความยาว 2 เมตร สุดท้ายก็ต้องรื้อทำใหม่ มาทำต่อสัปดาห์ถัดไป ไม่สะดวกแล้ว

หาสายไฟเส้นใหม่โดยใช้ความยาว 3 เมตร เพื่อที่จะสามารถรอยสายผ่านช่องด้านซ้าย เข้าเสา A แล้วขึ้นฝ้าหลังคาต่อไป

เริ่มด้วยการรื้อฝ้าหลังคาเพื่อที่จะติดโครงเหล็กตามชุดติดตั้ง ต้องถอดทั้งที่บังแดด จนถึงมือจับซ้าย-ขวา ไฟหน้าเก๋ง หลังจากนั้นก็ขันน๊อตสองจุดเพื่อยึดโครงเหล็กกับตัวหลังคารถ คงต้องใช้ไขควงแบบสั้น ออกแรงมากหน่อยเพราะเราเปิดฝ้าไว้ไม่มากนัก

ขันโครงเหล็กเรียบร้อยแล้ว จุดที่ต้องทำใจคือการเจาะฝ้านั้นเอง ทีแรกก็ว่าจะกวนพี่โจ้ เพราะเห็นว่าติดตั้งให้พี่ท่านอื่นไปหลายชุดแล้ว แต่ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว จัดการเองซะเลย

เจาะทีแรกมันก็ไม่มีปัญหาอะไร ได้รูอย่างที่เห็น แต่ตอนแต่งเพื่อให้พอดีและกรอบนาฬิกาสามารถเสียบได้นี้ซิ ใช้เวลานานเอาเรื่องตัดแต่งไปเรื่อย สุดท้ายก็พลาดครับตัดเกินมาหน่อยหนึ่ง ผลที่ได้ก็ออกมาดังนี้ครับ  :L4386:

จะเห็นช่องที่พลาดอยู่หน่อยหนึ่ง ตอนนี้ก็เอาเศษที่ตัดออกมาตกแต่งเพื่อปิดบาดแผลของความผิดพลาดของตัวเอง

ผมเองก็ไม่ได้ถนัดงานประเภทนี้เท่าไหร่ครับ เพียงดูแล้วคิดว่าเราน่าจะทำเองได้เลยขอลองดู และทำมันซะ

** ต้องขอขอบคุณพี่แม็ค และพี่โจ้ ที่ให้คำปรึกษาครับ  :sd23:  :sd23:

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2016, 22:26:32 »
 :L2734: ยินดีด้วยครับพี่มัติ สำเร็จด้วยฝีมือตัวเองก็ภูมิใจเองครับ ว่านี่แหละ ดูอิทยัวร์เซลฟ์  :L6419:

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2016, 06:26:10 »
 :L2900: ขับไปมองไป ฝีมือตัวเองครับ พี่มัติ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2016, 14:08:28 »
:L2734: ยินดีด้วยครับพี่มัติ สำเร็จด้วยฝีมือตัวเองก็ภูมิใจเองครับ ว่านี่แหละ ดูอิทยัวร์เซลฟ์  :L6419:

:L2900: ขับไปมองไป ฝีมือตัวเองครับ พี่มัติ

มันก็ภูมิใจปนเศร้านิดๆ ครับ ประมาณว่าขับไปมองไปก็นึกในใจว่า ไม่น่าพลาดเลยตรู  :sd21:  :sd21:

ดีที่แผลเล็ก ถ้าใหญ่นี้สงสัยตรงเปลี่ยนฝ้ากันเลยที่เดียว  :sd42:  :sd42: