ผู้เขียน หัวข้อ: V6 LPG มาแชร์ข้อมูลครับ  (อ่าน 33478 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่แป๊ะ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปาเเมนยู
Re: V6 LPG มาแชร์ข้อมูลครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 3 มกราคม 2014, 23:44:25 »
ขอบคุณ​ครับ​ มีเพื่อน​เตือนอยู่ครับ​ วันที่6 ร้านเปิดจะเข้าไปจูนใหม่ครับ​

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 4 มกราคม 2014, 06:38:59 »
เห็นอยู่สองสามคันในเมืองเมื่อวานออกตัว  :L2901: เลย เสียงเงียบ

ออฟไลน์ ธีระ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 4 มกราคม 2014, 17:20:32 »
ของผม V6 พาไปรมแก๊สมาปุ๊บ ก็ต้อนรับปีใหม่ด้วย วังน้ำเขียว ขึ้นเขาแผงม้า ปิดท้ายตะลุยเขาใหญ่ ทะลุลงปราจีน กลับถึงบ้านคำนวนค่าแก๊สเฉลี่ยที่ ก.ม. ละ 2.1 บาทครับ (ผู้โดยสารเต็ม 6 คน + สัมภาระบนแร็ค)

ออฟไลน์ พี่แป๊ะ

• Pa Mania
  • *
  • ปาเเมนยู
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 4 มกราคม 2014, 17:22:19 »
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 4 มกราคม 2014, 17:31:00 »
อ่านไปอ่านมา ชักสนใจบ้างแล้ว ได้ข่าวมาว่า รัฐ.จะไม่หนับหนุน ภาษี นม.แล้ว

ของผม 2.5 VG ดีเซล กล่องข้าวน้อย รุ่นแรก + กล่องคันเร่ง ติดได้ไหมครับ

ถ้าติดได้ แนะนำ ยี่ห้อ ศูนย์บริการ ผมอยู่ แถว ศรีนครินทร์ หรือ อ่อนนุช  :sd23: :sd23: :sd23:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 10:15:23 »
ของพี่โต้งเป็นดีเซล คงต้องทำแบบระบบเชื้อเพลิงร่วมแก็ส+น้ำมันครับ ในเมืองไทยตอนนี้ผมยังไม่เห็นใช้แก็สล้วนๆกับเครื่องดีเซลเดิมๆที่ไม่มีการดัดแปลงครับ
ผมเคยติดแก็สกับเครื่องดีเซลนานมาแล้ว สมัยนั้นต้องโมเครื่องให้กลายเป็นระบบใช้เบนซินก่อน แล้วค่อยติดตั้งระบแก็สลงไป(แต่ปัจจุบันผมว่าไม่คุ้มครับ)
พี่โต้งลองดูที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2421.0.html ในบ้านเราน่าจะมีพี่ๆใช้อยู่

ออฟไลน์ แบน_ปาขาว แม่น้องโช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 11:28:41 »
ไปเชียงคาน 5 วัน กลับมา  :L6415:  :L6415:  ค่าน้ำมันบานเบอะ ขับขึ้นเขา ลงเขาตั้งแต่ เพชรบูรณ์ไปเลย ความคิดยิ่งมั่นคงเพิ่มขึ้น ต้องไปติดแน่ๆ มิฉะนั้น คงจะได้ซื้อมาจอดเฉยๆ พี่่ไปติดที่ไหน ราคาเท่าไหร่ รบกวนแชร์ข้อมูลได้ไหมคะ เห็นที่ดังๆ ก็หงษ์ทอง แต่ไกลบ้านเหลือเกิน แต่คิดว่านี่น่าจะต้องเป็นโปรเจ็คท์แรกในการโมรถแล้ว ตั้งแต่ออกรถมาวิ่งไป 1500 กว่าโลแล้ว เติมน้ำมัน ไป เจ็ดแปดพันแล้ว ชักหนาวๆ  :L4391:

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 18:31:18 »
 :L2894: พี่แบนลองดู URC อีกหนึ่งทางเลือก เจ้าสำนักเขาก็ใช้ปา V6 เหมือนกันครับ เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ  :L4399:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ หนึ่ง_Superblack

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • Mobile 084-0066778
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 19:31:53 »
หงษ์ทอง อยู่สามพราน ติดโดนัท งานเนียน เห็นว่ามีรถให้ใช้รอติดตั้ง
URC อยู่หลักสี่  ติดได้แบบถังวางกลางตัวรถและโดนัท ถูกกว่าหงษ์ทองนิดนึง
ลองพิจารณาดูครับ
life is unfair

