ผู้เขียน หัวข้อ: พี่อ้วนเรียกร้อง....แต่จะเรียกมันว่า “หางลากเรือ. หรือ “กันชนท้าย” ดี  (อ่าน 63081 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ขอบคุณครับพี่ทูตสำหรับข้อมูล
ตอนนี้มีตัวเลือกอยู่สองตัว
1. GIANT 4*4 พี่ทูตใส่อยู่ ยี่ห้อนี้ไม่มีปลั๊กเสียบไฟให้ใช่ใหม แต่ราคาเบาๆ
2. UP BEAT พี่ตาม พี่ม่อน  ใส่อยู่มีปลั๊กเสียบไฟเรียบร้อย ราคาสมกับคุณภาพ
เพิ่งเห็นประโยนช์ของเจ้าหางลากก็วันนี้ล่ะ เมื่อรถท่านADMIN พี่ตามเราโดนเชฟสอยตูดมาเมื่อเย็นนี้น้องปาขาวไม่ได้ละคายผิวเลยแม้แต่น้อย
คู่กรณีโดนหางลากไปเต็มๆ

อยากเห็นสภาพเชฟจังเลยครับพี่อ้วน ไม่รู้ว่าพี่ตามได้ถ่ายเอาไว้หรือปล่าว  :L2900: :L2900:

จัดให้ครับพี่แม็ค  :L4399: :L4398:

เมื่อวานแอบแว๊บพาครอบครัวผบ. ไปกินข้าวที่สุพรรณฯ เสร็จแล้วก็เลยพาไปเที่ยวที่พิพิธภัณฑ์ลูกหลานพันธ์มังกร (มังกรสวรรค์).......ขากลับ ใช้เส้นทางสาย ตลิ่งชัน-สุพรรณฯ (346) ...... ช่วงขากลับประมาณบ่าย 3 โมงกว่าๆ.....รถขาเข้ากรุงเทพฯ เยอะมาก.....วิ่งได้ช้าๆ ใช้ความเร็วได้ประมาณ 60 km/h ...... มีชะลอตัวเป็นช่วงๆ.....น้องปาออสซี่เปลี่ยนล้อลุยมาแล้ว....ผมเลยวิ่งไหล่ทางซ้ายยาวมาตลอด.....เคลื่อนตัวได้ดีกว่า 2 เลนบนถนน......พอมาถึงช่วงก่อนเข้าบางเลน....ช่วงนั้นมีร้านขายของข้างถนนเยอะ....เลนซ้ายและไหล่ทางชลอตัว หยุดนิ่งเป็นช่วงๆ.....ผมก็เลยมุดเข้าเลนขวาสุด......ตอนที่มุด ผมเห็นพี่เชฟที่อยู่ด้านหลัง....เหมือนจะไม่ให้ผมเข้า.....แต่ด้วยความเร็วที่ผมมาเร็วกว่า....ก็เลยจำยอมให้ผมเข้ามาเลนขวาในที่สุด

พออยู่เลนขวา.....รถก็ไม่ได้วิ่งได้เร็วมากนัก....เพราะมีรถชลอเข้าซ้ายซื้อของ และรถที่ซื้อของเสร็จก็ปาดเข้าขวามาอีก....ทำให้รถชลอตัว และมีหยุดนิ่งเป็นช่วงๆ......ผมสังเกตุแล้วว่าพี่เชฟด้านหลังนี่ขับจี้ติดตูดน้องปาออสซี่เลย....มองกระจกหลังไม่เห็นไฟหน้าพี่เชฟเลย....ไม่แน่ใจว่ารีบ หรือยังมีอารมย์เสียต่อเนื่องจากตอนที่ผมมุดขวาเข้ามา.....ผมก็บอกกับผบ. ว่า "ข้างหลังนี่ขับจี้ตูดจัง รถเบรคๆนี่เดี๋ยวมีชนตูดแน่ๆ"......และจากนั้นไม่ถึงนาที.....รถด้านหน้าก็เบรกกระทันหัน.....ผมก็กดเบรกเต็มที่....DBA + N500 ได้ทดสอบการทำงานก็คราวนี้......ผมเบรกได้ทัน แต่ก็เฉียดฉิวครับ....ผมหักหน้ารถเอียงไปด้านขวานิดหน่อย เผื่อไม่ทันจะได้ทิ่มหน้ารถออกไหล่ทางขวาได้....ทันได้นั้นข้างหลังก็ได้ยินเสียง "ตึง" รถสะเทือน...ไหลไปด้านหน้า....เดชะบุญที่หักหน้าทิ่มออกด้านขวารอไว้แล้ว....น้องไปเลยไหลไปไม่โดนคันหน้า....หน้ารถผมเองไปอยู่บนไหล่ทางด้านขวา

ผบ. ถามทันทีว่าเกิดอะไรขึ้น....ผมก็บอกว่า "โดนสอยตูดซะแล้ว".......จากนั้นผมก็ขยับรถให้ชิดกับไหล่ทางด้านขวา เพื่อเปิดทางให้รถบนถนนเขาพอเบียดวิ่งไปได้ (เกรงใจรถที่ตามๆกันมา).....ผบ. ก็ถามอีกว่า "จะเป็นไรมากมั๊ย" ..... ผมก็ตอบไปว่า "คงไม่หรอก มีหางลากอยู่...แต่คันหลังนี่ซิ ไม่รู้เขาเป็นไรมากหรือเปล่า"......พอลงจากรถมา ถึงได้เห็นว่าคันที่ชนผมนี่ พี่เชฟคันที่จี้ตูดอยู่เมื่อกี้นี่หว่า.......ด้านหลังพี่เชฟมีพี่ฟอร์ตามมา....พี่ฟอร์เบรกทัน ไม่งับตูดพี่เชฟ แต่น้อง Altis คันสุดท้ายไม่ทัน....เอาแก้มขวาเบียดตูดพี่ฟอร์ไปเต็มๆ

หันกลับมาดูตูดน้องปาออสซี่.....ปรากฏว่าไม่เป็นอะไรเลย.....ไม่ยุบ ไม่แตก.....หันไปดูหน้าพี่เชฟ.....กันชนแตกเป็นรูรูปร่างเหมือนหางลากเลย.....กันชนแตก ฐานป้ายทะเบียนแตก.....ไม่เยอะครับ....พอให้เจ้าของได้เซ็ง......คนขับพี่เชฟเดินมาคุยกับผม....บอก "พี่ติดไอ้หางลากนี่มาด้วย ผมรับไปเต็มๆเลย"......ผมก็ยิ้มๆ บอกเขาว่า "ผมเห็นละ เห็นพี่จี้ตูดผมจัง ผมยังบอกอยู่ว่าเดี๋ยวมีชนตูดกันแหงๆ"......คุยกันแบบเป็นมิตรนะครับ....เจ้าของเชฟดูเซ็งมาก....สุดท้ายผมถามเขาว่าพี่จะเรียกประกันมั๊ย ถ้าเรียกประกันผมจะได้อยู่คอย จะได้เอารถหลบเข้าไหล่ทางซ้าย เพราะรถติดมากแล้ว.....เจ้าของเชฟบอกว่า ไม่เป็นไร รถพี่ไม่เป็นไรก็ไม่ต้องเรียกประกันหรอก.....เลยต่างคนต่างแยกไป....โดยผมออกนำพี่เชฟไปก่อน......แล้วผบ. ก็บอกว่าไหนๆก็จอดเสียเวลาแล้ว เลยให้ผมแวะซื้อน้อยหน่าซะหน่อย

ซื้อของเสร็จ.....ขับมาเรื่อยๆ รถติดเหมือนเดิม......พอมาช่วงใกล้ถึงแยกกาญจนาฯ...เจอพี่เชฟคันเดิม....ผมมุดเข้าขวาหน้าพี่เชฟเหมือนเดิม......คราวนี้ ตลอดทางที่ผมขับอยู่หน้าพี่เชฟ.....พี่เชฟทิ้งช่วงห่างจากตูดน้องปาออสซี่ไม่ต่ำกว่า 2 ช่วงคันรถเลยทีเดียว

