ผู้เขียน หัวข้อ: จะพาน้องปาเที่ยว จากกทม.ไปภูเก็ต  (อ่าน 15413 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตี่

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 8
จะพาน้องปาเที่ยว จากกทม.ไปภูเก็ต
« เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 01:02:08 »
ช่วงต้นเดือนกันยายน จะพาครอบครัวไปเที่ยวภูเก็ต กระบี่ และพังงา ประมาณ 6 วัน  :L2734:
พี่ๆท่านใดมีคอมเม้นเกี่ยวกับเส้นทาง หรือสถานที่ท่องเที่ยวของ 3 จังหวัดบ้างครับ
รบกวนขอคำชี้แนะด้วยคร๊าบบบบบ :sd23:

อ่อ! จะได้ลองนกเหลืองระยะยาวๆ สักทีว่าจะเป็นยังไง  :L2754:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: จะพาน้องปาเที่ยว จากกทม.ไปภูเก็ต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 07:33:33 »
สวัสดีครับพี่ตี่ มีพี่ๆหลายท่านที่อยู่ทางใต้ทั้งกระบี่และภูเก็ต รอพี่ๆเขาเข้ามาให้คำแนะนำอีกทีนะครับ แต่ถ้าเลยลงไปถึงหาดใหญ่ก็พอจะแนะนำได้ครับ :L2904:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
Re: จะพาน้องปาเที่ยว จากกทม.ไปภูเก็ต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:22:16 »
เฉพาะกระบี่มีสถานที่เที่ยวมากมาย โดยเฉพาะอ่าวพังงาสุดยอด
ดูข้อมูลตาม Link นี้ สุดยอดทุกที่

http://www.tourkrabi.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=9&thispage=1
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:29:42 »
ช่วงต้นเดือนกันยายน จะพาครอบครัวไปเที่ยวภูเก็ต กระบี่ และพังงา ประมาณ 6 วัน  :L2734:
พี่ๆท่านใดมีคอมเม้นเกี่ยวกับเส้นทาง หรือสถานที่ท่องเที่ยวของ 3 จังหวัดบ้างครับ
รบกวนขอคำชี้แนะด้วยคร๊าบบบบบ :sd23:

อ่อ! จะได้ลองนกเหลืองระยะยาวๆ สักทีว่าจะเป็นยังไง  :L2754:
ถ้าไม่รีบขับลงมาเรื่อยๆทางสาย 4 ผ่านระนองอีกจังหวัดแล้วเข้าพังงา-ภูเเก็ตชมวิถีชาวบ้าน (แต่ถนนนจะแคบหน่อยช่วงระนองพังงา)
แต่ถ้ารีบ+ขับรถเร็วทางสบาย ก็ตีรถมาทางสุราษแล้วแยกออกสายสายเซาท์เทิร์นซีบอร์ดเข้าพังงา-ภูเก็ตครับ
ขากลับก็ออกจากภูเก็ตแล้วตีเข้ากระบี่ครับ จะพักกระบี่ต่อหรือตีรถกลับ กทม.ก็ขึ้นสายเซาท์เทิร์นซีบอร์ดเข้าสุราษเหมือนเดิม
 :L2734:

tod

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:36:07 »
เฉพาะกระบี่มีสถานที่เที่ยวมากมาย โดยเฉพาะอ่าวพังงาสุดยอด
ดูข้อมูลตาม Link นี้ สุดยอดทุกที่

http://www.tourkrabi.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=9&thispage=1
ถ้าในทะเลจุดลงเรือได้ทั้ง 3 ที่ครับ  (ภูเก็ต/พังงา/กระบี่) สามรถพาไปทุกจุดได้เหมือนกัน (ในทะเลอยู่ในโซนเดียวกัน)
แต่ทีนิยมก็จะลงเรือก็ที่ภูเก็ตกับกระบี่ จัดซื้อทัวแล้วแต่จะไปหลายจุดมากน้อยราคาก็ลดหลั่นกันไปครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:43:49 »
ตามเก็บข้อมูลครับ
ขอบคุณทั้งเจ้าของกระทู้ และ ผู้ให้ข้อมูลทุกท่านครับ

ไปต.ค. ดีมั้ยหว่า :L4363: :L4363: :L4363:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:48:20 »

Review ให้ทราบบ้างนะครับ ผมวางแผนจะไปต้นปีหน้าครับ...