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 20:08:50 »
ติดมาที่หงส์ทองเหมือนกันครับ โดนัท 73 ลิตร รวมกันชนถังแก๊ส 47 พันพอดีครับ ทุกวันนี้ไม่มีแม้แต่วันเดียวที่นึกผิดหวังหรือเสียใจที่ไปติดแก๊สกับที่นี่ครับ จ่ายสูงหน่อยแต่สบายใจครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 21:42:28 »
:L2894: พี่แบนลองดู URC อีกหนึ่งทางเลือก เจ้าสำนักเขาก็ใช้ปา V6 เหมือนกันครับ เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ  :L4399:

ขอบคุณพี่หนุ่มมากค่ะ URC ก็จะไม่ไกลที่ทำงานมากค่ะ มีปัญหาก็จะได้วิ่งไปได้
หงษ์ทอง อยู่สามพราน ติดโดนัท งานเนียน เห็นว่ามีรถให้ใช้รอติดตั้ง

URC อยู่หลักสี่  ติดได้แบบถังวางกลางตัวรถและโดนัท ถูกกว่าหงษ์ทองนิดนึง
ลองพิจารณาดูครับ

ขอบคุณพี่หนึ่งมากค่ะ ใช่พี่เบียร์ ที่เวบเพื่อนบ้านป่าวคะ

ติดมาที่หงส์ทองเหมือนกันครับ โดนัท 73 ลิตร รวมกันชนถังแก๊ส 47 พันพอดีครับ ทุกวันนี้ไม่มีแม้แต่วันเดียวที่นึกผิดหวังหรือเสียใจที่ไปติดแก๊สกับที่นี่ครับ จ่ายสูงหน่อยแต่สบายใจครับ

47 พันนี่ สี่หมื่นเจ็ดป่าวคะ ล่าสุดแบนโทรไปถาม รวมรับประกัน 150,000 โล 65,000 บาท ชุดเทพของเค้าอ่ะค่ะ  :L6415:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 21:53:41 »
ขอบคุณพี่หนุ่มมากค่ะ URC ก็จะไม่ไกลที่ทำงานมากค่ะ มีปัญหาก็จะได้วิ่งไปได้ขอบคุณพี่หนึ่งมากค่ะ ใช่พี่เบียร์ ที่เวบเพื่อนบ้านป่าวคะ

47 พันนี่ สี่หมื่นเจ็ดป่าวคะ ล่าสุดแบนโทรไปถาม รวมรับประกัน 150,000 โล 65,000 บาท ชุดเทพของเค้าอ่ะค่ะ  :L6415:

91 กระทู้แล้ว   อีกนิดเดียวนะครับ สู้  สู้

(ผมกดให้อีก 1 lIke   เป็น Like#5  ครับ)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 21:58:58 »

91 กระทู้แล้ว   อีกนิดเดียวนะครับ สู้  สู้

(ผมกดให้อีก 1 lIke   เป็น Like#5  ครับ)

พี่นะมาเที่ยวห้องแก็สด้วยอ่ะ  :L4398: แบนก็อ่านก็เล่นไปเรื่อยๆค่ะ แบนก็เพิ่งจะเห็นเนี่ย ว่า 90 กว่าแล้ว อีกนิดเดียว :L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 22:05:20 »
ขอบคุณพี่หนุ่มมากค่ะ URC ก็จะไม่ไกลที่ทำงานมากค่ะ มีปัญหาก็จะได้วิ่งไปได้ขอบคุณพี่หนึ่งมากค่ะ ใช่พี่เบียร์ ที่เวบเพื่อนบ้านป่าวคะ

47000 ครับ รับประกันเครื่องกับศูนย์ 100000 โล ของพี่แบนต้องจ่ายเพิ่มหมื่นกว่าบาทเนื่องจากไม่ได้ออกรถกับศูนย์ที่มิตซูที่โคอยู่กับหงส์ทองน่ะครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 6 มกราคม 2014, 22:11:31 »

47000 ครับ รับประกันเครื่องกับศูนย์ 100000 โล ของพี่แบนต้องจ่ายเพิ่มหมื่นกว่าบาทเนื่องจากไม่ได้ออกรถกับศูนย์ที่มิตซูที่โคอยู่กับหงส์ทองน่ะครับ

ขอบคุณค่ะพี่แม็ค ศูนย์ที่โคกับหงษ์ทองรู้สึกจะอยู่นครปฐม ป่าวคะ แต่ถ้าศูนย์ที่แบนไปออกรถเค้าไม่ได้โคกับหงษ์ทอง แบนก็เลยคิดดูก่อน แต่แบนคิดว่าอีกหมื่นกว่าบวกประกันที่เพิ่มขึ้น อีกห้าหมื่นโลด้วยแหล่ะพี่แม็ค