:L2754: :L2754:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
หางลากของน้องปาออสซี่.....มาจาก Up Beat นะครับ โรงงานอยู่แถวบางนา ช่วงก่อนเลี้ยวเข้าสุวรรณภูมิ (ผมจำเลขซอยไม่ได้แล้ว) ราคาประมาณ 8000 (ราคานี้มีพี่ท่านนึงช่วยขอส่วนลดให้ ผมเลยไม่แน่ใจว่าราคาเต็มเท่าไหร่ แต่ก็น่าจะไม่เกิน 9000 นะครับ)

สำหรับความแตกต่างเมื่อเทียบกับของ Giant 4x4 ที่พี่ฑูตใช้อยู่นะครับ......ผมมองว่าโดยรวมนั้นไม่แตกต่างกัน สำหรับความแข็งแรง และลักษณะการใช้งาน.....สิ่งที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดคือเจ้าคานเหล็กที่ยื่นออกมาด้านล่างของรถพี่ฑูต....สำหรับของผมนั้นมีคานเหล็กเช่นกัน แต่คานเหล็กจะซ่อนอยู่ด้านในกันชนหลังน้องปาครับ....ส่วนจุดยึดนั้นผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ (เดี๋ยวว่างๆมุดไปถ่ายให้)......ทราบว่าใช้จุดยึดเดียวกับขอลากเดิมที่มีมาให้.....โดยทางโรงงานถอดขอลากเดิมออก แล้วใช้จุดยึดขอลากเดิมยึดเหล็กคานไว้....ทำให้คานหลุบเข้าไปอยู่ด้านใน

และอีกอย่างที่แตกต่างคือ ของ upbeat นั้นในชุดจะมีปลั๊กเสียบไฟมาให้ด้วย....ปลั๊กตัวนี้ไว้ทำอะไร? ..... มันมีไว้สำหรับเวลาที่เราลากพวกรถ Trailer เช่นพวกรถลากสำหรับใส่เรือ หรือ คล้ายๆพวกบ้านเคลื่อนที่ก็ได้....พวก Trailer พวกนี้ ตามกฎหมายจะต้องมีไฟทั้ง ไฟเบรก และไฟถอยหลัง......เพราะรถลากพวกนี้จะบังไฟสัญญาณด้านหลังรถ ทำให้มองไม่ชัดเจน....จึงต้องมีไฟสัญญาณด้านหลังของ Trailer ด้วย......โดยไฟที่ด้านท้ายของ Trailer จะเดินสายมา และทิ้งเป็นปลั๊กตัวผู้ไว้.....เอามาเสียบกับปลั๊กตัวเมียที่อยู่ที่หางลาก.....ไฟด้านท้ายของรถ Trailer ก็จะทำงานตามการเปิดปิดไฟท้าย การเบรก หรือแม้แต่การถอย ของรถครับ

:L4399: :L4399: :L4398: :L4398:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
 :L4365: ได้ เวลา พักผ่อน แล้ว พี่กิต  :L2901: :L2901: :L2901:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
:L4365: ได้ เวลา พักผ่อน แล้ว พี่กิต  :L2901: :L2901: :L2901:
ล่อเสือออกจากถ้ำเหรอ  :L2905: :L2905: :L2905:

ton_2335

หางลากของน้องปาออสซี่.....มาจาก Up Beat นะครับ โรงงานอยู่แถวบางนา ช่วงก่อนเลี้ยวเข้าสุวรรณภูมิ (ผมจำเลขซอยไม่ได้แล้ว) ราคาประมาณ 8000 (ราคานี้มีพี่ท่านนึงช่วยขอส่วนลดให้ ผมเลยไม่แน่ใจว่าราคาเต็มเท่าไหร่ แต่ก็น่าจะไม่เกิน 9000 นะครับ)