:sd23:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่เอ KAN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 08:58:08 »
ช่วงกันยายนทะเลฝั่งอันดามันเค้าว่าน่าเที่ยวที่สุดไม่รุจริงป่าว คงต้องรบกวนพี่ตี่ช่วยพิสูจน์แล้วคับ
 :L4384:

surut jantorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 09:35:07 »
ตามเก็บข้อมูลครับ
ขอบคุณทั้งเจ้าของกระทู้ และ ผู้ให้ข้อมูลทุกท่านครับ

ไปต.ค. ดีมั้ยหว่า :L4363: :L4363: :L4363:
โครงการเยอะจริงๆพี่สุเราเนี้ย

ออฟไลน์ ดัช Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 09:36:10 »
วิ่งเป็นวงกลมก็ดีครับ ขาไป ไปทางสุราษฎร์ธานี วิ่งเส้นเซาท์เทิ่นไปกระบี่ แวะพังงา และไปจบที่ภูเก็ต

ขากลับ กลับทางระนอง แว๊ะอาบน้ำแร่ ขัดตัวซักคืน แล้วขับผ่านชุมพร กลับ กทม.ครับ  ;D

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 10:41:16 »
เป็นอีกหนึ่งข้อมูลที่ต้องมาทำการบันทึกไว้ มีแผนอยู่เหมือนกันครับ จะตามหลังพี่สุไป

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 11:31:18 »
ผมอุตส่าห์นั่งพิมพ์อยู่ร่วมครึ่งชั่วโมงกดผิดปุ่มเดียวมันย้อนกลับไปหน้าเพจก่อนหน้านี้ กดกลับมาอีกทีข้อความที่พิมพ์มาหายหมด :L4386:
วันนี้กลับบ้านแล้วจะมาอัพเดทให้อีกทีครับ พอดีผมเป็นคนพังงาที่ไปเรียนจบที่ภูเก็ต ข้อมูลน่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 11:38:56 »
ผมอุตส่าห์นั่งพิมพ์อยู่ร่วมครึ่งชั่วโมงกดผิดปุ่มเดียวมันย้อนกลับไปหน้าเพจก่อนหน้านี้ กดกลับมาอีกทีข้อความที่พิมพ์มาหายหมด :L4386:
วันนี้กลับบ้านแล้วจะมาอัพเดทให้อีกทีครับ พอดีผมเป็นคนพังงาที่ไปเรียนจบที่ภูเก็ต ข้อมูลน่าจะเป็นประโยชน์บ้างครับ
:sd21: :sd21: :sd21: ผมจะตามอ่านะครับ พี่แม็ค
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ยีสต์(BD)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 13
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 11:47:50 »
ดูจากโปรแกรม 6 วัน สามารถ จัดการเดินทางได้หลายรูปแบบเลยครับ (ช่วงนี้ทางภาคใต้น่าจะฝนตกค่อนข้างเยอะ ทะเลก็น่าจะคลื่น ลมแรง ครับ) การเดินทางท่องเที่ยวทางภาคใต้ไปได้หลายรูปแบบเลยครับ สำหรับผม วางแผนไว้ช่วงกลางตุลานี้เหมือนกันครับ ทริบผมประมาณนี้ครับ (ท่องเที่ยวแบบไปเรื่อยๆ ไม่รีบ ช่วงนี้ไม่ใช่ Season หาที่พักได้ไม่ยาก )

1 . ออกเดินทางจากกรุงเทพ แวะพักหัวหินทานกลางวัน เดินทางต่อ เข้าพักคาบาน่าชุมพร
2.  ออกจากชุมพร สุราฏาษร์ นคร  - สงขลา ใช้ถนนเส้นเลียบชายทะเล ไปเรื่อยๆ วิวสวยมาก พักแถว แหลมสมิหลา เที่ยวหาดทรายแก้ว เกาะยอ สะพานข้ามทะเลสาบสงขลา
3.  สงขลา - สตูล ท่าเรือปากบารา สถานที่ท่องเที่ยว เกาะหลีแปะ เกาะตะรุเตา อุทยานหมู่เกาะเพตรา
4-5. สตูล ผ่านตรัง เข้าพังงา ภูเก็ต กระบี่  ตรงนี้เที่ยวได้หมดครับใกล้ ๆ กัน ตามพี่ทศว่า 
6. กลับกรุงเทพ ใช้เส้นใหนก็ได้ครับ เส้นระนองได้ฟิน มากกว่า

ทริบ 6 วันประมาณนี้ครับขึ้นอยู่กับเวลาครับ

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 11:55:30 »
ดูจากโปรแกรม 6 วัน สามารถ จัดการเดินทางได้หลายรูปแบบเลยครับ (ช่วงนี้ทางภาคใต้น่าจะฝนตกค่อนข้างเยอะ ทะเลก็น่าจะคลื่น ลมแรง ครับ) การเดินทางท่องเที่ยวทางภาคใต้ไปได้หลายรูปแบบเลยครับ สำหรับผม วางแผนไว้ช่วงกลางตุลานี้เหมือนกันครับ ทริบผมประมาณนี้ครับ (ท่องเที่ยวแบบไปเรื่อยๆ ไม่รีบ ช่วงนี้ไม่ใช่ Season หาที่พักได้ไม่ยาก )

1 . ออกเดินทางจากกรุงเทพ แวะพักหัวหินทานกลางวัน เดินทางต่อ เข้าพักคาบาน่าชุมพร
2.  ออกจากชุมพร สุราฏาษร์ นคร  - สงขลา ใช้ถนนเส้นเลียบชายทะเล ไปเรื่อยๆ วิวสวยมาก พักแถว แหลมสมิหลา เที่ยวหาดทรายแก้ว เกาะยอ สะพานข้ามทะเลสาบสงขลา
3.  สงขลา - สตูล ท่าเรือปากบารา สถานที่ท่องเที่ยว เกาะหลีแปะ เกาะตะรุเตา อุทยานหมู่เกาะเพตรา
4-5. สตูล ผ่านตรัง เข้าพังงา ภูเก็ต กระบี่  ตรงนี้เที่ยวได้หมดครับใกล้ ๆ กัน ตามพี่ทศว่า 
6. กลับกรุงเทพ ใช้เส้นใหนก็ได้ครับ เส้นระนองได้ฟิน มากกว่า

ทริบ 6 วันประมาณนี้ครับขึ้นอยู่กับเวลาครับ
น่าสนใจครับ  :L2900:

ออฟไลน์ พี่โอ๋@เจซี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 12:12:31 »
ออกเดินทางแต่เช้าถึงชุมพรเลี้ยวขวาเข้าระนองใช้เวลาประมาณ6-7ชั่วโมง โค้งเยอะ ได้ทดสอบนกเหลืองด้วยคับ ถึงระนอง ไปเที่ยวบ่อน้ำพุรักษะวาริน ต่อจากนั้นไปเล่นน้ำตกแช่น้ำแร่ที่บ่อน้ำพุพรรั้ง เสร็จแล้วไปเที่ยวภูเขาหญ้า  ตกเย็นไปหาอาหารทะเลสดๆ ท่องเที่ยวในเมืองคับ  ที่พักไม่แพง คืนประมาณ6-700 บาท ตอนเช้าก็ออกเดินทางไปพังงาต่อคับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 12:59:09 »
:sd21: :sd21: :sd21: ผมจะตามอ่านะครับ พี่แม็ค

พี่แม็คครับ ครั้งต่อไปพิมพ์ใส่เวิร์ด แล้ว ก๊อปมาลงก็ได้ครับ ไม่ต้องพิมพ์ซ่้ำหลายหน  ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2013, 15:04:57 »

พี่แม็คครับ ครั้งต่อไปพิมพ์ใส่เวิร์ด แล้ว ก๊อปมาลงก็ได้ครับ ไม่ต้องพิมพ์ซ่้ำหลายหน  ;) ;) ;)

ขอบคุณครับพี่สุ หลังจากเกิดเหตุการณ์ปุ๊บ ผมก็นึกถึงเจ้าเวิร์ดปั๊บเลย  :L2754: :L2754: :L2754:  ไว้รอคืนนี้กลับมาจะจัดเต็มให้เลยครับ  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ตี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 14:06:15 »
ขอบคุณพี่ๆ ชาวปามาเนียมากคร๊าบ  :sd23:

ว่าจะไปเป็นวงกลมนั่นแหละครับ
แต่อาจจะต้องตัดกระบี่ออกไปก่อน
เพราะดูเส้นทางแล้ววกไปวกมา ยังไงชอบกล
อาจไว้โอกาสหน้าค่อยไปเก็บทางกระบี่ ตรัง อีกครั้งครับ  :sd21:

วันแรกไปพักหัวหิน
จากนั้นไปพังงา
แล้วเข้าภูเก็ต
ขากลับแวะระนอง
เป็นวงกลมครับ  :L4398:

ส่วนรายละเอียดอื่นๆ ยังมีเวลาเซ็ตอีกพักใหญ่ครับ
แต่เป็นตารางหลวมๆ เพราะมีลูกเล็กครับ แน่นมากไม่ได้ อิอิ

ปล. แต่ยังรอพี่แม็คอยู่นะคร๊าบ  :L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 สิงหาคม 2013, 14:08:02 โดย Tasapong (ตี่) »

tod

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2013, 16:52:43 »
เสริมอีกนิดเรื่องที่พัก
ให้จองห้องพักกับทาง Travel Agent (ตัวแทนรับจองหรือตัวแทนขาย) จะถูกกว่า walk in เข้าไปจองครับ
เคยเจอมาแล้วครับถ้าไม่ซี้กันจริงๆจะแพงก่วาผ่านตัวแทนจริงๆครับ   //   ลองวางแผนและกำหนดวันดีๆแล้วจองที่พักไว้ล่วงหน้าครับ