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 21:11:35 »
แนะนำนิดครับ
หลังติดตั้งแก๊สเสร็จ ถึงขั้นตอนรับรถ ขอร้องให้ที่อู่ตรวจสอบความเรียบร้อยของข้อต่อทุกจุด ก่อนรับรถนะครับ
โดยให้ตรวจทั้งภายในห้องเครื่อง และ ภายในห้องโดยสาร(ข้อต่ออุปกรณ์ไฟฟ้า)

ออฟไลน์ หนึ่ง_Superblack

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • Mobile 084-0066778
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 22:39:13 »
ใช่ครับผมติดมาจาก URC จากเวปเพื่อนบ้านครับ ไม่ได้เชียร์นะครับ แต่ลองพิจารณาองค์ประกอบที่เหมาะกับเราดูครับ
เช่น ใกล้บ้านมั๊ย  เวลามีปัญหาวิ่งไปหาสะดวกมั๊ยเป็นต้นครับ ส่วนราคา Set เดียวกัน ราคาก็ไม่ทิ้งกันมาก
ที่ผมเลือกที่นี่เพราะเจ้าของใช้ V6 ติดตั้งถังวางกลางรถ คิดเอาเองว่าน่าจะมีประสบการณ์การวางถังกลางรถพอสมควร
และผมก็ชอบแบบถังวางกลางตัวรถ เพราะยังมียางอะไหล่ติดให้ใช้เหมือนเดิม
ปล. หาที่ล็อกยางอะไหล่ไว้ด้วยครับ (ของผมหายไปแล้วครั้งนึง เคลมประกันมาเจาะใส่ที่ล็อกเรียบร้อย แต่ก็ยังเสียวๆอยู่ อิอิ)
life is unfair

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 22:48:38 »
ใช่ครับผมติดมาจาก URC จากเวปเพื่อนบ้านครับ ไม่ได้เชียร์นะครับ แต่ลองพิจารณาองค์ประกอบที่เหมาะกับเราดูครับ
เช่น ใกล้บ้านมั๊ย  เวลามีปัญหาวิ่งไปหาสะดวกมั๊ยเป็นต้นครับ ส่วนราคา Set เดียวกัน ราคาก็ไม่ทิ้งกันมาก
ที่ผมเลือกที่นี่เพราะเจ้าของใช้ V6 ติดตั้งถังวางกลางรถ คิดเอาเองว่าน่าจะมีประสบการณ์การวางถังกลางรถพอสมควร
และผมก็ชอบแบบถังวางกลางตัวรถ เพราะยังมียางอะไหล่ติดให้ใช้เหมือนเดิม
ปล. หาที่ล็อกยางอะไหล่ไว้ด้วยครับ (ของผมหายไปแล้วครั้งนึง เคลมประกันมาเจาะใส่ที่ล็อกเรียบร้อย แต่ก็ยังเสียวๆอยู่ อิอิ)

แบนก็เริ่มๆ มองไปที่ URC แล้วค่ะพี่หนึ่ง เพราะใกล้บ้าน หงษ์ทอง ไกลไปค่ะ ถ้ามีปัญหาวิ่งไปวิ่งมา เกรงว่า จะอารมณ์เสีย แต่รู้สึกติดแบบถังจะต้องโมรถเยอะนะคะ เห็นต้องวางท่อ ตัดแคทออกข้างหนึ่ง ส่วนยางอะไหร่ ติดล็อกตั้งแต่วันที่สองที่ถอยรถออกมาเลยค่ะ ตัดกังวลไป ขอบคุณพี่หนึ่งค่ะ  :sd23:

แนะนำนิดครับ
หลังติดตั้งแก๊สเสร็จ ถึงขั้นตอนรับรถ ขอร้องให้ที่อู่ตรวจสอบความเรียบร้อยของข้อต่อทุกจุด ก่อนรับรถนะครับ
โดยให้ตรวจทั้งภายในห้องเครื่อง และ ภายในห้องโดยสาร(ข้อต่ออุปกรณ์ไฟฟ้า)

ขอบคุณค่ะพี่ธีระ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 7 มกราคม 2014, 22:49:55 »
ขอบคุณค่ะพี่แม็ค ศูนย์ที่โคกับหงษ์ทองรู้สึกจะอยู่นครปฐม ป่าวคะ แต่ถ้าศูนย์ที่แบนไปออกรถเค้าไม่ได้โคกับหงษ์ทอง แบนก็เลยคิดดูก่อน แต่แบนคิดว่าอีกหมื่นกว่าบวกประกันที่เพิ่มขึ้น อีกห้าหมื่นโลด้วยแหล่ะพี่แม็ค

เพื่อความสบายใจนะครับ ผมว่าซื้อประกันเพิ่มเถอะครับพี่แบน 150000 โลเนี่ย ไม่นานหรอกครับ ของผมยังไม่ถึงปีเลย ไปเกือบ 50000 ละ อีกแค่สองพันกว่าโลเอง  :sd42: :sd42: :sd42: 

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 มกราคม 2014, 05:41:03 »
พอดีเพิ่งสมัครแบบ full member เต็มตัว เลยเพิ่งเข้ามาได้ครับ :L4399:

ผมตั้งใจออก v6 มาติดแก๊สโดยตรงเลยครับ เพราะเป็นคนรักประหยัด(เงินน้อยไม่มีตังเติมน้ำมัน)     เข้าเรื่องเลยดีกว่าครับ

ลองน้ำมัน1ถังป้ายแดง v6   วิ่งที่ประมาณ 80-110 กม  ดูว่าจะได้เท่าไหร่ ปราวิ่งน้ำมันได้ 1ถัง 530 โล ตกขีดแดง   กินแบบนี้ใครจะทนไหว
ก็เลยจับไปติด แก๊สยุโรปแก๊ส   หัวฉีด kaihin หม้อต้มสีทอง magic 3  ถังโดนัท72 ลิตร   

แก็ส 1 ถัง เติมแค่ตัด ไ้ด้ประมาณ 50-55 ลิตร(ไม่อัด)  วิ่งได้ประมาณ 300 โล นอกเมือง แต่รถติดเหมือนในเมือง(วิ่งโซนเทพรักษ์-บางพลี)
ค่าเฉลี่ยอยู่ที่ 2 บาทนิด ๆต่อกิโล     ไม่เคยต่ำกว่า 2 บาทครับ   ต่างจังหวัด 330 กิโล  คนกับของเต็มคัน ความเร็วประมาณ100-120   ขับเร็วไม่ได้มีเด็กเล็กเมียโต เดี่ยวโดนตบกบาล5555        แต่ผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องค่าเฉลี่ยความประหยัดมากกกกกนัก     เพราะมันมีหลายปัญจัย ถ้าคิดจริง ๆ แล้วปวดหัวแน่ ๆ  ผมคิดว่าเครื่อง v6 3000 วิ่งได้แค่นี้ก็ประหยัดกว่าน้ำมันเยอะแล้วครับ  คันก่อนหน้านั้น ford escape v6 ก็วิ่งได้ประมาณเท่านี้แถม

แก็สกับน้ำมัน อัตราเร่งแซง วิ่งได้ไม่ต่างกันแทบจะไม่รู้สึก
ช่วงออกตัว 0-100  ผมว่าไม่ได้แรงอะไรมาก เอสเคปคันเก่าขับมากว่าเยอะ  แต่พอตั้งแต่120 มันมาจากไหนไม่รู้ลดคันเร่งแทบไม่ทัน มาไวจนใจหายมาก MIVEC เป็นอย่างนี้นี่เอง

มินิรีวิวแค่นี้ก่อนครับ  ทำงานก่อน

ของผมก็ V6 ติดแก็สมาเหมือนกันครับ ติดของ ยุโรปแก็ส รุ่น OBD มีระบบ SAS ซื้งช่วยตอบสนองตามสไตย์การขับของเราด้วยครับ ขับช้าๆก็จะประหยัด ขับเร็ว ก็เร่งได้ทันใจ

เรื่องรอบต้นนี้ ผมขออนุญาต แชร์ประสบการณ์ของผมนะครับ ตอนติดเสร็จ ออกไปลองรถกับช่างจูนแก็ส ผมเป็นคนขับไปลองเอง ช่างบอกว่า สามารถจูนช่วงออกตัวได้ตามที่เราต้องการครับ โดยเค้าให้ผมดูกราฟที่จอคอมครับ มันจะมีเส้นโชว์อยู่  2 เส้น คือ น้ำมัน และแก็ส (เห็นได้ว่ากราฟแก็ส อยู่สูงกว่าน้ำมัน) เค้าตั้งให้ผมแบบออกตัวทันใจ เร่งเป็นมา โดยให้ลองสลับขับออกตัวกับน้ำมัน สามารถเลือกได้เลยครับ ว่าจะให้แรงกว่าหรือเท่ากับน้ำมันก็ได้ ผมให้ช่างปรับให้แรงกว่านิดนึงครับ ไม่เยอะ แต่ไม่รู้สึกอืดครับ

สรุปได้ว่าเราสามารถให้ช่างปรับจูนแก็สได้ครับ แต่อาจจะเปลียงกว่าเดิมนิดหน่อยครับ ของผมตกอยู่ที่ กิโลละ 2  บาทครับ วิ่งคนเดียว ของไม่เยอะเท่าไหร่ ความเร็วคงที่อยู่ประมาณ 110-120 มี 130-140 บ้างนิดหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มกราคม 2014, 05:43:35 โดย ทนงศักดิ์(เหน่ง) »