สำหรับความแตกต่างเมื่อเทียบกับของ Giant 4x4 ที่พี่ฑูตใช้อยู่นะครับ......ผมมองว่าโดยรวมนั้นไม่แตกต่างกัน สำหรับความแข็งแรง และลักษณะการใช้งาน.....สิ่งที่แตกต่างอย่างเห็นได้ชัดคือเจ้าคานเหล็กที่ยื่นออกมาด้านล่างของรถพี่ฑูต....สำหรับของผมนั้นมีคานเหล็กเช่นกัน แต่คานเหล็กจะซ่อนอยู่ด้านในกันชนหลังน้องปาครับ....ส่วนจุดยึดนั้นผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้ (เดี๋ยวว่างๆมุดไปถ่ายให้)......ทราบว่าใช้จุดยึดเดียวกับขอลากเดิมที่มีมาให้.....โดยทางโรงงานถอดขอลากเดิมออก แล้วใช้จุดยึดขอลากเดิมยึดเหล็กคานไว้....ทำให้คานหลุบเข้าไปอยู่ด้านใน

และอีกอย่างที่แตกต่างคือ ของ upbeat นั้นในชุดจะมีปลั๊กเสียบไฟมาให้ด้วย....ปลั๊กตัวนี้ไว้ทำอะไร? ..... มันมีไว้สำหรับเวลาที่เราลากพวกรถ Trailer เช่นพวกรถลากสำหรับใส่เรือ หรือ คล้ายๆพวกบ้านเคลื่อนที่ก็ได้....พวก Trailer พวกนี้ ตามกฎหมายจะต้องมีไฟทั้ง ไฟเบรก และไฟถอยหลัง......เพราะรถลากพวกนี้จะบังไฟสัญญาณด้านหลังรถ ทำให้มองไม่ชัดเจน....จึงต้องมีไฟสัญญาณด้านหลังของ Trailer ด้วย......โดยไฟที่ด้านท้ายของ Trailer จะเดินสายมา และทิ้งเป็นปลั๊กตัวผู้ไว้.....เอามาเสียบกับปลั๊กตัวเมียที่อยู่ที่หางลาก.....ไฟด้านท้ายของรถ Trailer ก็จะทำงานตามการเปิดปิดไฟท้าย การเบรก หรือแม้แต่การถอย ของรถครับ

:L4399: :L4399: :L4398: :L4398:
เป็นอุปกรณ์เซพตูด น้องปาอีกชิ้นหนึ่งที่น่าสนใจมาก สงสัยต้องหามาประจำการบ้างแล้ว กลัวโดนเสย 5555

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
 :sd42: :sd42: :sd42:

น่าสนใจกันเลยทีเดียว แต่ upbeat ของพี่ตามหากไม่ใส่หางลาก มันจะซ่อนอยู่ในกันชนหนิครับ ใช่ป่ะพี่  :L2761: :L2761:

• Pa Mania
  • *

น่าสนใจกันเลยทีเดียว แต่ upbeat ของพี่ตามหากไม่ใส่หางลาก มันจะซ่อนอยู่ในกันชนหนิครับ ใช่ป่ะพี่  :L2761: :L2761:
ของพี่ตามไม่ใช่หางลาก ครับพี่พงษ์ แต่เป็นที่ยืนปิดฝาท้ายของลูกพี่ตามครับ  :L2754: :L2754: :L2754:

surut jantorn

ของพี่ตามไม่ใช่หางลาก ครับพี่พงษ์ แต่เป็นที่ยืนปิดฝาท้ายของลูกพี่ตามครับ  :L2754: :L2754: :L2754:

:L2905: :L2905: :L2905:
ประโยนช์หลากหลายจริงๆ

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
พี่ตาม ต้องแปะสติกเกิอร์ไว้ท้ายรถด้วยนะ

"ท้ายรถมีหูลากเรือ"  :sd42:

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14

:L2905: :L2905: :L2905:
ประโยนช์หลากหลายจริงๆ

อ่ออ มันแบบนี้นี่เองงงง   :L2753: :L2753: :L2753:

• Pa Mania
  • *
พี่ตาม ต้องแปะสติกเกิอร์ไว้ท้ายรถด้วยนะ

ว่าจะไปทำอยู่พี่กอบ

"อย่าจี้ตูด ระวังหางจะทิ่มหน้า"

:L2754: :L2754: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
เอาเข้าไป สนุกกันจริง อันนี้ ทิ่มตูด เดี๋ยว ก็มีทิ่มหน้า ทิ่มข้าง รอบตัวรถเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ขาวเข้ม

:L2900:นี่แหละครับ สาเหตุที่ผมต้องหาติดไว้ เป็นโปรเจ็คต่อไป ชอบโดนจี้ตรูดตลอด ไม่รู้ทำไม ต้องติดหูลากแบบนี้แหละ เซฟรถเราด้วย ตอนนี้มีตัวเลือกแล๊ะ

ตอนใช้แมงหวี่ก็โดนจี้ตรูดเหมือนกัน ตอนหลังติดปากนกแก้ว พร้อมสติ๊กเกอร์เตือนหลังจากนั้น ไม่มีมาจี้กดดันแล้ว

:L2901:

• Pa Mania
  • *

ว่าจะไปทำอยู่พี่กอบ

"อย่าจี้ตูด ระวังหางจะทิ่มหน้า"

:L2754: :L2754: :sd42: :sd42:

อีก หนึ่ง ทาง เลือก :L2754:

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
มันชื่อหูลากเรือ แต่ไม่เคยได้ใช้งานเลย เลยเรียกมันว่า กันชนท้ายแทน
ทีมติดตั้งดูคุ้นเคยหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
น่าสนใจหามาติดท้ายรถไว้ก็เพ่อการนี้โดยเฉพาะ  เยี่ยมมากๆ :L2739: :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

เอายังละพี่ต๋อง พี่ว่าไงผมว่าง้าน  :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
ชอบตัวนี้มากเลย... ว่าแต่ยางอะไหล่ยังอยู่  ท่อ HK ยังอยู่ครบมั๊ยครับพี่ตาม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 สิงหาคม 2013, 19:38:17 โดย พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์ »
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
ชอบตัวนี้มากเลย... ยางอะไหล่ยังอยู่  ท่อ HK ยังอยู่...
เอาไงดีล่ะเรา ชอบซะด้วยแนวเสริมความแข็งแรงเนี่ย

รบกวน  ชี้เป้า + เบอร์โทรร้าน ทาง PM หน่อยได้ไหมครับพี่ตาม  :sd42:

ตอนผมไปติด...มีพี่อีกท่านนึงนำไปครับ....เลยไม่ได้ติดต่อด้วยตัวเอง

แต่คนที่คุยชื่อคุณพิเชษ....น่าจะเป็นเจ้าของนะครับ....ผมหาเบอร์โทรมาให้ ตาม link นะครับพี่ชิน

http://www.upbeat.co.th/contact.html

• Pa Mania
  • *
ชอบตัวนี้มากเลย... ยางอะไหล่ยังอยู่  ท่อ HK ยังอยู่...
เอาไงดีล่ะเรา ชอบซะด้วยแนวเสริมความแข็งแรงเนี่ย

รบกวน  ชี้เป้า + เบอร์โทรร้าน ทาง PM หน่อยได้ไหมครับพี่ตาม  :sd42:

ตอนผมไปติด...มีพี่อีกท่านนึงนำไปครับ....เลยไม่ได้ติดต่อด้วยตัวเอง

แต่คนที่คุยชื่อคุณพิเชษ....น่าจะเป็นเจ้าของนะครับ....ผมหาเบอร์โทรมาให้ ตาม link นะครับพี่ชิน

http://www.upbeat.co.th/contact.html

หรือไม่พี่ชินลองติดต่อพี่เอ Toppower ก็ได้ครับ....พี่เอก็รู้จักกับคุณพิเชษ upbeat ครับ  :L2736: :L2736: